๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:09:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 61
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสือกทุกเรื่อง  (อ่าน 92730 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #315 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:32:54 PM »

55555  ยายอยากให้  " พี่ตี๋  แม่สาย " ช่วยเขียน บ้างอ่ะ ฮา 555

เวลาผ่านไปนานๆ  ยายก็  เลือน เหมือนกัน อ่ะ ฮา

55555 ช่วยหน่อย ช่วยหน่อย อ่ะ ฮา 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ช่วงนั้นผมเป็นเด็กใหม่พึ่งเข้าไปอยู่ในพื้นที่ประมาณ ต.ค. 43 (ย้ายกลับเชียงใหม่ปี 48) กำนันแดงฝากหลานชายมาทำงานด้วยเลยได้รู้จักท่านโดยบังเอิญทั่วไปใจสปอร์ต คุยเสียงดัง พูดตรง ๆ นักเลงดีครับ เลยได้มีโอกาสไปร้องคาราโอเกะห้องใต้ดินหลายครั้ง ได้ดื่มของแปลก ๆ ก็ที่บ้านนี้แหละครับ ได้กินบลู เรมี่ ปกติผมดื่มหรู่สุด ๆ ก็แค่โกลว์ ตอนนั้นนายอำเภอธานินท์ สุภาแสนย้ายไป อ.เชียงแสน นายอำเภอเดชา สัตถาพล มาอยู่ที่แม่สาย พร้อม ๆ กับผมย้ายไปอยู่พอดี  (มาวนเจอท่านอีกครั้งที่ อ.แม่สะเรียง ก.ค.53  ท่านเกษียณอายุที่แม่สะเรียงปี 53 )  

เริ่มเรื่องคือต้องเล่าก่อนว่าพม่าเหมือนกับไทยอย่างหนึ่งคือ รอบ ๆ ชายแดนตัวเอง ไม่อยากไปรบเอง เลยให้ ว้าแดง เป็นกันชน เหมือนกับไทย ให้ไทยใหญ่เป็นกันชน ด้านบน ให้ว้า ไล่ลงมาเป็นกะเหรียง ตาก และ มอญ กาญจนบุรี  กลุ่มคนที่เป็นกันชนนี้ รัฐบาลไม่ได้สนับสนุนค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพมากนักเหมือนรัฐบาลไทย ต้องเสาะแสวงหาดิ้นรนเอง ดังนั้น พวกเขาจึงต้องค้าขาย สิ่งที่ขายแล้วได้กำไรมากที่สุดก็ไม่พ้นพวกของเถือน  คงไม่ใช่กระเป๋าหลุยปลอม เหล้าปลอม แผ่นซีดีเถือน  มันมีกลุ่มหลายกลุ่มมากในเมืองแม่สายนี้ ทั้งจีนฮ้อคณะชาติ (กองพล 93) ของนายพลเหวิน เคยเข้าไปหมู่บ้านเขา ทั้งเมืองเหมือนเมืองจีน สมัยก่อนนั้น สารวัตร ประชา พูนวิวัฒน์ ก็เคยลี้ภัยไปอยู่กับกองพล93 ไป ๆ มา ๆ ที่ฝาง กับดอยตุง แม่สาย

ช่วงหลัง ๆ เมืองยอน ถือได้ว่าเป็นเมืองหลวงของ ว้าแดง เริ่มสร้างเมือง สร้างระบบสาธารณูปโภคใหม่ เริ่มต้องการใช้เงินมาก ๆ ๆ ขึ้น เลยต้องเริ่มหาทางทำธุรกิจ มีการเปิดสนามกอล์ฟใหม่ บ่อนคาซิโน และที่ขาดไม่ได้คือยาเสพติดเพราะหารายได้เยอะที่สุด

ช่วงนั้นคงเหมือนในหนังนิยาย ถ้าใครเคยจำได้ มีกองกำลังไม่ทราบฝ่ายเข้าไปโจมตีโรงงานผลิตยาเสพติดในพื้นที่ว้าแดง เข้าโจมตีฐานที่มั่นของว้าแดง มีการรบย่อย ๆ ในพื้นที่ตะเข็บชายแดน  จนมีกระสุนปืนค. ตกเข้ามาในพื้นที่ พระตำหนักดอยตุง

ไทยทำหนังสือประท้วงไปที่พม่า พม่าตอบกลับว่าไม่ใช่ทหารพม่า เป็นกองกำลังของว้า พอมีหนังสือตอบกลับมาแบบนี้ ฐานที่ตั้งที่เป็นกองกำลังของว้าดังกล่าวก็ถูกกองกำลังของไทยใหญ่บุกตีฐานแตก คนตายเป็นจำนวนมาก ยิงกันไปยิงกันมา ช่วงนั้นผมได้รับคำสั่งให้ออกห่างจากพื้นที่ 60 กม. เลยได้มาอยู่ที่เชียงราย  เดียวไปค้น ๆ ดูรูปถ่ายเก่า ๆ ก่อนครับ

จำได้ว่างานนั้นพม่าตายอยู่บนเนินเยอะมากเพราะไทยระดมปืนใหญ่ยิงจากรถถังขึ้นไปเหมือนซ้อมรบ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #316 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:35:17 PM »

เดียวขอไปค้นรูปเก่า ๆ ก่อนครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #317 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:40:51 PM »

-๑ ให้ยาย...และบวกหนึ่งย้อนหลัง ๕หน้า.... คิก คิก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #318 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:46:40 PM »

55555  หลังจาก  มีการปะทะ  "แป๊บเดียว "   อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ระดับ  " รัฐบาล ต่อ รัฐบาล " เขาก็มีข้อสรุป  หยุดยิง อ่ะ ฮา
ทั้งสองฝ่าย  ตั้งกรรมการร่วม  หา " ข้อยุติ "  อ่ะ ฮา

เพื่อป้องกัน  การ ขยายตัว ของสงคราม  อ่ะ ฮา

ตอนนั้น  พม่าเอง  น่าจะเป็นนายพล  ตานฉ่วย เป็นผบ.สูงสุด อ่ะ ฮา
นายพล  ขิ่นยุ้นต์  เป็น ผบ. ทบ  อ่ะ ฮา

มีอีกคน  ชื่อรัย น๊าาาา นึกไม่ออก อ่ะ ฮา

ตอนหลังมีข้อตกลง  แบบลับ  " ไม่เปิดเผย " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  รู้แล้วใช่มั้ย  ผลออกมา  ยังงัย อ่ะ ฮา 5555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 นึกอออแล้ว  " สายเหยียว  "  นายพล หม่องเอ อ่ะ ฮา 555555

ตั้งแต่  " ขิ่นยุ้นต์ "  โดนหัก  นายพล หม่องเอ แกก็รวบ ทุกอย่างอ่ะ ฮา

แต่ตอน  นายพล " เต็งเส่ง"  ขึ้น  ยายงงง อ่ะ ฮา

ท่านมาสายไหน   ยายเคยไป " ขออนุญาตพบ "  ท่านครั้งเดียว อ่ะ ฮา
ตอนท่านเป็น  " แม่ทัพ  เชียงตุง " อ่ะ ฮา

5555 ท่าน แหก  มาได้งัย เป็น  " President " ได้เลยอ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #319 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:54:13 PM »

55555  ยายอยากให้  " พี่ตี๋  แม่สาย " ช่วยเขียน บ้างอ่ะ ฮา 555

เวลาผ่านไปนานๆ  ยายก็  เลือน เหมือนกัน อ่ะ ฮา

55555 ช่วยหน่อย ช่วยหน่อย อ่ะ ฮา 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ช่วงนั้นผมเป็นเด็กใหม่พึ่งเข้าไปอยู่ในพื้นที่ประมาณ ต.ค. 43 (ย้ายกลับเชียงใหม่ปี 48) กำนันแดงฝากหลานชายมาทำงานด้วยเลยได้รู้จักท่านโดยบังเอิญทั่วไปใจสปอร์ต คุยเสียงดัง พูดตรง ๆ นักเลงดีครับ เลยได้มีโอกาสไปร้องคาราโอเกะห้องใต้ดินหลายครั้ง ได้ดื่มของแปลก ๆ ก็ที่บ้านนี้แหละครับ ได้กินบลู เรมี่ ปกติผมดื่มหรู่สุด ๆ ก็แค่โกลว์ ตอนนั้นนายอำเภอธานินท์ สุภาแสนย้ายไป อ.เชียงแสน นายอำเภอเดชา สัตถาพล มาอยู่ที่แม่สาย พร้อม ๆ กับผมย้ายไปอยู่พอดี  (มาวนเจอท่านอีกครั้งที่ อ.แม่สะเรียง ก.ค.53  ท่านเกษียณอายุที่แม่สะเรียงปี 53 ) 

เริ่มเรื่องคือต้องเล่าก่อนว่าพม่าเหมือนกับไทยอย่างหนึ่งคือ รอบ ๆ ชายแดนตัวเอง ไม่อยากไปรบเอง เลยให้ ว้าแดง เป็นกันชน เหมือนกับไทย ให้ไทยใหญ่เป็นกันชน ด้านบน ให้ว้า ไล่ลงมาเป็นกะเหรียง ตาก และ มอญ กาญจนบุรี  กลุ่มคนที่เป็นกันชนนี้ รัฐบาลไม่ได้สนับสนุนค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพมากนักเหมือนรัฐบาลไทย ต้องเสาะแสวงหาดิ้นรนเอง ดังนั้น พวกเขาจึงต้องค้าขาย สิ่งที่ขายแล้วได้กำไรมากที่สุดก็ไม่พ้นพวกของเถือน  คงไม่ใช่กระเป๋าหลุยปลอม เหล้าปลอม แผ่นซีดีเถือน  มันมีกลุ่มหลายกลุ่มมากในเมืองแม่สายนี้ ทั้งจีนฮ้อคณะชาติ (กองพล 93) ของนายพลเหวิน เคยเข้าไปหมู่บ้านเขา ทั้งเมืองเหมือนเมืองจีน สมัยก่อนนั้น สารวัตร ประชา พูนวิวัฒน์ ก็เคยลี้ภัยไปอยู่กับกองพล93 ไป ๆ มา ๆ ที่ฝาง กับดอยตุง แม่สาย

ช่วงหลัง ๆ เมืองยอน ถือได้ว่าเป็นเมืองหลวงของ ว้าแดง เริ่มสร้างเมือง สร้างระบบสาธารณูปโภคใหม่ เริ่มต้องการใช้เงินมาก ๆ ๆ ขึ้น เลยต้องเริ่มหาทางทำธุรกิจ มีการเปิดสนามกอล์ฟใหม่ บ่อนคาซิโน และที่ขาดไม่ได้คือยาเสพติดเพราะหารายได้เยอะที่สุด

ช่วงนั้นคงเหมือนในหนังนิยาย ถ้าใครเคยจำได้ มีกองกำลังไม่ทราบฝ่ายเข้าไปโจมตีโรงงานผลิตยาเสพติดในพื้นที่ว้าแดง เข้าโจมตีฐานที่มั่นของว้าแดง มีการรบย่อย ๆ ในพื้นที่ตะเข็บชายแดน  จนมีกระสุนปืนค. ตกเข้ามาในพื้นที่ พระตำหนักดอยตุง

ไทยทำหนังสือประท้วงไปที่พม่า พม่าตอบกลับว่าไม่ใช่ทหารพม่า เป็นกองกำลังของว้า พอมีหนังสือตอบกลับมาแบบนี้ ฐานที่ตั้งที่เป็นกองกำลังของว้าดังกล่าวก็ถูกกองกำลังของไทยใหญ่บุกตีฐานแตก คนตายเป็นจำนวนมาก ยิงกันไปยิงกันมา ช่วงนั้นผมได้รับคำสั่งให้ออกห่างจากพื้นที่ 60 กม. เลยได้มาอยู่ที่เชียงราย  เดียวไปค้น ๆ ดูรูปถ่ายเก่า ๆ ก่อนครับ

จำได้ว่างานนั้นพม่าตายอยู่บนเนินเยอะมากเพราะไทยระดมปืนใหญ่ยิงจากรถถังขึ้นไปเหมือนซ้อมรบ

55555 พี่ตี๋คุยเรื่อง   " เมืองยอน " อ่ะ ฮา

ยายนึกออกแล้ว  " ด่าน สันต้นปุย "  ด่านชั่วคราว ได้รับอนุญาตจาก  ศุลกากร อ่ะ ฮา
อนุญาตให้เป็นด่าน  ผ่อนผัน สินค้า ข้ามแดน อ่ะ ฮา

ตรงนี้  คนที่อนุญาต คือ  สีเขียว อ่ะ ฮา

55555  คุยเรื่องนี้  " ยาว เลย " อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #320 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:56:06 PM »

เหลา เอ๊ย เล่าเลยยาย...อย่าบิ้วนาน...

Hero Member

« ตอบ #321 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 09:57:52 PM »

55555  คุยเรื่อง  พาดพิง " ว้า " เนี่ยะ  อ่ะ ฮา 55555

ยายว่าคืนนี้  " ตีสอง " คุยไม่จบ อ่ะ ฮา

ยายฝากพี่ตี๋  ไป  " รำลึก "  โรงงานผลิตกระแสไฟฟ้า  อ่ะ ฮา

55555  คืนนี้  เอาแค่  พอ  เขียนไหว อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #322 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:01:07 PM »

เหลา เอ๊ย เล่าเลยยาย...อย่าบิ้วนาน...

5555  เชียร์มาก   " คะแนน "  หาย รุยส์ อ่ะ ฮา 555555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #323 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:01:42 PM »

งานนี้ยาว  พร้อมกับแต้มโดนลบกันถ้วนหน้า.....ฮาาาาาาาาาาาาา ยิ้มีเลศนัย

"DON'T TREAD ON ME"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #324 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:04:25 PM »

ตามสบายครับ อยากลบก็ลบ อยากบวกก็บวก...ตัวเองรู้อยู่แก่ใจ...

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #325 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:06:33 PM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยถามจริง ยายลบผมป่าว ...ถ้าลบ ลบเพราะอะไร

...ไม่ได้นอกเรื่อง...ยายตอบผม แล้วเล่านิยายต่อ...กะลังมันส์เลย

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #326 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:11:41 PM »

เรื่องปืนที่สอยกำนันแดง รู้จักพี่คนหนึ่งแกเป็นรองแชมป์ยิงปืนระดับประเทศ อยู่จังหวัดที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้(ช่วงปีที่กำนันโดนสอยอะไรนั้น)ตอนที่เกิดเหตุสอยกำนันแกขึ้นไปซื้อพลอยที่แม่สายพอดี และว่างแกจะเข้าซ้อมยิงที่สนามยิงปืนแม่สายประจำ แกเล่าว่าวันหนึ่ง จนท นำปืนยาวติดกล้องเล็งที่อ้างว่าเป็นปืนที่เป่ากำนันแดงมาวอร์มที่สนาม แกยังลองเล็งเล่นๆดูด้วย แกว่า//ไม่รู้จริงหรือเท็จ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #327 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:13:05 PM »

ไปค้นหนังสือพิมพ์ที่เก็บไว้มาดูอีกทีเพลินดีเหมือนกันครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #328 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:18:10 PM »

เรื่องปืนที่สอยกำนันแดง รู้จักพี่คนหนึ่งแกเป็นรองแชมป์ยิงปืนระดับประเทศ อยู่จังหวัดที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้(ช่วงปีที่กำนันโดนสอยอะไรนั้น)ตอนที่เกิดเหตุสอยกำนันแกขึ้นไปซื้อพลอยที่แม่สายพอดี และว่างแกจะเข้าซ้อมยิงที่สนามยิงปืนแม่สายประจำ แกเล่าว่าวันหนึ่ง จนท นำปืนยาวติดกล้องเล็งที่อ้างว่าเป็นปืนที่เป่ากำนันแดงมาวอร์มที่สนาม แกยังลองเล็งเล่นๆดูด้วย แกว่า//ไม่รู้จริงหรือเท็จ Grin

ช่วงนั้นสนามยิงปืนแม่สาย มีสนามเดียวของเอกชนครับ ระยะยิง 25 เมตรแค่นั้น และช่วงนั้นมีเรื่องพม่าปิดด่าน ทหารเข้าไปอยู่ในพื้นที่เต็ม เลยถือโอกาสยึดสนามยิงปืน ใช้เป็นที่พักของทหารครับ ชื่อหมู่บ้าน ชื่อร้านจำไม่ค่อยได้แล้วครับ มันนานมาก  จำได้มีร้าน ต่อฟิชชิ่งปาร์ค กับร้านอะไรไม่รู้ครับ

Hero Member

« ตอบ #329 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 10:19:54 PM »

555 ครู อาง  ไอ้คนพูด  " โม้ " อ่ะ ฮา 555

สนามยิงปืน  ตรง "ห้วยน้ำริน "  ยายเป็นรุ่นแรก อ่ะ ฮา

พี่ติ่ง  ภาณุรัตน์ มีเพียร   พี่เขาทำให้ยายยิง อ่ะ ฮา 555

ตอนที่ยังไม่มีสนาม  ยายยิง  จนชาวบ้านเขาไป ร้องเรียน อ่ะ ฮา
พอร้องเรียน  ลูกน้องพี่ติ่ง  โทรมาแล้ว  เอ็งมาจ่ายค่าปรับ ห้าร้อย อ่ะ ฮา

555 ยายอออกสตางค์ สร้าง เองแหละ อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 61
  พิมพ์