๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:30:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจพกปืนอย่างไรที่ไม่ให้ผู้ร้ายแย่งปืนได้  (อ่าน 6247 ครั้ง)
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

si vis pacem para bellum

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 09:35:49 AM »

Grin แสดงความคิดเห็นนะครับ
      ข้อสังเกตุ ปัจจุบัน ตำรวจในเครื่องแบบทั่วไป จะพกปืนซองนอก ส่วนใหญ่พกด้านขวาของเอว ด้ามปืนหันไปด้านหลัง
ในกรณีที่เกิดการประชิดตัว ถ้าเผลอผู้ร้ายเข้าด้านหลัง หรือมีผู้ร้ายหลายคนอาจมีมีคนเข้าทางด้านหลังโดยไม่รู้ตัว และแย่ง
ปืนจากตำรวจได้
      ข้อคิดเห็น 1.เปลี่ยนซองปืนใหม่ แบบ ที่มีคนมาชักปืนจากด้านหลังของเจ้าของปืน ชักไม่ได้ (แต่ต้องลงทุน)
                                 2.เปลี่ยนตำแหน่งพก โดยพกปืนด้านซ้ายของเอว โดยหันด้ามปืนมาด้านหน้า (น่าจะปลอดภัยกว่า)
 Grin ท่านผู้มีความรู้ความชำนาญ คิดว่า ทั้ง 2 ข้อ หรือข้อ หนึ่งข้อใด ที่ผมเสนอ มีจุดบกพร่องตรงไหน หรือมีจุดพกนอกที่ปลอดภัยกว่าที่ผมเสนอครับ
 Grin แค่คิดเล่นๆครับ ไม่ซีเรียด.....อิ....อิ.. Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 10:49:20 AM »

เห็นทางเมกา เขาแก้ไขโดยการใช้ซองแบบพิเศษ(แต่เจ้าตัวต้องฝึกการใช้มากๆ)...............

ก็ยังเห็นมีปัญหา ชักยิงไม่ทัน ตามมา

ต้องใช้ P7M8 ครับ  Wink..............โดนแย่งไปแล้ว ยังมีเวลาแย่งกลับทัน Grin Grin Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 11:34:46 AM »

Smiley
ครับ
 Smiley
เห็นด้วยกับข้อ 2 ครับ
ผมเองก้อพกปืนแบบนั้น คือ ด้านซ้าย ด้ามชี้มาทางขวาครับ
 Smiley
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 11:46:35 AM »

เห็นทางเมกา เขาแก้ไขโดยการใช้ซองแบบพิเศษ(แต่เจ้าตัวต้องฝึกการใช้มากๆ)...............

ก็ยังเห็นมีปัญหา ชักยิงไม่ทัน ตามมา

ต้องใช้ P7M8 ครับ  Wink..............โดนแย่งไปแล้ว ยังมีเวลาแย่งกลับทัน Grin Grin Grin
Huhไม่เข้าใจครับว่าจะแย่งกลับมาทันยังไงเพราะเจ้าตัวนีบีบด้านหน้าก็ลั้นไกปั้ง...ปั้งแล้วมิใช้หรือครับ...หรือว่าเป็นมุขครับ..งง Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 12:56:12 PM »

เดิมตำรวจนอกเครื่องแบบ อเมริกา ชอบพกปืนแบบ ข้อสองครับ ไข้วแบบห้อยดาบ  ต่อมาพบว่า พกปืนแบบนี้ เวลาเข้าจับกุมคนร้าย จะถูกแย่งปืนได้ง่ายขึ้นครับ  แย่งจากด้านหน้า ขณะสอบถามผู้ต้องสงสัย และผู้ต้องสงสัยเป็นคนถนัดขวาจะถูกแย่งปืนง่ายมาก  ระยะหลังๆเลยไม่นิยมพกแบบนี้ไป

น่าจะหาซองที่รัดปืนเข้ากับแนวบนของสะโพก  ปลายลำกล้องชี้ไปทางด้านหลังด้ามปืนเยื้องมาทางข้างหน้า ปืนอยู่สีข้างใต้แนวท่อนแขน  ปรับซองปืนให้มาอยู่ข้างหน้าเล็กน้อย เวลาเคลื่อนไหวให้ใช้แนวข้อศอกเป็นการ์ดป้องกันช่วงสะโพก(คล้ายนักมวยตั้งการ์ดบนใบหน้า)  กันถูกแย่งจากด้านหลัง   ที่สำคัญ ซองปืนต้องหุ้มโกร่งไก อย่าใช้ซองผ่าหลัง สายรัดปืนต้องแน่นหนามั่นคง เป็นซองแบบชักปืนดึงขึ้นด้านบนตรงๆ กางเกงละเข็มขัดต้องเป็นทรงเอวสูง  อย่าใช้ทรงเอวต่ำ เพราะเวลาเคลื่อนไหวจะห้อยต่องแต่ง แบบสัมภาระทหาร จะถูกแย่งชิงจากด้านหลังได้ง่าย

....ตามล่า...อีตอแหล
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 01:47:11 PM »

ควรจะใช้ซองแบบที่มีระบบล๊อคเหมือนที่ตำรวจในเมกาใช้ ผมเองก็ใช้ uncle mike's PRO-3 สำหรับกล๊อค, Safariland สำหรับ HK, Bianchi สำหรับ Sig

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 03:48:21 PM »

ผมไม่เคยพกครับ...ประชาชนธรรมดา
พกแบบอื่นครับ....... Grin Grin Grinกลาวตำรวจเห็น
หากเลือกคงเป็นข้อ 2  ครับ  Grin Grin
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 09:42:05 PM »

ตามที่ผมได้รับการฝึกสอนมา ครูฝึกบอกว่าต้อง

1) Always index your weapon คือให้มีส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกายสัมผัสปืนของเราอยู่ตลอดเวลา พูดง่าย ๆ คือมีสติอยู่กับตัวรู้ว่าปืนของเราอยู่กับเรา ไม่ใช้ให้คนร้ายกระชากไปแล้วยังไม่รู้ตัว

2) ให้ใช้ Security Holster ที่ผมใช้อยู่เป็น Safariland 070 Level 3 คือมีที่ล็อคปืนอยู่สามล็อค ที่เราจะต้องปลดก่อนที่ปืนจะชักออกมาได้ แต่ก่อนที่ครูฝึกจะอนุญาติให้ใช้ได้จะต้องผ่านการฝึก ชักเข้าออกมาไม่ต่ำกว่าสามพันครั้ง จนสามารถชักได้โดยไม่ต้องคิดเพราะอยู่ใน Muscle memory แล้ว จากนั้นจะต้องผ่านการทดสอบการยิง Qualification อีกครั้งด้วยซองนี้

3) ฝึกซ้อม Weapon retention techniques อยู่เสมอ ๆ ที่โรงเรียนเขาสอนวิธีป้องกันไม่ให้คนร้ายแย่งปืนได้สำเร็จ เขาไปเอาตำรวจที่ถูกแย่งปืนหลาย ๆ คนมาเล่าประสพการณ์ให้ฟัง และวิธีป้องกัน/ต่อต้านการถูกแย่งปืนก็มีหลายวิธี (เข้าจากข้างหน้า/ข้างหลัง/ด้วยมือซ้าย/มือขวา เป็นต้น) ส่วนใหญ่เมื่อเรารู้ตัวจะเริ่มด้วยการตะโกนทันทีว่า “Gun Grab” ให้ตนรอบข้าง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Partner ของเราให้รู้ว่าเรากำลังถูกแย่งปืน

4) ให้มี Backup weapon คือปืนกระบอกที่สองไว้กับตัว และฝึกการชัก/ยิง อยู่เสมอ ถ้าคนร้ายแย่งปืนไปจากเราได้สำเร็จ เราก็จะชักปืนกระบอกที่สองออกมา

5) ให้สวม Body armor ทุกครั้งที่ไปทำงาน ไม่ว่าจะแต่งเครื่องแบบหรือไม่ก็ตาม และเสื้อเกราะที่ใส่จะต้อง เป็น level ที่อย่างต่ำที่สุด กันกระสุนที่เราใช้อยู่ได้ครับ

If you fail to prepare, you prepare to fail.
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 09:45:58 PM »

ควรจะใช้ซองแบบที่มีระบบล๊อคเหมือนที่ตำรวจในเมกาใช้ ผมเองก็ใช้ uncle mike's PRO-3 สำหรับกล๊อค, Safariland สำหรับ HK, Bianchi สำหรับ Sig

....หากไม่เป็นการรบกวน ขอดูรูปประกอบหน่อยครับ.... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2004, 10:13:13 PM »

คุณ visith รอแป๊บนึงนะครับ เดี๋ยวผมจะถ่าย(รูป)ไปให้ดู Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2004, 06:58:30 AM »

Safariland 070 Level 3

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

If you fail to prepare, you prepare to fail.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2004, 07:02:24 AM »

Huhไม่เข้าใจครับว่าจะแย่งกลับมาทันยังไงเพราะเจ้าตัวนีบีบด้านหน้าก็ลั้นไกปั้ง...ปั้งแล้วมิใช้หรือครับ...หรือว่าเป็นมุขครับ..งง Huh

ไม่ใช่มุขครับ...........HK P7 ถูกออกแบบมาให้ผู้ใช้ต้องทำความเข้าใจกับกลไกแปลกๆ(ตามความต้องการของ กรมตำรวจเยอรมัน)

หากถูกแย่งปืนไปโดยคนแย่งไม่รู้จักกลไก จะยิงลำบาก..............คนที่ถูกแย่งไปยังพอมีเวลาแย่งหรือปัดป้องได้ทัน

แต่ถ้าคนแย่งรู้กลไก และ ใช้ได้แบบคล่องๆก้ซวยไปครับ Tongue

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2004, 08:01:57 AM »

คุณ visith รอแป๊บนึงนะครับ เดี๋ยวผมจะถ่าย(รูป)ไปให้ดู Grin

...ขอบคุณครับ...ค่อยๆถ่ายนะครับ...อย่าให้เลอะ...จะรอชมครับ.... Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2004, 08:08:16 AM »

Safariland 070 Level 3

เรียนถาม คุณ dpd8159 ว่า...หลังจากฝึกซ้อมจนชำนาญแล้ว ได้ลองจับเวลาหรือเปล่าครับว่า ตั้งแต่ปลดล็อคจนถึงปืนอยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน ใช้เวลาประมาณกี่วินาที... Huh

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2004, 08:09:48 AM »

ตามที่ผมได้รับการฝึกสอนมา ครูฝึกบอกว่าต้อง

1) Always index your weapon คือให้มีส่วนหนึ่งส่วนใดของร่างกายสัมผัสปืนของเราอยู่ตลอดเวลา พูดง่าย ๆ คือมีสติอยู่กับตัวรู้ว่าปืนของเราอยู่กับเรา ไม่ใช้ให้คนร้ายกระชากไปแล้วยังไม่รู้ตัว

ขอบคุณครับ ข้อนี้ ผมว่าจะเอามาปรับใช้กับ กระเป๋าตังค์  Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์