๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:34:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจพกปืนต้องมีใบอนุญาติพกปืนเหมือนกับประชาชนหรือไม่  (อ่าน 10315 ครั้ง)
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:32:52 PM »

1. อยากทราบว่าตำรวจพกปืนต้องมีใบอนุญาติพกพาหรือไม่ครับ
2. ถ้าบอกว่ากำลังปฎิบัติงานอยู่จึงมีสิทธิพกได้  แล้วหลังเลิกปฎิบัติงานจะมีสิทธิพกพาได้หรือไม่ครับ
3. ถ้าไม่ได้แล้วตำรวจท่านนั้นๆจะมีความผิดทางวินัยรึเปล่าครับ
4. แล้วทำไมประชาชนอย่างพวกกระผม ที่ไม่ได้พกพาอย่างเปิดเผย แค่นำไปซ้อมยิง อย่างที่เคยอ่านกระทู้เจอในเว็ปนี้ถึงโดนจับครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ แค่สงสัยเล่นๆครับไม่ได้คิดจะล่วงเกินใครถ้ากระทู้นี้ไปล่วงเกินท่านใดต้องกราบขออภัยด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:57:22 PM »

มีใบอนุญาต เหมือนกันครับ
มีความผิดครับ
แต่.. เสือไม่ทานเนื้อเสือ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:11:16 PM »

น่าจะพกไม่ได้เหมือนกันครับ... รอผู้รู้ดีกว่า..

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:30:13 PM »

ต้องมี...เหมือนประชาชนทั่วไป แต่ในทางปฎิบัติแล้วก็จะอ้างว่า"กำลังปฎิบัติหน้าที่"แม้นว่า จนท.ตร.ผู้นั้นจะไม่มีใบอนุญาตพกพา(แบบ ป.12) ก็ตาม เชื่อว่า จนท.ตร.มากกว่าครึ่งไม่มีใบพกครับ(หรืออาจจะมากกว่านี้ด้วย) ท่านผู้รู้คงจะมาตอบให้ทราบโดยเร็วละครับ... Grin... ไหว้

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:29:15 PM »

การพกพาอาวุธปืน ของเจ้าพนักงานตำรวจนั้น

มาตรา ๕ พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่มาตรา ๘ ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ของ
    (ก) ราชการทหารและตำรวจที่มีหรือใช้ในราชการ....

มาตรา ๘ ทวิ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทาง สาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุ จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
    ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัด ให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
    ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน ทหารและ ตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
    (๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตาม มาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
    (๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ง) ซึ่งอยู่ ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ดังนั้น ไม่ว่าอาวุธปืนที่เจ้าพนักงานตำรวจผู้นั้นพกพาติดตัว จะเป็นอาวุธปืนที่เป็นของส่วนตัวตำรวจผู้นั้น หรือเป็นอาวุธปืนของทางราชการที่เบิกมาใช้ ตามมาตรา ๕ ก็ตาม
แต่มาตรา ๕ ของพรบ.อาวุธปืน มิให้รวมถึงมาตรา ๘ ทวิ ในเรื่องการพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะด้วย

จึงทำให้เจ้าพนักงานตำรวจผู้นั้น จะพกพาอาวุธปืนของราชการหรือของตนเองไปตามถนน หมู่บ้าน ทางสาธารณะได้นั้น
ต้องปรากฎว่า เจ้าพนักงานตำรวจผู้นั้นอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ ตามมาตรา ๘ ทวิ วรรคสาม (๑) ด้วยครับ

ถ้าไม่ได้อยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ นายตำรวจผู้นั้นจะพกพาอาวุธปืนได้ ก็ต้องได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวด้วย
ถ้าไม่มีใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ก็ต้องมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ เหมือนกับประชาชนทั่วไป
เพราะหากไม่อยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๘ ทวิ วรรคสาม (๑) และไม่มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์แล้ว
ตำรวจผู้นั้น จึงมีความผิดฐานพาอาวุธปืนของกลางไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตและโดยไม่มีเหตุอันควรตามมาตรา ๘ ทวิ ครับ

คำพิพากษาฎีกาที่ ๗๕๓/๒๕๓๙ จำเลยที่ ๑ รับราชการตำแหน่งรองสารวัตรแผนก ๕ กองกำกับการ ๒ กองปราบปราม กรมตำรวจ ที่กรุงเทพมหานคร จำเลยที่ ๑ ได้ยื่นใบลาขอหยุดพักผ่อนประจำปีตั้งแต่วันที่ ๒๒ ถึงวันที่ ๒๙ กันยายน ๒๕๓๒ และได้เดินทางไปที่อำเภอสุไหงโก-ลก จังหวัดนราธิวาส ต่อมาถูกจับและยึดอาวุธปืนของกลางได้ในวันที่ ๓ ตุลาคม ๒๕๓๒ ที่ห้องพักโรงแรมพลาซ่า อำเภอสุไหงโก-ลก ถือได้ว่าจำเลยที่ ๑ พาอาวุธปืนของกลางไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตและโดยไม่มีเหตุสมควร ทั้งการพาอาวุธปืนของ กลางดังกล่าวไปในเมือง หมู่บ้านทางสาธารณะนั้น จำเลยที่ ๑ มิได้อยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ราชการเนื่องจากจำเลยที่ ๑ มิได้รับคำสั่งให้ไปปฏิบัติราชการในท้องที่ดังกล่าว จำเลยที่ ๑  จึงมีความผิดฐานพาอาวุธปืนของกลางไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตและโดยไม่มีเหตุอันควรด้วย

พอดีคดีนี้ เสือตัวนี้ ดันลงไปกินเนื้อประชาชนครับ โดยไปเรียกเงินจาก เจ้ามือหวย โดยขู่ว่าถ้าไม่ให้เงินก็จะจับกุม และผู้ควบคุมหญิงบริการแถวนั้น โดยขู่ว่าถ้าไม่ให้เงินก็จะจับกุมหญิงค้าประเวณีซึ่งอยู่ในความดูแล จึงเป็นการใช้อำนาจในตำแหน่งโดยมิชอบ ตามมาตรา ๑๔๘ และความผิดฐานข่มขืนใจผู้อื่นให้ยอมให้ทรัพย์สิน ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๓๗ แถมขณะจับกุม ได้อาวุธปืนที่นายตำรวจผู้นี้พกพาไปด้วย
จึงต้องถูกเสือดีจับกุม ดำเนินคดีและถูกตั้งข้อหาเรื่องอาวุธปืนไปด้วยครับ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 04:42:19 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 11:29:31 PM »

แล้วข้ออ้างเรื่องกำลังปฏิบัติหน้าที่นั้น จะทำให้เจ้าพนักงานตำรวจสามารถพกอาวุธปืนไม่มีทะเบียน หรือมีทะเบียนถูกต้อง แต่เป็นอาวุธปืนกระบอกที่ตนเองไม่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ได้หรือไม่

คำพิพากษาที่ ๒๐๒๔ - ๒๐๒๖/๒๕๓๑  จำเลยได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ปืนพกสั้นออโตเมติกขนาด .๔๕ ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนดังกล่าวจึงใช้ได้แต่เฉพาะอาวุธปืนกระบอกที่ระบุไว้ในใบอนุญาตนั้นเท่านั้น จะนำไปใช้กับอาวุธปืนกระบอกอื่นไม่ได้ จำเลยจึงไม่อาจที่จะมีอาวุธปืนกระบอกอื่นและกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่จำเลยได้รับอนุญาตให้มีและใช้ไว้ในความครอบครองได้

การที่่จำเลยกลับพกอาวุธปืนรีวอลเวอร์ขนาด .๓๘ ไว้กับตัว ซึ่งแสดงให้เห็นได้ว่าจำเลยมีอาวุธปืนนั้นเพื่อใช้ จำเลยจึงมีความผิดฐานมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ที่จำเลยอ้างว่ากำลังปฏิบัติหน้าที่ราชการตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชานั้น ไม่เป็นข้อยกเว้นให้จำเลยมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุน ปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ซึ่งเป็นบทบัญญัติของกฎหมายได้ แม้การปฏิบัติหน้าที่ราชการตามคำสั่งนั้น มีความจำเป็นที่จะต้องใช้อาวุธปืนดังที่จำเลยอ้างก็ตาม

แต่การที่จำเลยซึ่งเป็นตำรวจพกพาอาวุธปืนกระบอกที่ไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีติดตัว เนื่องจากการปฏิบัติหน้าที่ราชการตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชา และถูกจับกุมในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ การกระทำของจำเลยจึงไม่เป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน ฯลฯ พ.ศ.๒๔๙๐ มาตรา ๘ (ทวิ) วรรคสาม (๑) ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 01:06:42 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 01:29:14 AM »

กระจ่างเลยครับท่าน นายสิงห์กลิ้ง  เยี่ยม
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 01:42:46 PM »

ไหว้ขอบคุณครับพี่ นายสิงห์กลิ้ง ได้ความรู้มากขึ้นครับ ไหว้  เศร้าแต่ยังไงพวกกระผมก็ยังเป็นแค่ประชาชนคนหนึ่งครับไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมายมากนัก  เศร้า
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:08:45 PM »

ขอบคุณ ท่านสิงห์กลิ้ง ครับ สำหรับความรู้ที่นำมามอบให้

แต่นั่นคือในทางทฤษฎีกฎหมายครับ ........... ในทางปฏิบัติ ตร. เกือบทุกนาย หลังออกเวรไม่มีใบพกหรอกครับ ออกนอกท้องที่ตัวเอง ก็นี่แหละครับ (บัตร ข้าราชการ ตร.) แทนใบ ป.12 ไปก่อน ส่วนขอได้หรือ ไม่ได้ นั่นอีกเรื่อง

ส่วนในทางปฏิบัติเคยมีหนังสือ ตร. สมัยไหนจำไม่ได้ ที่บอกว่า นาย ตร. ยศ ร.ต.อ. ขึ้นไป เป็นผู้ที่รู้ผิดชอบ ดีแล้ว พกพาปืนได้ (ลองหาดูครับ ผมเคยอ่านเจอ)
KNglock
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:38:25 PM »

เอ Huh Huh Huhถ้าเราไปพบเจ้าหน้าที่ตำรวจที่อยู่ระหว่างลา หรือนอกเวลางาน
แล้วมีเหตุร้ายเกิดขึ้น แล้วมีความจำเป็นที่จะต้องใช้อาวุธปืน แต่ตำรวจผู้นั้น ไม่มีอาวุธปืน
แล้วเราจะคิดอย่างไร  Tongue Tongue Tongue
            ผมว่า พบเจ้าหน้าที่ตำรวจ (ที่เรารู้จักหรือแสดงตัวเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ) พกพาอาวุธปืนแบบ
มิดชิดบ้าง  ไม่มิดชิดบ้าง ก็ยังดีกว่า พบผู้ร้ายที่พกพาอาวุธปืนไปอย่างมิดชิด หรือท่านอื่นคิด อย่างไร Wink Wink Wink
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:49:52 PM »

แม้ในวิธีปฏิบัติจะไม่สอดคล้องตามกฎหมาย
แต่ในการพิทักษ์สันติราษฏร์ ไม่จำเป็นต้องอยู่ในระหว่างเข้าเวร
เพราะเจ้าพนักงานตำรวจมีอำนาจจับกุมผู้กระทำความผิดอาญาได้อยู่ตลอด
จึงไม่ติดใจเรื่องการพกพาอาวุธปืนของเจ้าหน้าที่ตำรวจ นอกเวลางาน

เพียงแต่หากเจ้าพนักงานผู้นั้น กระทำการใดออกนอกลู่นอกทาง หรือนำอาวุธปืนไปในทางที่มิชอบ
ก็จะอ้างความเป็นเจ้าพนักงานตำรวจ มาใช้เพื่อให้ตนพ้นผิดมิได้ อย่างคดีตามคำพิพากษาฎีกาที่ ๗๕๓/๒๕๓๙ ครับ  Smiley
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 04:08:43 PM »

เข้าใจแล้วครับ
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 05:07:47 PM »

การพกพาอาวุธปืน ของเจ้าพนักงานตำรวจนั้น

มาตรา ๕ พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่มาตรา ๘ ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ของ
    (ก) ราชการทหารและตำรวจที่มีหรือใช้ในราชการ....

มาตรา ๘ ทวิ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทาง สาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุ จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
    ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัด ให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
    ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน ทหารและ ตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
    (๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตาม มาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ
    (๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ง) ซึ่งอยู่ ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ดังนั้น ไม่ว่าอาวุธปืนที่เจ้าพนักงานตำรวจผู้นั้นพกพาติดตัว จะเป็นอาวุธปืนที่เป็นของส่วนตัวตำรวจผู้นั้น หรือเป็นอาวุธปืนของทางราชการที่เบิกมาใช้ ตามมาตรา ๕ ก็ตาม
แต่มาตรา ๕ ของพรบ.อาวุธปืน มิให้รวมถึงมาตรา ๘ ทวิ ในเรื่องการพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะด้วย

จึงทำให้เจ้าพนักงานตำรวจผู้นั้น จะพกพาอาวุธปืนของราชการหรือของตนเองไปตามถนน หมู่บ้าน ทางสาธารณะได้นั้น
ต้องปรากฎว่า เจ้าพนักงานตำรวจผู้นั้นอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ ตามมาตรา ๘ ทวิ วรรคสาม (๑) ด้วยครับ

ถ้าไม่ได้อยู่ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่ นายตำรวจผู้นั้นจะพกพาอาวุธปืนได้ ก็ต้องได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวด้วย
ถ้าไม่มีใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ก็ต้องมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ เหมือนกับประชาชนทั่วไป
เพราะหากไม่อยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรา ๘ ทวิ วรรคสาม (๑) และไม่มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์แล้ว
ตำรวจผู้นั้น จึงมีความผิดฐานพาอาวุธปืนของกลางไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตและโดยไม่มีเหตุอันควรตามมาตรา ๘ ทวิ ครับ

คำพิพากษาฎีกาที่ ๗๕๓/๒๕๓๙ จำเลยที่ ๑ รับราชการตำแหน่งรองสารวัตรแผนก ๕ กองกำกับการ ๒ กองปราบปราม กรมตำรวจ ที่กรุงเทพมหานคร จำเลยที่ ๑ ได้ยื่นใบลาขอหยุดพักผ่อนประจำปีตั้งแต่วันที่ ๒๒ ถึงวันที่ ๒๙ กันยายน ๒๕๓๒ และได้เดินทางไปที่อำเภอสุไหงโก-ลก จังหวัดนราธิวาส ต่อมาถูกจับและยึดอาวุธปืนของกลางได้ในวันที่ ๓ ตุลาคม ๒๕๓๒ ที่ห้องพักโรงแรมพลาซ่า อำเภอสุไหงโก-ลก ถือได้ว่าจำเลยที่ ๑ พาอาวุธปืนของกลางไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตและโดยไม่มีเหตุสมควร ทั้งการพาอาวุธปืนของ กลางดังกล่าวไปในเมือง หมู่บ้านทางสาธารณะนั้น จำเลยที่ ๑ มิได้อยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ราชการเนื่องจากจำเลยที่ ๑ มิได้รับคำสั่งให้ไปปฏิบัติราชการในท้องที่ดังกล่าว จำเลยที่ ๑  จึงมีความผิดฐานพาอาวุธปืนของกลางไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตและโดยไม่มีเหตุอันควรด้วย

พอดีคดีนี้ เสือตัวนี้ ดันลงไปกินเนื้อประชาชนครับ โดยไปเรียกเงินจาก เจ้ามือหวย โดยขู่ว่าถ้าไม่ให้เงินก็จะจับกุม และผู้ควบคุมหญิงบริการแถวนั้น โดยขู่ว่าถ้าไม่ให้เงินก็จะจับกุมหญิงค้าประเวณีซึ่งอยู่ในความดูแล จึงเป็นการใช้อำนาจในตำแหน่งโดยมิชอบ ตามมาตรา ๑๔๘ และความผิดฐานข่มขืนใจผู้อื่นให้ยอมให้ทรัพย์สิน ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๓๗ แถมขณะจับกุม ได้อาวุธปืนที่นายตำรวจผู้นี้พกพาไปด้วย
จึงต้องถูกเสือดีจับกุม ดำเนินคดีและถูกตั้งข้อหาเรื่องอาวุธปืนไปด้วยครับ เยี่ยม

แสดงว่า อบต.,ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน,สารวัตรกำนัน,อปพร. ที่ดูแลความเรียบร้อยตามงานวัดก็มีสิทธิ์พกระหว่างปฏิบัติหน้าที่ใช่ไหมครับพี่

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 07:16:30 PM »

ปฎิบัติหน้าที่  24  ชัวโมงเป็นไปได้ครับ

maioak
kobpu
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 07:45:38 PM »

ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ ตำรวจ เป็นตำรวจตลอด 24 ชม.ครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์