๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 10:21:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลุส่องสว่างเก็บไว้ในรถจะเกิดลุกไหม้ไหมครับ  (อ่าน 6335 ครั้ง)
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 04:43:13 PM »

พลุส่องสว่างแบบถือจุดถ้าเก็บไว้ในรถ แล้วจอดรถตากแดดจะเกิดลุกไหม้ไหมครับ

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 07:59:23 PM »

ไม่มีคนตอบเลย Grin...เดี๋ยวรอท่านอื่นครับผมไม่มีความรู้เลย หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 08:10:34 PM »

ผมเข้าใจว่าที่ จขกท.ถามน่าจะเป็นพลุส่องสว่าง ที่ผมเคยเห็นเขาใช้ในทางทหารหรือเปล่าครับ...ที่พวกผมเรียกสั้น ๆ ว่า "แฟร์"  ...แต่พอดีผมมีประสบการณ์เรื่องพลุระเบิดในรถยนต์แต่ไม่ใช่ "แฟร์" หรอกครับ...
เคยมีประสบการณ์ ช่วยคน ออกจากรถขนพลุ เมื่อประมาณ ๓ ปีมาแล้ว

เหตุการณ์มีอยู่ว่า วันนั้น ผมนั่งอยู่หน้า สำนักงานฯ ซึ่งมีทางโค้งใกล้ ๆ  ทันใดผมได้ยิน เสียงยางรถเบียดถนน ลาดยาง เอี๊ยดอ๊าด  จึงหันไปดู ....ตูม ๆ รถเก๋ง คันหนึ่ง เสียหลักพุ่งชน เสาไฟฟ้า ใกล้ ๆ กับสำนักงานฯ ผม  และมีเสียง ระเบิดดังจากในรถ ปุ้ง ปัง ๆ ๆ ผมจึงรีบ โทร...ไป ๑๙๑  และวิ่งไปที่รถทันที  ระยะทางประมาณ ๑๐๐ กว่าเมตร นิดหน่อย  ...

พอไปถึง  เสียงระเบิดเงียบไป  และพบ คนในรถ ร้องโอดโอย ครวญคราง  และพบว่า เป็นผู้หญิงทั้งหมด  ผมพยายาม เปิดประตูด้านคนขับ  สภาพรถคือ หัวทิ่มลงไปในคู และไปอัดกับ โคนเสาไฟฟ้า ...ผมช่วยคนขับ ออกมาได้  พบว่า ดวงตาข้างขวา ถลน ออกมาข้างนอก คงเพราะแรงกระแทก  อีกสามคน  ครวญคราง ...ร้องไห้  และมีชาวบ้าน อีก จำนวนหนึ่งมาช่วยกัน   ..ดึงพวกเขาออกมา   แต่ละคน มีรอยไหม้ และ ฟกช้ำ  อีกคน แขนหัก และไหปลาร้า แตก  ส่วนอากการหนักสุดคือ คนที่ตาถลน ออกมา ...

สาเหตุก็คือ  พวกเธอ  ไปซื้อพลุที่ จังหวัดเชียงใหม่ มาและขับมาเพื่อจะกลับ อ.เชียงแสน เพื่อไปจุดในงานศพญาติ  .. ซึ่งขณะที่นำพลุใส่รถ มาตลอดทางนับร้อย กิโลเมตร  ไม่มีการบรรจุและจัดเก็บที่ปลอดภัย  โดยวางมากับในห้องผู้โดยสาร  เพราะ มีคนหนึ่งบอกว่า อยากให้มันเย็น เพราะในรถเปิดแอร์   แต่ พอมาถึงที่เกิดเหตุ พลุ ก็เกิดจุดระเบิดขึ้นมา  ...หลายความเห็นบอกว่า น่าจะเป็นการกระแทก และเสียดสีกันมาตลอดทาง จึงทำให้เกิดเหตุดังกล่าว ....  ก็มีเท่านี้แหละครับ...ขอบคุณครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2006, 08:12:53 PM โดย พญาสิงห์ » บันทึกการเข้า
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 08:27:17 PM »

ผมเก็บไว้แท่งหนึ่งท้ายรถครับ Grin  เป็นแท่งสีแดงยาวประมาณคืบหนึ่งจุดติดได้นานประมาณ 4-5 นาที
เก็บเอาไว้นานแล้วครับยังไม่ระเบิดเหตุที่เก็บเอาไว้ท้ายรถเนื่องจากว่า
ก่อนจะซื้อมานั้นได้อ่านรายละเอียดข้างแท่งแล้วปรากฏว่าเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน
ติดรถของญี่ปุ่นครับมีหลายยี่ห้อ ทั้งของรถโตโยต้า นิสสัน ฯลฯ ข้างแท่งจะระบุปีที่หมดอายุเอาไว้
ตอนแรกซื้อมาหลายแท่งอยู่ครับ 3แท่ง 100บาท Grin เอามาติดเป้เวลาเข้าป่า
จุดเล่นไปหลายแท่งแล้วครับเหลือ 1 ก็เอาติดรถไว้ครับ
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 08:57:51 PM »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ น่าสนครับเวลาเข้าป่า ขอบคุณครับ  Cheesy
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:03:57 PM »

...... เล่นกับไฟ ...... ใช่เลย ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:11:57 PM »

sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:18:35 PM »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ น่าสนครับเวลาเข้าป่า ขอบคุณครับ  Cheesy

ผมซื้อที่บางลำพูงามวงศ์วานครับตลาดขายของเก่าติดแอร์ Grin 3แท่ง100
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 10:15:03 PM »

ใช้แท่งเรืองแสงแบบในหนังจะดีกว่ามัยครับ บ้านเราก็มีขาย สว่างโร่ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 11:36:27 PM »

ใช้แท่งเรืองแสงแบบในหนังจะดีกว่ามัยครับ บ้านเราก็มีขาย สว่างโร่ Grin

อื่ม.........ผมก็อยากได้ แบบนี้ อ่ะ
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 12:15:37 AM »

รถที่ผมซื้อมีติดมาด้วยตั้งแต่ปี 1992 ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 12:16:33 AM »

แท่งสีแดงเนี่ยผมซื้อที่จตุจักรราคาเดียวกันเป็นของที่โละจากญี่ปุ่นบางอันหมดอายุไป10ปียังจุดติด ไว้ติดรถก็ดีครับจุดเวลารถเสียคันอื่นจะเห็นแต่ไกลเวลากลางวันก็เห็นเพราะควันจะโขมงแต่มันจะอยู่ได้แค่5-10นาทีแล้วแต่ความใหญ่ แต่ก็ทำให้เราพอมีเวลาหาอะไรมาตั้งเป็นสัญาณให้รถอื่นทราบ  ผมโยนไว้ในกระโปรงท้ายมา2ปีแล้วรถตากแดดประจำ ยังไม่ระเบิด ผมว่าต้องเปลวไฟหรือมีอะไรไปเสียดสีตรงปลายจริงๆถึงจะติด;D ไม่รู้หมายถึงเรื่องเดียวกันป่าว
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 12:33:25 AM »

ใช่ครับ light stick แบบนี้ก็ดี มีขายตามร้านขายของทหาร และพวกอุปกรณ์เดินป่าครับ จตุจักรมีเยอะ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 08:21:48 AM »

ใช่ครับ light stick แบบนี้ก็ดี มีขายตามร้านขายของทหาร และพวกอุปกรณ์เดินป่าครับ จตุจักรมีเยอะ

คุณ b@ll ว่างๆซื้อส่งไปให้ผมสัก 2-3 อันนะ บ้านนอกไม่มีขายครับ

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 09:55:15 AM »

ตัวนี้ใช้ไฟฟ้ามั้ยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์