๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:01:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจบ้าน  (อ่าน 12044 ครั้ง)
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:30:33 PM »

ผมเองก็เป็นตำรวจอาสา เป็น  อปพร เป็น ชรบ เป็น ผช ผญบ ( ทำไมมันเยอะนักหว่า ) คือทุกตำแหน่งก็โดนยัดเยียดมาทั้งนั้นแหละ มีโอกาศได้พกทั้งนอกและใน แต่ผมไม่เคยพกนอก ปล่อยให้เพื่อน ตำรวจอาสา อปพร กร่างกันให้เต็มที่ไปเลย คำตอบของคุณ ket ถูกใจผม 100 เปอร์เซ็นต์เลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:32:02 PM »

พี่ๆ นักกฏหมายช่วยอธิบายหน่อยสิครับ ว่าภาษากฏหมายมันอ่านไม่อยากเท่าไหร่หรอกครับ
ผมจะอธิบายก็อธิบายไม่ถูกครับ.....เนฯ เพิ่งได้เล่มเดียวเองครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขออนุญาต จขกท ด้วยนะครับ

ได้ภาคเดียว หรือเล่มเดียวครับ.  Grin.

กฎหมาย เป็นวิชาชีพ .. ท่านที่เรียนชำนาญในด้านอื่น.
อ่านกฎหมายแล้วไม่เข้าใจ ..เป็นเรื่องธรรมดาครับ   Grin
ไม่งั้น เดี๋ยวไปถกเถียง ขยายความ ตีความกันเอง

แข่งกับ นักกฎหมาย .. จะตกงานเอาซิครับ.  Grin.. 
ผมเอาเรื่องจริง.. มา พูดเล่นครับ .  Grin

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 09:57:44 PM »

พี่ๆ นักกฏหมายช่วยอธิบายหน่อยสิครับ ว่าภาษากฏหมายมันอ่านไม่อยากเท่าไหร่หรอกครับ
ผมจะอธิบายก็อธิบายไม่ถูกครับ.....เนฯ เพิ่งได้เล่มเดียวเองครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขออนุญาต จขกท ด้วยนะครับ

ได้ภาคเดียว หรือเล่มเดียวครับ.  Grin.

กฎหมาย เป็นวิชาชีพ .. ท่านที่เรียนชำนาญในด้านอื่น.
อ่านกฎหมายแล้วไม่เข้าใจ ..เป็นเรื่องธรรมดาครับ   Grin
ไม่งั้น เดี๋ยวไปถกเถียง ขยายความ ตีความกันเอง

แข่งกับ นักกฎหมาย .. จะตกงานเอาซิครับ.  Grin.. 
ผมเอาเรื่องจริง.. มา พูดเล่นครับ .  Grin

ผมก็ใกล้จะได้นิติศาสตร์บัณฑิตแล้วครับ...แต่ยังไม่เป็นโล้เป็นพายเลยครับ

ยังต้องศึกษาค้นคว้าอีกเยอะครับ

e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 10:49:59 PM »

มีปืน พกปืนอย่างไร ปฎิบัติตนอย่างไร กระทำหรือไม่ควรกระทำอย่างไร  คงขึ้นอยู่กับจิตสำนึกส่วนบุคคลครับ  หากเป็นผู้ที่อยู่ภายใต้กฏหมายรองรับ อยู่ มีอำนาจ หน้าที่ ในการปฏิบัติ ก็ขึ้นอยู่กับสภาวการณ์ นั้นๆด้วย
แต่หากเอาแต่โชว์โอ้อวด  โดยไม่มีเหตุให้ต้องปฏิบัติเช่นนั้นเลย ก็ไม่ควรอย่างยิ่ง

เท่าที่เคยพบเจอ ไม่ว่าจะเป็นประชาชนธรรมดา หรือเจ้าหน้าที่รัฐ  ท่านๆที่มีความคิดจิตสำนึกดี ปฎิบัติตามบทกฏหมาย คือมีใบ ป.12 กรณีปืนส่วนตัว   มักแอบๆทั้งนั้น ไม่แสดงให้ใครเขาเห็นและรู้เราซะก่อน ที่เราจะรู้เขา  แต่ถึงจะแอบซ่อน ก็ยังพร้อมในการปฎิบัติหน้าที่ หรือใช้งานได้ยามจำเป็น

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 11:08:09 PM »

เรื่องพกนอกนี่ มีเรื่องให้คิดครับ  เร็วๆ นี้ ขนาดผู้ร้ายมันเจอสายตรวจสองคน  มันยังยิงก่อน เพราะมันรู้ว่ามีปืน
ตำรวจทางหลวงท่านหนึ่ง ก็เสียชีวิต แค่ เดินไปถาม คนร้าย มันยิงก่อน เลย .......
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 11:53:21 PM »

ได้ภาคเดียว หรือเล่มเดียวครับ. Grin.

ได้ วิฯ อาญาเล่มเดียวครับพี่ เกเรมาหลายปีครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เพิ่งจะรู้ตัวปีที่แล้วว่าแก่ เพราะเพื่อนเริ่มสอบผู้ช่วยกันแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เลยต้องตั้งใจแล้ว เดี๋ยวไม่ทัน 

รบกวน จขกท อีกทีนะครับ ที่นอกประเด็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2007, 12:03:50 AM โดย ccoo » บันทึกการเข้า
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 12:23:48 AM »

Grin Grin Grin  :Smiley
เพชรจำรัส
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
Full Member

คะแนน 4

อย่า-อยู่-อย่าง-อยาก

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 06:45:42 AM »

เรื่องกร่างหรือเบ่งแก้ใขได้โดยการให้ความรู้ทางด้านกฏหมายที่เกี่ยวข้องและจิตสำนึก พอรู้วิธีเข้าคุกแล้วว่าง่ายขนาดไหนอาการก็จะน้อยลง เคยทำงานด้านอาสาสมัครมาเหมือนกัน พอจะรู้ความคิดและความห้าวของคนป่ามีปืนบ้าง สิ่งสำคัญคือก้อนหยักๆที่อยู่ในสมองครับไม่ใช่แค่เครื่องแบบ

เมื่อรักกันไม่ได้ก็ไม่รัก
ไม่เห็นจักเกรงการสถานไหน
ไม่รักกู กูก็จักไม่รักใคร
เอ๊ะนำตากูไหล ทำไมฤๅ        (สุจิตต์  วงษ์เทศ)
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:06:43 AM »

แถวบ้านผมก เห็นส่วนมากก็ทำงานกันดีครับ ส่วนน้อยก็มีบ้างอยากโชว์

รักในหลวง
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:40:50 AM »

ผมก็เป็น อปภร. ครับ...เรื่องพก ผมคงไม่พกหละครับ...มี 8กระบอก...หนักๆทั้งนั้นเลย...ลำคาญเอวครับ...อีกอย่าง กลัวผิวเป็นรอยด้วยครับ...ใส่กล่องแล้วถือเดินดีกว่า.... Grin Grin
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:57:52 AM »

โดยปกติแล้วไม่มีสิทธิ์พกครับ ผมเคยถามตำรวจเจ้าของพื้นที่แล้ว ท่านบอกว่าเป็น นโยบายของผู้กำกับฯ อนุโลมให้พกนอกได้กรณีแต่งเครื่องแบบตำรวจบ้านแต่ห้ามพกออกนอกพื้นที่ของ สภต.ที่รับผิดชอบครับ

ผมว่าคนมันมีหลายประเภทครับ อาสาที่ทำตัวดีๆก็มีมากครับแต่เราไม่ค่อยใส่ใจ แต่เรามาใส่ใจไอ้พวกที่ชอบพกปืนแล้วเบ่ง นึกว่าตัวแน่ อย่างว่าล่ะครับผมเคยทำงานร่วมกับตำรวจ เห็นอาสาบางคนทำตัวยิ่งกว่าตำรวจอีก เห็นแล้วก็อดนึกทุเรศนัยตาไม่ได้

ไม่ว่า ตำรวจบ้านหรือ อปพร. ปกติเวลาเปิดรับสมัคร จะมีคนมาสมัครไม่ค่อยมาก แต่ถ้าบอกว่าเป็นแล้วจะมีสิทธิ์พกปืนได้ ทีนี้ต้องคัดคนออกเลยครับ

อาสาบางคนก็น่ายกย่องครับ ทำงานบริการหรือช่วยเหลือประชาชนยิ่งกว่าเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบเสียอีกครับ ทั้งๆที่ไม่มีเงินเดือน

ถูกใจจังครับ

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

357biggun
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 09:08:16 AM »

ก่อนอิ่นต้องพิจารณาว่าผู้ที่ช่วยเหลือเจ้าพนักงานถูกแต่งตั้งมาโดยชอบด้วยกฏหมายหรือไม่  มีกฏหมายใดรองรับหรือไม่  ผู้ตั้งมีอำนาจตามกฏหมายในการแต่งตั้งหรือไม่ ตำรวจบ้าน ตำรวจชุมชน ตำรวจอื่นๆนอกจากตำรวจของสำนักงานตำรวจแห่งชาติใครตั้งขึ้นมาตามกฏหมายใดครับ  ตำรวจจะพกปืนได้ยังต้องแต่งเครื่องแบบเต็มยศ เพราะปืนเป็นส่วนหนึ่งของเครื่องแบบครับ นอกเครื่องแบบหรือครึ่งท่อนยังต้องมีป.๑๒ ครับ เมื่อตำรวจอื่นๆนอกจากตำรวจจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติตั้งมาโดยไม่ชอบด้วยกฏหมาย ไม่มีกฏหมายรองรับ การกระทำต่างๆจึงไม่ชอบด้วยกฏหมายครับ ยิ่งพกปืนกร่างแล้วตำรวจไม่จับ ตำรวจก็ผิดตามประมวลกฏหมายอาญามาตรา ๑๕๘ ครับ
pasu
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 04:05:01 PM »

เห็นสมควรให้พกกระบองแทนครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:57:06 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ครับ
- อยู่ในเครื่องแบบ และ ร่วมปฏิบัติหน้าที่ในชุมชนของตน ผมว่า ..ถึงจะผิดกฎหมายก็ไม่น่าตำหนิ อะไร และส่วนมากก็ปฏิบัติตนดี  และช่วยแบ่งเบางานตำรวจได้ไม่ใช้น้อย
- ..แต่ที่น่าคิด...พี่ท่านพกติดตัวตลอด(พกใน) เมื่อออกนอกบ้าน  และจนท ตำรวจก็ทราบด้วยกลับ โอเค  Huh Huh
gital
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 08:22:36 PM »

โดยปกติแล้วไม่มีสิทธิ์พกครับ ผมเคยถามตำรวจเจ้าของพื้นที่แล้ว ท่านบอกว่าเป็น นโยบายของผู้กำกับฯ อนุโลมให้พกนอกได้กรณีแต่งเครื่องแบบตำรวจบ้านแต่ห้ามพกออกนอกพื้นที่ของ สภต.ที่รับผิดชอบครับ

ผมว่าคนมันมีหลายประเภทครับ อาสาที่ทำตัวดีๆก็มีมากครับแต่เราไม่ค่อยใส่ใจ แต่เรามาใส่ใจไอ้พวกที่ชอบพกปืนแล้วเบ่ง นึกว่าตัวแน่ อย่างว่าล่ะครับผมเคยทำงานร่วมกับตำรวจ เห็นอาสาบางคนทำตัวยิ่งกว่าตำรวจอีก เห็นแล้วก็อดนึกทุเรศนัยตาไม่ได้

ไม่ว่า ตำรวจบ้านหรือ อปพร. ปกติเวลาเปิดรับสมัคร จะมีคนมาสมัครไม่ค่อยมาก แต่ถ้าบอกว่าเป็นแล้วจะมีสิทธิ์พกปืนได้ ทีนี้ต้องคัดคนออกเลยครับ

อาสาบางคนก็น่ายกย่องครับ ทำงานบริการหรือช่วยเหลือประชาชนยิ่งกว่าเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบเสียอีกครับ ทั้งๆที่ไม่มีเงินเดือน

ถูกใจจังครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์