๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:10:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 115
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกระทู้ขอคำแนะนำ ขอคำปรึกษา การเลือกซื้อปืนอัดลมและกระสุนต่างๆ (สำหรับมือใหม่)  (อ่าน 441374 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:13:17 AM »

อ่านไปอ่านมาผมคิดเอาเองหรือเปล่าว่า Air Arms s200 กับ CZ200s มันคือตัวเดียวกัน แล้วใครเอาของใครไปพะยี่ห้อขายครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:23:48 AM »

อ่านไปอ่านมาผมคิดเอาเองหรือเปล่าว่า Air Arms s200 กับ CZ200s มันคือตัวเดียวกัน แล้วใครเอาของใครไปพะยี่ห้อขายครับ

รุ่น cz200s เป็นต้นแบบครับ Air arms นำไปผลิตเป็น s200 เพื่อขายในตลาดร่างครับ(ถูกผิดประการใดผู้รู้จริงแก้ไขให้ด้วยนะครับ)

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:02:11 PM »

เห็น บ้านเราก็มี แต่ RWS เท่านั้นแหละครับ
ยิงไม่เกิน 25 เมตร ก็เอาหัวตัดครับ ถ้าเกินก็อาจจะเป็น หัวโดม
เคยยิง เดียโบโร่ (ไม่ใช่ บาราคูด้านะครับ) กระสุนทำออกมา หัวมัน เบี้ยวๆ น่าจะมีคนเคยเห็นยิงไม่ค่อยดี

แล้วแต่ชอบครับ ปืนแต่ละกระบอกชอบกระสุนไม่เหมือนกัน แต่ที่เหมือนกันแน่ๆคือ ยังไงๆ ก็ต้อง RWS
ถ้าต่อไป มีชมรมก็ดีสิครับ จะได้มีอำนาจต่อรองกับร้านค้า เหมือนกับโครงการ 5 ที่เมื่อก่อนผมมองไม่เห็นทางเลยที่ คนไทยจะได้ยิง ปืน แอร์อาร์ม แต่ตอนนี้ง่ายยิ่งกว่า โครงการ 4 เสียอีก
เช่นกัน ถ้ามี กระสุนที่ดี ปืนดี รับรองว่า ชมรม คนรักปืนลม ไปไกลแน่ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:49:41 PM »

ตลับกระสุน RWS เบอร์สองหัวตัด ผมมีสองแบบ น้ำหนักไม่เท่ากัน
ตลับสีเหลือน้ำหนัก 13.1 gr  ส่วนตลับสีส้มน้ำหนัก 11.9 gr 
พอเอามายิงในปืนกระบอกเดียวกันก็รู้ว่ากระสุนน้ำหนักมากกว่า ยิงได้กลุ่มกระสุนดีกว่า
แต่ภายหลังไปซื้อก็ไม่เห็นว่ากระสุนหัวตัดน้ำหนัก 13.1 gr จะมีขายที่ไหน
เห็นมีแต่ 11.9 gr ทั้งนั้นครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:56:30 PM »

ถ้าเป็นคนละยี่ห้อ วัสดุประกอบมักจะทำคนละเกรดซึ่งมีผลเรื่องราคาและความคงทนด้วย

แม้ต่อยี่ห้อเดียวกันถ้าคนละราคา ก็พบกว่าลดวัสดุหรือความปราณีตลดลงไปตามราคา
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 02:22:56 PM »

กระสุน ELEY เบอร์ 2 ครับ ไม่บอกน้ำหนัก

ปีก2ชั้น (ไม่รู้เรียกปีกหรือเปล่า)
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:05:52 PM »

กระสุน ELEY เบอร์ 2 ครับ ไม่บอกน้ำหนัก

ปีก2ชั้น (ไม่รู้เรียกปีกหรือเปล่า)

ปีก 2 ชั้น มีผลดีคือช่วยให้ส่วนหัวของกระสุนจับเกลียวได้มากขึ้น ทำให้กลุ่มดีขึ้นกว่าหัวแหลมทั่วๆไปครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 06:21:40 PM »

ลองเข้าไปดูใน  รวมภาพและข้อมูลกระสุนปืนอัดลมประเภทต่างๆ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79216.15  ดูครับจากที่ผมลองยิงมาอันนี้ก็เยียมนะครับยิงจาก Anschutz 2025 นะครับ

สำหรับผมถ้ายิงได้แบบนี้ถือว่าสุดยอดครับ เพราะผมยิงได้แค่สองแถวก็เก่งสุด  แถวต่อไปแย่ลง แย่ลง  
ขอคารวะสักจอก

เมื่อประมาณ 3 เดือนกว่าๆคุณ MAGNUM-60 และคุณ 123 dog-dog มาที่บ้านผมและได้ลองยิงปืนกระบอกนี้ดูก็ยิงได้แบบนี้เหมือนกันครับและท่าเป็นคุณ sitta มายิงปืนกระบอกนี้นะผมว่าต้องดีกว่านี้อีกแน่ๆเลยครับ

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:25:03 PM »

ปีก 2 ชั้น มีผลดีคือช่วยให้ส่วนหัวของกระสุนจับเกลียวได้มากขึ้น ทำให้กลุ่มดีขึ้นกว่าหัวแหลมทั่วๆไปครับ
ส่วนหัวผมว่าไม่ได้จับกับเกลียวลำกล้องปืน  แต่เป็นตัวประคองในลำกล้อง  ส่วนตัวที่จะจับกับลำกล้องตัวจริง  คือส่วนปลายลูก  หรือจะเรียกว่าขอบกระโปรงนั่นละ  จะเป็นตัวจับกับเกลียวแล้วพาให้ลูกปืนหมุนตามเกลียวไปแหละครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 07:31:06 PM »

ลองเข้าไปดูใน  รวมภาพและข้อมูลกระสุนปืนอัดลมประเภทต่างๆ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79216.15  ดูครับจากที่ผมลองยิงมาอันนี้ก็เยียมนะครับยิงจาก Anschutz 2025 นะครับ

สำหรับผมถ้ายิงได้แบบนี้ถือว่าสุดยอดครับ เพราะผมยิงได้แค่สองแถวก็เก่งสุด  แถวต่อไปแย่ลง แย่ลง  
ขอคารวะสักจอก

เมื่อประมาณ 3 เดือนกว่าๆคุณ MAGNUM-60 และคุณ 123 dog-dog มาที่บ้านผมและได้ลองยิงปืนกระบอกนี้ดูก็ยิงได้แบบนี้เหมือนกันครับและท่าเป็นคุณ sitta มายิงปืนกระบอกนี้นะผมว่าต้องดีกว่านี้อีกแน่ๆเลยครับ
งานนี้ต้องบอกว่า  ปืนมันดีนะครับ  กล้องก็ใส  ผมว่าใครยิงก็แม่นทั้งนั้นและครับ  ถ้าได้คนที่ฝีมือดีๆ มาเป็นคนเหนี่ยวไก  คงเจาะกระดาษไม่กินขอบไปโดนเส้นดำเลยละครับ
bunlong
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #130 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:25:36 PM »

ผมสนใจกีฬาปืนอัดลมเนื่องจากเมื่อ10 ปีที่ผ่านมาเคยได้ใช้เมื่อครั้งไปทำงานต่างประเทศเป็นปืนลมแบบหักลำด้านหน้าแต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบลูกเบอร์ 1 หรือ 2 จนปัจจุบันได้ใช้ปืนลูกกรด .22 LR แต่เนื่องจากสภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวยในเวลาซ้อมมือจึงอยากเปลี่ยนมาเล่นปืนอัดลมเนื่องจากไม่มีเสียงดังจนเกินไปและอันตรายน้อยกว่าปืนลูกกรดราคากระสุนน่าจะถูกกว่า แต่ไม่ทราบเรื่องราคาและยี่ห้อจึงขอความอนุเคราะห์จากพี่ๆสมาชิกทั้งหลายว่า ถ้าต้องการซื้อปืนอัดลมไว้ใช้เพื่อการกีฬามิใช่เพื่อการฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ควรจะใช้ขนาดเบอร์ไหนดีและราคากระบอกละประมาณเท่าไร ผมต้องการแบบปืนยาวมีศูนย์เปิด เน้นซ้อมมือเป้ากระดาษ ถ้าซื้อมือ 2 ราคาประมาณเท่าไร และหาซื้อได้ที่ไหน และต้องขอ ป.3 หรือไม่ ไม่เน้นยี่ห้อ ขอแค่พอใช้ได้ราคาไม่สูงจนเกินไป ไม่ทราบว่ากระบอกละถึง 5,000 บาทหรือไม่ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆท่านครับ มีข้อมูลส่งให้ผมได้ที่ อีเมล์ commando939@gmail.com
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #131 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:32:03 PM »

ลองเข้าไปอ่านตามนี้เลยครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.0
คิดว่าครบตามที่ต้องการครับ
ส่วนงบ 5000 เกรงว่าจะลำบากนะครับสำหรับของถูกกฎหมาย

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #132 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:40:36 PM »

ลองอ่านตามลิงค์ที่พี่ komatsu ให้ครับพี่
อ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้ายได้จะดีครับ
แล้วพี่จะรู้ว่า ปืนมันอาจจะมากกว่างบ 5,000 ที่ตั้งไว้ไป(ไม่)นิด
แต่คุ้มค่ากับการลงทุนแน่ครับ รับรองเลย
เพราะตอนผมเข้ามาอ่านแรกๆก็ว่าราคาแพง แต่เดียวนี้ ผมคิดว่าราคาไม่ถูกแต่คุ้มครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #133 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:57:41 PM »

ท่าคุณ bunlong  อ่านหมดตั้งแต่ต้นจนจบเดียวคุณก็จะได้ปืนอัดลมที่ถูกใจคุณไปเองเลยครับ Cheesy

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 09:05:47 PM »

ส่วนหัวผมว่าไม่ได้จับกับเกลียวลำกล้องปืน  แต่เป็นตัวประคองในลำกล้อง  ส่วนตัวที่จะจับกับลำกล้องตัวจริง  คือส่วนปลายลูก  หรือจะเรียกว่าขอบกระโปรงนั่นละ  จะเป็นตัวจับกับเกลียวแล้วพาให้ลูกปืนหมุนตามเกลียวไปแหละครับ

ถ้าหัวกระสุนมันมีขนาดโตกว่ารูลำกล้อง มันจะช่วยพยุงหัวกระสุนให้อยู่ในแนวศูนย์กลางลำกล้อง และจะรีดกับเกลียวลำกล้องด้วยครับ ทำให้สามารถยิงทำกลุ่มได้ดีขึ้นแม่นยำขึ้นมากกว่าเดิม

ยกตัวอย่าง กระสุน RWS Superdome มีขนาดหัวกระสุนเท่ากับ 5.4 ม.ม. รูลำกล้องปืนมีขนาด 5.5 ม.ม. อย่างนี้หัวกระสุนก็แค่ทำหน้าที่แค่ประคองตัวในลำกล้องไม่ได้จับกับสันเกลียวแต่อย่างใด  ก็มีความแม่นยำในระดับที่สูงระดับหนึ่ง ส่วนกระสุน JSB Exact Jumbo  ที่มีหัวกระสุนขนาด 5.51 ม.ม. หรือ 5.52 ม.ม. จะเห็นว่ามีขนาดโตกว่ารูลำกล้องอยู่ 0.01 ม.ม. หรือ 0.02 ม.ม. ซึ่งจะทำให้ส่วนโตที่โตกว่ารูลำกล้องปืนมันถูกรีดกับเกลียวลำกล้อง ทำให้มีการฟิตแน่นทั้งส่วนหัวและส่วนท้ายของกระสุน การประคองตัวของกระสุนจึงสม่ำเสมอเท่ากันทุกๆ ด้าน ส่งผลให้กระสุนมีความแม่นยำมากยิ่งขึ้น  และนับเป็นกระสุนปืนลมขนาดเบอร์ 2 ที่มีความแม่นยำมากที่สุดในโลกขณะนี้  จนถูกบริษัทต่างๆ ว่าจ้างให้ผลิตภายใต้เครื่องหมายการค้าของตนเองมากมาย ไม่ว่าจะเป็น BSA,  Daystate, Air Arms, RWS, Webley, FX และอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 09:07:36 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 115
  พิมพ์