๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:45:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปแอ่ว วัดพระธาตูลำปางหลวง กันครับ  (อ่าน 9968 ครั้ง)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:28:02 PM »

ขออนุญาตแนะนำเลยค่ะไปเที่ยวลำปางไม่ผิดหวังแน่นอนค่ะ เป็นเมืองที่สวยงามและสงบดีค่ะ ตอนกลางวันไปเที่ยวไหว้พระตามวัดต่าง ๆตอนเย็นไปเดินเที่ยวกาดกองต้า มีของกินที่หายากอร่อยๆเยอะแยะเลยนะค่ะ ไปหลายครั้งแล้วประทับใจทุกครั้งค่ะ

'' ถ่านหินลือชา รถม้าลือลั่น เครื่องปั้นลือนาม งามพระธาตุลือไกล ฝึกช้างใช้ทั่วโลก ''   Grin Wink
lenno
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:10:49 PM »

ไปนมัสการองค์พระธาตุเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ

Uploaded with ImageShack.us
nuiy ไข่นุ้ย
เชิญยิ๊ง
Full Member

คะแนน 12

+++ครับพี่น้องครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:38:26 PM »

ใครยังไม่ได้ไป หาเวลาไปนะครับ

มีทุกกระบอกที่ท่านชอบ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:24:54 PM »

+ ๑ ให้ครับ  กำลังจะถามถึงรอยกระสุน เส้นผ่าศูนย์ราว ๒ ซม.
ที่หนานทิพย์ช้าง ยิง ทะลุร่าง นายทัพพม่า ไปฝังใน เสาเหล็ก โปร่ง

ผมเคยอ่านประวัติศาสตร์ตรงนี้ จากที่ไหน จำไม่ได้แล้ว ครับ   Grin

ผมผ่านลำปางไปแจ้ซ้อนช่วงต้นสัปดาห์ ได้โอกาสเข้าไปไหว้พระธาตุ เก็บภาพมาบ้าง
ตามมาดูภาพของคุณSA_KE แต่ภาพไม่ขึ้น ก็ขอเติมเพิ่มไว้นะครับ

ศาลเจ้าพ่อทิพย์ช้างที่วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ลำปาง

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:53:54 PM »

เพราะเหตุใด จึงมีรู สองรู ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:55:52 PM »

พี่ ธำรง ไปแจ้ซ้อน
ลงอาบน้ำแร่ ทานไข่ลวก หรือเปล่าครับ
อากาศคงจะมีหมอกบาง ๆ นะครับ

แวะไป เหมืองแม่เมาะ มั้ยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:11:29 PM »

เพราะเหตุใด จึงมีรู สองรู ครับ

อยากให้ผู้รู้มาวิเคราะห์เหมือนกัน  Cheesy

พี่ ธำรง ไปแจ้ซ้อน
ลงอาบน้ำแร่ ทานไข่ลวก หรือเปล่าครับ
อากาศคงจะมีหมอกบาง ๆ นะครับ

แวะไป เหมืองแม่เมาะ มั้ยครับ

อากาศกำลังเย็นสบายๆ ราว 17 องศา ไม่มีหมอก แต่ที่บ่อน้ำร้อนตอนเช้า ไอน้ำแยะ แปลกตาดี  เยี่ยม
ตั้งใจว่าจะหาโอกาสปลีกวิเวก มาในช่วงเงียบๆ ใช้เวลาทั้งอาทิตย์ที่นี่ครับ ส่วนแม่เมาะไม่ได้แวะครับ..เวลาไม่อำนวย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:21:36 PM »

แจ้ซ้อน .. ถ้าผมขึ้นไปเที่ยวเหนือ จะต้องไป ปักเต้นท์นอนที่นี่ ๒ - ๓ คืน ทุกครั้ง  แต่จะขึ้นมาจากทางเชียงใหม่ ผ่านเข้ากิ่งแม่ออน
ทางชัน โคตร ๆ  ผมผ่านตั้งแต่ครั้งทางกำลังทำเมื่อกลางปี ๒๕๔๖

รอยกระสุนนี้ ผมจำได้..   เพียง หนานทิพย์ช้าง กะเอาให้ตายแน่นอน จะยิงด้วย ๑ นัด หรือ ๒ ลำกล้อง  จำไม่ได้ครับ เหมือนจะมีการบันทึกไว้ด้วย  Grin

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 12:05:39 AM »

ผมเพิ่งขึ้นไป "แม่สาย " แว่ะนอน "ลำพูน" และเลยไปนอนเล่น ที่ "ดอยอินทนน์"  เมื่อ21- 23/01 ที่ผ่านมา
ลงจากดอยฯ ว่าจะแวะเหมือนกัน  ช่วงลงมายังคุยกันอยู่เลยว่าอยากจะแว่ะ  "วัดพระธาตุลำปางหลวง"  อีกครั้ง
แต่มัวไปเสียเวลาที่  ตลาดขายเนื้อก่อนถึงลำปางนานหน่อยเลยไม่ได้แว่ะเข้าไปดู  ไม่อย่างนั่นจะได้มาแป๊ะรูปแข่งกับ "พี่ธำรง" อีกครั้งครับ.. ไหว้

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นในเรื่องรอยกระสุนด้วยคนครับ ...

บางทีประวัติศาสตร์ บ้านเรามีอะไร?ให้น่าคิด และน่าฉงนอยู่เสมอ  เรื่องกระสุนปืน  ถ้าดูตามปี
คือปี  พ.ศ. 2275  เราเสียกรุงศรีครั้งที่ 2  ปี 2310  ความเจริญและทันสมัย น่าจะอยู่ปลายสมัยกรุงศรีอยุธยา

สมัยนั่นเราน่าจะใช้ปืนกระสุนดินดำ อัดแก็ป  ใช่หรือเปล่าครับ ? ( ผมไม่แน่ใจ)
ถ้าหาอ่านดูจากประวัติศาสตร์ บางเล่มหรืออาจจะลอกกันมา บอกว่าใช้ปืนสั้น
ซึ่งน่าจะเป็นไปได้ เพราะมีการมุดท่อน้ำและปลอมตัวเข้าไป เพราะต้องการเข้าให้ถึงตัวท้าวมหายศ มากที่สุด

บางทีเขียนไว้ว่า ยิงทะลุร่างกายออกไป เลยกระเด็นออกไปทะลุเสาทองเหลืองดังกล่าว
ถ้าตั้งสมมุติฐานจากร่องรอย  เป็นไปได้ไหม?ว่า ว่าปืนกระบอกนั่น ใส่กระสุนอัดไว้ 2 นัด
หรือมิฉะนั่น ต้องใช้ปืน 2 กระบอก หรือมิฉะนั่น ต้องเป็นอย่างที่ "พี่ Ro@d"  ว่าไว้ 

เพราะถ้าใช้ลำกล้องเดียวหรือ กระบอกเดียว ไม่น่าจะอัดได้ทัน เพราะ ขณะที่โดนยิง
ท้าวมหายศ ยังนั่งเล่นหมากกระดานอยู่ นั่นหมายความว่ายังมีคนอื่น อยู่ในเหตุการ์ณด้วย

ปัญหาที่น่าสงสัย คือ มีผู้ตั้งข้อสังเกตว่า กระสุนและดินปืนอัดอย่างไหน?
ถึงได้แรงขนาดทะลุร่างและกระเด็นทะลุเสาทองเหลืองได้อีกครับ

จุดประเด็นเท่าที่ทราบ ที่เหลือผมขอเข้ามารอฟังด้วยคนครับ เพราะอยากรู้เหมือนกันครับ... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:48:23 AM »

ขนาดยิงข้ามแม่น้ำสะโตงได้ สำหรับปืนยาว ที่ยาว ๙ คืบหรือ ๒ เมตร ๒๕ เซ็นติเมตร

หนานทิพย์ช้างจึงได้อาสา โดยลอบเข้าไปในวัดพระธาตุลำปางหลวง
โดยทางระบายน้ำทางทิศตะวันออกของกำแพงชั้นใน ซึ่งกว้างเพียง 1 ศอก
เมื่อเข้าไปได้แล้วก็ถามหาท้าวมหายศกับทหารรักษาการณ์โดยอ้างว่า
พระนางศรีเมืองซึ่งเป็นภรรยาของท้าวมหายศ ใช้ให้ตนเองนำหนังสือด่วนมาให้และต้องให้กับมือ
และเมื่อหนานทิพย์ช้างพบท้าวมหายศกำลังเล่นหมากรุกอยู่กับทหารคนสนิทจึงได้ยื่นหนังสือปลอมให้ท้าวมหายศ
เมื่อได้รับหนังสือแล้วก็ไม่ทันระวังตัว
หนานทิพย์ช้างจึงยิงท้าวมหายศตายซึ่งยังมีรอยกระสุนบางนัดปรากฎอยู่ที่รั้วเหล็กที่อยู่รอบพระเจดีย์จนถึงทุกวันนี้
หลังจากยิงท้าวมหายศตายแล้ว

ก็อาจจะนำปืนยาวสะพายติดตัวไปด้วย และปลดอาวุธทำการยิงในระยะใกล้
และอาจจะเพิ่มดินดำ และ เม็ดกระสุน
ส่วนในเรื่องปืนพก ไม่ทิ้งประเด็นในยุคนั้นก็อาจจะนำติดตัวไปสองกระบอก ไม่ต้องอัดใหม่

คิดว่า แนวทางไหน น่าจะเป็นเหตุเป็นผล มากกว่ากันครับ

SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:35:34 PM »

ผมเคยอ่านในกรณีของ "สมเด็จพระนเรศวรมหาราช"  ในกรณี พระแสงปืนต้นฯ ดังกล่าว
จำไม่ได้ มี นักประวัติศาสตร์ ออกมาแย้งเช่นกันถึงความน่าจะเป็น ของจุดหรือตำแหน่งที่ยิงว่า
เป็นบริเวณไหนกันแน่? ของแม่น้ำ ...

เห็น  "คุณ yod "  อ้างถึงเรื่องนี้  อยากจะกลับไปดู นเรศวร..ตอนนี้  อีกครั้งแล้วซิ ... เยี่ยม

กลับมากรณี ของ "หนานทิพย์ช้าง"  ครับ..ถ้าเทียบคูน้ำ 1 ศอก ประมาณ 60 ซม.
ซึ่งถ้ามุดไปแล้วก็สามารถคลานไปได้ หากมีการนำพาปืนยาวติดตัวไปด้วย

แต่ที่ผมสงสัย คือกรณีก่อนที่จะเข้าถึงตัว "ท้าวมหายศ" หรือก่อนที่"ท้าวมหายศ"  จะเรียกให้เข้าไปพบ
เพื่อถวายหนังสือ   ถ้าเป็นปืนยาว จะหลบซ่อนได้อย่างไร?

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:33:58 PM »

หนานทิพย์ช้างจึงทำทียื่นหนังสือให้แล้วถอนมาพอระยะจึงใช้ปืนยิงท้าวมหายศ ตายคาวงหมากรุก

ลิงค์ครับ

SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:46:43 PM »

ขอบคุณครับ "คุณ yod"... สำหรับข้อมูล   ไหว้

ถ้าเป็นปืนยาวจริงเช่นข้างต้น   ผมขอตั้งข้อสังเกต  2 ประเด็น คือ

1.  สมัยนั่นคนที่เข้าพบ "ท้าวมหายศ"  สามารถนำพาปืนติดตัวไปได้ และอีกอย่างคงเพราะคิดว่าเป็นทหารของคนสนิทของตัวเอง

2.  ถ้าหากว่าเป็นปืนยาวจริง สมัยนั่น ความน่าจะเป็น น่าจะอัดดินดำ มากกว่าปกติและเพิ่มกระสุน ทีเดียว 2 นัด ในการยิง 1 ครั้ง
     เพราะตำแหน่งของกระสุน 2 เม็ดที่รั้วทองเหลืองมันใกล้เคียงกันมาก

อีกอย่างการยิงที่ทะลุร่างและไปกระทบรั้วทองเหลืองทะลุ ได้ ปืนสั้นไม่น่าจะสร้างแรงดันได้ขนาดนั่นน่ะครับ

ขอเดาแล้วกันล่ะครับงานนี้....ความน่าจะเป็น มีความเป็นไปได้ไหม?ครับ Cheesy

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 04:06:11 PM »

ไปเที่ยวพระธาตุลำปางหลวงแล้ว อย่าลืมแวะซื้อน้ำพริกสำหรับทำลาบเหนือหลังวัดนะครับ ถามชาวบ้านว่า บ้านยายมอย ชาวบ้านจะรู้จัก รับประกันความอร่อยครับ  เยี่ยม Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:53:45 PM »

ผมไปไหว้พระธาตุช่วงบ่ายวันจันทร์ที่ ๓๑ มกราคม พบว่ามีเด็กนักเรียนชาย-หญิงระดับประถมในเครื่องแบบ นำสลากกินแบ่งมาเดินเร่ยื่นขายในลานจอดรถ
รู้สึกสลดใจ......ผมเห็นสลากกินแบ่งเป็นการพนัน ไม่อยากเห็นเยาวชนของชาติมาหารายได้จากสิ่งนี้ ฝากไปถึงผู้เกี่ยวข้องด้วยครับ  ไหว้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์