๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:48:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจจับปืน  (อ่าน 2860 ครั้ง)
kon maung lop
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:53:59 AM »

Sad เล่าเรื่องก่อนครับ คือยังงี้ น้องเขยให้เพื่อนยืมปืนไว้เฝ้าของหน้า site งาน เป็นขนาด .357 หลายวันผ่านไป เพื่อนโทรแจ้งว่า
     โดนตำรวจตั้งด่าน ค้นเจอปืนในรถ ระหว่างออกไปซื้อของในตลาด (ปัจจุบันน้องเขยเสียชีวิตแล้ว) รายละเอียดภรรยาคนตาย
     เล่าให้ฟัง ไม่ทราบว่าระหว่างนั้นน้องเขยได้ไปติดตามกับตำรวจหรือเปล่า เพราะรับเหมางานต่างจังหวัด ไม่ทราบรายละเอียด
     รู้เพียงว่า ตำรวจที่จับสังกัด สภอ.อะไร

คำถามนะครับ 1. ตอนนี้น้องสาวซึ่งเป็นผู้จัดการมรดกตามคำสั่งศาล จะนำคำสั่งศาลไปขอรับปืนคืนได้หรือไม่
                         2. จะเริ่มต้นอย่างไร ในการไปขอปืนคืนจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ (เวลาล่วงเลยมาประมาณ 4 ปีแล้ว)
                         3. จากข้อ 2 ตอนนี้เพื่อนคนที่พาปืนไปโดนจับ ก็ไม่รู้ไปทำมาหากินที่ไหนแล้ว ติดต่อไม่ได้
                         4. ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากไหม ในการติดตามปืนคืน
                         5. มีทางได้คืนไหมครับ

ที่ถามมาทั้งหมดก็อยากถามผู้ที่รู้กฎหมาย และ พอมีประสพการณ์แบบนี้ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ สงสารน้องสาว เพราะถ้าได้มาก็ไม่คิด
    จะเก็บไว้อยู้แล้วคงขายต่อเก็บเงินไว้ใช้ยามจำเป็น ขนาด .357 ถ้าขายต่อก็คงได้เงินไม่น้อยเลยถ้าสภาพปืนดี และยี่ห้อเป็นที่ต้องการ
    ของคนนิยมเล่นปืน รบกวนขอเป็นความรู้เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินการต่อไปครับ

woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:09:41 AM »

นานถึง 4 ปีแล้ว แถมผู้ที่ถูกตำรวจจับไม่รู้ไปไหน ไม่รู้ว่ามีเอกสารอะไรประกอบด้วยหรือ ถ้ามีก็น่าจะง่ายขึ้น รอผู้รู้มาตอบจริงๆ

E27EQH  ^_^
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:24:52 AM »

คงต้องไปหาเอกสารบันทึกการจับกุมแล้วครับ.........ถ้าหาเจอยังพอติดตามเส้นทางได้ แต่ถ้าหาไม่เจอ..เหมือนการงมเข็มในมหาสมุทร

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:21:41 PM »

อันดับแรก ถ้ารู้ท้องที่ๆ โดนจับ (ถ้ารู้จักตำรวจโรงพักนั้นยิ่งดีใหญ่) และวัน เวลาที่โดนแน่นอน

ชื่อผู้ต้องหา ให้ไปขอค้นประจำวันที่โรงพัก(ซึ่งป่านนี้อาจจะกองท่วมหัวแล้วก็ได้ ) เพื่อหาร้อยเวร

เจ้าของคดี ( ซึ่งในระยะ 4 ปีท่านอาจจะย้ายไปแล้วก็ได้ ) เอาแค่นี้ก่อนแล้วกัน แค่นี้ก็เลือดตา

แทบกระเด็นแล้ว

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:03:37 PM »

ขอเอาใจช่วยนะครับ แค่อ่านก็เหนื่อยแทนครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:23:33 PM »

เป็นความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๗ (รับโทษฐานปืนผิดมือ) อาวุธปืน ศาลจะไม่ริบ แต่จะสั่งคืนให้กับเจ้าของ ตาม ป.๔..  ไม่คืนให้กับจำเลย (ต้องดูคำขอท้ายฟ้องอาญา ของพนักงานอัยการ ว่าขอมาด้วยหรือเปล่า)

วัตถุของกลางในคดี พนักสอบสวน จะเป็นผู้รับผิดชอบ เก็บรักษาไว้

ผู้จัดการมรดก ตามคำสั่งศาล  มีสิทธิ ติดตามเอาคืน เพราะอยู่ในอำนาจจัดการทรัพย์สินของสามี(ผู้ตาย)

เริ่มจาก ถูกจับที่ สภ.อ.  หรือ สน.ใด ก็ไปตามได้ที่ นั่นละครับ.. จากวันนี้ อย่าปล่อยให้เนิ่นนานนัก
เพราะอาวุธปืน อาจพบปัญหา เช่น  สูญหาย หรือสับเปลี่ยนชิ้นส่วน จะต้องตามไล่เบี้ย เสียเวลา นะครับ

ไม่มีค่าใช้จ่าย ที่เป็นค่าจ้าง หรือค่าธรรามเนียม อย่างอื่นอีก  จะมีก็ตรงค่าน้ำมันรถ กับเวลาที่ต้องติดตาม นะครับ

ขอเอาใจช่วยนะครับ  Cheesy

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:30:00 PM »

เอาใจช้วยครับขอให้ได้กับคืนมาไว้ๆนะครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:49:01 PM »

เอาใจช่วยครับ

11 มม.
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 04:24:18 PM »

........นานแล้วคงยากหน่อยผมว่า..................แต่ก็ขอเอาใจช่วย............... ไหว้
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 04:31:30 PM »

เป็นความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๗ (รับโทษฐานปืนผิดมือ) อาวุธปืน ศาลจะไม่ริบ แต่จะสั่งคืนให้กับเจ้าของ ตาม ป.๔..  ไม่คืนให้กับจำเลย (ต้องดูคำขอท้ายฟ้องอาญา ของพนักงานอัยการ ว่าขอมาด้วยหรือเปล่า)

วัตถุของกลางในคดี พนักสอบสวน จะเป็นผู้รับผิดชอบ เก็บรักษาไว้

ผู้จัดการมรดก ตามคำสั่งศาล  มีสิทธิ ติดตามเอาคืน เพราะอยู่ในอำนาจจัดการทรัพย์สินของสามี(ผู้ตาย)

เริ่มจาก ถูกจับที่ สภ.อ.  หรือ สน.ใด ก็ไปตามได้ที่ นั่นละครับ.. จากวันนี้ อย่าปล่อยให้เนิ่นนานนัก
เพราะอาวุธปืน อาจพบปัญหา เช่น  สูญหาย หรือสับเปลี่ยนชิ้นส่วน จะต้องตามไล่เบี้ย เสียเวลา นะครับ

ไม่มีค่าใช้จ่าย ที่เป็นค่าจ้าง หรือค่าธรรามเนียม อย่างอื่นอีก  จะมีก็ตรงค่าน้ำมันรถ กับเวลาที่ต้องติดตาม นะครับ
ขอเอาใจช่วยนะครับ  Cheesy

งานนี้ตำรวจที่เก็บของกลางไว้ แล้วรักษาไม่ดี คิดว่าจะไม่มีใครตามมาเอาคืน  """""""งานเข้าแล้วครับ""""""""""" คิก คิก

อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 04:42:51 PM »

ของกลางหาย ตร. เดือดร้อนแน่ๆ ครับ  Grin

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:07:29 PM »

ฟังดูแล้วเหนื่อยแทนครับ เรื่องมันเกิดขึ้นนานมาตั้ง 4 ปีแล้วนี่สิไม่รู้ด้วยว่าที่โรงพักไหนด้วยสงสัยนิดนะครับว่าโดนจับจริงรึเปล่าเพราะว่าโดนเรื่องปืนมันน่าจะเรื่องยาวนะครับ อย่างน้อยก็ต้องมีการติดต่อจากศาลหรือโงพักแล้ว กลัวแต่ว่าเพื่อนที่พาปืนไปโดนจับนี่จะลูกเล่นมากกว่า คือเอาปืนไปขายแล้วหลอกเพื่อนตัวเอง เพราะดูจากที่ติดต่อไม่ได้นี่ละครับคนเราจะหายไปเฉยๆได้ไง ขนาดที่ไม่ติดต่อบ้านเลยนี่ก็แปลกแล้วครับ

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:09:58 PM »

อีกนิดครับ ถ้ากรณีเป็นไปตามขั้นตอน คือโดนจับ ส่งอัยการฟ้องศาล ศาลสั่งปรับ

เรียบร้อยแล้ว ก็ดำเนินการตามข้อ1 ได้ แต่ถ้าเกิดผู้ต้องหาประกันตัวออกมาแล้วหนี

ไปตั้งแต่ตอนนั้น หรือมีเหตุอะไรก็ตามที่ไม่ผ่านการพิจารณาคดี ก็อาจตามยากหน่อยครับ

dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:54:53 PM »

ผมเคยมีประสบการณ์ คล้ายกัน คือ เพื่อนสนิทหยิบปืนไปจากบ้าน แล้ว ไปหาเมียที่จันทรบุรี  ยิงเมียตาย จากนั้นก็ยิงตัวตาย ปืนเราโดนคดี
จนคดีจบ ผมก็เวียนตามเรื่องไปเอาปืน ไปอยู่3 หน  จนหนสุดท้าย ได้ปืนนะ แต่ปืนไปอยู่กับ ตำรวจคนหนึ่ง(ปืนไม่ได้ถูกเก็บไว้ในห้องเก็บของกลาง)
เบ็ดเสร็จ ใช้เวลาประมาณ 4 ปี (นับตั้งแต่ ยิงกันนะ) ก็ได้ปืนคืนสภาพปืนแย่ไปเยอะ แม็คหาย ข้อแนะนำ ปรึกษาทนายถ้าคดีเราสิ้นสุด ยังไงก็ต้องได้ปืนคืน
TEDDY BLUES ♥รักในหลวง♥
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 07:09:11 PM »

กรณีโดนริบปืน(ที่ไม่ใช่คดีอุกฉกรรจ์เช่นพกพาไปในทางสาธารณะ) เราสามารถใส่กุญแจล็อกไกหรือสไลด์ได้หรือไม่ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์