๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 03:04:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 41
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฆ่า2นักท่องเที่ยวอังกฤษที่เกาะเต่า..  (อ่าน 82879 ครั้ง)
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:15:00 AM »

++ เยี่ยม ไหว้
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:34:52 AM »

น้าจอยเข้ากระทู้ใหน ปล่อยมุขตลอด
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:43:16 AM »

น้าจอยเข้ากระทู้ใหน ปล่อยมุขตลอด

ปล่อยมุขที่ใหน  แกมาฆ่าตัวตายแท้ๆ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 10:49:48 AM »

ทนายความ ของสภา อ่อนไปนิด ไม่ควรให้ความเห็นที่เอียนเอียง เพียงเพราะฟังคำบอกเล่า จาก ผู้ต้องหา
ป่านนี้ เมื่อเป็นข่าว คงได้รับคำแนะนำจาก ทนายที่อาวุโส กว่าไปแล้ว

และที่ ผู้ต้องหา กลับคำให้การปฎิเสธ คงได้รับคำแนะนำจากนักกฎหมายบางคน
เพื่อหวังผลทางคดี ที่เสมอตัว คือ ถ้าฟังว่าผิด ก็ได้รับการลดโทษ ๑ ใน ๓ ไม่ถูกประหาร
และถ้าการนำสืบของโจทก์ ไม่สมฟ้อง ก็อาจชนะคดี

เรื่องการซ้อม โดย อ้างล่าม นั้น ขาดเหตุผล ล่ามจะไปซ้อมต่อหน้าพนักงานสอบสวน ได้อย่างไร
กันเว้นแต่ พนักงานสอบสวนจะให้ท้าย

และการซ้อมผู้ต้ัองหา ก็เพื่อให้เจือสมกับที่ต้องรับสารภาพ แต่จะไม่มีผลต่อข้อเท็จจริง ที่มีความเป็นเหตุเป็นผล
และ คดีนี้ ถ้าผลยืนยัน  DNA ในช่องคลอด ตรงกับผู้ต้องหา ก็รอดยากส์.. หากไม่ตรง  นั่นละ
ผลของการอ้างว่าถูกซ้อม จนต้องรับสารภาพ จึงจะเป็นผลบวก

ส่วนข้อสันนิษฐาน ของนักสืบจากศพ ที่ตั้งข้อสงสัย เห็นแล้ว ออกทะเลไปลึกมาก เหนื่อยแทน ถ้าทนายคิดได้เท่านี้
ถือว่าลูกความ  ซวยฉิบ 

ตร.บางคน อาจเคยมีปัญหาจากอดีต แต่อย่าได้นำมาชี้ว่า จะต้องเป็นเช่นนั้นทุกคดี ตร.ที่ดี ทำงานดี ก็ต้องการ
ความเข้าใจ ถ้าไม่ชม ก็อย่าเพิ่ง ไปสบประมาทเขา เลย

ท่านโร้ดคิดว่าเรื่องล่ามที่จะซ้อมผู้ต้องหาต่อหน้าพนักงานสอบสวน ตามที่ผู้ต้องหากล่าวอ้างนี่ไม่น่าจะทำได้รึครับถ้าพนักงานไม่ให้ท้าย แสดงว่าที่เขาโดนซ้อมได้นี่พนักงานคงให้ท้ายใช่ม่ะครับ ผมคิดว่าน่าจะใช่กรณีอย่างหลังนะครับ อาจจะไม่ได้ซ้อมแบบเอาเป็นเอาตาย อาจจะแค่ตบหัวไปพูดไป พอพูดไม่ถูกก็ตบอีกประมาณนี้ก็เป็นได้นะครับเรื่องซ้อมผู้ต้องหาในกระบวนการยุติธรรมในชั้นโรงพักเนี่ยมีจริงครับผมกล้ายืนยัน

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #184 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 12:38:04 PM »

ท่านโร้ดคิดว่าเรื่องล่ามที่จะซ้อมผู้ต้องหาต่อหน้าพนักงานสอบสวน ตามที่ผู้ต้องหากล่าวอ้างนี่ไม่น่าจะทำได้รึครับถ้าพนักงานไม่ให้ท้าย แสดงว่าที่เขาโดนซ้อมได้นี่พนักงานคงให้ท้ายใช่ม่ะครับ ผมคิดว่าน่าจะใช่กรณีอย่างหลังนะครับ อาจจะไม่ได้ซ้อมแบบเอาเป็นเอาตาย อาจจะแค่ตบหัวไปพูดไป พอพูดไม่ถูกก็ตบอีกประมาณนี้ก็เป็นได้นะครับเรื่องซ้อมผู้ต้องหาในกระบวนการยุติธรรมในชั้นโรงพักเนี่ยมีจริงครับผมกล้ายืนยัน

ความหมายของผม สำหรับนักกฎหมาย ต้องเข้าใจ ว่า มันเป็นไปไม่ได้ และจะใช้สำนวนอย่างที่ผมใช้นี่ละ
ในทางคดี.. เมื่อพูดอะไร ออกไป จะต้องมีหลักฐานเจือสม และมีข้อกฎหมาย สนับสนุน

และต้องไม่ขัดเหตุผล กรณีล่าม มันขัดเหตุผล เท่าที่บอกไป
และ ต้องจับสาระสำคัญให้ได้ ประเด็นแห่งคดี ไม่ใช่อยู่ที่ล่ามซ้อม แต่อยู่ที่พยานหลักฐาน ที่เป็นข้อเท็จจริง
ในการพิสูจน์ความผิด  และที่อ้างว่า ตร.ซ้อม ก็เป็นดั่งที่ได้บอกไปในกระทู้ก่อน

ทุกคนที่ร่วมแจมกระทู้ ไม่มีใครรู้จริง เพราะไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุ สิ่งที่ควรกระทำคือ ปล่อยให้กระบวนการยุติธรรม
ได้ทำหน้าที่ของเขา และให้ศาลจังหวัดสมุย วินิจฉัยให้ อย่าไปทำเป็นเก่ง และรู้ดีกว่า

คดีนี้ จนท.นอกจากจะทำคดีฆาตรกรรม ยังจะต้อง หาทางลดภาพที่เสียหาย ที่ได้เกิด จาก ตัวฆาตรกร ด้วย.. 
ระหว่างทาง หากมีใครกระทำความผิด นั่นเป็นความผิดอีกต่างหากที่จะต้อง ดำเนินการตามกฎหมาย เป็นอีกคดี

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #185 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 01:09:41 PM »

ความหมายของผม สำหรับนักกฎหมาย ต้องเข้าใจ ว่า มันเป็นไปไม่ได้ และจะใช้สำนวนอย่างที่ผมใช้นี่ละ
ในทางคดี.. เมื่อพูดอะไร ออกไป จะต้องมีหลักฐานเจือสม และมีข้อกฎหมาย สนับสนุน

และต้องไม่ขัดเหตุผล กรณีล่าม มันขัดเหตุผล เท่าที่บอกไป
และ ต้องจับสาระสำคัญให้ได้ ประเด็นแห่งคดี ไม่ใช่อยู่ที่ล่ามซ้อม แต่อยู่ที่พยานหลักฐาน ที่เป็นข้อเท็จจริง
ในการพิสูจน์ความผิด  และที่อ้างว่า ตร.ซ้อม ก็เป็นดั่งที่ได้บอกไปในกระทู้ก่อน

ทุกคนที่ร่วมแจมกระทู้ ไม่มีใครรู้จริง เพราะไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุ สิ่งที่ควรกระทำคือ ปล่อยให้กระบวนการยุติธรรม
ได้ทำหน้าที่ของเขา และให้ศาลจังหวัดสมุย วินิจฉัยให้ อย่าไปทำเป็นเก่ง และรู้ดีกว่า

คดีนี้ จนท.นอกจากจะทำคดีฆาตรกรรม ยังจะต้อง หาทางลดภาพที่เสียหาย ที่ได้เกิด จาก ตัวฆาตรกร ด้วย.. 
ระหว่างทาง หากมีใครกระทำความผิด นั่นเป็นความผิดอีกต่างหากที่จะต้อง ดำเนินการตามกฎหมาย เป็นอีกคดี

อ่า...ครับ ตามนั้นครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #186 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 01:12:43 PM »

บวก ๑ แต้มครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #187 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 01:52:19 PM »

ขอถามคุณโร้ดอีกประเด็นนะครับ ในกรณีที่ท่านโร้ดว่ามาคือ ปล่อยให้กระบวนการยุติธรรมได้ทำหน้าที่ของเขา และให้ศาลเป็นผู้วินิจฉัย ถ้ากระบวนการต้นทางคือ เจ้าหน้าที่ ตร. ทำคดีรึสำนวนที่บิดเบือน จับผู้ต้องหาโดยไม่รอบครอบหรือจับไม่หมด หรือหลักฐานต่างๆที่เกี่ยวกับคดีที่นำออกมาแสดงมันขัดแย้งกับข้อเท็จจริงที่เขาสงสัย แล้วปล่อยให้สำนวนรึคดีที่มีเหล่านี้ไปสู่ชั้น อัยการ หรือ ศาล ทีนี้ศาลก็ต้องตัดสินไปตามพยานหลักฐานซึ่งเท่าที่ปรากฏจากหลักฐาน ค่อนข้างจะมัดแน่นในเรื่องผลตรวจDNAอย่างเดียวว่าตรงกับผู้ต้องหาแบบนี้ศาลก็ต้องตัดสินว่าพม่าสองคนนั้นผิดจริงๆ ทั้งๆที่ยังมีข้อเคลือแคลงสงสัยมากมายกับประเด็นต่างที่ยังขัดแย้งกับหลักฐานแบบนี้มันยุติธรรมแล้วรึครับกับผู้ต้องหาที่สงสัยกันว่าเป็นแพะ แล้วปล่อยให้คนที่ทำจริงลอยนวล ผมว่าคดีแบบนี้นี่มันน่าจะจับได้แบบไม่น่ามีอะไรสงสัยเยอะแยะขนาดนี้นะครับ เพราะขนาดคดีที่คนร้ายสวมหมวกกันน็อคปล้นธนาคารเมื่อเร็วๆนี้ยังจับกันได้ทั้งๆที่แทบจะไม่เห็นหน้าคนร้าย เขายังจับกันได้แล้วทำไมคดีเกาะเต่าที่เห็นหน้าผู้ต้องสงสัยในกล้องวงจรปิดแบบนี้ถึงยังไม่คิดที่จะหาความจริงกันครับ ทำไมต้องบิดเบือนข่าวเพราะอะไรครับ

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 02:09:43 PM »

เรื่องชักยาวแฮะ..........มีหำมาเกี่ยวข้องด้วย  คิก คิก
คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ยี๊ ไหว้ บู่ อ๋อย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 02:11:38 PM »

ขอถามคุณโร้ดอีกประเด็นนะครับ ในกรณีที่ท่านโร้ดว่ามาคือ ปล่อยให้กระบวนการยุติธรรมได้ทำหน้าที่ของเขา และให้ศาลเป็นผู้วินิจฉัย ถ้ากระบวนการต้นทางคือ เจ้าหน้าที่ ตร. ทำคดีรึสำนวนที่บิดเบือน จับผู้ต้องหาโดยไม่รอบครอบหรือจับไม่หมด หรือหลักฐานต่างๆที่เกี่ยวกับคดีที่นำออกมาแสดงมันขัดแย้งกับข้อเท็จจริงที่เขาสงสัย แล้วปล่อยให้สำนวนรึคดีที่มีเหล่านี้ไปสู่ชั้น อัยการ หรือ ศาล ทีนี้ศาลก็ต้องตัดสินไปตามพยานหลักฐานซึ่งเท่าที่ปรากฏจากหลักฐาน ค่อนข้างจะมัดแน่นในเรื่องผลตรวจDNAอย่างเดียวว่าตรงกับผู้ต้องหาแบบนี้ศาลก็ต้องตัดสินว่าพม่าสองคนนั้นผิดจริงๆ ทั้งๆที่ยังมีข้อเคลือแคลงสงสัยมากมายกับประเด็นต่างที่ยังขัดแย้งกับหลักฐานแบบนี้มันยุติธรรมแล้วรึครับกับผู้ต้องหาที่สงสัยกันว่าเป็นแพะ แล้วปล่อยให้คนที่ทำจริงลอยนวล ผมว่าคดีแบบนี้นี่มันน่าจะจับได้แบบไม่น่ามีอะไรสงสัยเยอะแยะขนาดนี้นะครับ เพราะขนาดคดีที่คนร้ายสวมหมวกกันน็อคปล้นธนาคารเมื่อเร็วๆนี้ยังจับกันได้ทั้งๆที่แทบจะไม่เห็นหน้าคนร้าย เขายังจับกันได้แล้วทำไมคดีเกาะเต่าที่เห็นหน้าผู้ต้องสงสัยในกล้องวงจรปิดแบบนี้ถึงยังไม่คิดที่จะหาความจริงกันครับ ทำไมต้องบิดเบือนข่าวเพราะอะไรครับ

สีแดง เขาไม่เรียกว่าแพะ.. แบบนี้ เขาเรียกว่า ผู้กระทำความผิด ตัวจริง  
แพะ คือคนที่ไม่ได้กระทำผิด แล้วจับมาสร้างพยานหลักฐาน มัดตัวเขา

การทำสำนวนคดี เมื่อมาถึง พนักงานอัยการ จะต้อง ตรวจสำนวน ดังที่ ท่านยุทธการ ให้ความเห็นไว้ก่อนหน้า
ถ้า เห็นข้อบกพร่อง จะต้องรวบรวมพยานให้ครบถ้วน แล้วกลั่นกรองข้อกฎหมาย แล้วพิจารณาสั่งคดี

ข้อเท็จจริงในคดี ต้องเลือกแต่ที่เป็นสาระสำคัญ ไม่ใช่ เอาแต่เรื่อง จุกจิก หยุ๋มหยิม ถ้าอยู่ในศาล คู่ความ
อาจถูกศาลติง

การสืบสวนสอบสวน เพื่อติดตามคนร้าย อย่สงกรณีสวมหมวกกันน๊อก ชุดสืบสวนของ ตร.เขางานหนัก ทำอะไร
ไปบ้าง เขาจะไม่มาบอกให้ทราบหรอกครับ ขืนบอก มันจะเสียรูปคดี และตัวเขาอาจถูกเล่นงาน

เราคนดู เพียงได้เห็น ในสิ่งสำเร็จ เท่านั้นเอง..  ที่จริง เรื่องนี้ ถ้านิ่งนักนิด ย่อมต้องคิดได้เอง นะครับ
คุณ sa-ea-ba มีความโน้มเอียงในการคิดเองเออเอง จนเกิดอคติแล้วนะครับ แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่ย่อมต้องเกิดขึ้น
กับผู้ที่ห่วงใยสังคม แต่ยังขาดความรู้ความเข้าใจ ในการทำงานของกระบวนการยุติธรรม  เพียงความห่วงใย
ถ้าไม่ระวัง มันจะเป็นดาบ ๒ คม ได้ ครับ + ๑ ให้แล้วก่อนหน้า ครับ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 03:37:32 PM »

สีแดง เขาไม่เรียกว่าแพะ.. แบบนี้ เขาเรียกว่า ผู้กระทำความผิด ตัวจริง   
แพะ คือคนที่ไม่ได้กระทำผิด แล้วจับมาสร้างพยานหลักฐาน มัดตัวเขา

การทำสำนวนคดี เมื่อมาถึง พนักงานอัยการ จะต้อง ตรวจสำนวน ดังที่ ท่านยุทธการ ให้ความเห็นไว้ก่อนหน้า
ถ้า เห็นข้อบกพร่อง จะต้องรวบรวมพยานให้ครบถ้วน แล้วกลั่นกรองข้อกฎหมาย แล้วพิจารณาสั่งคดี

ข้อเท็จจริงในคดี ต้องเลือกแต่ที่เป็นสาระสำคัญ ไม่ใช่ เอาแต่เรื่อง จุกจิก หยุ๋มหยิม ถ้าอยู่ในศาล คู่ความ
อาจถูกศาลติง

การสืบสวนสอบสวน เพื่อติดตามคนร้าย อย่สงกรณีสวมหมวกกันน๊อก ชุดสืบสวนของ ตร.เขางานหนัก ทำอะไร
ไปบ้าง เขาจะไม่มาบอกให้ทราบหรอกครับ ขืนบอก มันจะเสียรูปคดี และตัวเขาอาจถูกเล่นงาน

เราคนดู เพียงได้เห็น ในสิ่งสำเร็จ เท่านั้นเอง..  ที่จริง เรื่องนี้ ถ้านิ่งนักนิด ย่อมต้องคิดได้เอง นะครับ
คุณ sa-ea-ba มีความโน้มเอียงในการคิดเองเออเอง จนเกิดอคติแล้วนะครับ แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่ย่อมต้องเกิดขึ้น
กับผู้ที่ห่วงใยสังคม แต่ยังขาดความรู้ความเข้าใจ ในการทำงานของกระบวนการยุติธรรม  เพียงความห่วงใย
ถ้าไม่ระวัง มันจะเป็นดาบ ๒ คม ได้ ครับ + ๑ ให้แล้วก่อนหน้า ครับ

อ่า...ครับ ผมเองก็ค่อนข้างที่จะโน้มเอียงอย่างที่ท่านโร้ดกล่าวไว้น่ะครับเพราะสงสัยตรงที่ว่าถ้าเกิดมีการสับเปลี่ยนหลักฐานหรือสร้างหลักฐานเท็จขึ้นมา จากต้นทางพอถึงปลายทางเขาก็ต้องตัดสินไปตามพยานหลักฐานที่ปรากฎ ที่ผมมีความคิดโน้มเอียงนั่นก็เพราะว่าผมอาจจะเข้าไปอ่านคอมเม้นต่างๆที่เขาได้ถกเถียงกันในเพจCSI LAมากจนอาจจะคล้อยตามก็เป็นได้ครับ แต่มันก็ชวนให้สงสัยครับเพราะว่าเขาตั้งข้อสังเกตุการทำงานของชุดคลี่คลายคดีชุดนี้ไว้มากมายเหลือเกินจนทำให้อดคิดตามไม่ได้ครับ ยังไงๆถ้ามีความคืบหน้าสำคัญๆยังไงจะมาอัพเดทกันให้ทราบต่อไปครับ ไหว้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 04:37:25 PM »

http://men.mthai.com/men-around/58136.html

ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #192 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:05:56 PM »

บางทีการซ้อมผู้ต้องหากับการรับสารภาพ ก็มองแยกออกไปคนละทาง กันได้  
ขอยกตัวอย่าง   ตำรวจพบเห็นหรือได้รับแจ้งว่า  บ้านหลังนี้มีการมั่วสุม  ลักลอบ เล่นการพนันและเสพยาเสพติด  
ตำรวจนำกำลังเข้าแอบซุ่มดูและเข้าตรวจค้น   พบคนประมาณ ๒๐ คน กำลังมั่วสุมเล่นไพ่ ไฮโล  และมีเสพยาบ้ากัน  
ปรากฎว่า ๑๙ คน วิ่งกระโดดหลบหนีตำรวจไปได้   พบแต่นายแดง คนเดียวซึ่งเป็นเจ้ามือเขย่าถ้วยไฮโลอยู่หนีไม่ทัน  พบอุปกรณ์การพนันและอุปกรณ์การเสพยาบ้าวางเกลื่อนกลาด
จึงนำตัวนายแดงมาโรงพัก ตรวจฉี่พบว่าเจอสารยาบ้าอยู่ในฉี่ด้วย

ตำรวจจึงสอบถามและแจ้งข้อหานายแดงว่า เป็นเจ้ามือและเล่นไฮโล  กับข้อหาเสพยาบ้า   นายแดงดันปฏิเสธ  ทั้งๆที่ตำรวจเข้าไปเห็นคาหนังคาตาว่าเป็นเจ้าเขย่าไฮโล และยังตรวจฉี่พบสารยาบ้าในฉี่จริง  
ด้วยความหมั่นไส้ถามกี่ทีกี่ทีก็ไม่รับ ปฏิเสธ ตำรวจเลยบ้องหู และตุ๊บตั๊บไปหลายที  
นายแดงผู้ต้องหาจึงยอมรับสารภาพไป  ตำรวจบันทึกคำรับสารภาพนั้นไว้

จะเห็นว่า นายแดง ผู้ต้องหาผิดก็ผิดจริงๆ ทั้งเล่นไฮโล ทั้งเสพ  
แต่นายแดงผู้ต้องหาก็โดนทำร้ายร่างกายจริงๆ  เพราะตำรวจหมั่นไส้ว่าผิดเห็นๆยังจะเถียงไม่รับเป็นปฏิเสธอีก
ดังนั้น ผิดก็คือผิด  /  ซ้อมทำร้ายก็คือทำร้าย แยกคนละส่วนให้ออกจากกันได้
ไม่จำเป็นว่า  ถ้าผู้ต้องหาถูกซ้อมจริงๆแล้ว  จะไม่ใช่คนทำผิดจริง

ปรากฏว่าพอคดีนี้ตำรวจนำนายแดงส่งอัยการฟ้องศาล  นายแดงปฏิเสธทันที และแจ้งศาลว่า ถูกซ้อมทำร้ายจึงต้องรับสารภาพ  ?   เกิดขึ้นได้ในความเป็นจริง   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 08:21:57 PM โดย Navigator 436 » บันทึกการเข้า

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #193 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:09:55 PM »

ก็เพราะแบบนี้แหล่ะครับการฆ่า และ ข่มขืนจึงมีเยอะแยะ ไหว้
 ว่าแต่อยากไปแบบนี้มั่งจังครับเผื่อฟลุ๊คได้แหม่มซักคน...แต่ไม่เอาแบบข่มขืนใจนะครับเอาแบบสมยอม  คิก คิก

436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #194 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:16:32 PM »

เรื่องนี้หัวใจสำคัญผู้ต้องหาพม่าต้องสู้ให้หลุดให้ได้ว่า  ผลตรวจDNA ไม่ใช่-ไม่จริง    หากหักล้างเรื่องนี้ไม่ได้  ก็อาจแย่
เพราะ เรื่องนิติวิทยาศาสตร์  ไม่ว่าจะเป็นกรุ๊ปเลือด / DNA / ลายพิมพ์นิ้วมือ  เป็นต้น อย่างนี้จะถือเป็นใบเสร็จ ที่นำไปสู่การเช็คบิล ผู้ต้องหาได้เป็นอย่างดี
เป็นเรื่องที่แน่ชัดตามผลเต็มเปอร์เซ็น  ไม่มีคลาดเคลื่อน  เพราะเป็นผลทางวิทยาศาสตร์  เหมือนเรื่องการตรวจ DNA ว่าเป็นพ่อเป็นแม่ ของเด็ก หรือไม่นั่นเลยละครับ

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 41
  พิมพ์