๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:53:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจอาสามีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิ์การหรือเปล่าครับ  (อ่าน 13525 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 02:58:59 AM »

ตำรวจอาสาหรือตำรวจชุมชนที่แต่งเครื่องแบบสีน้ำตาลนะครับ
มีสิทธิ์ที่จะซื้อปืนสวัสดิ์การหรือไม่และอยู่ในสังกัดไหนครับ
และค่าตอบแทนได้กันอย่างไรครับ..คืออยากจะไปสมัครมั่งนะครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:13:49 AM »

ผมไม่ทราบคำตอบที่แท้จริง แต่ปกติ เห็นปืนสวัสดิการเขาให้แต่ข้าราชการครับ ....

ตำรวจอาสานี่เป็นข้าราชการหรือเปล่า Huh

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:34:35 AM »

ตำรวจอาสาไม่ใช่ข้าราชการนะผมว่า เป็นคล้าย ๆ อปพร. หรืออาสาสมัครต่าง ๆ
คงไม่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการฯ แน่นอน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:34:45 AM »

ไปสมัครเป็น อปพร. สิครับมีสวัสดิการปืนถูกๆให้ซื้อด้วย

ตอนนี้หมดเขตไปแล้ว แต่น่าจะมีโครงการใหม่เข้ามาอีก

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:40:20 AM »

ไปสมัครเป็น อปพร. สิครับมีสวัสดิการปืนถูกๆให้ซื้อด้วย

..สมัครที่ไหน มีระเบียบการอย่างไรบ้างครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:57:45 AM »

..สมัครที่ไหน มีระเบียบการอย่างไรบ้างครับ...

อยู่ กทม. น่าจะเป็นที่สำนักงานเขต นะครับพี่ visith ถ้าอยู่ ตจว. ก็เทศบาล อบต.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2008, 09:31:11 AM โดย วายุ » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Bank9225
Jr. Member
**

คะแนน 6

หนึ่งนัด หนึ่งชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:16:52 AM »

แต่ต้องเอบรบและฝึกด้วยนะครับ
คิดอยู่เหมือนกันว่าจะเป็นไหมเหนื่อยแต่ได้ปืนถูกครับ Grin Grin Grin

สิ่งเดี่ยวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ  นั้นคือคนดีๆนิ่งดูดาย
ห้องพักรายวัน-รายเดือน24ชม. ย่านบางพลีใหญ่(วัดหลวงพ่อโต)สมุทรปราการ www.bangpli.com
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:20:11 AM »

ตกใจ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:26:00 AM »

ต้องตรวจสอบ"สถานะภาพ"ของบุคคลที่มีสิทธิ์ในการซื้อครับ...............

ปกติโครงการปืนสวัสดิการจะระบุ"สถานภาพ"ของบุคคลที่ซื้อด้วย เช่น...............โครงการของ"กองทัพบก" บางโครงการระบุว่า เฉพาะ"ข้าราชการกองทัพบก"................ดังนั้น สิทธินี้จะให้เฉพาะข้าราชการทหารที่สังกัด"กองทัพบก" เท่านั้น ลูกจ้างประจำหรือลูกจ้างชั่วคราวที่สังกัดกองทัพบกก็ยังไม่ได้รับสิทธินี้.................

ในโครงการของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ก็เช่นกัน..............จะมีเงื่อนไขระบุไว้ว่า เฉพาะบุคคลที่มี"สถานะภาพ"ไหน...............

กรณีตำรวจอาสา เป็นสถานะภาพใด ของสำนักงานตำรวจแห่งชาติล่ะครับ

ก็เป็นไปตามนั้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:57:57 AM »

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:23:59 AM »

ในกรณีของ ตำรวจอาสา หรือ อาสาสมัครทั้งหมด นั้น
เท่าที่ผ่าน ๆ ตา มา....."ตำรวจอาสา" เป็นเพียงโครงการ เพื่อให้ประชาชน/ชุมชนทุกชุมชน
เข้ามามีส่วนร่วม มีบทบาทหน้าที่ในการแก้ไขปัญหาอาชญากรรม
การคุ้มครองป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน จาก สตช. เท่านั้น ครับ

ถ้ามองไปในเรื่อง "เงินเดือน" ของเจ้าหน้าที่ของรัฐ  มิใช่ "ค่าตอบแทน" นะครับ
อาจจะบอกได้ว่า แม้แต่ สมาชิก อป.พร. ก็ไม่มีสิทธิ 
เพราะ...สมาชิก อป.พร. ไม่มีการกำหนดอัตราเงินเดือน จากงบประมาณประจำปีของ มท. ครับ

แต่สิ่งที่แตกต่างกัน ระหว่าง สมาชิก อป.พร. และ ตำรวจอาสา นั้น
ก็คือ  สมาชิก อป.พร. มีระเบียบของกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยหน่วย อป.พร. พ.ศ.2547
(ซึ่งต้องประกาศใช้ ในราชกิจจานุเบกษา) รองรับอยู่

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2008, 11:06:43 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:33:26 AM »

ส่วนสมาชิกอาสาสมัครรักษาดินแดน นั้น
มี พ.ร.บ.กองอาสารักษาดินแดน พ.ศ.2497 รองรับอยู่ เช่นกัน ครับ

โดยเฉพาะสมาชิกอาสาสมัครประเภทประจำกอง
ซึ่งก็คือ สมาชิกที่ได้รับการฝึกหัดและอบรม และบรรจุอยู่ในอัตรากำลัง
อันมีการกำหนดการใช้จ่ายและงบประมาณของกองอาสารักษาดินแดน ตาม พ.ร.บ. ดังกล่าว ครับ

หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:37:15 AM »

เคยมีคนเอามาโพสไว้ในนี้เหมือนกันครับ  ว่า อปพร.มีสิทธิ์ ซื้อได้จริง
แต่ต้องเป็น อปพร. ที่ปฎิบัติงานช่วยเหลือทางราชการอยู่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ครับ.. อ๋อย

(แต่ก็หมดเขตไปแล้ว.. เศร้า )

กรณีของตำรวจอาสาผมว่าหมดสิทธิ์ครับ ..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:44:37 AM »

กรณีนี้ สมาชิก อป.พร. มีสิทธิซื้อได้ครับ
ตามหนังสือ ที่ มท 0203.4/ว 715  ลว. 28 ก.พ. 2550
เรื่อง โครงการสั่งซื้ออาวุธปืนเพื่อใช้ในการปฏิบัติหน้าที่ราชการ
ลงนามโดยผู้อำนวยการกองคลัง ปฏิบัติราชการแทนปลัดกระทรวงมหาดไทย

แต่ในใบสั่งซื้อฯ และสัญญาฯ
ผู้ซื้อทุกท่าน ต้องได้รับการรับรองจากผู้บังคับบัญชา ก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2008, 11:13:42 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:51:15 AM »

สำหรับกรณีนี้ เท่านั้นนะครับ
หากมีข้อสงสัยในส่วนของ "เงินเดือน" แล้ว

ผมทราบเพียงแค่ว่า...

ตามพระราชกฤษฎีกา การจ่ายเงินเดือน เงินปี บำเหน็จ บำนาญ และเงินอื่นในลักษณะเดียวกัน พ.ศ.2535

ในมาตรา 4 ระบุไว้ว่า....
"เงินเดือน" หมายความว่า เงินเดือนและเงินอื่นที่มีกำหนดจ่ายเป็นรายเดือนจากเงินงบประมาณรายจ่ายหมวดเงินเดือน

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์