๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 10:26:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานที่ผลิตกระสุนปืนในบ้านเรา ทำไมไม่ผลิตอาวุธปืนมั่งครับ  (อ่าน 9419 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 01:51:53 PM »

อ่านหลายๆความคิดเห็นก็ได้แต่ปลงครับ เห็นทีเราคงต้องใช้ปืนแพงๆ แบบนี้ไปทั้งชาติแล้วล่ะ
เพราะกฎหมายบ้านเราจำกัดมากเหลือเกินเรื่องการผลิตอาวุธปืน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 02:20:25 PM »

อ่านหลายๆความคิดเห็นก็ได้แต่ปลงครับ เห็นทีเราคงต้องใช้ปืนแพงๆ แบบนี้ไปทั้งชาติแล้วล่ะ
เพราะกฎหมายบ้านเราจำกัดมากเหลือเกินเรื่องการผลิตอาวุธปืน
ก็เพราะรัฐบาลไม่ส่งเสริมครับ  เศร้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 03:00:45 PM »

ผมคิดว่าเราเริ่มต้นจากการแต่งปืนเหมือนพวกคัสต้อมช็อพ หรือพีซีเซนเตอร์ของสมิทก็ได้นี่ครับ.......
เอ็ด บราวน์  หรือวิลสัน ก็เริ่มต้นจากรับแต่งปืนไม่ใช่หรือครับ........
เมื่อเข้าใจลึกซึ้งถึงแต่ละชิ้นส่วน.....ตามด้วยความเข้าใจในวัสดุศาสตร์ของแต่ละชิ้นส่วน......ก็ต่อยอดความรู้ขึ้นไปได้เรื่อยๆ........นำไปสู่การค้นคว้า  ดัดแปลง  ปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม.......อาจจะปิ๊งงงงไปถึงขั้นออกแบบ สร้างใหม่ ออกมาสะเทือนวงการไปเลยก็ได้......
แต่ก็คงต้องมีการปรับปรุงกฎหมายเรื่องใบอนุญาตซ่อมปืนด้ยกระมังครับ.....เพราะเห็นมีออกมาอยู่ไม่กี่ใบ  แล้วก็จะไม่ออกมาอีกแล้ว......(จำเรื่องใบอนุญาตสถานอาบน้ำ..กันได้ใหมครับ....เห็นซื้อ-ขายกันใบละ 10-20 ล้าน)
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการตั้งโรงงานผลิตเป็นทางการไปเลย.....เพราะอย่างดีมาเราก็อาจจะได้แค่ค่าแรงประกอบ เหมือนโรงงานผลิตรถยนต์....แล้วผู้ลงทุนก็ต้องใช้ทุนสูงมากๆๆๆๆๆ ความเสี่ยงขาดทุนก็สูงตาม.....แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยคัสต้อมช็อพเราจะได้ทั้งโนว์ฮาวและทุนก็ไม่สูง...ทำเป็นกิจการในครอบครัวก็ได้...แต่ถ้าคัสต้อมช็อพหมายถึงสั่งซื้อชิ้นส่วนของคนอื่นมาตะใบให้พอดีแล้วเปลี่ยนเข้าไป มันก็ไม่ได้อะไรอีกเหมือนกัน.....ต้องมีคิดต่อยอดไปข้างหน้าให้เหนือกว่าให้ได้........
      ไม่แน่นะครับต่อไปอาจจะมี หำแหล่ คอมแบท ออกมาปราบวิลสัน.....อาจจะมีทุย เผือก ออกมาข่มเอ๊ด บราวน์......อาจจะมีเท่ง โม่หมุนออกมาพิชิตสมิทพีซี  ด้วยคุณสมบัติแม่นระดับร้อยรู  ชิ้นส่วนทนทานระดับล้านนัด  ถ้าเป็นตระกูล 1911 ก็ลดชิ้นส่วนลงจากชาวบ้านครึ่งหนึ่ง  ทะลุข้อจำกัดของคู่แข่งทุกๆ ราย  สนิมไม่ระคาย  ยิงแล้วไม่ต้องล้างบ่อยๆ  เป็นปืนคู่มือแชมป์ทุกสนามแข่งขัน.......ฝันไว้ก่อนละครับ ผม......

อ่านแล้วโดนครับพี่  ฝีมือคนไทยไม่เป็นรองใครในโลก ขนาดมีดเหน็บพื้นบ้านเดี้ยวนี้สวยๆ

ราคาก็ไปไกลแล้วเพราะฝีมือล้วนๆ   นับประสาอะไรกับปืนที่ทำกันมานานนม

ชอบ หำแหล่ คอมแบท ครับพี่  ยิ้มีเลศนัย

เยี่ยม เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 03:05:03 PM »

หลงรัก อย่าพึ่งท้อถอยครับ ระดมสมองร่วมกันไปเรื่อยๆ คงมีซักทางที่เป็นไปได้อย่างสมาร์ทครับ  เยี่ยม
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 03:40:50 PM »

เอาใจช่วยด้วยคนครับ อวุธประจำกายทหารตำรวจนี่ เราน่าจะผลิตได้เอง ไม่งั้นพอมีงานเข้าเราก็จะต้องพึ่งต่างชาติอยู่ร่ำไป แล้วนี่ถ้าเกิดต้องรบกับเขมรทหารเราจะมีปืนพอหรือเปล่าครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 03:50:06 PM »

เอาใจช่วยด้วยคนครับ อวุธประจำกายทหารตำรวจนี่ เราน่าจะผลิตได้เอง ไม่งั้นพอมีงานเข้าเราก็จะต้องพึ่งต่างชาติอยู่ร่ำไป แล้วนี่ถ้าเกิดต้องรบกับเขมรทหารเราจะมีปืนพอหรือเปล่าครับ
   ซื้อโรงงาน ทราโว่ มาผลิตในไทยและส่งออกครับ ของอิสราเอลนะครับ

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 06:08:32 PM »

จำตอนที่กล็อค ปฏิวัติวงการวัสดุศาสตร์ในการผลิตปืนได้ใหมครับ  ตอนนั้นเป็นที่ฮือฮามาก  มีทั้งที่ยอมรับ(น้อยกว่า) และต่อต้าน(มากกว่า....มากกกกก)  แต่กล็อคก็อดทน และฟันฝ่ามาได้ จนเป็นบทเริ่มของตำนานปืนโพลิเมอร์ที่ตอนนี้คู่แข่งเกือบทุกยี่ห้อต้องมีสายการผลิตปืนโพลิเมอร์ออกมาแชร์ตลาด.......
      ผมชอบดูรถแข่งฟอร์มูล่าวัน ทางทรูวิชั่น(ยูบีซี เก่า)  ยี่สิบกว่าปีมานี้ วงการรถแข่งพัฒนาไปไกลลิบ.....เครื่องยนต์ 2400 ซีซี ไม่มีอัดอากาศ พวกเล่นไปถึงเกือบ 1,000 แรงม้า.....ลูกสูบ เสื้อสูบ เขาใช้คาร์บอน เคฟลาร์  จานเบรคคาร์บอนไฟเบอร์ กันแล้ว.....หมุนกัน 20,000 รอบ/นาที กันแล้ว......
      ไอเดียนี้แหละครับ.......ถ้า หำแหล่ คอมแบท ของเราผลิตปืนทั้งกระบอกด้วยวัสดุคาร์บอน เคฟลาร์ ไฟเบอร์ ออกมาขายได้สำเร็จผมเชื่อว่าต้องดังไปทั่วโลกแน่ๆ......ไรเฟิลสไนเปอร์ ของหำแหล่ คอมแบท กองทัพทั่วโลกสั่งซื้อ ด้วยคุณสมบัติสั้น กระทัดรัด น้ำหนักเบา  แม่นยำไม่แพ้ใคร.......นับเป็นการปฏิวัติวัสดุศาสตร์ในวงการปืนอีกครั้งหนึ่ง........
      เราต้องสู้ด้วยเทคโนโลยีวัสดุอย่างนี้แหละครับ.......แค่สั่งชิ้นส่วนมาประกอบ หรือซื้อแบบเขามาผลิต  ผมว่าไปไม่ถึงไหนหรอกครับ........

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 05:32:58 AM »

จำตอนที่กล็อค ปฏิวัติวงการวัสดุศาสตร์ในการผลิตปืนได้ใหมครับ  ตอนนั้นเป็นที่ฮือฮามาก  มีทั้งที่ยอมรับ(น้อยกว่า) และต่อต้าน(มากกว่า....มากกกกก)  แต่กล็อคก็อดทน และฟันฝ่ามาได้ จนเป็นบทเริ่มของตำนานปืนโพลิเมอร์ที่ตอนนี้คู่แข่งเกือบทุกยี่ห้อต้องมีสายการผลิตปืนโพลิเมอร์ออกมาแชร์ตลาด.......
      ผมชอบดูรถแข่งฟอร์มูล่าวัน ทางทรูวิชั่น(ยูบีซี เก่า)  ยี่สิบกว่าปีมานี้ วงการรถแข่งพัฒนาไปไกลลิบ.....เครื่องยนต์ 2400 ซีซี ไม่มีอัดอากาศ พวกเล่นไปถึงเกือบ 1,000 แรงม้า.....ลูกสูบ เสื้อสูบ เขาใช้คาร์บอน เคฟลาร์  จานเบรคคาร์บอนไฟเบอร์ กันแล้ว.....หมุนกัน 20,000 รอบ/นาที กันแล้ว......
      ไอเดียนี้แหละครับ.......ถ้า หำแหล่ คอมแบท ของเราผลิตปืนทั้งกระบอกด้วยวัสดุคาร์บอน เคฟลาร์ ไฟเบอร์ ออกมาขายได้สำเร็จผมเชื่อว่าต้องดังไปทั่วโลกแน่ๆ......ไรเฟิลสไนเปอร์ ของหำแหล่ คอมแบท กองทัพทั่วโลกสั่งซื้อ ด้วยคุณสมบัติสั้น กระทัดรัด น้ำหนักเบา  แม่นยำไม่แพ้ใคร.......นับเป็นการปฏิวัติวัสดุศาสตร์ในวงการปืนอีกครั้งหนึ่ง........
      เราต้องสู้ด้วยเทคโนโลยีวัสดุอย่างนี้แหละครับ.......แค่สั่งชิ้นส่วนมาประกอบ หรือซื้อแบบเขามาผลิต  ผมว่าไปไม่ถึงไหนหรอกครับ........

ท่าน ชอลิ่วเฮียง ครับ ชื่อ หำแหล่ คอมแบท ฟังดูก็เก๋ดีนะขอรับ ว่าแต่หากเป็นโรงงาน modify ของท่านหญิงบ้าง ควรตั้งชื่อไปในแนวอื่นดีกว่าน๊ะครับ  คิก คิก
NSD
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 09:07:17 AM »

ผลิตลูก .22 เกรดดีๆ ให้ได้มาตรฐานแบบลูกวินฯ CCI หรือ เรฯ ให้ได้ก่อนก็ดีใจแล้วครับ ลูก .38 ซ้อมตามสนาม ยิง 2 กล่อง เหมือนไปจับถ่านหุงข้าวมา ไม่กล้าฝันขนาดผลิตตัวปืนให้ได้มาตรฐานเหมือนสหรัฐ หรือประเทศอื่นๆ จริงๆ ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:08:00 AM »

ถ้าคิดในแนวทางพัฒนา เราก็จะพัฒนาต่อๆ ไป ถ้าคิดว่าเราเป็นเหมือนเดิมดีอยู่แล้ว เราก็จะคงดีเหมือนเดิมอยู่แล้วต่อไปครับ
แต่ทว่าโลกมันหมุนไปเรื่อยๆ เราก็อาจเดินตามวงรอบของโลกไม่ทัน
ถามว่าเราจะไปทางใด หลายๆ คนก็คงจะมีคำตอบแตกต่างกันไป Cheesy
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 11:42:24 AM »

ถ้าสามารถทำได้ ผมว่าดีมากครับที่จะประหยัดงบฯในการซื้อปืนต่างประเทศ แล้วเอางบฯนั้นไปช่วยด้านต่างๆของทหาร-ตำรวจต่อไป

แต่.... ผมลองนึกเอานะครับ หากมีการนำเรื่องตั้งโรงงานผลิตอาวุธปืนในประเทศเพื่อใช้หรือเพื่อส่งออกก็แล้วแต่เข้าสู่รัฐสภา  จะต้องมีนักการเมืองฝ่ายตรงข้ามที่เสนอ คอยขัดแข้งขัดขา...(เพื่ออะไรไม่รู้)ไม่ให้ผ่านง่ายๆ....   และที่สำคัญ  พวกนักวิชาการต่างๆ ที่ต้องออกมาติติ่งอย่างนู้นอย่างนี้ ประมาณว่า....

หากตั้งโรงงานผลิตอาวุธปืนแล้ว จะทำให้มีการซื้อ-ขายปืนกันได้ง่ายขึ้น ทำให้มิจฉาชีพ โจร ผู้ร้าย ครอบครองได้ง่ายขึ้น...(คิดกันแค่นั้น) ทำให้เป็นอันตรายต่อสุจริตชน(ไม่คิดหรอว่าเค้าก็ซื้อไว้ป้องกันเหมือนกัน)

ผมว่ายากครับ แต่ก็ขอเอาใจช่วย เพราะผมก็สนับสนุนแนวคิด ไทยทำไทยใช้ไทยเจริญ กับ ใช้ชีวิตอย่างพอเพียงครับ
# 3/4 . รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 12:45:13 PM »

ถ้าซักวันโรงงานประเทศไทยของเราได้ผลิต1911หรือเบเรตต้าออกขายประชาชนในประเทศ พี่ๆ เพื่อนๆสมาชิกอยากจะซื้อไหมครับ

ส่วนตัวผมอยากซื้อนะช่วยสนับสนุนเป็นกำลังใจให้คนไทย หลงรัก

จะเก็บเงินรอทีเดียวเชียว    หลงรัก

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์