๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:28:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจบ้าน สามารถพกปืนได้หรือไม่  (อ่าน 14172 ครั้ง)
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:52:48 AM »

ที่พบเห็น ณ ปัจจุบัน

1. แถวบ้าน(ติดกทม.) นั่งเป็นบั๊ดดี๊ของสายตรวจ จยย. แต่ยังไม่มีการติดอาวุธ ความคิดผมก็ถือว่าดีครับ เพราะเป็นการเพิ่มสายตรวจให้มีจำนวนสายมากขึ้นเน้นการป้องกันเหตุ

2. ในต่างจังหวัดฝั่งตะวันออก มีการติดอาวุธ ได้แก่ปืนพก บางครั้งมีปืนลูกซอง และที่เคยเห็นแต่ไม่บ่อยคือ HK33 การแต่งกายและการปฏิบัติของอาสา ดูแล้วเรียบร้อยดี คาดว่าทางพื้นที่อนุมัติให้มีการติดอาวุธ

สิ่งที่ผมมองทั้งหมดนี้ในแง่เพิ่มความปลอดภัย หากอาสาฯมีจริยธรรมในการปฏิบัติหน้าที่ๆดี ผมว่าเป็นแนวคิดที่ดีพอสมควรครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 08:57:09 AM »

ขออธิบายต่อเกี่ยวกับ Sheriff และ Police reserve  จะปฏิบัติหน้าที่  เวลาไหนก็ได้  แต่โดยมากจะเป็นกะกลางคืน  เพราะเป็นเวลาที่ทาง
สถานีต้องการกำลังพล   และต้องทำงานอย่างน้อย 190 ช.ม. ต่อปี ถ้าทำไม่ได้ถึงก็ต้องออกไป
ต้องสอบผ่านหลักสูตรที่กำหนดไว้ให้ผ่านทุกปี   ต้องผ่านการทดสอบร่างกายทุกปี
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 09:00:10 AM »

ต้องเข้าใจครับ ปัจจุบันยาเสพติดเข้าถึงทุกพื้นที่ อาสาพวกนี้ช่วยแบ่งเบางานตำรวจได้มากครับ เห็นออกตรวจกันทุกคืนตามแหล่งมั่วสุมของวัยรุ่น  ดีครับ เยี่ยมผมเองก็สนับสนุนเครื่องดื่มชูกำลังให้อาสาพวกนี้อยู่เสมอๆครับ   Grin

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 09:39:11 AM »

แถวบ้านผมช่วงเทศกาลจะมีการตั้งด่านเพื่อการป้องปรามยาเสพติดและลดอุบัติเหตุ... แรกๆ ก็มีเหล่า อปพร.ลากเอาลูกซองห้านัดมาตั้งด่าน... ถือปืนมายืนขวางถนนยังกับพื้นที่ชายแดน... ดึกๆ ขับรถผ่านตกใจนึกว่าจะโดนปล้นครับ... แต่ในระยะต่อมามีการอบรมหลายด้าน... ทำให้มารยาทการตั้งด่านและการใช้อาวุธปืนดีขึ้นครับ... ไม่มีคนกร่าง... ปากกระบอกปืนก็หันไปในที่ปลอดภัย... จากกรณีนี้... ผมคิดว่า... การอบรมให้ความรู้ความเข้าใจในบทบาทหน้าที่ของตน... ก็มีส่วนเป็นอย่างมากครับ... แล้วก็ที่กร่างๆ ไม่รู้จักกาลเทศะ... ก็จะโดนปลดครับ... เปิดโอกาสให้คนอื่นมาทำหน้าที่แทน... ดังนั้นแถวบ้านผมจึงไม่ค่อยเจอตำรวจบ้านหรือ อปพร. ที่กร่างๆ ครับ...

...ขอชื่นชมผูที่เสียสละเวลาทำงานให้สังคมครับ...
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:00:12 AM »

ถ้าเขาต้องพกเพื่อช่วยงานราชการก็โอเคครับ  แต่ถ้าพกแล้วยืนโบกรถตามงานเลี้ยงอันนี้ดูไม่ค่อยงามเท่าไหร่ครับ

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:01:34 AM »

(ความเห็นผมนะครับ พกไว้แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า เกิดเหตุจะใช้แล้วไม่มีครับ)
ผมก็รักชีวิตผมเหมือนกัน
ทำงานโดยไม่ได้รับค่าตอบแทนครับ

ในพื้นที่ลำปาง-เชียงใหม่ สองสามปีก่อน เชียงใหม่มีแก๊งค์ซามูไร  ลำปางมีแก๊งค์เทวดา  ตำรวจจริงจะทำอะไรกับไอ้พวกนี้มากไม่ได้มีข้อกฎหมายพึงระวังเยอะครับ ดีไม่ดีก็ออกจากราชการบำนาญบำเหน็จอดได้  แต่ ตบ. กล้าได้กล้าเสียกว่านะครับ ผมเห็นเข้าระงับเหตุ-จับกุมนี่มีประสิทธิภาพมากครับเห็นกับตา

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:06:52 AM »

(ความเห็นผมนะครับ พกไว้แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่า เกิดเหตุจะใช้แล้วไม่มีครับ)
ผมก็รักชีวิตผมเหมือนกัน
ทำงานโดยไม่ได้รับค่าตอบแทนครับ

ในพื้นที่ลำปาง-เชียงใหม่ สองสามปีก่อน เชียงใหม่มีแก๊งค์ซามูไร  ลำปางมีแก๊งค์เทวดา  ตำรวจจริงจะทำอะไรกับไอ้พวกนี้มากไม่ได้มีข้อกฎหมายพึงระวังเยอะครับ ดีไม่ดีก็ออกจากราชการบำนาญบำเหน็จอดได้  แต่ ตบ. กล้าได้กล้าเสียกว่านะครับ ผมเห็นเข้าระงับเหตุ-จับกุมนี่มีประสิทธิภาพมากครับเห็นกับตา
ใช่ครับตำรวจน่ะรู้จักคนเยอะ พอบอกลูกคนนั้น คนนี้ ก็รีบปล่อย

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
GMstealth
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:23:28 AM »

ประเด็น เรื่องพกปืนผ่านไป นะครับ ต่อไป คนเดิมแต่ เอาปืนที่พกออกมายิงใส่คน กลางถนน อ้างว่า ระงับเหตุทะเลาะวิวาท ทั้งๆที่ มีแค่ เด็กชายวัยรุ่นคนเดียว ลักษณะ คือ  ยิงปืนลูกซอง สองนัด และ วิ่งตาม ยิงด้วยปืนพกของท่านผู้นี้ อีก สี่นัด  ไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บแต่อย่างใด  หลังจากนั้นใช้คำพูดว่า "กูยิงไปแค่สี่นัดยังเหลืออีก แปด มึงจะเอาอีกมั้ยละ"
สำหรับท่านที่ปฏิบัติหน้าอย่างเต็มความสามารถผมขอชื่นชมอย่างจริงใจครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:24:22 AM »

ถ้าเรากำลังคุยถึงตำรวจบ้านในมุมที่สร้างสรรค์

ร่วมกันละเว้นการกล่าวถึงผู้ช่วยเหลือเจ้าหน้าที่เหล่านั้นด้วยคำว่า "พวก" นำหน้า...ดีไหมครับ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
@สิบฤทัย@
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:25:42 AM »

ประเด็น เรื่องพกปืนผ่านไป นะครับ ต่อไป คนเดิมแต่ เอาปืนที่พกออกมายิงใส่คน กลางถนน อ้างว่า ระงับเหตุทะเลาะวิวาท ทั้งๆที่ มีแค่ เด็กชายวัยรุ่นคนเดียว ลักษณะ คือ  ยิงปืนลูกซอง สองนัด และ วิ่งตาม ยิงด้วยปืนพกของท่านผู้นี้ อีก สี่นัด  ไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บแต่อย่างใด  หลังจากนั้นใช้คำพูดว่า "กูยิงไปแค่สี่นัดยังเหลืออีก แปด มึงจะเอาอีกมั้ยละ"
สำหรับท่านที่ปฏิบัติหน้าอย่างเต็มความสามารถผมขอชื่นชมอย่างจริงใจครับ
หุหุ  เกินกว่าเหตุแล้วครับนั่น

pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:28:49 AM »

อันนี้ไม่ควรแล้วครับ

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:36:03 AM »

ผมว่าดีนะ จะได้อุ่นๆใจ แบบเสียวๆ  อิอิ
แต่ เด็กๆ มันบอกผมว่า เห็นเขาโชว์ แล้วอยากเตะ มากกว่ากลัว แฮะ
แบบว่ามันหมั่นใส้น่ะ...คงเอาสักวัน คงเอาซักวัน...
ไม่รู้ยิงเป็นรึเปล่า  อิอิ
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:40:01 AM »

ทุกท่านมีมุมมองต่างกัน  ผมเข้าใจดีครับเพราะผมก็เป็นอาสาเหมือนกันครับ   เเต่เป็นอาสาสมัครตำรวจท่องเที่ยวจ.บุรีรัมย์ครับ   ประโยคเเรกที่ได้ยินก่อนจะสมัครเเละฝึกอบรมเนี่ยคือ  เป็นอาสาเพื่อช่วยเหลือสังคมโดยไมมีค่าตอบเเทนใดๆครับ ได้ยินเเค่นี้เลือดรักชาติก็สูบฉีดทั่วร่างเเล้วครับ ปัจจุบันผมทำงานเป็นช่างภาพครับ มีเวลาว่างหรือว่าวันหยุดก็ไปช่วยงานที่หน่วยเวลาประชุมประจำเดือนสิ่งที่พูดกันตลอดคือ เป็นอาสาเพราะใจอาสาไม่ใช่เป็นอาสาเพราะเเสวงหาผลประโยชน์ เป็นคำพูดเเบบอุดมการณ์ครับ เรื่องพกอาวุธในเครื่องเเบบยังไม่มีครับเพราะที่หน่วยไม่มีอาวุธให้ครับ ส่วนมากใช้หน้าตาความหล่อนำทางครับ  คิก คิก    อย่างออกปฎิบัติงานในเวลากลางคืน ในพื้นที่ที่น่าจะเป็นอันตราย ก็มีเเอบพกครับเเต่ไม่เปิดเผยเพื่อความปลอดภัย  พกนอกนั้นคงไม่มีเพราะสิทธิ์ไม่ถึงครับ เเค่ผู้ช่วยเจ้าพนักงานเองครับ หัวเราะร่าน้ำตารินถ้าเปิดเผย ก็เป็นปัญหาของคำถามว่า พกปืนได้เหรอ    ผมคิดว่าถ้าประชาชนไทยเราเป็นอาสาเยอะๆ   บ้านเมืองน่าจะปลอดภัยนะครับ   อยู่เเบบช่วยเหลือซึ่งกันเเละกัน ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 10:45:26 AM »

จากประสบการณ์ที่ผ่านในชีวิตผมเห็นตำรวจบ้านท่านหนึ่งที่แต่งกายเครื่องแบบตำรวจ(บ้าน)ยศฐาบันดาศักดิ์ก่อนหน้าคือผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านปืนที่ท่านนี้พกคือ GLOCK  แต่ไม่ทรายรุ่น อยากทราบว่า ขอบเขตในการพกปืนของท่านผู้นี้ทำได้หรือไม่ อย่างไรครับ

พกได้ตามที่กฎหมายกำหนด..... ที่พ.ร.บ.อาวุธปืนฯยกเว้นให้ในมาตรา 8 ทวิ คือ ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) ซึ่งอยู่ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น

ปืนตามมาตรา 5 วรรคหนึ่ง (1) (ง) คือ ปืนของราชการทหารและตำรวจ หรือหน่วยราชการ ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและตำรวจหรือของหน่วยราชการ

ที่ถูกต้องตำรวจบ้านนั้น ควรใช้ปืนราชการ หรือ มอบปืนให้ราชการ แล้วเบิกมาใช้    ขำก๊าก 

ตำรวจบ้านพกปืน  กับชาวบ้านเมา วัยรุ่นซ่า ก่อเหตุตีกันตามงานวัด เป็นเรื่องขนมผสมน้ำยา
ปืนพกนอก ป้องปรามได้เฉพาะคนบางระดับ .......... แต่จะเป็นภัยแก่ตัว เพราะเปิดเผยและอยู่ในที่แจ้ง

เข้าทำนองภาษิต...........คนตายไม่ผิด..ผิดที่มีทอง

ส่งสัยตรงคำว่าช่วยเหลือราชการ  ดังนี้ครับพี่
1.ในระหว่างช่วยเหลือราชการนั้นจะต้องมีข้าราชการ (ตร.ชั้นสัญญาบัตร หรือข้าราชการระดับ 3 ขึ้นไป หรือกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน) เป็นหัวหน้าชุดในการปฏิบัติงานใช้หรือไม่ครับ
2.หากเป็นแค่หนังสือคำสั่ง มอบหมายให้ปฏิบัติหน้าที่ แต่ไม่มีข้าราชการร่วมปฏิบัติด้วยถือว่าอยู่ในข่ายช่วยเหลือราชการหรือไม่ครับ
3.ในระหว่างปฏิบัติหน้าที่หากมีการใช้อาวุธ และปรากฎว่าเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ หรือผู้ที่มาช่วยเหลือราชการมีความผิด  ข้าราชการ(หัวหน้าชุด) หรือผู้ออกคำสั่งจะมีความผิดด้วยหรือไม่ครับ
ในความเห็นของผม ผมว่าในระหว่างช่วยเหลือราชการจะต้องมีหนังสือคำสั่งให้อาสาสมัคร(ทั้ง ตร.บ้าน และ อปพร.) ปฏิบัติหน้าที่  และจะต้องมีหัวหน้าชุดที่เป็นข้าราชการคอยควบคุมดูแล  และสุดท้ายหากเกิดเรื่องหัวหน้าชุดจะต้องถูกสอบด้วยว่าปฏิบัติหน้าที่ย่อหย่อนหรือไม่ครับ
 ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 11:01:21 AM »

แบบนี้...ไม่ใช่แค่ตำรวจบ้าน...

ตำรวจจริงก็มีครับ...

อยู่ที่คนแต่ละคนมากกว่า...
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์