๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:46:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอคำแนะนำ เลือกปืนออโต้ สวัสดิการ ขนาด 9mm  (อ่าน 13420 ครั้ง)
exorcist
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 04:58:01 PM »

พอดีน้องเขยต้องการซื้อปืนสวัสดิการ
เลยมาปรึกษาผม ก็แนะนำไปว่าให้เลือกกระสุนที่นิยมและหาง่าย
ยังลังเลทั้งออโต้และลูกโม่อยู่ครับ

ถามกลุ่มออโต้ก่อนแล้วกันครับ ในกลุ่มราคาใกล้เคียงกัน
ความต้องการคือ
1.เป็นปืนกึ่งออโต้ที่มีความแม่นยำดี
2.ระบบปฏิบัติการเชื่อถือได้ ทนทานแม้ในการสภาพบำรุงรักษาต่ำ
3.ส่วนใหญ่คงพกพาในรถ ป้องกันอันตรายในการเดินทาง (ถึงที่หมายก็เก็บไว้ในบ้านครับ)
4.ราคาเหมาะสมกับคุณภาพและวัสดุ
5.อะไหล่และอุปกรณ์เพิ่มเติม สามารถหาได้ไม่ยากเกินไป

ในกลุ่มนี้คือ
1.Sarsilmaz K2 C Stainless /9mm/barrel 4"/15 round/975 g./67,000 bht
2.Sarsilmaz P8S Stainless /9mm/barrel 4"/15 round/975 g./67,000 bht
3.CZ 75 Compact /9mm/barrel 3.75"/14 round/975 g./69,000 bht
4.HS Springfield Amory HS-9 Subcompact /9mm/barrel 3"/14-16 round/667 g./65,000 bht
5.HS Springfield Amory HS-9 Tactical/9mm/barrel 5"/16 round/772 g./65,000 bht
6.CZ P-07 Duty /9mm/barrel 4"/16 round/770 g./(ดำ)55,000 bht ,(ขาว-ดำ)65,000 Bht
7.Sig Sauer P2022 Pro /9mm/barrel 4"/15 round/822 g./(ดำ)64,000 bht ,(ขาว-ดำ)67,000 Bht
8.Glock 19 Gen.4 /9mm/barrel 4"/15 round/595 g./55,000 bht

ถ้ามีเหตุผล และคำแนะนำด้วย จักขอบพระคุณมากครับ
ยินดีน้อมรับคำแนะนำอื่นๆ รุ่นอื่นๆด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 05:06:28 PM »

8
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 06:11:46 PM »

8

ตามนี้ ครับ

ถ้าตกลงแล้ว ต้องรีบจัด นะครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 01:49:19 AM »

ท่านจขกท.ไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ และไม่ติดใจเรื่องวัสดุของเฟรมปืน...

ตัวเลือกที่เข้าได้กับโจทย์ทั้ง 5 ข้อที่สุดน่าจะเป็น ข้อ 3 cz 75 compact และข้อ 8 กล็อก 19...

ตัวเลือกรองลงมาคือตอบได้ในข้อ 1-4 แต่ข้อ 5 อาจหายากเล็กน้อยคือ ข้อ 7 ซิก 2022...

ทั้งสามรุ่นเป็นปืนที่มีชื่อเสียง ผลิตจากประเทศในยุโรป มีประวัติดีไม่แพ้กัน...

เรื่องความแม่นยำก็กินกันไม่ลง...

ผมอยากให้ท่านจขกท.จูงมือน้องเขยไปลองจับลองดูตัวจริงของทั้งสามรุ่นครับ...

เลือกกระบอกที่เข้ามือเข้าตามากที่สุด...

ส่วนตัวผมเชื่อว่าเลือกกระบอกไหนก็ได้ ไม่น่าผิดหวังครับ... Smiley
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 04:20:19 PM »

แปด......โอนลี่ ครับ ท่าน
กระทู้ถามแบบนี้ ไม่เจอมานานแล้ว ว่า ทำไม ต้องแปด ครับผมเข้าใจ เงินท่าน ไม่ใช่เงินผม ผมจะพูดบ้าๆ บอๆ อย่างไรก็ได้ ไม่ใช่เงินผม
แต่ผม หวังดี เท่านั้นเอง และคิดว่าเมื่อท่านซื้อแล้ว ไปไหน มาไหน เวลาจิ้งจก ตุ๊กแก มาทักว่า ปืนท่านเป็นอย่างโน้น ไม่ดีอย่างนี้ ท่านจะได้มั่นคง เท่านั้นเอง
และเหตุผลประกอบ ความมั่นคงทางจิตใจ ผมจะมาเล่าให้ฟังนะ พอดี วันนี้ เย็นแล้ว ขอไปก่อน
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:05:00 PM »

หลายตัวดีไม่แพ้ 8 แต่... สู้ไม่ได้ที่อะไหล่และของแต่ง   หัวเราะร่าน้ำตาริน

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:27:53 PM »

เอาคำถามแรกไปเลย
--ยังลังเลทั้งออโต และลูกโม่ครับ  บอกได้เลยว่า ชั่วโมงนี้ ลูกโม่ มีให้เลือกได้น้อย แต่ออโต้ มีให้เลือกได้มากกว่า ราคาออโต้สวัสดิการ ก็น่ารักดี เวลาใช้งานจริงๆ  ด้วยระบบเฉพาะตัวของปืนทั้งสองอย่างแล้ว ออโต้ สามารถพกพาได้ปลอดภัยกว่าลูกโม่ครับ เรืองปัญหาความเร็วในการขึ้นลำ หยิบออกมาแล้ว ขึ้นลำ แล้วยิงทันที ก็จะช้ากว่าลูกโม่ แค่ นิดๆๆๆ เดียวเอง แลกกับความปลอดภัยที่ต้องพกปืนขึ้นลำไว้ตลอดเวลาแล้ว คุ้มกว่าเยอะเลย  เรื่องการใช้งานจริงนั้น เอาแค่หลับตาใส่ลูกก็พอแล้ว ลูกโม่ ล้วงกระสุนออกจากกระเป๋า ห้านัด แล้วหลับตาใส่ ก็แพ้ ล้วงแม็กกาซีนออกจากกระเป๋า แล้วใส่อยู่แล้ว   ส่วนลูกโม่ บ้างท่านบอกว่า ก็พก ไอ้พวงน้ำปลาพริกซิ (สปีดโหลดเดอร์ พวงละ6 นัด) ใส่ได้เร็วเหมือนกัน  ครับ ไอ้สปีดโหลดเนี่ยะ มันใส่กระเป๋ากางเกงได้ไม่ถนัดเท่าแม็กกาซีนนะซีครับ สปีดโหลด จะใส่เร็วก็ทำได้ แต่ต้องฝึกกันพอควร ส่วนเจ้า แม็กกาซีน เอาหัวแม็กฯ แหย่เข้าปากบ่อแม็กฯที่ตัวปืนได้ กระแทกหน่อยก็เข้าแล้ว หลับหูหลับตาใส่ ก็พอได้ครับ
สรุป เลือกออโต้เหอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:30:37 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:45:21 PM »

ต่อไป เป็นคุณสมบัติสารพันที่ท่านต้องการมาตั้ง 5 หัวข้อ
1.เรื่องเป็นปืนที่แม่นยำดี ...... ปืนขนาดนี้ เป็น 9 มม.พารา ลำกล้องขนาดนี้ ทรงนี้ ความแม่นยำ กินๆ กันหมดแหละครับ ความแม่นยำระดับปืนพกในระดับนี้ ไม่มีใครเคยเอา ทั้ง8 กระบอกนี้ มาใส่แท่นยึดปืน แล้วยิงเทียบแข่งกันว่า ใครกลุ่มแน่นกว่ากัน สรุปว่า อยู่ที่ ความสามารถในการควบคุมปืนขณะลั่นไกมากกว่า คำถามเรื่อง เป็นปืนที่แม่นยำดี จึงตอบว่า ทั้งแปดกระบอกนี้ อยู่ที่การลั่นไกแล้วครับ มันพอๆ กันแหละ
2.ระบบการปฏิบัติการเชื่อถือได้ .......ปืนขนาดนี้ เป็นปืนขนาด 9 มม.พารา ในรูปแบบการผลิตสมัยใหม่ล้วนๆ คือต้องการการยิงที่ไม่ติดขัด กระสุน 9มม.พาราหัวแข็ง ลูกจริง ก็น่าจะยิงผ่านทุกกระบอกแหละ เพราะการป้อนกระสุนจากแม็กกาซีนนั้น ดูจากปืนทั้ง8กระบอกแล้ว ทางลาดป้อนกระสุนท้ายรังเพลิง ติดกับลำกล้องทั้งนั้น ตอนป้อน ก็ไม่น่ามีปัญหา พอการจุดระเบิดสำเร็จ ขอรั้งลากปลอกกระสุนออกมา ตัวเตะปลอกของปืนทั้ง 8 กระบอก ก็อยู่ในตำแหน่งเดียวกัน คือ ล้ำเข้ามาในแนวซองกระสุน สลัดปลอกก่อนกระสุนนัดล่างขึ้นมากวนอยู่แล้ว ก็น่าจะไม่มีใครได้เปรียบใครใน 8 กระบอกนี้
---ทนทานแม้การบำรุงต่ำ การบำรุงต่ำของท่านนี่ แค่ไหนครับ เอาเป็นว่า โครงปืนโพลิเมอร์  มันไม่มีปัญหากับ กรด กับ ด่าง กับเกลือ อะไรอยู่แล้ว ดังนั้น กระบอกไหนเป็นโครงปืน โพลิเมอร์ ก็จะบำรุงได้ต่ำกว่า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:58:14 PM »

ข้อ3 ส่วนใหญ่พกในรถป้องกันตัว พอกลับบ้านก็เอาขึ้นบ้าน..... อันนี้ กระบอกไหนก็ได้นะครับ เพราะในรถท่านจะวางตรงไหนของท่านก็ตามสะดวก ถ้ามีเด็กในรถด้วย ก็อย่าวางใกล้มือเด็ก หรือผู้ใหญ่ซุกซน ซึ่งก็เป็นกฎแห่งความปลอดภัยของปืนทุกประเภทอยู่แล้ว กระบอกไหนก็ได้ครับ
ข้อ4 ราคาเหมาะสมกับคุณภาพ .... ที่ท่านว่ามาทั้งหมด ราคาที่เหมาะสมกับคุณภาพ มีแค่ 2 กระบอกเท่านั้น คือ ลำดับ 7 ซิก  กับ ลำดับ8 กล็อค เท่านั้น ส่วนกระบอกอื่น ราคา ไม่เหมาะสมครับ (คุณภาพไม่ได้พูดนะครับ แค่บอกว่า ราคา ไม่เหมาะสม เท่านั้นเอง เพราะเคยทราบมาว่า ราคาที่มาจากต่างประเทศ ราคากระบอกบนๆ กับกระบอกล่างๆ ขาดเหลือกันไม่เท่าไหร่ แต่นี่ มาเล่นกระบอกบนๆ เสียแพงเชียว )
เรื่องราคา เป็นเรื่องที่สามารถพิสูจน์ได้อยู่แล้ว ท่านลองไปหาราคาต่างประเทศเป็นเงินสกุลของเขา แล้วมาเทียบกับราคาเงินสกุล ของเรา ท่านก็พอจะทราบแหละครับว่า เขาเอามาเท่าใด แล้วมาออกขายเรา เท่าใด ส่วนต่างกำไรประมาณการ แต่ละกระบอก เขาจะได้เท่าใด ลองหาดูครับ

ข้อ5..อะไหล่และอุปกรณ์เสริม .... อันนี้ เอกฉันท์เลยครับ  อันดับบ๊วยสุด คือ อันดับ 8 นั้น อะไหล่ ของแต่ง มากที่สุดเลย เพราะเป็นปืนโด่งดัง ปืนผ่านกาลเวลา พิสูจน์การ ครหา นินทา มายาวนาน มันได้ผ่านการทดสอบ ผ่านการดูถูก และทดลองอย่างไม่มีเจตนาจะให้มันเหลือสภาพเป็นปืน เจตนาทดลองแบบให้มันพังกันไปข้างหนึ่ง   ......  แต่มันก็ผ่านการทดสอบ ผ่านอุปสรรค ต่างๆ ที่ว่ามาได้   ดังนั้น มันจึง โด่งดัง มีคนบ้า ใช้กันเยอะมากเลย ทั่วโลกเสียด้วยซ้ำไป ในขณะนี้   เมื่อคนใช้ปืนอันดับ 8 กันมากๆ เข้า พ่อค้าหัวใส (ไม่ใช่หัวเหน่ง) มันก็ติดทำอะไหล่ อุปกรณ์เสริมแต่ง ขึ้นมาเพื่อให้สามารถใช้กับปืนยอดนิยม   เพราะถ้าผลิตอุปกรณ์แต่ง ที่ใช้กับปืนที่ไม่นิยม อุปกรณ์แต่ง ก็ขายไม่ออก
....ครับ เมื่อพ่อค้าหัวใส เห็นว่าปืน 8 มันใช้กันเยอะ พ่อค้าหัวใส ก็ทำอุปกรณ์แต่งออกมาเยอะ เพื่อจะได้ขายคู่ขนานไปกับตัวปืน ที่ขายดิบ ขายดีไงครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 03:04:00 PM »

โอย เหนื่อย...ๆๆ เป็นไงครับท่าน ท่านพอเลือกได้หรือยัง ครับ ถ้ายังไม่พอใจ ก็บอกว่า ยังข้องใจ ว่าทำไม ผมถึงเชียร์ กระบอกที่ 8 แบบโยนผ้าไปเลย .......
ครับ .... พี่ๆ มีหลายอย่าง หลายสไตล์ อย่างพี่โร๊ด แกเป็นคนพูดน้อย ต่อยหนัก แก ก็บอกว่า เลือกเบอร์8 นั่นแหละ สั้นๆ ไม่ต้องพูดมาก
ส่วนผม พูดมาก ต่อยเบา แย็บ ถอย แย็บ ถอย ก็เลยเยอะหน่อย สะดุดขาล้ม เอาก็บ่อยๆ เลือกได้ยังอ่ะครับ ......
หวังดีครับ เบอร์ 8 ราคา ก็ถูกกว่าชาวบ้านเขา คุณภาพ ล้นแก้ว (ไม่ใช่คับแก้ว) เอานะ ลองดู ยังไม่พอใจล่ะก็ มาคุยกันอีกก็ได้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 04:44:07 PM »

ทั้ง 8 ตัวเลือก เป็นปืนดีครับ ไม่เลือกลุก ยิงไม่ติดขัด เแม่น ลูกดก และทุกกระบอก นิรภัยดี ไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไกแล้วเหนี่ยว ไม่ลั่นทุกกระบอก แต่มีแตกต่างที่ระบบเซฟไก และคันลดนก แตกต่างกันไปให้เลือก

เห็นบอกว่า พกปืนในรถเป็นหลัก

เลือกเอาครับว่า เวลาอยู่ในรถ จะขึ้นลำไว้เลย พร้อมหยิบมาใช้  หรือจะขึ้นลำในรถเวลามีเหตุ (ลองนึกภาพว่าเราขับรถแล้วหยิบปืนออกมาขึ้นลำโดยที่มีคนนั่งข้างๆหรือข้างหลังอยู่ด้วย แล้วเราก็ขับรถด้วย )

ถ้าขึ้นลำไว้เลย (ซึ่งเป็นการดีที่สุดสำหรับเตรียมปืนในขณะที่ขับรถอยู่) ก็ควรเลือกปืนที่มีระบบลดนก หรือมีเซฟไว้ เพราะเวลาต่อมอะดีนารีนมันหลั่ง นิ้วมันจะมีแรงเยอะ

พิจารณาดูครับ เราใช้ปืนเอง คนแนะนำไม่ได้ใช้ด้วย ถ้าลั่นเราก็ทำลั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:55:25 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:16:21 PM »

ผมชอบปืนเหล็ก และส่วนใหญ่ติดรถ ไม่พกติดตัว เบอร์ 3 ครับ
taro_the_talent
เกียรติศักดิ์รักของข้า ชาติชายแท้แก่ตนเอง.
Jr. Member
**

คะแนน 24

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 06:57:39 AM »

กระผมเห็นด้วยกับผู้การมะขิ่นกับคุณยุทธการครับ โดยเฉพาะติดรถ,พกพา มีห้ามไก,ลดนก สบายใจกว่าเยอะครับ เพราะการใช้ปืนลักษณะเตรียมพร้อมนี้ ต้องขึ้นลำบรรจุลูกไว้ในรังเพลิงนะครับ ระบบเซฟตี้สำคัญมาก.

พระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ให้ทุกคนในชาติปฏิบัติหน้าที่ของตนอย่างเต็มกำลังความสามารถโดย...
* มีสติ รู้ตัว
* มีปัญญา รู้คิด
* มีความสุจริต จริงใจ.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:42:03 AM »

ขอบคุณครับ

การให้คำแนะนำในการเลือกใช้อาวุธปืน ให้กับเพื่อนสมาชิกที่ต้องการข้อมูลจริงๆนั้น ..................... ควรให้ข้อมูลด้วยความเป็นกลาง ชี้ให้เห็นถึง กลไก ระบบนิรภัย การใช้งานทั่วๆไป รวมทั้งข้อดี ข้อด้อย ของปืนกระบอกนั้นๆ

ข้อดี ก็ชี้ไป ว่าเป็นอย่างไร กลไก ระบบ การใช้งาน อะไหล่ ฯลฯ

แต่ข้อเสีย ก็ต้องบอก ว่าเป็นอย่างไร ต้องระมัดระวังในเรื่องอะไร และถ้า"รู้จริง" และ "จริงใจ" ต้องบอกว่า .................. ข้อเสียในเรื่องต่างๆของปืนแต่ละกระบอกมีอะไร ผู้ใช้ต้องทราบและเข้าใจ รวมทั้งต้องเพิ่มความระมัดระวังในด้านใดให้มากขี้นด้วย

ไม่ใช่ชอบและชื่นชมหัวปักหัวปำกับปืนยี่ห้อ/รุ่นใด รุ่นหนึ่ง แล้วอวยกันจนเลอเลิศ  เป็นปืนเทพ ปืนวิเศษวิโส จนไม่มองถึงจุดด้อย จุดควรระวังของปืนกระบอกนั้น แล้วมาพร่ำเพ้อพรรณาว่าดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ จนผู้รับข้อมูลมองข้ามข้อด้อยในเรื่องความปลอดภัย เห็นดีเห็นงามไปกับสำนวนโวหารที่ดูเข้าท่าแต่ใช้ไม่ได้ ในเรื่องเนื้อหา ที่บอกแต่ข้อดี และปกปิดข้อเสียไว้ เพราะเพียงแค่ตัวเองชอบปืนกระบอกนี้/รุ่นนี้

คำแนะนำแบบนี้  ออกไปทางโฆษณา ไม่ใช่คำแนะนำที่ดี

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:56:36 AM »

6 7 8 น้าคบ  cz ราคาโด่งไปไกลแท้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์