๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 12:58:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้วยน้ำดัง - ปาย - อุทยานแม่ปิง ( จบทริป )  (อ่าน 8041 ครั้ง)
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 03:34:55 PM »

งามมากๆครับ

rouroumel.multiply.com
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 04:23:50 PM »

+๑  สวยมากครับ   หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 05:55:02 PM »

ขอบคุณครับผม ... สุขสดชื่นจริงๆ ครับ    ไหว้ เยี่ยม หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 06:53:26 PM »

ต่อครับ ได้ WiFi จากที่พักที่ปาย ค่อยยังชั่วหน่อยครับ    ....  เช้าวันที่สองที่ห้วยน้ำดัง  น่าสงสารนักท่องเที่ยวที่มาวันเดียว (มาเพื่อเฝ้าชมพระอาทิตย์ขึ้น)  เพราะเป็นเช้าที่เมฆหมอกทั้งเยอะทั้งเลอะเลยครับ  บดบังความกลมความคมของขอบดวงอาทิตย์ซะเบลอไปหมด ไม่สวยเอามากๆครับ  เอาแค่ทะเลหมอกแล้วกันนะครับ

กัปตัน Jack Sparrow จาก Pirate of Caribbean มาถ่ายภาคใหม่ที่ห้วยน้ำดังด้วยครับ  ฮ่าๆๆ

พาหนะคู่ใจของกัปตันแจ๊ค

และบรรยากาศยามเย็น

เช้าของวันสุดท้ายก่อนย้ายไปปาย สวยไม่แพ้วันแรก โดยเฉพาะเมฆ

ส่งท้ายห้วยน้ำดังด้วยภาพถ่ายทะเลหมอก”ยามค่ำ”   ค่ำจริงๆครับ  ภาพต่อไปนี้ ถ่ายตั้งแต่เวลาเกือบสองทุ่มไปจนถึงเกือบสามทุ่ม  เก็บภาพอยู่ 2 คืน  ISO 800   f 8.0   Speed shutter  20 – 30 sec.  อาศัยแสงจันทร์(เต็มดวง)ครับ  อ้อ  ที่เห็นเป็นจุดๆขาวๆในภาพ ไม่ใช่ Dead pixel นะครับ  ถ้าบนพื้นก็คือหมู่บ้านข้างล่าง  ถ้าบนฟ้าก็คือดาวครับ  อิอิ

รูปนี้พอชัตเตอร์เปิด ก็เอาไฟฉาย (LED) ส่องเลียผ่านๆไปที่ต้นไม้ซ้ายขวารอบนึงก็ได้ความสว่างอย่างนี้ครับ

รูปนี้ก็เช่นกันครับ

ไว้มาต่อ”ปาย”นะครับ  แต่พรุ่งนี้จะไปอุทยานแม่ปิง  ไม่มี WiFi แน่  อาจจะต้องรอจนกว่าจะกลับกรุงเทพก่อนนะครับ

อ้อ เกือบลืม  +1 กลับทุกท่านครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 07:43:33 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:21:14 PM »

ภาพสวยมากๆ ครับ นับถือฝีมือการถ่ายภาพมากๆครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:36:19 PM »

ภาพสวยมากๆ ครับ นับถือฝีมือการถ่ายภาพมากๆครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม  ไหว้

ขอบคุณครับ  +1 ครับ   ขึ้นอยู่กับโอกาส (จังหวะและเวลา) ด้วยครับ ไม่เชิงว่าฝีมือสักเท่าไหร่หรอกครับ ใครมาถูกวันก็ได้สวยๆอย่างนี้กลับไปได้เหมือนกันครับ  ถ้าไปวันเดียวแล้วไปเจออย่างวันที่สองที่ผมอยู่ก็จอดเหมือนกันครับ  ห้วยน้ำดังครั้งนี้น่าจะครั้งที่ 5 แล้วกระมังครับ  ครั้งที่สวยที่สุดคือครั้งแรก สมัยอยู่ปี 2-3 หมดฟิล์มไปม้วนกว่า  ที่ว่าสวยที่สุดคือ ไม่มีเมฆมาบังพระอาทิตย์ตอนที่เพิ่งโผล่พ้นขอบฟ้า ซึ่งเป็นห้วงเวลาที่พระอาทิตย์มีสีแดงที่สุด ดวงโตที่สุด  แต่ครั้งหลังๆมีเมฆบัง กว่าพระอาทิตย์จะพ้นเมฆจนเห็นเต็มดวงก็ไม่ค่อยแดงและดวงเล็กแล้วครับ  แต่ครั้งนี้ (วันแรกและวันที่สาม) สวยน่าจะใกล้เคียงกับครั้งแรกครับ
falconone
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:02:29 AM »

ดูภาพแล้วคิดถึงไม่ได้ๆไปมานานแล้ว...ยังสวยเหมือนเดิมแต่สวยกว่าด้วยภาพทีถ่ายมาให้ชมดู...+1 ด้วยครับกับทุกๆรายละเอียดสวยได้ใจ......
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 04:26:24 PM »

ปาย

ต่อกันที่ ”ปาย” ครับ  -  คืนแรกที่มาถึงยังไม่ได้ถ่ายอะไรมากครับ  แต่ถ่ายห้องพักไว้ สวยดีครับ  ริมแม่น้ำปายเลยครับ  Rim-Pai Cottage

ห้องพักริมแม่น้ำปายเลยครับ

นั่งดื่มด่ำกับทิวทัศน์ก็มีแพล่องผ่านประกอบฉากให้หายเงียบเหงา

บรรยากาศแม่น้ำปาย  แต่ช่วงที่มาพักนี่แคบหน่อยครับ แถมมีเกาะกลางขวางอีก

สถานที่ถ่ายทำ”ปายอินเลิฟ” อยู่เยื้องห้องพักไปทางขวานิดนึง

สะพานไม้ข้ามแม่น้ำ เฉพาะคนเดียวเท่านั้น โยกเยกดีครับ ห้ามรถทุกชนิดผ่าน

บังกะโลเยื้องไปทางซ้ายของห้องพัก

กลางวันก็ออกไปตระเวนข้างนอก  ร้านกาแฟยอดฮิต

สะพานประวิตืศาสตร์

สถานที่ถ่ายทำอีกที่นึง

เลยไปหน่อยก็มีโป่งน้ำร้อน  ล่างๆเป็นที่อาบน้ำ (ไม่ถ่ายดีกว่านะครับ อิอิ)  บนๆนี่ร้อนถึง 80 C  เจ็บใจไม่ได้เอา Polarize Filter จากที่พักมาด้วย น้ำเลยไม่ใสเลยครับ

ไข่สุกได้ครับ เค้าเอามาต้มกัน

กลางคืนไปเดินเล่นถนนคนเดินกัน  เจอพี่ตำรวจคนดังของเมืองปาย

อ้าว  กัปตัน Jack Sparrow มาเปิดร้านขายของที่นี่เอง

คราวหน้ามาต่อ อุทยานแห่งชาติแม่ปิง ครับ  น้องๆปางอุ๋ง แถมมีน้ำตกมรกตน้ำเขียวเหมือนสระว่ายน้ำเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 06:58:22 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:29:21 PM »

มาอุทยานแห่งชาติแม่ปิงกันครับ  อยู่อำเภอลี้ ลำพูนครับ

แพที่พักของวนอุทยานครับ

จุดชมวิว”แก่งก้อ” จอดรถแล้วขนของลงแพ

แพชุดนี้เอา 2 แพมาต่อกันครับ ได้ยินว่ารับแขก 150 คน แพนึงเป็นร้านอาหารจัดปาร์ตี้ อีกแพเป็นห้องพัก มีทั้งนอนเรียงกันบนพื้น(ปูที่นอน)และห้องแคบๆ  เค้าจะลากออกไปไกลๆไม่ให้เสียงรบกวนตรงที่เราอยู่ครับ  จุดที่เราอยู่นั้นห่างจากเขื่อนภูมิพล 110 กม.

บ่ายวันนึงเราเช่าเรือหางยาวลิ่งลำน้ำกันครับ    ล่องลงไปทางใต้ (ทิศลงไปเขื่อนฯ) ไป-กลับ 4 ชม.  2 ชม.ขาไปไปถึง “วัดแก่งสร้อย” เป็นวัดเก่าแก่ที่มีมานมนานตั้งแต่ก่อนสร้างเขื่อน (เจ้าหน้าที่อุทยานบอกว่าเขื่อนถูกสร้างเมื่อ 2505)  พอเขื่อนกักน้ำ น้ำก็ท่วมวัดและหมู่บ้าน ชาวบ้านได้อพยพขึ้นที่สูง ส่วนวัดนี้ที่มีพระธาตุอยู่99 พระธาตุ (ตัวเลขจากปากน้องที่ขับเรือหางยาว)บางส่วนก็ต้องจมลงใต้น้ำครับ

บรรยากาศลำน้ำปิง บางครั้ง Polarize Filter ก็ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไป รูปแบบนี้หากใส่เข้าไปจะอดได้ภาพสะท้อนบนผิวน้ำเลยครับ

นี่แหละครับ วัดแก่งสร้อยที่ยังเหลืออยู่

เรือสำราญที่ล่องมาจากหน้าเขื่อน

เทียบกับเรือสำราญที่ผมเช่ามาจากที่พัก  ลืมทากันแดด ตากแดดบนเรือสำราญหางยาว 4 ชั่วโมงเต็มๆ  อาตี๋เลยกลายเป็นเงาะป่าดำเมี่ยมหนังลอกจนป่านนี้ยังไม่หมดเลยครับ ฮ่าๆๆ

ขากลับแวะถ้ำช้างร้อง  ตอนจะเทียบฝั่งมีเจ้า 2 ตัวนี้มารอรับ

ที่เห็นลิบๆนั่นคือ ห้องเรียนสาขา เรือนแพ โรงเรียนบ้านก้อจัดสรร  ครับ  เดี๋ยวจะพาไปดูห้องเรียนด้วยครับ

มีนักเรียนที่สาขานี้ 5 คนครับ                                                                    ก่อนกลับมีเหตุให้ต้องแวะบ้าน(แพ)น้องอาร์มคนนี้นิดนึงครับ

มีจานดาวเทียมและแผงโซล่าเซลส์ ไม่ธรรมดาครับ

ที่ต้องแวะเพราะหลังออกจากโรงเรียนแพมาได้นิดเดียวเตาปฏิกรณ์ เอ้ย เครื่องยนต์เรือสำราญผมก็น็อคกลางน้ำเลยครับ  ช่วยกันพายไปหาคุณพ่อน้องอาร์มคนตะกี้ที่เราเพิ่งเลยผ่านมา ดันกันมาที่แพเพื่อแก้ไขแต่ก็ไม่สำเร็จ คุณพ่อน้องอาร์มเลยต้องลากมาส่งอย่างนี้แหละครับ ฮ่าๆๆ

สบายหูไปเยอะเลยครับ  เรือเค้าไม่ติดท่อเก็บเสียงกัน (สงสัยเพราะกลัวผิดกฎหมายว่านายทะเบียนออกใบอนุญาตให้ไม่ได้เลยไม่ติด ฮ่าๆๆ)  ตอนเรือเราติดเครื่องนี่คุยกันไม่รู้เรื่องเลยครับ  

พออีกวันนึงเราก็ขับรถออกจากที่พักไปประมาณ 10 กว่าโลเพื่อเข้าชมน้ำตก”ก้อหลวง”  เดินเข้าไปอีก 500 เมตร (ที่เห็นป้ายบอก 350 ม. เพราะเดินเข้าไประยะนึงแล้วครับ) ก็ได้เห็นน้ำตกที่สวยที่สุด (เพราะปรกติไม่ค่อยได้เห็น ฮ่าๆๆ )  น้ำเป็นสีฟ้าอมเขียวยังกับสระมรกตเลยครับ  ภาพถ่ายไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้นครับ เดิมๆ ตาเห็นอย่างนี้เลยครับ

ชั้นแรกที่แวะ น้ำตกตาดสะดอ

จากตาดสะดอก็เดินขึ้นไปอีก 350 เมตรก็ถึง”น้ำตกก้อหลวง”

หมดแล้วครับสำหรับทริปนี้  หวังว่าคงช่วยให้สดชื่นขึ้นได้บ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 06:40:59 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:30:57 PM »

งามมากค่ะ...อย่างเทพเลย..... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 12:23:15 AM »

ยอดฝีมือครับ... เยี่ยม

+1 ครับ... Cheesy
ENOLA GAY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 03:27:05 PM »

ดูภาพแล้วคิดถึงไม่ได้ๆไปมานานแล้ว...ยังสวยเหมือนเดิมแต่สวยกว่าด้วยภาพทีถ่ายมาให้ชมดู...+1 ด้วยครับกับทุกๆรายละเอียดสวยได้ใจ......

งามมากค่ะ...อย่างเทพเลย..... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ยอดฝีมือครับ... เยี่ยม

+1 ครับ... Cheesy

ขอบคุณครับ  ไว้ต้องหัดใช้ Photoshop เผื่อจะปรับแต่งรูปให้สวยกว่านี้ได้ครับ  หลายๆครั้งเห็นรูปของคนอื่นช่างสวยอย่างน่าอิจฉา คิดเข้าข้างตัวเองว่าเค้าปรับแต่งกันด้วย (จริงรึเปล่าก็ไม่รู้  Grin ) ในชุดนี้มีรูปนึงที่ใช้โปรแกรมดูภาพปรับเร่งคอนทราสท์สีขึ้นหน่อยครับ

บวกกลับให้ทุกท่านที่กระทู้ด้วยครับ  ไหว้
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:16:54 PM »

สวยครับ  เยี่ยม

สะพานแม่น้ำปาย ของจริงไม่ได้เรื่องไม่สวยเลยครับ ถ่ายภาพออกมาดูสวยกว่าของจริงเยอะ  Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 04:38:14 PM »

คงเป็นอีกหนึ่งทริปที่ไม่ต้องไปแล้ว....รูปสวยกว่าสถานที่จริง......... Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 04:40:09 PM โดย momo153 » บันทึกการเข้า

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 05:03:24 PM »

คงเป็นอีกหนึ่งทริปที่ไม่ต้องไปแล้ว....รูปสวยกว่าสถานที่จริง......... Cheesy

พอข้ามสะพานไป ฝรั่งตรึม มีเปิดแผ่นกันสดๆ ตะลึงตึงๆ นอนอืดกันริมตลิ่ง ตอนผมไปเหมือนเราเป็นกระเหรี่ยงไปเลยครับ ฝรั่งเต็มเมือง  บู่

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์