๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 12:04:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งทำปืนลั่นมาเมื่อเช้าครับ  (อ่าน 8427 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:04:39 AM »

หวังว่าคงไม่มีเป็นครั้งที่สองนะครับ .... ไหว้ ไหว้ ไหว้
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:33:29 AM »

ไหว้

ขอบคุณครับที่เอาประสบการณ์จริงมาแบ่งปัน

เป็นเรื่องจริงใกล้ตัวอีกเรื่องนึงที่เกิดขึ้นได้กับทุกคน เมื่อประมาท

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:47:48 AM »

ขอบคุณที่นำมาเตือนกันครับ ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:47:11 AM »

ขอบคุณที่เอาประสบการณ์จริงมาแบ่งปันครับ  ไหว้
ขอให้ไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก ไม่ว่ากับผู้ใดครับ   ไหว้

Pragmatism
santi.smith
จงทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

จงทำดี

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:57:19 AM »

ขอบคุณที่นำเรื่องที่ไม่ควรทำมาเล่า ผมจะได้ไม่ทำเด็จขาด ( ง้างนกแล้วคืนไกตอนมีกระสุนในโม่ )
ด้วยความเคารพ ไหว้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:16:22 PM »

ต้องระวัง อย่าเผลอเรอครับ ใครๆก็พลาดกันได้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:56:31 PM »

ขอบคุณครับพี่ๆ ความมั่นใจหายไปเยอะครับ ประมาทแบบไม่น่าให้อภัย (ถ้ามีกระบอกต่อไป คงดับเบิ้ลโอนลี่ครับ) ไหว้

ผมมองต่างออกไป.......
กฎความปลอดภัยเรื่องแนวปืน ผมเห็นเป็นเรื่องสำคัญที่สุด .... เพราะไม่ว่าจะพลาดอย่างไรก็ยังพ้นความเจ็บตายได้
ท่านจขกท. ยังไม่พลาดในจุดนี้

ผมไม่อยากให้ท่านเสียความมั่นใจ....คนใช้ปืนลูกโม่จำเป็นต้องฝึกลดนก....ต้องให้คล่องและปลอดภัย ไม่มีตัวช่วยเหมือนปืนเซมิออโต
ฝึกมือแล้วยังต้องฝึกใจให้ไม่กลัว......
ลองฝึกลดนกด้วยมือข้างเดียวดูครับ.....ตัวผมเองคิดว่าถ้าฝึกดี คุมจังหวะดี....โอกาสพลาดน้อยกว่า
แล้วคิดเผื่อพลาด.....คือต้องระวังแนวปืนทุกครั้ง .... มีสติ.....ปลอดภัย  ไหว้
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:08:45 PM »

เล่นปืนต้องไม่มีกระสุนครับ  เพราะถ้ามีกระสุน เท่ากับเราประมาท ขาดกฎของความปลอดภัย
ผมเคยพลาดกับปืนลูกโม่ครั้งหนึ่ง จำมาถึงทุกวันนี้
คือผมไปยิงปืนกับเพื่อนๆ ก็แลกปืนกันดู ตอนก่อนส่งปืนให้เพื่อน ผมก็เปิดโม่เทกระสุนออกใส่มือ
ปิดโม่ส่งปืนให้เพื่อน เพื่อนเห็นผมเทกระสุนออกแล้ว ก็รับปืนไปเหนี่ยวไก หันปากกระบอกลงพื้น
เหนี่ยวไกไป2-3ครั้ง ตูมสนั่น กระสุนลงดินข้างๆเท้าเพื่อน  งานนั้นผมโดนด่าเสียคน
ปืนลูกโม่เทกระสุนออกแล้วต้องดูให้แน่ชัดด้วย เพราะมีโอกาสที่กระสุนจะออกไม่หมดทุกนัด

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
surush47
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:20:02 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณที่ช่วยเตือนเราทุกคนว่าอย่าประมาท
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:40:32 PM »

เล่นปืนต้องไม่มีกระสุนครับ  เพราะถ้ามีกระสุน เท่ากับเราประมาท ขาดกฎของความปลอดภัย
ผมเคยพลาดกับปืนลูกโม่ครั้งหนึ่ง จำมาถึงทุกวันนี้
คือผมไปยิงปืนกับเพื่อนๆ ก็แลกปืนกันดู ตอนก่อนส่งปืนให้เพื่อน ผมก็เปิดโม่เทกระสุนออกใส่มือ
ปิดโม่ส่งปืนให้เพื่อน เพื่อนเห็นผมเทกระสุนออกแล้ว ก็รับปืนไปเหนี่ยวไก หันปากกระบอกลงพื้น
เหนี่ยวไกไป2-3ครั้ง ตูมสนั่น กระสุนลงดินข้างๆเท้าเพื่อน  งานนั้นผมโดนด่าเสียคน
ปืนลูกโม่เทกระสุนออกแล้วต้องดูให้แน่ชัดด้วย เพราะมีโอกาสที่กระสุนจะออกไม่หมดทุกนัด

ไหว้ ด้วยความเคารพครับคุณบุญ .... ปกติส่งปืนให้กันต้องเปิดโม่ก็จริง แต่ถ้ารับปืนมาโม่ปิด ก็ต้องเปิดโม่ดู
ตามกฎที่ว่าปืนทุกกระบอกมีลูก .... รับปืนใครมา...ห้ามถาม....ต้องตรวจสอบด้วยตัวเอง...เป็นขั้นตอนแรก ก่อนทำอย่างอื่น
ที่เพื่อนมาตำหนิคุณบุญนั้นพอได้ แต่ถ้าด่าผมว่าไม่ควร ..... เพราะเขาต้องตรวจสอบด้วยตัวเอง...เขาต้องด่าตัวเองต่างหากครับ   ไหว้

nitrogen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:47:08 PM »

ขอบคุณครับพี่ๆ ความมั่นใจหายไปเยอะครับ ประมาทแบบไม่น่าให้อภัย (ถ้ามีกระบอกต่อไป คงดับเบิ้ลโอนลี่ครับ) ไหว้

ผมมองต่างออกไป.......
กฎความปลอดภัยเรื่องแนวปืน ผมเห็นเป็นเรื่องสำคัญที่สุด .... เพราะไม่ว่าจะพลาดอย่างไรก็ยังพ้นความเจ็บตายได้
ท่านจขกท. ยังไม่พลาดในจุดนี้

ผมไม่อยากให้ท่านเสียความมั่นใจ....คนใช้ปืนลูกโม่จำเป็นต้องฝึกลดนก....ต้องให้คล่องและปลอดภัย ไม่มีตัวช่วยเหมือนปืนเซมิออโต
ฝึกมือแล้วยังต้องฝึกใจให้ไม่กลัว......
ลองฝึกลดนกด้วยมือข้างเดียวดูครับ.....ตัวผมเองคิดว่าถ้าฝึกดี คุมจังหวะดี....โอกาสพลาดน้อยกว่า
แล้วคิดเผื่อพลาด.....คือต้องระวังแนวปืนทุกครั้ง .... มีสติ.....ปลอดภัย  ไหว้

ชอบคำแนะนำอาธำรงครับ
+ ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 02:31:04 PM โดย nitrogen รักในหลวง » บันทึกการเข้า
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:57:58 PM »

ขอเอามะพร้าวห้าวมาขายหน่อยนะครับ Cheesy Cheesy Cheesy
เห็นท่านที่เข้าสนามใหม่ๆบางท่านยังไม่ทราบ (ขาเก่าๆบางท่านไม่ทราบก็มี Cheesy)
ในปืนลูกโม่ของสมิธวิธีลดนกที่เห็นบ่อยก็คือ ยังกดไกค้างไว้ในขนะที่ค่อยๆผ่อนนกสับลง  ซึ่งวิธีลดนกแบบนี้มีเสียวครับ คิก คิก
วิธีที่รัดกุมคือเมื่อรู้สึกว่า เซียร์หลุดแล้ว ต้องปล่อยให้ไกปืนเป็นอิสระอย่าไปกดไกค้างไว้   rebound slideก็จะเป็นอิสระด้วย พร้อมที่จะดีดตัวออกไปรับส่วนล่างของนกสับใว้ ในกรณีที่นกสับหลุดมือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 02:10:08 PM โดย OO BUCK รักในหลวง » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 02:26:29 PM »

ไหว้ ด้วยความเคารพครับคุณบุญ .... ปกติส่งปืนให้กันต้องเปิดโม่ก็จริง แต่ถ้ารับปืนมาโม่ปิด ก็ต้องเปิดโม่ดู
ตามกฎที่ว่าปืนทุกกระบอกมีลูก .... รับปืนใครมา...ห้ามถาม....ต้องตรวจสอบด้วยตัวเอง...เป็นขั้นตอนแรก ก่อนทำอย่างอื่น
ที่เพื่อนมาตำหนิคุณบุญนั้นพอได้ แต่ถ้าด่าผมว่าไม่ควร ..... เพราะเขาต้องตรวจสอบด้วยตัวเอง...เขาต้องด่าตัวเองต่างหากครับ   ไหว้

ผมเป็นน้องใหม่พึ่งหัดยิงปืนครับ ไปกับกลุ่มเพื่อนรุ่นพี่
ตอนเปิดเทกระสุนออกเขาก็เห็น คงไม่คิดว่าผมจะพลาดทำกระสุนค้างอยู่1นัด
เป็นบทเรียนที่ดีสำหรับผมเป็นอย่างมาก เพราะจำมาจนถึงทุกวันนี้
ที่เขาด่าผมคิดว่าเขาตกใจ เพราะผมเองก็ตกใจมากไม่คิดว่าจะผิดพลาดได้แบบนั้น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 04:07:21 PM »

เมื่อก่อนสมัยเด็กเลยครับ ประมาณ 14 - 15 นี่แหละครับ ขึ้นไปเอาหนังสือห้องพ่อไปเจอ.38 สมิทเข้า

ก็ลองหยิบมาดู.........แล้วดันเผลอไปง้างนกเข้า........ตอนนั้นทราบแล้วนะครับว่าปืนมันมีลูก.........จะเปิดโม่ก็ไม่ออก

ไม่รู้จะทำยังไง คิดอย่างเดียวครับ เดี๋ยวคงต้องออกไปยิงให้หมดโม่เพื่อเคลียร์รังเพลิงแน่เลย.........ตกใจนะครับตอน

นั้น...........แต่ด้วยความที่ผมเล่นปืนอัดลมกับปืนแก๊ปมาก่อน......เลยคิดว่าถ้าเราเอานิ้วรั้งนกไว้ แล้วค่อยๆเหนี่ยวไก

มันก็ไม่ทำให้กระสุนลั่นแน่..........ว่าแล้วก็ลองเลยครับ......หันกระบอกปืนออกไปทางหน้าต่างชั้น 2 กะว่าถ้าพลาดก็ยิง

อากาศไปเลย......โชคดีที่ผมไม่ได้ตื่นเต้นจนมือสั่นเกินไป การลดนกปืนจริงครั้งแรกในชีวิตจึงผ่านไปได้ด้วยดี........

หลังจากนั้นไม่เคยได้ไปยุ่งกับปืนครูอีกครับ..................พอโตมาถึงได้จับบ่อยหน่อย......... ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:40:31 PM »

ตกใจ

I love Doraemon.
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์