๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 11:43:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจบ้าน  (อ่าน 12045 ครั้ง)
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:08:37 AM »

Wink คนดีที่ช่วยสังคมก็มี.......ส่วนบางคนชอบพกนอกแล้วกร่างก็มี  แต่เท่าที่เห็นและสัมผัสคนที่ทำงานจริงๆมีความเสี่ยงไม่น้อยในการปฏิบัติหน้าที่เค้าไม่กร่างหรอกครับ... แต่เค้ากลัวโดนยิงสวนแล้วตายฟรีมากกว่าเพราะเป็น อส.

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
เสรีชน
** มาหาเฮีย **
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 03:05:52 PM »

ก่อนอิ่นต้องพิจารณาว่าผู้ที่ช่วยเหลือเจ้าพนักงานถูกแต่งตั้งมาโดยชอบด้วยกฏหมายหรือไม่ มีกฏหมายใดรองรับหรือไม่ ผู้ตั้งมีอำนาจตามกฏหมายในการแต่งตั้งหรือไม่ ตำรวจบ้าน ตำรวจชุมชน ตำรวจอื่นๆนอกจากตำรวจของสำนักงานตำรวจแห่งชาติใครตั้งขึ้นมาตามกฏหมายใดครับ ตำรวจจะพกปืนได้ยังต้องแต่งเครื่องแบบเต็มยศ เพราะปืนเป็นส่วนหนึ่งของเครื่องแบบครับ นอกเครื่องแบบหรือครึ่งท่อนยังต้องมีป.๑๒ ครับ เมื่อตำรวจอื่นๆนอกจากตำรวจจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติตั้งมาโดยไม่ชอบด้วยกฏหมาย ไม่มีกฏหมายรองรับ การกระทำต่างๆจึงไม่ชอบด้วยกฏหมายครับ ยิ่งพกปืนกร่างแล้วตำรวจไม่จับ ตำรวจก็ผิดตามประมวลกฏหมายอาญามาตรา ๑๕๘ ครับ

ขออนุญาตแย้ง นะครับ  Wink Wink Wink
ข้อ 1.).......อ้างจาก มาตรา 8 ทวิ(1) ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่.......
          ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
          (2)ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
          (1) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนทหารและตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
           ดังนี้ การพิจารณาว่า ตำรวจต้องแต่งเครื่องแบบเต็มยศ ถึงจะพกอาวุธปืนได้ ก็ถูกต้องครับ แต่เพียงบางส่วนเท่านั้นครับ เพราะกฎหมาย ใช้คำว่า "ซึ่งอยู่ระหว่างการปฎิบัติหน้าที่" หน้าที่ของตำรวจแต่ละฝ่ายก็แตกต่างกัน ฝ่ายสืบสวน คือตำรวจนอกเครื่องแบบ ถ้ากำลังเข้าเวรอยู่หรือไปสืบสวนคดีต่างๆ ก็ถือเป็นการปฎิบัติหน้าที่ จึงมีสิทธิพกอาวุธปืนได้ แต่กฎหมายเป็นเพียงเครื่องมือเพื่อใช้รักษาความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง มิใช่ตัวความยุติธรรม ถ้าถามว่า จนท.ตร.สายตรวจ  ซึ่งระหว่างปฎิบัติหน้าที่ต้องสวมเครื่องแบบ ครั้นออกเวรมา ก่อนจะเข้าบ้าน แวะร้านก๋วยเตี๋ยว เลยถอดเสื้อไว้ในรถ และพกปืนนั่งกินก๋วยเตี๋ยว คงไม่มีใครบ้าไปจับผิดเค้านะครับ   แต่ถ้าตำรวจพกปืนไปก่อเรื่อง ก็มีการตรวจสอบทางวินัยและกฎหมายควบคุมอยู่แล้วครับ

ข้อ 2.)ตำรวจบ้าน เกิดจากปัญหาการขาดแคลนกำลังตำรวจในการตรวจตราและระงับเหตุ โดยเฉพาะในกรุงเทพฯ และการต้องการให้ประชาชนมีส่วนร่วมในงานตำรวจ  เพราะจากคำกล่าวที่ว่า  "ประชาชนคือตำรวจคนแรก" จึงมีนโยบายนี้ขึ้น แต่การปฎิบัติส่วนใหญ่ ของตำรวจบ้าน ต้องอยู่ในการกำกับดูแลของ ตำรวจจริง เสมอ ปัจจุบันเรื่องดังกล่าว ทราบข่าวว่า สนง.ตร.แห่งชาติ ได้แต่งคณะทำงาน เพื่อจัดระเบียบ เรื่องอาสาสมัคร ตำรวจบ้าน และอาสาสมัคร อื่นไว้แล้ว ซึ่งผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

****************************************************** จูบบบบ
            ส่วนประเด็นหลักในกระทู้ ถ้าตีความตามตัวบทกฎหมาย 
มาตรา 5(3) บัญญัติว่า " พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่มาตรา 8 ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
          (1) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน
ของ....
          (ง) ราชการทหารและตำรวจตาม (ก) หรือหน่วยราชการตาม (ข) ที่มอบให้ประชาชนมีและใช้เพื่อช่วยเหลือราชการของทหารและตำรวจหรือของหน่วยราชการ
แล้วแต่กรณี
                                                        **************** ตกใจ
            อ่านดีๆ  จะเห็น ว่า "อาวุธปืนของ...ราชการทหารหรือตำรวจ " นั้นหมายความว่าต้องเป็นปืนหลวงหรือปืนราชการครับ และมีการเบิกใช้ถูกต้อง  อีกทั้งมอบให้ปฎิบัติหน้าที่เป็นแต่ละกรณีๆไป 
             :Smiley ดังนี้ ถ้าตำรวจบ้านจะพกอาวุธปืน จึงมิชอบด้วยกฎหมาย แต่ทางปฎิบัติก็อนุโลมครับ ก็เหมือนกับทุกท่านในเวปนี้ ถ้าโดนตำรวจค้นเจออาวุธปืน ขณะพกพา ก็อยากให้ตำรวจอนุโลมใช่มั้ยละครับ  ผมเชื่อว่าตำรวจส่วนใหญ่ก็มีวิจารณญาณ ในการบังคับใช้กฎหมายอยู่แล้ว :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley
..พง..
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 04:04:14 PM »

ต้องได้รับอนุญาติให้ถูกต้องจากนายทะเบียน ก่อนครับถึงพกได้
 ตบ.ไม่น่าใช่เจ้าพนักงานตามกฎหมาย เช่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ที่มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยโดยตรง  ซึ่งพกได้แต่ต้องมิดชิด 
ความกร่างของ ตบ. มีทุกที่อยู่ที่อุปนิสัยของผู้นั้นๆ  บางคนก็ดีช่วยเหลืองานราชการ โดยไม่หวังผลประโยชน์อย่างอื่นแอบแฝง
บางคนเพียงต้องการเครื่องแต่งกาย พกปืน บัตรประจำตัว ที่ตำรวจออกให้ ไปแอบอ้างหรือเบ่งนะครับ
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:52:45 PM »

Grin ผมว่าอยู่ที่คุลย์พินิจของหัวหน้าหน่วยครับ ว่าให้พกนอกหรือใน ขณะที่กำลังออกปฏิบัติหน้าที่ ก่อนอื่นต้องยอมรับกันก่อนว่าพี่ๆที่เป็นตำรวจบ้านนั้นเขาอาสาช่วยงานราชการ บางครั้งเกิดเหตุตอนกลางคืนโทรบอกผู้ใหญ่บ้านและพี่หนวด เขาก็มาช่วยดูให้มาก่อนพี่หนวดซ้ำ เรื่องกร่างนั้นผมว่ามีทุกที่นั้นแหล่ะครับ คงจะส่วนน้อย ยังไงท่านกระซิบบอกหัวหน้าเขาก็ได้ครับ ฝ่ายปกครองเขาคงจะเตือนกันเอง หลงรัก
Off
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และประชาชน
Jr. Member
**

คะแนน 1

เก่าแต่เก๋านะ

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 10:04:14 PM »

แถวบ้านผมยิ่งสุดยอดเลยครับ เมาแล้วกร่างยังพอทนครับ  นี่เล่นเมาแล้วยิงปืนเล่นกันอย่างเมามันเลย และพูดจาใหญ่โตไม่กลัวใครด้วยครับ

I  LOVE  FREEDOM
ขวานเอยขวานไทยรวมใจเป็นหนึ่งเดียว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 10:12:01 PM »

ตชต. ตำรวจหมู่บ้าน หรือตำรวจชุมชนประจำหมู่บ้าน

อยากให้แยกระหว่างการเสียสละ กับนิสัยที่ได้รับจากบุพการีออกจากกัน

อย่าเอากลุ่มพวกสารเลวมาเป็นหลักในการตัดสิน เช่นเดียวกับพวกกู้ภัย

พวกนั้นเวลาช่วยเหลือญาติเราก็นับถือว่าให้การช่วยเหลือที่ดี ทำให้รอดชีวิตได้

แต่ถ้าเอาพวกหากินกับศพ หรือูผู้บาดเจ็บมาเป็นบรรทัดฐานก็ตัดสินไม่ได้สักที่

ยึดทางสายกลางดีกว่าครับ  ........ มองในส่วนดีก็ดี ........ มองในส่วนเลวก็ขุ่นใจ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 10:50:25 PM »

เห็นด้วยกับพี่ปูครับ...

คนเรามีทั้งดีทั้งเลวปนกันครับ...

เหมือนกันทุกกลุ่มทุกอาชีพครับ...
Nam_NRA86
Full Member

คะแนน 120

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 08:32:25 PM »

ตำรวจบ้านเป็นแค่อาสาสมัครครับ ( เป็นพลเมืองที่ต้องการทำความดีเพื่อช่วยเหลืองานตำรวจครับ )  การพกพาอาวุธ ถ้าไม่มี ป12 ผิด 99.99 % ครับ   ส่วน 0.01% ต้องเหตุจำเป็นเร่งด่วนเช่นเป็นกรณีที่อยู่ที่บ้านแล้วมีเหตุโจรปะทะกันมีเจ้าหน้าที่และเจ้าหน้าที่ร้องขอให้ช่วย (ซึ่งเป็นไปได้ยากครับ)และเป็นความผิดซึ่งหน้าครับ.    ขนาดพก วิทยุ ว. ทำงานอาสาให้ตำรวจท้องที่ พบข้ามเขตแค่นิดเดียวยังโดนจับเลยครับ ( โทษตามกฎหมายหนักกว่าพกปืนครับ ).     ตามความเห็นของผมผิด100%ครับยกเว้นมีใบ ป12
ซึ่งสามารถขอได้ครับเพราะมีเหตุผลเพียงพอตามกฏหมายครับ.
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 09:22:50 PM »

ตชต. ตำรวจหมู่บ้าน หรือตำรวจชุมชนประจำหมู่บ้าน

อยากให้แยกระหว่างการเสียสละ กับนิสัยที่ได้รับจากบุพการีออกจากกัน

อย่าเอากลุ่มพวกสารเลวมาเป็นหลักในการตัดสิน เช่นเดียวกับพวกกู้ภัย

พวกนั้นเวลาช่วยเหลือญาติเราก็นับถือว่าให้การช่วยเหลือที่ดี ทำให้รอดชีวิตได้

แต่ถ้าเอาพวกหากินกับศพ หรือูผู้บาดเจ็บมาเป็นบรรทัดฐานก็ตัดสินไม่ได้สักที่

ยึดทางสายกลางดีกว่าครับ ........ มองในส่วนดีก็ดี ........ มองในส่วนเลวก็ขุ่นใจ

พูดถึงกู้ภัย ...แล้วนึกถึงเหตุการคนเมาขับรถชนกัน ที่เชียงใหม่ พอดีชนกันแถวหอพักที่ผมพักอยู่ ออกมาดูรถกู้ภัยมาเยอะมากๆ คนเจ็บก็นอนบนถนน ประมาณ 2-3 คน พอกูภัยมาก็ค้นกระเป๋าทีนี้ดันไปเจอกาว สามเค ตอนนี้ระครับ การรักษาเบื้องต้นมีทั้งกระชาก ทั้งเตะ ทั้งให้มอบกับพื้นแล้วเอามือพาดหลัง ยังกระหนังฝรั่ง ทีนี้คนเจ็บก็ไม่กล้าจะไปด้วยแล้ว ก็เลยมีการขัดขืนกันขึ้น พอตำรวจมากูภัยก็เลยแจ้งว่าคนเจ็บเมากาวแล้วรถชนกัน ตำรวจยึดรถ กู้ภัยก็แบ่ง 3คนเจ็บไป 3โรงพยาบาล รถชนแถมยังถูกซ้อมอีก แต่กู้ภัยดีๆก็มีเยอะนะครับ แต่เดี๋ยวนี้เหมือนจะแย่งกันเอาคนเจ็บไปโรงพยาบาล ขับรถได้ไวๆมากน่าจะเอาไปแข่ง เอฟ 1
แสนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 11:30:02 PM »

อ้างถึง

พูดถึงกู้ภัย ...แล้วนึกถึงเหตุการคนเมาขับรถชนกัน ที่เชียงใหม่ พอดีชนกันแถวหอพักที่ผมพักอยู่ ออกมาดูรถกู้ภัยมาเยอะมากๆ คนเจ็บก็นอนบนถนน ประมาณ 2-3 คน พอกูภัยมาก็ค้นกระเป๋าทีนี้ดันไปเจอกาว สามเค ตอนนี้ระครับ การรักษาเบื้องต้นมีทั้งกระชาก ทั้งเตะ ทั้งให้มอบกับพื้นแล้วเอามือพาดหลัง ยังกระหนังฝรั่ง ทีนี้คนเจ็บก็ไม่กล้าจะไปด้วยแล้ว ก็เลยมีการขัดขืนกันขึ้น พอตำรวจมากูภัยก็เลยแจ้งว่าคนเจ็บเมากาวแล้วรถชนกัน ตำรวจยึดรถ กู้ภัยก็แบ่ง 3คนเจ็บไป 3โรงพยาบาล รถชนแถมยังถูกซ้อมอีก แต่กู้ภัยดีๆก็มีเยอะนะครับ แต่เดี๋ยวนี้เหมือนจะแย่งกันเอาคนเจ็บไปโรงพยาบาล ขับรถได้ไวๆมากน่าจะเอาไปแข่ง เอฟ 1
อ้างถึง

รบกวนคุณ visa ครับไม่ทราบว่าเหตุเกิดประมาณวันที่เท่าไร เวลาโดยประมาณครับ สถานที่เกิดเหตุ แล้วพอจะจำสีรถของกู้ภัยที่มาได้ไหมครับ(อันนี้ไม่สำคัญ)ส่งทาง PM ก็ได้ครับ ถ้าทำแบบนี้จริง ๆ เสียระบบบริการการแพทย์ฉุกเฉินหมด แบบนี้ต้องให้ออกจากระบบ ถ้ามีหลักฐานก็ส่งเรื่องให้จังหวัดต่อไป

หากไม่ได้เป็นที่หนึ่งก็จะไม่เป็นที่สองรองใคร
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 01:22:13 AM »

แถวสมุทรปราการ ตำรวจบ้านออกตรวจไม่ต้องมีเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้วครับ อยากค้นตัวใครจอดรถกรูกันลงไปพูดจากร่าง บ้างครั้งก็ล็อคตัวขึ้นรถไปเลย
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 09:17:02 AM »

อ้างถึง

อ้างถึง

รบกวนคุณ visa ครับไม่ทราบว่าเหตุเกิดประมาณวันที่เท่าไร เวลาโดยประมาณครับ สถานที่เกิดเหตุ แล้วพอจะจำสีรถของกู้ภัยที่มาได้ไหมครับ(อันนี้ไม่สำคัญ)ส่งทาง PM ก็ได้ครับ ถ้าทำแบบนี้จริง ๆ เสียระบบบริการการแพทย์ฉุกเฉินหมด แบบนี้ต้องให้ออกจากระบบ ถ้ามีหลักฐานก็ส่งเรื่องให้จังหวัดต่อไป

ประมาณปลายๆเดือนที่แล้วครับประมาณช่วงตี2.30 แถวโรงแรมบ้านไทย เชียงใหม่แยกที่โรงชนกันบ่อยๆนะครับ
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 07:41:01 PM »

ผมเห็นแต่ตำรวจแถวบ้าน ดึกๆหลังออกเวร ใส่ครึ่งท่อน มานั่งก๊งเหล้า มีปืนเหน็บเอวมาด้วย ไม่ทราบว่าตาม กม จริงๆ ผิดรึเปล่าครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์