๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 11:03:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บาเร็ตต้า 92FS ตกรุ่นไปแล้วหรือครับ  (อ่าน 72105 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #105 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 06:49:17 PM »

ยิงดีครับ  ไม่มีตกรุ่นหรอกครับ   ราคาตลาดไปแสนกว่าแล้ว  เอาไปยิงที่สนาม มีแต่คนมาขอดู  เยี่ยม

ไม่งั้น 1911 ที่แทบไม่เปลี่ยนแปลงระบบปฏิบัติการเลยตั้งแต่สงครามโลก  ไม่ยิ่งว่าตกรุ่นหรือครับ  ยี๊

1911 ยังไม่เท่าไหร่หรอกครับ  โคลท์ SAA ทั้งตกรุ่น แล้วกลับมาผลิตใหม่เป็นรอบที่ 4 แล้ว
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #106 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:33:59 AM »

ไม่ถึงกับตกรุ่น.... แต่ก็จวนแล้วละครับ
เนื่องจากต้นทุนผลิตสูงกว่าปืนที่ออกแบบตามหลังมา อย่าง PX4 Storm เป็นต้น
จุดที่ทำให้แพงคือปีกขัดกลอนใต้ลำกล้องครับ ทำยากกว่าพวกลำกล้องกระดก และลำกล้องหมุน
คำสั่งซื้อใหม่จากหน่วยงานระดับรัฐไม่ค่อยมี   และขึ้นไม่ถึงระดับ classic อย่างพวก 1911 ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #107 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:10:13 AM »

แต่ผมว่ากระทู้นี้ไม่ตกรุ๋นแน่นอน จากข้อคิดที่ทุกท่านช่วยกัน

ทำให้แตกต่าง จากที่คนแรกที่ตั้งกระทู้ ไม่มีใครสนใจมาตอบ (ผมไม่ได้มาตั้งกระทู้นะ)

ทุกคนมาช่วยกันแตกองค์ความรู้ โดยทะลุกำแพงใจ ตอบด้วยความเป็นตัวตนที่สุด

หลายหลายท่านที่ไม่เคยเข้ามาตอบกระทู้ ก็เข้ามาตอบ ตอบบ่อยด้วย......

ขอขอบคุณทุกทุกกระทู้ทุกท่านครับ........ เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 10:13:21 AM โดย ppk/s7.65 » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #108 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:43:23 PM »

ตามกระทู้นะครับ  ทำไมไม่ค่อยมีใครพูดถึง  ความแม่นยำ  ความทน เป็นอย่างไรบ้างครับ  เมื่อเทียบกับรุ่นใหม่อย่าง PX4  ถ้า  2  รุ่นนี้ราคาเท่ากันท่านจะเลือกอันไหนครับ  ไหว้
พอมีเวลา มาเล่าให้ฟัง สาเหตุที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเพราะ
1.ปัญหาเกี่ยวกับตัวปืน บาเร็ตต้า เป็นปืนที่สำเร็จรูป ในตัวเอง เช่น ซื้อมาแล้ว ท่านจะทำอะไรกับมันล่ะครับ
นอกจาก ยิง เสร็จ ล้าง  เก็บ  ก็แค่เนี่ยะ ปัญหา  การป้อน กระสุน การสลัดปลอก ก็โอเค ดังนั้น เรื่องยิงติดขัด ป้อนติดขัด ก็ไม่ค่อยจะเกิด ก็เลยไม่มีใครพูดถึง ก็มันใช้ได้ดีอยู่นี่นา
2.เรื่องการตกแต่ง ปืนบางอย่าง พูดกันไม่จบ ปัญหาโลกแตก เพราะอุปกรณ์แต่งเพียบ จึงมีเรื่องให้เม้าท์กันจนฟันเหยินเลย เช่น 1911  หรือ กล็อค เป็นต้น
แล้วถามซิว่า บาเร็ตต้า 92 จะแต่งอะไรได้บ้างให้มันหวือหวา  เช่น
2.1 ศูนย์หน้า  ของบาเร็ตต้า ก็ติดแง็ก อยู่กับสไลด์ เปลี่ยนเล่นสนองตัณหาคนบ้าปืนไม่ได้ ดังนั้น คนบ้าปืนที่คิดซื้อมาแต่งโน่น เปลี่ยนนี่ จึงไม่คิดซื้อบาเร็ตต้า ... เรื่องพูดมันก็เลยน้อย ที่สำคัญ อะไหล่ ก็หายากกว่า 1911 และ กล็อค
2.2ศูนย์หลังก็เหมือนกัน ส่วนมาก ซื้อมาแล้วก็ไม่ค่อยได้มีใครเอามาแต่ง ก็ใช้ศูนย์เดิมๆ แล้วจะคุยอะไรล่ะครับ
2.3 เรื่องด้ามปืน บาเร็ตต้า ด้ามใหญ่อยู่แล้ว  ดังนั้น ประกับพลาสติกที่ติดมากับตัวนะ ดีอยู่แล้ว
เรื่องด้าม จึงไม่ค่อยมีใครพูดถึงกันอีกเรื่องประกับด้าม ในจุดนี้ ก็ไม่ต้องพูดถึง ใช้ด้ามเดิม ก็ไม่มีเรื่องพูดกันอีก
2.4 นกปืน ก็บาเร็ตต้า เขามีอยู่ทรงเดียวนั่นแหละ นกรู จะเปลี่ยนเป็นทรงไหนละครับ ลองเปลี่ยนใส่ทรงอื่นคงขำอีกแหละ ของเดิมดีอยู่แล้ว ก็ไม่มีเรื่องพูดอีก ส่วน 1911 มีทั้ง นกหงอน นกรูกลม รูรี พอเปลี่ยนนก อ้าว ทำไมยิงไม่ได้ล่ะ
(กรณีหลังอ่อนแบบโบราณ) ต้องเปลี่ยนหลังอ่อนอีกแล้ว ให้มันเข้ากัน  ว้า....ก็เสียตังค์อีกเด่ะ  ทีนี้แหละมีเรื่องพูดกันไม่รู้จบเลยแหละครับ
2.5 สไลด์ปืน  เอาล่ะ ถึงแม้ว่าจะเป็นเรื่องไม่ค่อยชอบด้วยกฎหมายนัก แต่บ้านเราก็มีคนเปลี่ยนสไลด์กันเยอะแยะไป
ในปืนจำพวก 1911   เปลี่ยนแล้วเป็นไง มีปัญหาบ้างแหละ ขัดกลอนไม่พอดีบ้างแหละ อะไรต่อมิอะไรให้โต้เถียงกันมากมาย ไม่รู้จบ   แต่บาเร็ตต้า จะไปเปลี่ยนกะเขาบ้างไหม ก็คงไม่มีหรอก สไลด์เดิมอันเดียวตลอดกาลนั่นแหละ แล้วจะพูดอะไรล่ะครับ ....
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #109 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 06:50:14 PM »

แน่นอนว่า ปืนในเมืองไทย ราคาหลายบาทอยู่ เกือบเรือนแสน หรือแสนไปแล้วกันทั้งนั้น
ทีนี้ ก็มาถามว่า คนที่ตัดสินใจ ล้วงกระเป๋า ซื้อปืนซักกระบอกนั้น ราคาแสนแพง เขามีเหตุผลในการซื้อปืนกระบอกนั้นอย่างไร เคยมีคนถามบ้างไหมว่า ทำไมจึงตัดสินใจซื้อปืนกระบอกนั้น กระบอกนี้
(ขอถามเฉพาะคนไม่รวย คนรวย ซื้อได้ทุกอย่างโดยไม่มีเหตุผลครับ)
ถามใจคนซื้อ บาเร็ตต้า 92  ในเมืองไทยเสียก่อนว่า ท่านซื้อเพราะเหตุใด ท่านรู้จักมันจากไหน อย่างไร
และถามคนซื้อปืน 1911 ในเมืองไทยเสียก่อนว่า ท่านซื้อเพราะเหตุใด ท่านรู้จักมันจากไหน อย่างไร
และถามคนซื้อปืนกล็อค ในเมืองไทยเสียก่อนว่า ท่านซื้อเพราะเหตุใด ท่านเคยรู้จักมันจากไหน อย่างไร

ถ้าสรุป คำตอบตามคำถามข้างต้น ก็จะรู้ว่า ทำไมไม่ค่อยมีใครคุยกันเรื่องบาเร็ตต้า 92 ตามหัวข้อถามของเจ้าของกระทู้นั่นแหละครับ

ว่าแต่พี่เต๋าครับ  ผมว่าเป็นแฟชั่น ซื้อตามกันด้วยนะครับ

เท่าที่ผมเคยอบรมยิงปืนมา 2-3 ที่  สังเกตผู้ที่มาอบรมโดยที่ยังไม่มีปืน   มักจะสอบถามผู้ที่มีปืน ว่าซื้ออะไรดี  ซึ่งแน่นอนครับ กล๊อก19  มาอันดับ 1 ถ้าเป็นผู้หญิงก็จะแนะ กล๊อก 26 (เพราะผู้เข้ารับการอบรมส่วนใหญ่ใช้กล๊อก)

จากนั้นก็จะเกิดการสะกดจิตหมู่  คนนู้นก็ว่ากล๊อก  คนนี้ก็ว่ากล๊อก  จนทำให้ผู้ถามที่กำลังตัดสินใจ รู้สึก งงๆ  ก่ง ก๊ง  และซื้อกล๊อกในที่สุด......

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #110 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:45:56 PM »

เขาเรียกว่าซื้อโดยใช้หูครับ ..................

แต่เอ? .........กระทู้นี้เป็นกระทู้ 92 FS ไม่ใช่หรือครับ

โยงไปหาGlock อีกจนได้ .............. เบื่อบ้างหรือเปล่าครับ

ผมล่ะเบื่อเต็มทน ............ คราวกระทู้ P38 ก็โยงไปหาปืน Glock อีก

บ้าขนาดหนัก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:48:11 PM »

Beretta ๙๒ fs เป็นปืนที่ยิงแม่น เบา อานุภาพของหัวกระสุน ๙ พารา จากลำกล้องอีกจิดเดียว ๕ นิ้ว.. จึงเต็มที่  เยี่ยม

ถึงด้ามจะอวบ แต่ก็กำได้ถนัด ปืนยืม ลูกขอ ฝีมือห่วยอย่างผม ไม่เคยยิงหลุด ๑๐ ในระยะ ๑๕ หลา 
เป็นคู่กัด ที่ถูกคู่ กับ Sig ๒๒๖..    ต่างใจชอบ นะครับ และผมเลือก Sig ๒๒๖ ไป เมื่อ ๑๙ ปีที่แล้ว.

ทุกด้าน เว้นแต่จะซ่อนไม่มิด..  มันเหนือกว่า Walther PPK/S ๗.๖๕ ที่เป็นเพียง Backup Gun
ปืนคู่กายของใครบางคน.. ทุกกระบวนท่า ชนิดที่เรียกว่าฉีกกระดาษ  เยี่ยม

ตอนนี้ผมก็มี sig 226 อยู่ตัวหนึ่งเหมือนกัน แต่ต้องการ 92FSมาครอบครองอีกสักตัวครับ  ใครจะว่าบ้านนอกก็ช่าง ผมไม่บ้านนอกครับ แต่ติดริมโขงอีกฝั่งแขวงคำม่วนประเทศลาวครับ

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:14:27 PM »

เขาเรียกว่าซื้อโดยใช้หูครับ ..................

แต่เอ? .........กระทู้นี้เป็นกระทู้ 92 FS ไม่ใช่หรือครับ

โยงไปหาGlock อีกจนได้ .............. เบื่อบ้างหรือเปล่าครับ

ผมล่ะเบื่อเต็มทน ............ คราวกระทู้ P38 ก็โยงไปหาปืน Glock อีก

บ้าขนาดหนัก

ขออภัยครับท่านมะขิ่น    อ๋อย   ผมเองก็ใช้ 92FS

พอดีมันสืบเนื่องจาก เหตุใดคนไม่ใช้ 92FS (หรือใช้น้อย)  เพราะขาดคนเชียร์นี่เอง  อ๋อย

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:24:50 PM »

บ้าขนาดหนัก

ขออภัยครับท่านมะขิ่น    อ๋อย   ผมเองก็ใช้ 92FS

พอดีมันสืบเนื่องจาก เหตุใดคนไม่ใช้ 92FS (หรือใช้น้อย)  เพราะขาดคนเชียร์นี่เอง  อ๋อย

ผู้การฯ ไม่ได้หมายถึง คุณเก่งฯ  หรอก ครับ. อย่ากังวลไปเลย   คิก คิก  คิก คิก

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:36:43 PM »

ตกแล้ว มีแต่พวกบ้านนอกใช้
แต่ผมว่ากระทู้นี้ไม่ตกรุ๋นแน่นอน จากข้อคิดที่ทุกท่านช่วยกัน

ทำให้แตกต่าง จากที่คนแรกที่ตั้งกระทู้ ไม่มีใครสนใจมาตอบ (ผมไม่ได้มาตั้งกระทู้นะ)

ทุกคนมาช่วยกันแตกองค์ความรู้ โดยทะลุกำแพงใจ ตอบด้วยความเป็นตัวตนที่สุด

หลายหลายท่านที่ไม่เคยเข้ามาตอบกระทู้ ก็เข้ามาตอบ ตอบบ่อยด้วย......

ขอขอบคุณทุกทุกกระทู้ทุกท่านครับ........ เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก ไหว้

แปลกจัง......

อันบนนั่น โดนใครขโมยล๊อกอินไปใช้หรือเปล่าครับ ?
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:39:59 PM »

ซื้อเพราะคิดว่าคงไม่ได้เอาไปลุยแหลกทีั่ไหน แล้วคงไม่ได้เข้าสนามซ้อมบ่อยๆ(ปุ้งนึงก็หลายบาทอยู่) 

ก็เลย ....  เอาสวยไว้ก่อน เพราะรู้ตัวดีว่าซื้อมาลูบๆคลำๆ ไม่ได้ยิงบ่อยๆแน่  โดนชก

อวบๆอ้วนๆ พกทีกางเกงแทบหลุดเพราะหนักเต็มฟัด  ขึ้นลำไม่ระวัง แว๊ก หนีบมือ(โง่) ไม่ใช่ปืนวิเศษมาจากดาวอังคาร แ่ต่ก็ฝากชีวิตไว้กะมันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 11:45:58 PM โดย wardog » บันทึกการเข้า

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:46:42 AM »

ซื้อปืนเป็นของตนเองกระบอกแรก ก็ 92FS สแตนเลสนี่แหละครับ
สวยงาม แม่นยำ ไม่เคยงอแง แต่ก็ต้องจากกันเพราะพกซ่อนลำบาก

ก็ลุ้นในใจว่า อยากให้ 92fs ทำโครงโพลิเมอร์มาใช้งานบ้าง ก็ไม่มี
เลยมาคว้า px4 มาแทน

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:19:52 AM »

ฮ่าๆๆ...อ่านมาถึงการโพล็ทตอบครั้งล่าสุด..
ถ้าเปรียบเป็นมวยนี่...ต้องบอกว่า..เป็นความสำเร็จของโค็ชจริงๆ..
อยากรู้นิดเดียว..ท่านอ่าน..สามก๊ก..มากี่จบแล้วเนี่ย.. ยิ้มีเลศนัย

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:24:26 AM »

บ้าขนาดหนัก

พี่มะขิ่นว่าบ้าขนาดหนักนี่ คุณเต่าดีใจ และเขินแย่เลยครับ ภูมิใจในความบ้ากล๊อกอยู่แล้ว Tongue

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:42:29 AM »

สวัสดีครับ คนบ้านโป่งขออนุญาตรายงานตัวครับ ผมไม่เคยเข้ากรุงมา10ปีแล้วครับ ไหว้
                  คนราชบุรีเหมือนกันยินดีรู้จักครับ ผมอยู่จอมบึงครับ

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์