๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:47:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานที่ผลิตกระสุนปืนในบ้านเรา ทำไมไม่ผลิตอาวุธปืนมั่งครับ  (อ่าน 9426 ครั้ง)
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:44:36 PM »

ถ้าซักวันโรงงานประเทศไทยของเราได้ผลิต1911หรือเบเรตต้าออกขายประชาชนในประเทศ พี่ๆ เพื่อนๆสมาชิกอยากจะซื้อไหมครับ

ส่วนตัวผมอยากซื้อนะช่วยสนับสนุนเป็นกำลังใจให้คนไทย หลงรัก

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:55:47 PM »

ติดตามกระทู้ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:56:12 PM »

ปลย. แบบ 11 หรือปืน H&K 33 ซื้อสิทธิบัตรมาจากบริษัท Heckler & Koch (H&K) ประเทศเยอรมันตะวันออก (ในสมัยนั้น) ครับ

ท่าน ครับ ขอแก้เป็นเยอรมันตะวันตกแทนตะวันออกที่ตอนนั้นยังเป็น คอมมิวนิสต์นะครับ ไหว้ คิก คิก

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:16:02 PM »

ที่จริงแล้วมีครับ
บ.กมลรัตน์  ได้รับใบอนุญาตตั้งโรงงานมาตั้งแต่ปี 47  แต่ได้รับอนุญาตให้เริ่มผลิตในปี 2550   ในขั้นตอนการตรวจโรงงานก่อนออกใบอนุญาตเปิดดำเนินการผลิต  ก็พบว่ามีการสำรองอะไหล่ของเบเร็ตต้าไว้ผลิตปืนพกได้มากทีเดียว   แต่มีปัญหาในทางการตลาด จึงยังไม่ส่งปืนออกมา
ล่าสุดทราบว่าเป็นการยื่นเสนอราคาผลิตปืนเบเร็ตต้า 92  กับกองทัพบก ราวสามพันกระบอก  มี ดร.เปาโล  CEO ที่อิตาลี เดินทางมายืนยันที่ สพ.ทบ.ด้วยตนเอง

ระวังจะถูกคนอื่นเรียกว่าตัวมึนบ้างนะครับ

ขอบพระคุณครับท่านอ.สุพินท์ที่มาชี้แจงและท้วงติงครับ  ไหว้

เรื่องบริษัทกมลรัตน์มาตั้งโรงงานที่นครสวรรค์นั้น เนื่องจากบริษัทนี้ไม่ได้มีการประชาสัมพันธ์อะไรมากนักครับ คนภายนอกจึงแทบจะไม่ได้รับรู้เลยว่ามีโรงงานประกอบปืนมาตั้งที่นี่จริงๆ ขนาดคนแถวต.หนองปลิงซึ่งเป็นที่ตั้งโรงงานก็ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าโรงงานนี้อยู่ด้วย รู้กันแต่ว่ามีโรงงานผลิตกระสุนปืนตั้งอยู่ริมถนนนครสวรรค์-ท่าตะโกกับมีโรงงานวัตถุระเบิดของทหารริมถนนสายเอเซียเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องแขกตัวมึนนั้น ผมพุ่งเป้าไปที่แขกร้านขายปืนที่ชอบพูดโกหกหลอกลวงลูกค้ามาหลายปีด้วยเรื่องปืนกล็อกที่มีปัญหาแตก ชำรุด เสียหายผลิตในจังหวัดนครสวรรค์ครับท่านอาจารย์ ซึ่งผมเห็นว่าเป็นเรื่องไม่เหมาะสม เลื่อนลอย ไร้สาระที่สุดครับ เพราะถ้ามีโรงงานผลิตปืนกล็อกมานานแล้วจริงอย่างที่แขกรายนั้นว่า ทำไมจึงไม่เห็นคนปากน้ำโพพูดถึงโรงงานนี้บ้างเลยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2009, 09:10:01 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:17:58 PM »

ปลย. แบบ 11 หรือปืน H&K 33 ซื้อสิทธิบัตรมาจากบริษัท Heckler & Koch (H&K) ประเทศเยอรมันตะวันออก (ในสมัยนั้น) ครับ

ท่าน ครับ ขอแก้เป็นเยอรมันตะวันตกแทนตะวันออกที่ตอนนั้นยังเป็น คอมมิวนิสต์นะครับ ไหว้ คิก คิก
ขอบคุณครับ ผมดันสับสนทิศทางผิดเองได้เสียนี่ ตอนนี้ไปแก้ไขให้ถูกต้องแล้วครับ Tongue

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:23:00 PM »

ถ้าซักวันโรงงานประเทศไทยของเราได้ผลิต1911หรือเบเรตต้าออกขายประชาชนในประเทศ พี่ๆ เพื่อนๆสมาชิกอยากจะซื้อไหมครับ

ส่วนตัวผมอยากซื้อนะช่วยสนับสนุนเป็นกำลังใจให้คนไทย หลงรัก

ซื้อแน่นอนครับ ผมรออยู่
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:38:12 PM »

ไปลองค้นข้อมูลต่างๆ ได้มีการคุยกันมานานเหมือนกันครับ
http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=9329.msg225349
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=3886.msg94058
http://www.ftiprovince.or.th/province/ftimember_info.aspx?id=224
http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=7741.15
sdpp84130
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 12:07:30 AM »

ประเทศเพื่อนบ้านทางทิศตะวันตกยังผลิตไรเฟิลจู่โจมใช้เองในกองทัพได้เลย ทั้งๆที่เราว่าเขาว่าล้าหลังกว่าเรา  คิก คิก คิก คิก คิก คิก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 12:47:22 AM »

การเดินทางหลายพันไมล์เริ่มต้นที่ก้าวแรก ถ้าพี่น้องตระกูลไรท์ใม่คิดว่ามนุษย์สามารถบินได้ เราคงไม่มีเครื่องบินนั่งกัน การเชื่อว่าประเทศไทยผลิตอาวุธเองนั้น ถ้าเราไม่เริ่มทำตั้งแต่ตอนนี้เราจะเริ่มเมื่อไหร่ อีกหน่อยคงต้องไปซื้ออาวุธเขมรใช้มั้ง ปัญหาต่างๆมากมายที่เป็นข้อติดขัดก็หาทางแก้ไขซิครับ ประเทศต่างๆเดี๋ยวนี้เขาคิดเรื่องยานอวกาศกันแล้ว ประเทศเราเรื่องผลิตอาวุธใช้เองยังใปไม่ถึงไหนกันเลย เราไม่มีนโยบายพึ่งตนเองหรือครับท่านผู้รับผิดชอบทั้งหลาย.......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 05:33:56 AM »

ประเทศเพื่อนบ้านทางทิศตะวันตกยังผลิตไรเฟิลจู่โจมใช้เองในกองทัพได้เลย ทั้งๆที่เราว่าเขาว่าล้าหลังกว่าเรา  คิก คิก คิก คิก คิก คิก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ประเทศเพื่อนบ้านทางทิศตะวันออก เห็นว่ากำลังสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ อีก 4-5 ปีคงขายไฟฟ้าให้เราได้มั๊งครับ
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:28:27 AM »

ผมคิดว่าเราเริ่มต้นจากการแต่งปืนเหมือนพวกคัสต้อมช็อพ หรือพีซีเซนเตอร์ของสมิทก็ได้นี่ครับ.......
เอ็ด บราวน์  หรือวิลสัน ก็เริ่มต้นจากรับแต่งปืนไม่ใช่หรือครับ........
เมื่อเข้าใจลึกซึ้งถึงแต่ละชิ้นส่วน.....ตามด้วยความเข้าใจในวัสดุศาสตร์ของแต่ละชิ้นส่วน......ก็ต่อยอดความรู้ขึ้นไปได้เรื่อยๆ........นำไปสู่การค้นคว้า  ดัดแปลง  ปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม.......อาจจะปิ๊งงงงไปถึงขั้นออกแบบ สร้างใหม่ ออกมาสะเทือนวงการไปเลยก็ได้......
แต่ก็คงต้องมีการปรับปรุงกฎหมายเรื่องใบอนุญาตซ่อมปืนด้ยกระมังครับ.....เพราะเห็นมีออกมาอยู่ไม่กี่ใบ  แล้วก็จะไม่ออกมาอีกแล้ว......(จำเรื่องใบอนุญาตสถานอาบน้ำ..กันได้ใหมครับ....เห็นซื้อ-ขายกันใบละ 10-20 ล้าน)
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการตั้งโรงงานผลิตเป็นทางการไปเลย.....เพราะอย่างดีมาเราก็อาจจะได้แค่ค่าแรงประกอบ เหมือนโรงงานผลิตรถยนต์....แล้วผู้ลงทุนก็ต้องใช้ทุนสูงมากๆๆๆๆๆ ความเสี่ยงขาดทุนก็สูงตาม.....แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยคัสต้อมช็อพเราจะได้ทั้งโนว์ฮาวและทุนก็ไม่สูง...ทำเป็นกิจการในครอบครัวก็ได้...แต่ถ้าคัสต้อมช็อพหมายถึงสั่งซื้อชิ้นส่วนของคนอื่นมาตะใบให้พอดีแล้วเปลี่ยนเข้าไป มันก็ไม่ได้อะไรอีกเหมือนกัน.....ต้องมีคิดต่อยอดไปข้างหน้าให้เหนือกว่าให้ได้........
      ไม่แน่นะครับต่อไปอาจจะมี หำแหล่ คอมแบท ออกมาปราบวิลสัน.....อาจจะมีทุย เผือก ออกมาข่มเอ๊ด บราวน์......อาจจะมีเท่ง โม่หมุนออกมาพิชิตสมิทพีซี  ด้วยคุณสมบัติแม่นระดับร้อยรู  ชิ้นส่วนทนทานระดับล้านนัด  ถ้าเป็นตระกูล 1911 ก็ลดชิ้นส่วนลงจากชาวบ้านครึ่งหนึ่ง  ทะลุข้อจำกัดของคู่แข่งทุกๆ ราย  สนิมไม่ระคาย  ยิงแล้วไม่ต้องล้างบ่อยๆ  เป็นปืนคู่มือแชมป์ทุกสนามแข่งขัน.......ฝันไว้ก่อนละครับ ผม......

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:32:59 AM »

ตามกระทู้นี้ครับ ไทยอาร์ม ยุคเจ้าของดั้งเดิมเคยคิด เปิดสายการผลิตปืน sig ร่วมกับ สวิส ต่อมามีปัญหายกเลิกไปครับท่าน ผู้รู้ในเว็ปเรา คงมาให้ข้อมูลเพิ่มได้ครับ เยาะเย้ย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:38:40 AM »

ผมคิดว่าเราเริ่มต้นจากการแต่งปืนเหมือนพวกคัสต้อมช็อพ หรือพีซีเซนเตอร์ของสมิทก็ได้นี่ครับ.......
เอ็ด บราวน์  หรือวิลสัน ก็เริ่มต้นจากรับแต่งปืนไม่ใช่หรือครับ........
เมื่อเข้าใจลึกซึ้งถึงแต่ละชิ้นส่วน.....ตามด้วยความเข้าใจในวัสดุศาสตร์ของแต่ละชิ้นส่วน......ก็ต่อยอดความรู้ขึ้นไปได้เรื่อยๆ........นำไปสู่การค้นคว้า  ดัดแปลง  ปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม.......อาจจะปิ๊งงงงไปถึงขั้นออกแบบ สร้างใหม่ ออกมาสะเทือนวงการไปเลยก็ได้......
แต่ก็คงต้องมีการปรับปรุงกฎหมายเรื่องใบอนุญาตซ่อมปืนด้ยกระมังครับ.....เพราะเห็นมีออกมาอยู่ไม่กี่ใบ  แล้วก็จะไม่ออกมาอีกแล้ว......(จำเรื่องใบอนุญาตสถานอาบน้ำ..กันได้ใหมครับ....เห็นซื้อ-ขายกันใบละ 10-20 ล้าน)
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการตั้งโรงงานผลิตเป็นทางการไปเลย.....เพราะอย่างดีมาเราก็อาจจะได้แค่ค่าแรงประกอบ เหมือนโรงงานผลิตรถยนต์....แล้วผู้ลงทุนก็ต้องใช้ทุนสูงมากๆๆๆๆๆ ความเสี่ยงขาดทุนก็สูงตาม.....แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยคัสต้อมช็อพเราจะได้ทั้งโนว์ฮาวและทุนก็ไม่สูง...ทำเป็นกิจการในครอบครัวก็ได้...แต่ถ้าคัสต้อมช็อพหมายถึงสั่งซื้อชิ้นส่วนของคนอื่นมาตะใบให้พอดีแล้วเปลี่ยนเข้าไป มันก็ไม่ได้อะไรอีกเหมือนกัน.....ต้องมีคิดต่อยอดไปข้างหน้าให้เหนือกว่าให้ได้........
      ไม่แน่นะครับต่อไปอาจจะมี หำแหล่ คอมแบท ออกมาปราบวิลสัน.....อาจจะมีทุย เผือก ออกมาข่มเอ๊ด บราวน์......อาจจะมีเท่ง โม่หมุนออกมาพิชิตสมิทพีซี  ด้วยคุณสมบัติแม่นระดับร้อยรู  ชิ้นส่วนทนทานระดับล้านนัด  ถ้าเป็นตระกูล 1911 ก็ลดชิ้นส่วนลงจากชาวบ้านครึ่งหนึ่ง  ทะลุข้อจำกัดของคู่แข่งทุกๆ ราย  สนิมไม่ระคาย  ยิงแล้วไม่ต้องล้างบ่อยๆ  เป็นปืนคู่มือแชมป์ทุกสนามแข่งขัน.......ฝันไว้ก่อนละครับ ผม......

ได้หลายไอเดียเชียวครับ ท่านชอลิ่วเฮียง +ให้พิเศษแล้วครับ

ผมก็ถามตัวเองย้อนกลับบ่อยๆ ว่าทำไมเราถึงจะต้องมีโรงงานที่ผลิตปืนในประเทศของเรา ในเมื่อเราก็หาเงินซื้อของต่างชาติได้อยู่แล้วนี่ ??
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:30:55 AM »

ขอบคุณครับท่านอะตอม.....ผมก็อยากจะบวกคืนให้กับท่านเหมือนกัน  ช่วยแนะนำวิธีการหน่อยซิครับ  ผมยังใช้งานเว็บไม่ค่อยเป็น.......
แนวคิดของผมก็มาจากสิ่งที่พ่อหลวง แม่หลวงของพวกเราท่านทรงพยายามสีซอให้พวกเราฟังอยู่บ่อยๆ มาหลายสิบปีแล้วนั่นแหละครับ  แต่พวกเรา(โดยเฉพาะผม....)ไม่ค่อยเก็ท..กันเท่าไหร่........
ทำไมเราถึงต้องมีโรงงานในประเทศของเรา ในเมื่อเราก็หาเงินซื้อของต่างชาติได้อยู่แล้ว??......ถ้าตอบตามความเข้าใจของผมก็คือ ก่อนอื่นให้เราหาเอง ผลิตเอง ใช้ภายในครอบครัวของเราให้พอเสียก่อน  มีเหลือก็ขายคนอื่น.....แล้วอะไรที่ทำเอง ผลิตเองไม่ได้ถึงค่อยไปซื้อคนอื่น  แต่การไปซื้อหาคนอื่นมาใช้ก็ควรซื้ออย่างมีสติ  แล้วให้ซื้อจากของที่คนไทยด้วยกันผลิตก่อนที่จะไปซื้อจากของต่างชาติ........
      ถ้าเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับปืนสมมุติว่าผมจะซื้อวิลสัน คอมแบท ราคา 2,000 เหรียญ  ผมก็หันไปซื้อชูทเตอร์ของเพื่อนบ้านราคา 500 เหรียญ แล้วให้หำแหล่ คอมแบทแต่งให้ชนิดปราบวิลสันได้อีก 1,500 เหรียญ  ผลของการนี้ก็คือ
       1.  ผมได้ปืนเกรดสุดยอดมาใช้ ในราคา 2,000 เหรียญ (ไม่ว่าจะซื้อกับใครผมก็จ่ายเท่านี้)
       2.  เงินออกนอกประเทศแค่ 500 เหรียญ  แทนที่จะเป็น 2,000  (ถ้ามีของโรงงานพยุหะคีรี อาร์เมอรี่  ผมก็จะซื้อคราวนี้เงินก็จะออกนอกน้อยลงไปอีก)
       3.  อีก 1,500 เหรียญที่ผมจ่ายให้หำแหล่ คอมแบท ก็กระจายอยู่ในประเทศเข้ากระเป๋าช่าง ลูกจ้างของหำแหล่แล้วไปถึงเมีย ลูก พ่อ แม่ ฯลฯ ต่อๆไป  แล้วเงินส่วนหนึ่งก็หมุนเวียนกลับมาถึงผมอยู่ดี  เพราะเขาต้องมาซื้อข้าว ผัก ผลไม้ ที่ผมผลิตอยู่....ถึงจะทางอ้อมผ่านคนกลางหลายชั้น....แต่ก็อยู่ในเมืองไทย
       ด้วยความสามารถของคนไทย ผมว่าแค่การออกแบบ ผลิตปืนเองนี่เรื่องขี้ผงครับ......ขอเพียงแค่เปิดกว้าง...และเริ่มต้นให้ถูกทาง...ช่วยกันพาย ช่วยกันแจวเท่านั้นแหละครับ.......อย่างเช่นไรเฟิล .50 ฝีมือคนไทยในเว็บนี้  ถ้าพัฒนาถึงขั้นผลิตเองได้ทั้งกระบอก  เหลือลำกล้องสั้นจุ๊ดจู๋  น้ำหนักเบาหวิว  แม่นไม่น้อยหน้าใครในโลก  แต่ต้องเข้าคู่กับกระสุนชงเองสูตรของผู้พันสุพินทุ์  ผมว่าเราขายได้ทั้งปืนทั้งกระสุนได้ทั่วโลกแหละครับ.........
       หรือโรงงานผลิตปืนในประเทศ ก็ต้องหาแบบที่แตกต่างเหนือกว่าคู่แข่งในท้องตลาดออกมาให้ได้ (ผมว่ายากที่สุดก็ตรงนี้แหละ)......แล้วลูกค้ารายแรกๆ ที่สนับสนุนช่วยสั่งซื้อก็คือตำรวจ และเหล่าทัพ  เพราะถ้าผ่านมือ เท้า ของกองทัพได้ก็น่าจะผ่านมาตรฐานขายให้กองทัพประเทศอื่นๆ ได้ทั่วโลก.... แล้วตลาดพลเรือนค่อยเป็นเป้าหมายถัดไป ....... ผมว่าถ้าเราจะตามรอยเท้าประวัติศาสตร์ของ กล็อค อีกสักคนก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องเสียหาย......
       แต่ที่น่าเบื่อ...แล้วก็น่าจะเป็นตัวถ่วงความเจริญมากที่สุดก็น่าจะเป็นนักการเมืองที่อยู่ข้างบริหารนั่นแหละครับ  เพราะเห็นวิสัยทัศน์แต่ละครั้งแล้ว.....โหยยย......เมื่อไม่นานมานี้ผมดูในทีวี ที่มีลุงแก่ๆ คนหนึ่งเก็บขยะพลาสติกมาทำเป็นน้ำมันเชื้อเพลิงได้.......พอนักข่าวไปถามท่านรัฐมนตรี ท่านก็ตอบว่า จะไปตรวจสอบว่าผิดกฎหมายข้อไหน จะจับดำเนินคดี......เวรจริงๆ  แทนที่จะเห็นเป็นเรื่องสร้างสรร ช่วยลดขยะ ช่วยลดโลกร้อน สั่งการให้ผู้มีความรู้เข้าไปศึกษากระบวนการ ถ้าเป็นไปได้ก็นำมาพัฒนาต่อยอดขึ้นๆ ไป........

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:45:10 AM »

อ่านแล้วโดนครับพี่  ฝีมือคนไทยไม่เป็นรองใครในโลก ขนาดมีดเหน็บพื้นบ้านเดี้ยวนี้สวยๆ

ราคาก็ไปไกลแล้วเพราะฝีมือล้วนๆ   นับประสาอะไรกับปืนที่ทำกันมานานนม

ชอบ หำแหล่ คอมแบท ครับพี่  ยิ้มีเลศนัย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์