๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:08:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองขออนุญาตผลิตปืนอัดลมจะเป็นไปได้ไหม  (อ่าน 42436 ครั้ง)
ซอย-108
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 08:51:47 AM »

ขออนุญาต up ครับ
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 06:33:25 PM »

มีเกลียวลำกล้อง มีทั้ง .177 และ .22 ครับ

ขอบคุณครับ ลำกล้องมีเกลียวนำเข้ามาหรือทำเกลียวเองครับ

ดู Pm ครับ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 06:55:18 PM »

มีเกลียวลำกล้อง มีทั้ง .177 และ .22 ครับ

ขอบคุณครับ ลำกล้องมีเกลียวนำเข้ามาหรือทำเกลียวเองครับ

ดู Pm ครับ

ขอบคุณครับ
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:02:42 PM »

ท่าน AI.MAKER ครับ รบกวนถามเพื่อนให้หน่อยว่า ถ้าผมอยากได้ที่สูบลมแบบนี้บ้าง  เพื่อนของท่านจะทำขายราคาเท่าไหร่ครับ   และไหนๆก็คุยกับเพื่อนแล้ว  ไม่ทราบว่าเพื่อนของท่านพอจะประมาณราคาต้นทุนของปืนสั้น/ยาวรุ่นดังๆที่นักกีฬาบ้านเราใช้แข่งไหวไหมครับ   เห็นบ้านเราขายกันเป็นแสนแล้วท้อใจ   Grin

สูบมือแรงดันสูงมีโครงการจะทำขายครับ ราคาไม่แพงแน่นอน สามถึงสี่พันบาท กำลังประเมินราคาถ้าผลิตขาย ของที่ผมได้มาเป็นสแตนเลสทั้งดุ้น ถ้าทำขายวัสดุแบบนี้สงสัยจะแพงใกล้เคียงของนอกครับ

ราคาค่าวัสดุปืนแข่งขันไม่แพงมากหรอกครับ แต่แพงค่าออกแบบพัฒนา การปรับแต่ง อุปกรณ์พิเศษ เพื่อควบคุมลมให้สม่ำเสมอใกล้เคียงกันทุกนัด ปืนเมืองนอกก็แพง สองพันเหรียญขึ้นไปทั้งนั้น ปืนที่ทำเองได้ กลุ่มห้านัดศูนย์เปิดดีสุด 1/4" "  กระสุน .177 @10 ม.แย่สุด 3/8 " ครับ ตั้งใจขยันปรับแต่งดีๆ น่าจะได้ใกล้เคียงกับปืนระดับแข่งขันระดับพื้นฐานถึงปานกลาง แค่นี้ผมว่าก็พอแล้วสำหรับปืนซ้อมกระบอกแรกในต้นทุนต่ำที่กว่าเยอะ (ต้นทุนทำเอง ค่าออกแบบฟรี ค่าผลิตแพงหน่อยเพราะต้องปราณีตและเลือกคัดของ) เลยตั้งใจจะทำปืนระดับนี้ออกมา ไม่งั้นไม่รวยคงเป็นนักกีฬาประเภทนี้ยาก แต่จากคำแนะนำในกระทู้นี้แล้วสงสัยจะยาก แต่จะลองพยายามขออนุญาติดูครับ

น่าสนใจมากๆครับ  แต่ถ้าท่านขออนุญาตไม่ได้ คงมีหลายท่านฝันค้าง  คิก คิก  จะแนะนำอะไรก็กลัวจะนำความเดือดร้อนมาให้  ครั้นจะทำเองแบบเวบที่พูดถึงกัน  ที่บ้านก็ไม่มีเครื่องมือออะไร  ถ้าไปจ้างโรงกลึงทำไปทำมาจะรำคาญกันเปล่าๆ  Grin ดูแล้วมีความสามารถแค่ประกอบชุด Kit เอง...เฮ้อ

ยังไงก็รอชมผลงานปั้มลมครับ  Cheesy

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
IQ zeroรักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:17:26 PM »

อยากให้ขอได้จังเลยครับ คงได้แค่ฝัน คนจนจนทุกวันนี้ไม่มีสิทธิ์ใช้ปืน(ที่ถูกกฏหมาย) รู้ครับว่าปืนลมทำเองมันผิดกฏหมาย แต่จริงๆแล้วชาวไร่ชาวนาจนๆ จำเป็นต้องอาศัยปืนมากกว่าคนที่รวยๆมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2010, 03:16:43 PM โดย IQ zero » บันทึกการเข้า
putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 11:08:10 AM »

น่าเห็นใจจริงๆเรื่องปืนอัดลม ผมก็มีความคิดเหมือนกันว่าจะทำให้ถูกกฎหมายได้อย่างไร

1.หาซื้อปืนแก๊ปพร้อมทะเบียนที่เขาไม่ใช้แล้ว มาขออนุญาติซ่อมแก้ไขดัดแปลงเป็นปืนอัดลม เพราะปืนอัดลมแรงน้อยกว่าปืนแก๊ปน่าจะอนุญาติง่าย พอได้มาก็เปลี่ยนพานท้ายเปลี่ยนลำกล้องและทำห้องพักลมชุดไกใหม่อันนี้น่าจะง่ายหน่อยแต่ลงทุนสูงตอนซื้อปืนแก๊ป
 2.ทำปืนอัดลมที่ใช้ลูกBBแต่ต้องทำรูปทรงให้เหมือนปืนการ์ตูนหรือมองแล้วทำให้รู้ได้ว่าไม่ใช้ปืนจริง กำหนดความเร็วไม่เกิน600ฟุต/วินาทีเพื่อป้องกันอันตรายและข้อกฏหมาย ส่วนคนซื้อจะไปโมหรือใช้กระสุนที่ทำจากโลหะก็เป็นความรับผิดชอบของคนซื้อไป
 3.อันนี้คิดเล่นๆนะครับ ก็ไปผลิตที่ประเทศเพื่อนบ้านเช่นลาว เขมร พม่า ที่เขากำหนดปืนอัดลมเป็นของเด็กเล่น ส่วนจะนำเข้าเสียภาษีเท่าไหร่อันนี้ไม่รู้ แต่ถ้าทำกระบอกละไม่เกินสามพันบาทค่าภาษี3เท่าก็ไม่เกินหมื่น เอากำไรนิดหน่อยแน่นขายปริมาณแต่ได้ใบป.4ด้วยก็OKนะครับ Grin

SCUBAGUN
อสระ เสรี ซีคอน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

คนทำลม

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:42:38 AM »

ติดต่อสอบถามได้ครับ

*** จะรวยหรือจน มันก็คนเหมือนกัน ***
SCUBAGUN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

คนทำลม

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:56:32 AM »

แด่เพื่อนสมาชิกทุกท่าน ราคา MOSO เช็คราคาก่อนติดต่อผม แน่นอนจริงๆ

* MCH6.jpg (125.42 KB, 800x488 - ดู 2056 ครั้ง.)

*** จะรวยหรือจน มันก็คนเหมือนกัน ***
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 10:43:29 PM »

ดู Pm ครับ

ดู Pm ครับ

ขอบคุณครับ

ดู Pm ครับ
Grinอ่อ....พี่น้องครับ ไอ้คำว่า PM เนี่ยมันคืออะไรรึครับงงงงงงงงงงครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 11:10:20 PM »

Personal Message = ข้อความส่วนตัว  ส่งตรงถึงผู้รับครับ  ถ้ามีคนส่งถึงท่าน ท่านก็จะได้รับได้อ่าน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 03:43:45 AM »

แด่เพื่อนสมาชิกทุกท่าน ราคา MOSO เช็คราคาก่อนติดต่อผม แน่นอนจริงๆ

พอทราบมั้ยครับว่าเจ้าตัวนี้ปั้มแรงดันสูงสุดได้กี่บาร์ครับแล้วราคาประมาณเท่าไรครับท่าราคาไม่แรงมากก็น่าสนใจครับจาเอามาใช้กับปืนลมครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 03:49:50 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:22:06 AM »

คนไทยเก่งอยู่แล้วครับ

แต่ไม่ค่อยมีใครสนับสนุน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:29:31 AM »

ดีเยี่ยมครับ สนับสนุนแต่เสียงแต่ไม่มีเงินสนับสนุนนะ อิอิ
SCUBAGUN
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

คนทำลม

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 11:18:50 AM »

MCH 6 เป็นชื่อรุ่นของเครื่องอัดอากาศ ตระกูล อิตาลี ยี่ห้อ COLTRI SUB (โคลทรีซับ) สามารถทำแรงดัน สูงสุด  300 บาร์ หรือ 4300 Psi ส่วนมากใช้ในงาน อัดถังดำน้ำ ถังดับเพลิง เพล้นบอล ปืนอัดลมแข่งขันต่างๆ  และโรงงานอุตสาหกรรมที่ใช้ลม แรงดันสูงและอากาศแห้งมากๆ MCH6 เป็นรุ่นที่เล็กสุด ของตระกูล COLTRI สามารถทำแรงดัน 100 ลิตรต่อ 1 นาที ราคาทั่วไป แสนกว่าครับ แต่...ผมให้ราคาแค่ 85,000บาท ครับ พร้อมทีมงาน บริการครบวงจรครับ ตัวฉุดสามารถเปลี่ยน เป็น มอเตอร์ ไฟบ้าน ไฟโรงงาน ได้หมดครับ จะเอาไปขายให้กับหน่วยงานราชการ ก็ได้ครับ เรื่องอะไหล่ ซ่อม ครบวงจรครับ

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 11:42:23 AM »

MCH 6 เป็นชื่อรุ่นของเครื่องอัดอากาศ ตระกูล อิตาลี ยี่ห้อ COLTRI SUB (โคลทรีซับ) สามารถทำแรงดัน สูงสุด  300 บาร์ หรือ 4300 Psi ส่วนมากใช้ในงาน อัดถังดำน้ำ ถังดับเพลิง เพล้นบอล ปืนอัดลมแข่งขันต่างๆ  และโรงงานอุตสาหกรรมที่ใช้ลม แรงดันสูงและอากาศแห้งมากๆ MCH6 เป็นรุ่นที่เล็กสุด ของตระกูล COLTRI สามารถทำแรงดัน 100 ลิตรต่อ 1 นาที ราคาทั่วไป แสนกว่าครับ แต่...ผมให้ราคาแค่ 85,000บาท ครับ พร้อมทีมงาน บริการครบวงจรครับ ตัวฉุดสามารถเปลี่ยน เป็น มอเตอร์ ไฟบ้าน ไฟโรงงาน ได้หมดครับ จะเอาไปขายให้กับหน่วยงานราชการ ก็ได้ครับ เรื่องอะไหล่ ซ่อม ครบวงจรครับ

>>มอเตอร์ไพฟ้าใช้กำลังต่ำสุด(ใช้ภายในบ้านเรือน)เท่าไรครับ
     ทำงานเสียงดังที่กี่เดซิเบล  และ มีอุปกรณ์ส่วนควบอะไรบ้างครับ.

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์