๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:13:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจจับปืน  (อ่าน 2861 ครั้ง)
kon maung lop
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 07:09:58 PM »

ฟังดูแล้วเหนื่อยแทนครับ เรื่องมันเกิดขึ้นนานมาตั้ง 4 ปีแล้วนี่สิไม่รู้ด้วยว่าที่โรงพักไหนด้วยสงสัยนิดนะครับว่าโดนจับจริงรึเปล่าเพราะว่าโดนเรื่องปืนมันน่าจะเรื่องยาวนะครับ อย่างน้อยก็ต้องมีการติดต่อจากศาลหรือโงพักแล้ว กลัวแต่ว่าเพื่อนที่พาปืนไปโดนจับนี่จะลูกเล่นมากกว่า คือเอาปืนไปขายแล้วหลอกเพื่อนตัวเอง เพราะดูจากที่ติดต่อไม่ได้นี่ละครับคนเราจะหายไปเฉยๆได้ไง ขนาดที่ไม่ติดต่อบ้านเลยนี่ก็แปลกแล้วครับ

ประเด็นนี้น่าคิดครับ ผมก็ถามรายละเอียดจากน้องดูเหมือนกันว่า ตอนที่น้องเขยได้รับแจ้งจากเพื่อน แล้วได้ติดตามเรื่องเลยหรือเปล่า แล้วมีเอกสาร อะไรบ้างไหม เช่นสำเนาบันทึกการจับกุมของเจ้าหน้าที่ แล้วตอนนั้นน้องเขยได้พูดหรือ ปรึกษาอะไรบ้างเรื่องนี้ น้องได้แต่บอกว่า น้องเขยบ่นว่าไม่น่า
เลยเกิดเรื่องจนได้ เพราะตอนแรกน้องเขยไม่อยากให้ แต่ก็เป็นห่วงเครื่องมือและอุปกรณ์หลายอย่างที่ใช้ทำงาน บริเวณ site งานไม่มีรั้ว และก็เคยมีของหายมาแล้ว แต่ตัวเองมีความจำเป็นต้องไปติดต่องานที่อื่น ก็เลยให้เพื่อนนอนเฝ้าของ แต่ก็ได้บอกกับเพื่อนแล้วว่าเวลาไปข้างนอก site อย่านำไปให้ฝากไว้กับช่าง หรือซ่อนไว้ในสำนักงานชั่วคราว น้องสาวบอกว่าสามีบ่นให้เพื่อนว่าไม่ควรนำไปเลย และได้ยินว่าต้องหาเงินไปไถ่ปืนคืน หลังจากนั้น
ก็ไม่ทราบอะไรอีกเลย จนกระทั่งสามีเสียชีวิตไป เอกสาร ป 4 ยังอยู่ ผมว่างานนี้แทงจำหน่ายศูนย์ได้เลย แต่ก็แอบมีความหวังนิดหน่อย เท่าที่ฟังท่าน
สมาชิกให้ความเห็น และชี้แนะ ก็ขอขอบคุณทุกท่านครับ สงสัยต้องบอกน้องให้ทำใจลืมมันซะ เพราะระยะทางที่จะไปติดตามก็หลายร้อยกิโลเมตรอยู่
คงไม่สะดวก และอีกอย่างก็ไม่สามารถติดต่อเพื่อนสามีได้ ขอขอบคุณท่านสมาชิกทุกๆ ท่านครับที่เอาใจช่วย และชี้แนะแนวทาง อ้อ เกือบลืมประเด็นสำคัญ ถ้าปืนกระบอกนี้ไปก่อเหตุอะไรขึ้น น้องสาวผมจะโดนผลกระทบอะไรไหมครับ น้องสาวกลัวว่าถ้าเพื่อนสามีคิดไม่ซื่อ โดยสร้างเรื่องขึ้นมาแล้ว
ภายหลัง นำปืนกระบอกนี้ไปก่อเหตุอะไรขึ้นมาจะพลอยเดือนร้อนไปด้วย ขอคำแนะนำครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:25:52 PM »

ได้ให้คำแนะนำทางกฎหมายแล้ว  ยังลังเลอีก ทางที่ควรกระทำ คือนำคำแนะนำไปบอก
ให้นางสาวท่าน ตัดสินใจเองดีกว่า

ท่านมัวแต่คิดลบ แล้วมาขอคำปรึกษา.. จะได้ประโยน์อันใด อีก เล่า..  ตกใจ

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:55:10 PM »

เมื่อเกิดปัญหา ให้แก้ไขทีละประเด็น  ว่าไปตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงก่อน
อย่าคิดลบ อย่าหลงประเด็นทางกฎหมายเด็ดขาด  ปืนเป็นของมีทะเบียน
ใครครอบครอง โดยไม่ชอบ ก็มีความผิด  ขอเอาใจช่วยครับ
paylu
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:23:39 PM »

เป็นความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๗ (รับโทษฐานปืนผิดมือ) อาวุธปืน ศาลจะไม่ริบ แต่จะสั่งคืนให้กับเจ้าของ ตาม ป.๔..  ไม่คืนให้กับจำเลย (ต้องดูคำขอท้ายฟ้องอาญา ของพนักงานอัยการ ว่าขอมาด้วยหรือเปล่า)

วัตถุของกลางในคดี พนักสอบสวน จะเป็นผู้รับผิดชอบ เก็บรักษาไว้

ผู้จัดการมรดก ตามคำสั่งศาล  มีสิทธิ ติดตามเอาคืน เพราะอยู่ในอำนาจจัดการทรัพย์สินของสามี(ผู้ตาย)

เริ่มจาก ถูกจับที่ สภ.อ.  หรือ สน.ใด ก็ไปตามได้ที่ นั่นละครับ.. จากวันนี้ อย่าปล่อยให้เนิ่นนานนัก
เพราะอาวุธปืน อาจพบปัญหา เช่น  สูญหาย หรือสับเปลี่ยนชิ้นส่วน จะต้องตามไล่เบี้ย เสียเวลา นะครับ

ไม่มีค่าใช้จ่าย ที่เป็นค่าจ้าง หรือค่าธรรามเนียม อย่างอื่นอีก  จะมีก็ตรงค่าน้ำมันรถ กับเวลาที่ต้องติดตาม นะครับ

ขอเอาใจช่วยนะครับ  Cheesy

เห็นด้วยเลยครับรีบเลยครับถ้าปืนอยู่ที่ ตร. คนนั้นครบ 5 ปี โดยไม่มีการติดตามปืนกระบอกนั้นจะตกเป็นของ ตร. คนนั้นทันทีครับ แต่ถ้าวันนี้พุ่งนี้ไปติดต่อที่ สภอ. ที่โดนจับและตามหาเลขคดีก็จะเริ่มนับ 1 ใหม่ครับของแบบนี้ถ้าไม่ได้คืนก็จะได้....แล้วแต่จะตกลงของ จนท.เจ้าของคดีคนนั้นละครับถ้าอยากให้ไวแบบสุดๆขึ้นหาผู้บังคับบัญชาที่ สน. นั้นเลยครับการที่ได้ย้ายไปไหนนั้นที่ สน. จะมีหลักฐานการปรับย้ายอยู่ครับ  เอาใจช่วยครับ
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:00:47 PM »

Grinเอาใจช่วยครับ ของเราก็ต้องเป็นของเราอย่าถดใจครับ

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 02:47:04 AM »

เห็นด้วยเลยครับรีบเลยครับ ถ้าปืนอยู่ที่ ตร. คนนั้นครบ 5 ปี โดยไม่มีการติดตามปืนกระบอกนั้นจะตกเป็นของ ตร. คนนั้นทันทีครับ แต่ถ้าวันนี้พุ่งนี้ไปติดต่อที่ สภอ. ที่โดนจับและตามหาเลขคดีก็จะเริ่มนับ 1 ใหม่ครับของแบบนี้ถ้าไม่ได้คืนก็จะได้....แล้วแต่จะตกลงของ จนท.เจ้าของคดีคนนั้นละครับถ้าอยากให้ไวแบบสุดๆขึ้นหาผู้บังคับบัญชาที่ สน. นั้นเลยครับการที่ได้ย้ายไปไหนนั้นที่ สน. จะมีหลักฐานการปรับย้ายอยู่ครับ  เอาใจช่วยครับ

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ   Cheesy Cheesy

ถ้าตำรวจผู้ดูแลของกลางในคดี ทุจริตลักหรือเบียดบังเอาอาวุธปืนของตนมาเป็นของตนเอง ถือว่าอาวุธปืนนั้นเป็นทรัพย์ที่ได้มาจากการกระทำความผิด
ซึ่งต้องครอบครองให้พ้นอายุความในคดีอาญาที่เขากระทำความผิดเรื่องนั้นๆก่อนครับ จึงจะได้กรรมสิทธิ์

เจ้าพนักงานตำรวจรักษาของกลางกลับเบียดบังอาวุธปืนมาเป็นของตน อัตราโทษที่กฎหมายกำหนดไว้คือ จำคุกตั้งแต่ห้าปี ถึง ๒๐ ปี ซึ่งอายุความในคดีอาญานี้ไม่น้อยกว่า ๑๐ ปีครับ ดังนั้นหากตำรวจผู้นั้นจะได้กรรมสิทธิ์ในปืน ต้องครอบครองปืนโดย สงบ เปิดเผย เป็นเจ้าของ ไม่น้อยกว่า ๑๐ ปีครับ

ซึ่งระหว่างนั้น ผู้นั้นคงต้องหลบหนีข้อหาในคดีอาญาไปด้วย คงไม่มีเวลาครอบครองโดยเปิดเผยแน่ครับ คิก คิก คิก คิก

ส่วนเมื่อติดตามขอคืนอาวุธปืนที่แนะนำว่าควรรีบ เพราะเมื่อปรากฏว่าอาวุธปืนดังกล่าวหายไป ก็ต้องไปว่ากันเรื่องความผิดพลาด ละเมิด หรือการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบของเจ้าหน้าที่รัฐ ซึ่งต้องมาตามไล่เบี้ยฟ้องเรียกให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติ หรือเจ้าพนักงานผู้ละเมิดทำปืนหาย หรือเอาไปใช้เอง ชดใช้ราคาปืนแทนซึ่งเสียเวลายุ่งยากตามที่พี่โร๊ดว่าไว้ครับ  Wink
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 05:16:53 AM »

เอาใจช่วยให้ได้ปืนคืนนะครับ
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 09:19:58 AM »

เอาใจช่วยนะครับ
kon maung lop
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 01:57:51 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำ จากท่านสมาชิกทุกๆ ท่านครับ ผมจะรีบนำไปปรึกษากับน้องสาวแล้วจะดำเนินการต่อไปได้ผลอย่างไรจะ
แจ้งให้ท่านสมาชิกทราบภายหลัง ครับผม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์