๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 02:33:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ม้ากลับ .38 ซูปเปอร์ ปี 1937 ครับ  (อ่าน 5470 ครั้ง)
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 05:10:18 PM »

เอาใจช่วยครับ ขอให้ฟื้นคืนชีพได้สำเร็จ หายากครับแบบนี้ทำเสร็จแล้วเก็บไว้เป็นที่ระลึกน่าจะดีครับ
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:32:00 PM »

ขัดๆให้พอยิงได้ ทำไห้ไม่ให้สนิมเกิด มากกว่าเดิม จะพอไหว ไหม ครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:37:58 PM โดย ตั้มเม้ง... » บันทึกการเข้า

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 06:50:13 PM »

เอาใจช่วยให้ฟื้นครับพี่yah&yim  Grin  ช่างขยันไปหาจริงๆ  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

ดื่มนมสด ชมบรรยากาศริมน้ำน่าน

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 11:11:08 PM »

ผมว่าลองปรับสภาพดูสักระยะดีไหม   ถ้าไม่ได้ดังใจค่อยหาช่าง Grin Grin
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 06:19:10 AM »

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิก เสาร์นี้คงถึงมือช่างเพื่อให้ถอดเปลี่ยนอุปกรณ์หลายชิ้นที่ชำรุดเสียหาย โดยได้รับความอนุเคราะห์จากอาจารย์ที่เคารพในเวปนี้
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 07:15:29 AM »

ผมจะใช้กระดาษทรายละเอียดมากหน่อยขัดกับน้ำมัน Break Free ทั้งกระบอกเลย สนิมออกไม่หมดหรอกครับ ยังเห็นเปรอะอยู่ แต่มองเห็นแล้วขลังครับ ผมใช้วิธีนี้กับปืนแฝดขนาน ไรเฟิล/ลูกซอง ที่สนิมเขรอะ ของคุณตา จากนั้นมาสนิมไม่ขึ้นใหม่อีกเลย ขาวสวย
แต่รู้ว่าชีวืตของมันผ่านอะไรมามาก ผมไม่ชอบการรมดำใหม่ ผมไม่เคยเห็นปืนที่รมดำใหม่ตัวจริงๆ เห็นแต่ใรรูปที่ post กัน และก็ไม่เคยเห็นสวยเลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 08:51:58 AM »

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิก เสาร์นี้คงถึงมือช่างเพื่อให้ถอดเปลี่ยนอุปกรณ์หลายชิ้นที่ชำรุดเสียหาย โดยได้รับความอนุเคราะห์จากอาจารย์ที่เคารพในเวปนี้

เอาใจช่วยให้ออกมาดูดี ครับ. ก่อนทำต้องปรึกษาช่างให้ดีนะครับ..
ตัวหนังสือและม้า .. อย่าไปแกะใหม่เด็ดขาด มิฉะนั้น ปืนจะไม่เหลือคุณค่าของการเป็นม้ากลับ.
ตัวหนังสือและม้า เพียงทราบว่าถ้าต้องแตะ .. ช่างที่มีฝีมือปราณีต จะไม่ลบ แต่จะใช้แนวเดิม
แล้วทำให้ลึก และชัดขึ้น.  Smiley

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 09:14:52 AM »

ผมจะใช้กระดาษทรายละเอียดมากหน่อยขัดกับน้ำมัน Break Free ทั้งกระบอกเลย สนิมออกไม่หมดหรอกครับ ยังเห็นเปรอะอยู่ แต่มองเห็นแล้วขลังครับ ผมใช้วิธีนี้กับปืนแฝดขนาน ไรเฟิล/ลูกซอง ที่สนิมเขรอะ ของคุณตา จากนั้นมาสนิมไม่ขึ้นใหม่อีกเลย ขาวสวย
แต่รู้ว่าชีวืตของมันผ่านอะไรมามาก ผมไม่ชอบการรมดำใหม่ ผมไม่เคยเห็นปืนที่รมดำใหม่ตัวจริงๆ เห็นแต่ใรรูปที่ post กัน และก็ไม่เคยเห็นสวยเลย

ขอบพระคุณมากครับ ป๋า Sundance  Cheesy

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 10:45:51 AM »

เห็นแต่มีคนโชว์ปืนสวยๆ ลองมาดูปืนโทรมสุดๆเห็นแล้วน่าสงสาร  จะว่าเจ้าของปืนใจร้ายก็ไม่ใช่เพราะแกเป็นเพียงหญิงชราอายุ 72 ปี ที่ไม่รู้ว่าต้องดูแลอะไรบ้างปล่อยให้อยู่ในซองปืน โดยไม่มีโอกาสได้ออกมาสัมผัสอากาศภายนอกตลอดระยะเวลา 20 ปี ผมไปเจอเข้าโดยบังเอิญจึงขอซื้อจากแกมาดูแล และคิดว่าน่าจะต้องทำอะไรบ้างเพื่อให้มันฟื้นคืนชีพขึ้นมา เหตุการณ์ครั้งนี้เหมือนตอนต้นปีที่ผมไปได้เจ้ายูเอสมา แต่สภาพเจ้ายูเอสคู่นั้นยังมีสภาพดีกว่านี้เยอะครับ Cheesy
ครับ คุณทำถูกแล้วแหละครับ ที่อุตส่าห์ไปหามาได้ 
ถ้ามีโอกาส ไปงาน ดีเฟนซ์ 2007 ที่เมืองทองธานี ก่อนวันที่ 10 นี้ คุณจะเห็นคุณค่า ไอ้เจ้า ม้ากลาง ยูเอส และม้ากลับในมือของคุณมากขึ้นไปอีก เชื่อว่า ต่อไปอีกไม่นาน เราอาจไม่ได้เห็นม้าคาบศร หักหอก ประทับอยู่ข้าง เอ็ม 1911 อีกแล้ว  เพราะเต่า บางเขน เห็นบู๊ท ปืน ของโคลท์ ที่มาจัดในงานแล้ว นึกสะท้อนใจ
นึกถึงพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ช่างเป็นจริงแน่แท้   มีเกิด มีดัง ก็ต้องมีดับ เป็นธรรมดาของโลกนี้
ม้าคาบศรเกิดมาตั้ง 150 กว่าปีแล้ว คงถึงเวลาที่ต้องเป็นประวัติศาสตร์แก่โลกนี้ เสียที
ทีนี้ ใครมีม้าคาบศรอยู่ที่ตัวปืนแล้ว ก็อย่าปล่อยให้หลุดมือไปนะขอรับ ......ไม่ว่าจะม้าเก่า ม้าใหม่ ก็ตาม เพราะต่อไปในอนาคต เราอาจจะไม่เห็นม้าตัวนี้อีกแล้วก็ได้

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 12:48:00 PM »

เห็นรูปแล้วนึกถึงกล็อกเลยครับ
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:04:39 PM »

เรียนท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมว่าลองแช่น้ำมันไว้ก่อน ค่อยๆขัดสนิมออกเรื่อยๆ
ทีละนิดๆ ปล่อยให้เป็นเนื้อเหล็กเดิมๆดีกว่าครับ ส่วนเครื่องในต่างๆอย่างเช่น.....
สปริงทุกๆตัว ควรเปลี่ยนใหม่หมดครับ นอกนั้นก็ค่อยๆทำไปตามสภาพครับ ผมเชื่อ
แช่น้ำมันไว้ แล้วค่อยๆขัดสนิมออก ซักหนึ่งเดือน ลองเอามาให้ชมใหม่ครับ  ผมว่าดู
ดีกว่าเก่าแน่ครับ  ถ้าจะไปทำใหม่บอกตรงๆ ว่าเสียดายครับ .
TAWARAK
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 05:59:10 PM »

ผมเคยชุบทองเหรียญวัตถุมงคลทีเนื้อเดิมเปป็นทองแดงรมดำ ก่อนชุบต้องเอาไปแช่น้ำกรด ก่อนเพื่อกัดสีที่รมดำออกก่อน แช่แป๊บเดียวออกหมดเลย  กับวัสดุหรือเครื่องมือที่ทำจากเหล็ก ก็ใช้วิธีเดียวกันถ้าต้องการเอาสนิมออก  แต่กับปืน ไม่กล้าครับ กำลังหาข้อมูลอยู่
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 06:34:10 PM »

ถึงเก่า แต่ก้อสวยครับ เอาใจช่วยครับ..
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์