๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 11:56:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 441226 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 03:33:35 PM »

สงสัยเรื่องปืนลมนี่ผมแค่เดินไม่ได้แล้ว ต้องวิ่งครับถึงจะทันพวกท่าน ครับ  Grin

ที่จริงผมก็สนใจแอร์อาร์ม อยู่ แต่ด้วยว่ากระทู้เก่ามันยาวมาก คนที่จะรู้เรื่อง คือคนที่เข้ามาอ่านตั้งแต่แรก อย่างผมเพิ่งสนใจ เห็นกระทู้ยาวขนาดนั้นก็ไม่อยากอ่านแล้ว ครับ

น่าจะยกเฉพาะกระทู้ที่เกี่ยวกับแอร์อาร์ม ออกมาต่างหากนะครับ ผู้สนใจจะได้ติดตามได้เป็นเรื่องเป็นราว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 03:50:41 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 05:54:27 PM »

สงสัยเรื่องปืนลมนี่ผมแค่เดินไม่ได้แล้ว ต้องวิ่งครับถึงจะทันพวกท่าน ครับ  Grin

ที่จริงผมก็สนใจแอร์อาร์ม อยู่ แต่ด้วยว่ากระทู้เก่ามันยาวมาก คนที่จะรู้เรื่อง คือคนที่เข้ามาอ่านตั้งแต่แรก อย่างผมเพิ่งสนใจ เห็นกระทู้ยาวขนาดนั้นก็ไม่อยากอ่านแล้ว ครับ

น่าจะยกเฉพาะกระทู้ที่เกี่ยวกับแอร์อาร์ม ออกมาต่างหากนะครับ ผู้สนใจจะได้ติดตามได้เป็นเรื่องเป็นราว ครับ

5555 อันนี้เข้าใจครับ ผมเข้ามาทีแรกไปถึงหน้าร้อยกว่า โดนชก โดนชก ต้องอ่านเป็นอาทิตย์กว่าจะตามทัน อ๋อย อ๋อย
ขนาดรายชื่อจองแอร์อร์ามยังดูไม่เข้าใจว่าหมายถึงอะไรทำไมมีเยอะดูแล้วงงไปหมด คิก คิก คิก คิก

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 07:18:38 PM »

คงไม่ว่ากันนะครับเพราะตอนนี้เขาไปถึงแอร์อาร์มกันแล้ว แต่ผมยังงมโข่งกับปืนระดับนี้อยู่ ไอ้ครั้นจะไปติดตามอ่านของเก่า เจ้าของกระทู้ท่านก็ลบข้อความออกหมดแล้ว  Cheesy จึงอยากเรียนสอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับปืน CZ200s ดังนี้ครับ

1.ท่อลมของปืน CZ200s ถอดได้หรือเปล่า
             2.เราสามารถเติมลมใส่ท่อโดยไม่ต้องถอดท่อออก(แบบฮัทซัน)ได้เหรือเปล่า ครับ
             3.ทุกวันนี้ในบ้านเรา ยังพอมีปืนรุ่นนี้จำหน่ายหรือเปล่า ครับ
             4.ปกติร้านไหนนำเข้าปืนรุ่นนี้ครับ

ถ้าปืนรุ่นนี้ยังมีขายในบ้านเรา โครงการปีหน้า เอาแน่ ครับ
             ขอบพระคุณหลายๆ ครับ

1.ท่อลมของปืน CZ200s ถอดได้ครับ
2.ไม่ได้ครับ
3.ปืนใหม่ตอนนี้ไม่มีครับ
4.ร้านเอกภัตรครับ

จองโครงการ 6 เลยซิครับ Air Arms s200 ตัวเดียวกันกับ CZ200s เลยครับ

ตามที่พี่มนตรีว่าเลยครับ แต่เรื่องระบบ ควิกฟิวแบบฮัตซัน นั้น รู้สึกว่าเราสามารถสั่งท่อลมแบบมีควิกฟิวมาใส่ได้นะครับ
น่าจะเป็นของAir Arms s200 ที่มีควิกฟิว นี้แหละครับ แต่ต้องแลกกับการไม่มีเกจวัดลมนะครับ
ส่วนปืน เห็นนายห้างบอกว่า ถ้าจะมีมาอีกก็น่าจะเป็นช่วงกลางถึงปลายปีหน้าครับ อาจจะสั่งมาอีก
แต่ก็ต้องดูจำนวนด้วยนะครับ ยังไงลองโทรถามนายห้างดูก่อนครับ น่าจะมีลุ้นอยู่
รึไม่พี่ก็เล่นเป็นตัว Ariarms s400 ไปเลยก็ดีครับ ราคาสูงกว่า แต่ก็มีแสนยานุภาพเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยนะครับ
แถมได้ปืนเร็วกว่า Cz แน่ๆ มีนาคมนี้ก็ได้แล้วครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:23:17 PM »

แนะมีเชียร์ให้เสียเงิน ตอนนี้ใจมันไปทางแอร์อาร์มเกิน 99.99 เปอร์เซนต์แล้ว ครับ  Grin แต่ผมขอศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับปืนตัวนี้สักหน่อย คือผมเพิ่งเริ่มสนใจปืนประเภทนี้ ข้อมูลกับองค์ความรู้ด้านนี้ยังมีน้อย ครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:39:54 PM »

สงสัยว่าจะได้ร่วมขบวนหมดตูดด้วยกันแล้วนะครับ

suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:48:51 PM »

เข้าไปดูที่หน้า 1 ของกระทู้   "(((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1 "

มีสารบัญอยู่ เลือกเข้าไปอ่านเฉพาะเรื่องได้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.0
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:35:22 PM »

คงไม่ว่ากันนะครับเพราะตอนนี้เขาไปถึงแอร์อาร์มกันแล้ว แต่ผมยังงมโข่งกับปืนระดับนี้อยู่ ไอ้ครั้นจะไปติดตามอ่านของเก่า เจ้าของกระทู้ท่านก็ลบข้อความออกหมดแล้ว  Cheesy จึงอยากเรียนสอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับปืน CZ200s ดังนี้ครับ

1.ท่อลมของปืน CZ200s ถอดได้หรือเปล่า
             2.เราสามารถเติมลมใส่ท่อโดยไม่ต้องถอดท่อออก(แบบฮัทซัน)ได้เหรือเปล่า ครับ
             3.ทุกวันนี้ในบ้านเรา ยังพอมีปืนรุ่นนี้จำหน่ายหรือเปล่า ครับ
             4.ปกติร้านไหนนำเข้าปืนรุ่นนี้ครับ

ถ้าปืนรุ่นนี้ยังมีขายในบ้านเรา โครงการปีหน้า เอาแน่ ครับ
             ขอบพระคุณหลายๆ ครับ

1.ท่อลมของปืน CZ200s ถอดได้ครับ
2.ไม่ได้ครับ
3.ปืนใหม่ตอนนี้ไม่มีครับ
4.ร้านเอกภัตรครับ

จองโครงการ 6 เลยซิครับ Air Arms s200 ตัวเดียวกันกับ CZ200s เลยครับ

ตามที่พี่มนตรีว่าเลยครับ แต่เรื่องระบบ ควิกฟิวแบบฮัตซัน นั้น รู้สึกว่าเราสามารถสั่งท่อลมแบบมีควิกฟิวมาใส่ได้นะครับ
น่าจะเป็นของAir Arms s200 ที่มีควิกฟิว นี้แหละครับ แต่ต้องแลกกับการไม่มีเกจวัดลมนะครับ
ส่วนปืน เห็นนายห้างบอกว่า ถ้าจะมีมาอีกก็น่าจะเป็นช่วงกลางถึงปลายปีหน้าครับ อาจจะสั่งมาอีก
แต่ก็ต้องดูจำนวนด้วยนะครับ ยังไงลองโทรถามนายห้างดูก่อนครับ น่าจะมีลุ้นอยู่
รึไม่พี่ก็เล่นเป็นตัว Ariarms s400 ไปเลยก็ดีครับ ราคาสูงกว่า แต่ก็มีแสนยานุภาพเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยนะครับ
แถมได้ปืนเร็วกว่า Cz แน่ๆ มีนาคมนี้ก็ได้แล้วครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

จริงๆตัวควิกฟิว  ของ ซีแซด 200 เอส  ทางเมื่องนอกเข้าก็มีเหมือนกันครับ  ผมว่าวันหลังคงเป็นอุปกรณ์มาตราฐานที่ติดมากับตัวปืนเลยครับเพราะทุกวันนี้การเติมลมของซีแซด  200 เอส จะมีปัญหาตรงที่ต้องถอดตัวเวสพลาสติกที่ปลายลำกล้องออกทุกครั้งเมื่อจะถอดท่ออากาศออกจากตัวปืน  ซึ่งผมว่าทางโน้นก็คงรู้เหมือนกันว่ามันไม่สะดวกเลยแทนที่จะต้องถอดท่ออย่างเดียวก็ต้องมาถอดเจ้าตัวนี้ที่เขาทำมาเพื่อความสวยงามมากกว่าประโยชน์อย่างอื่น

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:55:15 PM »

พี่ๆครับ AS410 xtra Fac นี่กระบอกลมรับแรงดันได้เท่าไรครับ ผมเห็นในhttp://www.youtube.com/watch?v=sMWQ9WeHNuw&feature=relatedตอนกลางๆเรื่องเขาฉายให้เกวัดแรงดันที่อยู่ใต้ปืน ค่าที่เห็นมีค่าสูงสุดถึง250bar ครับ
             ทีแรกผมเข้าใจว่าแรงดันสูงสุด200bar ถ้าเป็นอย่างนี้ปั้มHatsanที่ซื้อมาก็ใช้กับปืนรุ่นนี้ได้ไม่ดีสิครับ เพราะปั้มสามารอัดได้แรงดันสูงสุดแค่200Bar
             ส่วนถังดำน้ำมีแรงดันสูงสุดกีBarครับ
ถูกเเล้วครับ หมายถึงค่าสูงสุดคือ 250Bar แต่แรงดันที่หลอดลมรับได้อยู่ในระยะปลอดภัยคือ 200Bar เกวัดเขาก็ทำมาเผื่อๆไว้งั้นครับ เผื่อคนหลงเติมลมเพลินจนเลย 200Bar ไปขีดเกวัดมันเลย อย่างน้อยๆก็ทำให้เห็นว่าเราเติมเกินไปเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่ารับได้สูงสุด 200 ก็ทำเกวัดมา 200 ถ้าเติมลมเกินขีดเกวัดเลยออกนอกตัวเลขมันก็จะดีไม่สวยงามครับ อย่างหลอดลมปืนของ anschutz 9003 ทำเกวัดมาตั้ง 300Bar แหนะครับ แต่การเติมในระยะที่ปลอดภัยก็จำกัดมา 200Bar มีบอกในคู่มือครับและระบุข้างหลอดลม
ขอบคุณครับ ไหว้ ผมนี่ซื่อบื่ออีกแล้ว  เศร้า

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 07:32:12 PM »

พี่ๆครับ AS410 xtra Fac นี่กระบอกลมรับแรงดันได้เท่าไรครับ ผมเห็นในhttp://www.youtube.com/watch?v=sMWQ9WeHNuw&feature=relatedตอนกลางๆเรื่องเขาฉายให้เกวัดแรงดันที่อยู่ใต้ปืน ค่าที่เห็นมีค่าสูงสุดถึง250bar ครับ
             ทีแรกผมเข้าใจว่าแรงดันสูงสุด200bar ถ้าเป็นอย่างนี้ปั้มHatsanที่ซื้อมาก็ใช้กับปืนรุ่นนี้ได้ไม่ดีสิครับ เพราะปั้มสามารอัดได้แรงดันสูงสุดแค่200Bar
             ส่วนถังดำน้ำมีแรงดันสูงสุดกีBarครับ
ถูกเเล้วครับ หมายถึงค่าสูงสุดคือ 250Bar แต่แรงดันที่หลอดลมรับได้อยู่ในระยะปลอดภัยคือ 200Bar เกวัดเขาก็ทำมาเผื่อๆไว้งั้นครับ เผื่อคนหลงเติมลมเพลินจนเลย 200Bar ไปขีดเกวัดมันเลย อย่างน้อยๆก็ทำให้เห็นว่าเราเติมเกินไปเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่ารับได้สูงสุด 200 ก็ทำเกวัดมา 200 ถ้าเติมลมเกินขีดเกวัดเลยออกนอกตัวเลขมันก็จะดีไม่สวยงามครับ อย่างหลอดลมปืนของ anschutz 9003 ทำเกวัดมาตั้ง 300Bar แหนะครับ แต่การเติมในระยะที่ปลอดภัยก็จำกัดมา 200Bar มีบอกในคู่มือครับและระบุข้างหลอดลม
ขอบคุณครับ ไหว้ ผมนี่ซื่อบื่ออีกแล้ว  เศร้า

เพราะอะไรบรรดาปืนอัดลม pcp ทั้งหลาย ทำไมเขาถึงจำกัดแรงอัดไว้ที่ 200 บาร์
อันที่จริงก็ทำวัสดุอัดลมให้รองรับแรงดันสูงกว่า 200 บาร์ได้อยู่แล้ว

หรือเป็นเพราะน้ำหนักปืนจะหนักเกินไปหรือเปล่า
หรือว่าเป็นเพราะแรงอัดระดับเกิน 200 บาร์มันทำให้อากาศกลายเป็นน้ำได้ง่าย เขาจึงไม่ให้อัดเกินแรงดัน 200 บาร์
ใครรู้ช่วยบอกที  อยู่ดี ๆ มันก็แวบในความคิดเข้ามา
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:39:55 AM »

เพราะอะไรบรรดาปืนอัดลม pcp ทั้งหลาย ทำไมเขาถึงจำกัดแรงอัดไว้ที่ 200 บาร์
อันที่จริงก็ทำวัสดุอัดลมให้รองรับแรงดันสูงกว่า 200 บาร์ได้อยู่แล้ว

หรือเป็นเพราะน้ำหนักปืนจะหนักเกินไปหรือเปล่า
หรือว่าเป็นเพราะแรงอัดระดับเกิน 200 บาร์มันทำให้อากาศกลายเป็นน้ำได้ง่าย เขาจึงไม่ให้อัดเกินแรงดัน 200 บาร์
ใครรู้ช่วยบอกที  อยู่ดี ๆ มันก็แวบในความคิดเข้ามา
ผมคิดว่ามันอันตรายนะครับถ้าอัดจนแรงดันเกิน 200Bar แต่ก็มีปัจจัยหลายอย่างถ้าจะทำให้หลอดลมปืนรับแรงดันได้มากกว่า 200Bar อย่างปลอดภัยก็ต้องทำให้หลอดลมหนาขึ้น ก็จะมีผลต่อน้ำหนักของปืนที่มากขึ้น
อีกประเด็นก็น่าจะมาจาก แรงดันเกิน 200Bar ไปกลุ่มกระสุนน่าจะไม่คงที่เพราะแรงดันสูงเกินอาจจะทำให้ความเร็วกระสุนเร็วกว่าปกติก็เป็นได้
อากาศอัดเกิน 200Bar ยังไม่กลายเป็นน้ำครับ เคยไปเขย่าถังดำน้ำที่สถานีประมงมีแรงดันสูงถึง 280Bar ไม่มีของเหลวข้างในแสดงว่าไม่ได้กลายเป็นน้ำ
ส่วนเรื่องหลอดลมของปืนอัดอากาศสามารถรับแรงดันได้ถึงเกือบ 280 - 300Bar ก่อนจะระเบิด 200Bar นี้เขากะคำนวนมาเรียบร้อยเเล้วไม่ว่าสภาพอากาศจะหนาวหรือร้อนแค่ไหนก็ไม่ระเบิด

แต่รอผู้รู้มาชี้แจงอีกที
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 01:10:15 AM »

เรื่องแรงดันในหลอดลมผมว่ามีผลต่อกลุ่มกระสุนผมรู้สึกว่าจะจริงครับผมสังเกตุจากปืนผมกลุ่มจะนิ่งมากตอนลมในหลอดเหลือประมาณ 150 บาร์ลงมาครับแต่ไม่รู้ว่าผมจะรู้สึกไปเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะครับหรือว่าผมจะยิงไม่ดีเองแล้วไปโทษปี่โทษกลองไปเรือยเปลือยก็ไม่รู้นะครับ Grin

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 09:19:55 AM »

ในความเป็นไปได้ที่จะให้ปืนรับแรงดันได้เกิน 200 บาร์ผมว่าทำได้เพราะถังผจญเพลิงของเจ้าหน้าที่ดับเพลิงรับแรงดันได้ 300 บาร์ ขนาดถังก็เล็กด้วยครับ แต่ผมว่าจะเป็นเรื่องต้นทุนการผลิตมากกว่าครับ ส่วนความนิ่งของลูกปืนกับความดันลมผมว่าไม่มีปัญหาเช่นกัน อย่างที่คุณmontri.7  บอกว่ากลุ่มจะดีตอนแรงดันลม 150 บาร์ ก็ใส่เรกกุเรเตอร์ ที่ 150 บาร์ ทีนี้หละครับเติมลม 300 บาร์ยิงที่แรงดัน 150 บาร์ท่อลมปืนขนาดเท่าเดิมผมว่าเติมลมที่ยิงได้เกิน 200 นัดครับ แต่ปัญหาอยู่ที่ต้นทุนครับจะสูงขึ้นมาก บริษัทผู้ผลิตคงมองตรงนี้มากกว่าครับ
ถ้ามีเรกกุเรเตอร์ 150 บาร์ขายก็ดีซิครับซื้อมาดัดแปลงเองเลย

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:32:42 AM »

เรื่องแรงดันในหลอดลมผมว่ามีผลต่อกลุ่มกระสุนผมรู้สึกว่าจะจริงครับผมสังเกตุจากปืนผมกลุ่มจะนิ่งมากตอนลมในหลอดเหลือประมาณ 150 บาร์ลงมาครับแต่ไม่รู้ว่าผมจะรู้สึกไปเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะครับหรือว่าผมจะยิงไม่ดีเองแล้วไปโทษปี่โทษกลองไปเรือยเปลือยก็ไม่รู้นะครับ Grin

ผมว่าก็น่าจะจริงนะครับ P70 ของผม กลุ่มดีที่สุดที่ 170-150 บาร์  ประมาณว่าเติม 170 บาร์ ยิงได้ 10 นัด ก็เติมใหม่ครับ   เศร้า 

ถ้าเป้าไม่ เล็ก มาก เกินไป ต่ำถึง120 บาร์ก็ยังไหว  ไหว้
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:44:09 AM »

ในความเป็นไปได้ที่จะให้ปืนรับแรงดันได้เกิน 200 บาร์ผมว่าทำได้เพราะถังผจญเพลิงของเจ้าหน้าที่ดับเพลิงรับแรงดันได้ 300 บาร์ ขนาดถังก็เล็กด้วยครับ แต่ผมว่าจะเป็นเรื่องต้นทุนการผลิตมากกว่าครับ ส่วนความนิ่งของลูกปืนกับความดันลมผมว่าไม่มีปัญหาเช่นกัน อย่างที่คุณmontri.7  บอกว่ากลุ่มจะดีตอนแรงดันลม 150 บาร์ ก็ใส่เรกกุเรเตอร์ ที่ 150 บาร์ ทีนี้หละครับเติมลม 300 บาร์ยิงที่แรงดัน 150 บาร์ท่อลมปืนขนาดเท่าเดิมผมว่าเติมลมที่ยิงได้เกิน 200 นัดครับ แต่ปัญหาอยู่ที่ต้นทุนครับจะสูงขึ้นมาก บริษัทผู้ผลิตคงมองตรงนี้มากกว่าครับ
ถ้ามีเรกกุเรเตอร์ 150 บาร์ขายก็ดีซิครับซื้อมาดัดแปลงเองเลย
ถ้าปืนสามารถอัดลมได้ 300Bar ถ้าเปลียนเรกกุเรเตอร์เป็น 150Bar ซึ่งมันต้องใช้ลมจำนวนมากในการขับกระสุนลมก็หมดเร็วมันน่าจะหักล้างกันเปรียบๆได้กับปืนที่อัดลม 200Bar เรกกุเรเตอร์ 70Bar ต้นทุนการผลิตก็ต่ำด้วยเช่นกัน ผมคิดว่ามันน่าจะเกินความจำเป็นนะครับ อีกอย่างการที่เราจะอัดลมให้ได้ 300Bar หาเครื่องอัดที่จะสามารถอัดได้ 300Bar นี้ยากนะครับ ตอนผมไปขอเขาอัดอากาศที่สถานีดับเพลิงผมอัดไป 250Bar นี้ก็เครื่องอืดจะแย่อยู่เเล้วครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:45:44 AM »

สมัยที่ผมยังไม่เคยใช้ปืน pcp ผมก็วิเคราะห์ระบบปืนว่าน่าจะมีหลักการทำงานอย่างไร
ผมก็เข้าใจไปเองว่าปืนแบบอัดอากาศล่วงหน้าเขาออกแบบให้ปืนนอกจากมีกระบอกอัดลมหลัก
แล้วยังมีห้องอากาศแรงดันคงที่รอปล่อยพลังงานให้กระสุนอีกที
ซึ่งห้องอากาศแรงดันคงที่นี้สามารถปรับให้มีแรงดันเท่าไหร่ก็ได้แต่ไม่เกินแรงดันอากาศ
ในกระบอกอัดลมหลักที่เหลืออยู่

เมื่อเหนี่ยวไกจะมีกลไกปล่อยให้แรงดันในห้องอากาศแรงดันคงที่ดันส่งกระสุนออกจากลำกล้อง
ซึงระบบนี้ไม่มีฆ้อนกระแทกวาล์  กลายเป็นว่าผมคิดผิด

เพราะที่จริงระบบปืนอัดลม PCP ทั้งหลาย มีระบบเมื่อเหนี่ยวไก กลไกจะปล่อยฆ้อนกระแทกวาวล์
ให้เป็นอิสระถูกสปริงดันให้ไปกระแทกวาวล์ปล่อยให้แรงดันในกระบอกอัดลมพุ่งออกไปในเสี้ยววินาที
ไปดันกระสุนในลำกล้อง   

แรงจากฆ้อนกระแทกวาวล์เป็นแรงคงที่  สมมุติว่าไม่มีความฝืดจากรูเพลานำฆ้อน ซึ่งมันต้องมีแน่ใน
อนาคต ไหนจะแรงสปริงดันฆ้อนล้าเพราะขึ้นลำไว้เป็นเวลานาน ตรงนี้ก็เป็นปัญหาเหมือนกับปืนสปริงทั่วไป
ทั้ง 2 อย่างคือความฝืดและสปริงดันฆ้อนล้า ก็ส่งผลทำให้แรงตีฆ้อนไม่คงที่ อันทำให้ลมดันกระสุน
ไม่เท่ากัน ก็ทำให้แนวกระสุนเปลี่ยนไป

ถ้าสมมุติอีกว่า แรงตีฆ้อนเท่ากันทุกครั้ง ก็ยังมีปัญหากับแรงดันในกระบอกลมที่มีเต็มเปี่ยม หรือ เหลือแค่ครึ่งเดียว
จากแรงดันลมในกระบอกอัดลมที่ไม่เท่ากัน แม้ว่าฆ้อนจะตีวาวล์ด้วยแรงที่เท่ากันก็ตาม แต่วาวล์ก็จะเปิดไม่เท่ากัน
เพราะวาวล์ต้องสู้กับแรงดันกระบอกอัดลมที่มีมากก็เปิดยากปิดเร็ว ถ้าแรงดันพอดีก็เปิดปิดใช้ระยะเวลาหนึ่ง
ถ้าแรงดันในกระบอกลมน้อยวาวล์ก็เปิดได้ง่ายปิดช้าลง  ตรงนี้ก็ทำให้เกิดเหตุการณ์แรงดันลม 200 บาร์ยิงได้
ความเร็วช้ากว่าแรงดัน 170 บาร์ก็เป็นได้ เพราะวาวล์ปล่อยลมเปิดยากและปิดง่าย

ก็จะเห็นว่าการสร้างปืน PCP แบบที่สองสร้างได้ง่ายกว่า จึงเป็นที่นิยม
แต่ถ้าสร้างตามที่ผมคิดก็จะได้ปืนที่มีผลการยิงเท่ากันทุกนัด เพราะไม่ต้องใช้ฆ้อนกระแทกวาวล์แต่ใช้
การปล่อยแรงดันในห้องแรงดันคงที่ให้หมดไปในระยะเวลาที่เท่ากัน
ถ้าออกแบบดี ๆ คือหากแรงดันในห้องแรงดันคงที่รั่ว ระบบวาวล์จะปล่อยให้แรงดันในกระบอกอัดลมหลัก
เข้ามาโดยอัตโนมัติ เมื่อแรงดันเต็มตามที่ปรับไว้วาวล์ก็ปิดเอง

ผมก็เข้าใจว่าเป็นแบบนี้เลยกลายเป็นว่าผมคิดผิดไปถนัดครับ

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 115
  พิมพ์