๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:27:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าชักปืนออกมาขู่ ผมควรทำไงดีครับ  (อ่าน 32556 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 01:01:47 PM »

ผมเคยโนเหมือนกันครับ
กลับบ้านวิ่งมอเตอร์เวย์ มี 4 เลน ผมขับมา 80
อยู่ดีๆ มีรถมาเร็วมากมาจากไหนไม่รู้ครับ วิ่งมาจ่อท้ายแล้วเปิดไฟสูงไล่
ผมเลยลดความเร็วลงเหลือ 60 แต่ไม่หลบให้ ยิ่งเปิดไฟใส่ใหญ่เลย
สุดท้ายสงสัยทนไม่ไหวเค้าเลยเปลี่ยนเลนแซงไปพร้อมกับคำอวยพรต่างๆนาๆ

ปล.ผมอยู่เลนซ้ายสุดจะให้ผมหลบไปทางไหนครับ ช่วยตอบผมที  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

..ผมก็ใช้เส้นทางนี้ประจำ ตั้งแต่เปิดสนามบินสุวรรณภูมิ ต้องบอกว่ามารยาทคนขับรถบนถนนเส้นนี้แย่มาก ๆ ส่วนใหญ่วิ่งช้าแต่ชอบอยู่เลนกลางขวา , ขวา จะแซงขวาก็วิ่งยาวกันเป็นขบวน..อยากไปเร็วต้องวิ่งเลนซ้ายสุด..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 01:08:28 PM »

เป็นผมโทรแจ้ง ตร ด่วน หรือ แจ้ง จส100 บอกเลขทะเบียน มันโดนเเน่
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 03:49:45 PM »

ถ้านายสมชายจำไม่ผิด กฏหมายเขาให้คนที่จะแซงต้องกระพริบไฟขอทาง หรือบีบแตรขอทางนะครับ แล้วต้องแซงด้านขวาเท่านั้นเสียด้วย... ส่วนทางปฏิบัติคนไทยเราไม่นิยมบีบแตรขอทาง มิหนำซ้ำวาบไฟสูงใส่มักโมโห...

และนายสมชายเองถ้าไม่จำเป็นมักไม่แซงซ้ายครับ มันอันตราย เพราะไม่รู้ว่าคันที่จะถูกแซงจะเร่งเครื่องแข่งหรือไม่ ซึ่งอาจเสียจังหวะกลับเข้าขวาไม่ได้ง่ายๆ...

ท่านเข้าใจถูกต้องครับ    คนไทยส่วนมากจะเป็น...  ช้าก็ถูกตวาด  ฉลาดก็ถูกระแวง  ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 04:13:05 PM »

ถ้านายสมชายจำไม่ผิด กฏหมายเขาให้คนที่จะแซงต้องกระพริบไฟขอทาง หรือบีบแตรขอทางนะครับ แล้วต้องแซงด้านขวาเท่านั้นเสียด้วย... ส่วนทางปฏิบัติคนไทยเราไม่นิยมบีบแตรขอทาง มิหนำซ้ำวาบไฟสูงใส่มักโมโห...

และนายสมชายเองถ้าไม่จำเป็นมักไม่แซงซ้ายครับ มันอันตราย เพราะไม่รู้ว่าคันที่จะถูกแซงจะเร่งเครื่องแข่งหรือไม่ ซึ่งอาจเสียจังหวะกลับเข้าขวาไม่ได้ง่ายๆ...

ท่านเข้าใจถูกต้องครับ    คนไทยส่วนมากจะเป็น...  ช้าก็ถูกตวาด  ฉลาดก็ถูกระแวง  ...

คล้ายกันแต่คนโง่เปลี่ยนข้างครับ...

ช้าก็ถูกตวาดฯ... เป็นเรื่องที่คนโง่เป็นใหญ่ครับ ใครฉลาดก็จะถูกระแวง เพราะตนเองโง่เลยระแวงผู้อื่น...

แต่เรื่องขับรถช้าแล้วโมโหเมื่อผู้อื่นขอทางตามกฏหมาย เป็นเรื่องของคนโง่โดนเล่นงานครับ... เพราะไม่ทราบว่ากฏหมายว่าไว้เช่นไร ใครขอทางก็โกรธเพราะความไม่รู้ครับ...
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 06:09:28 PM »

โดยมารยาท ขับช้ากว่าชิดซ้าย ใครเร็วกว่า ก็ควรจะหลบให้เขาแซงไป  เผื่อญาติ เขากำลังป่วยหนัก กำลังจะไปหาหมอก็ได้    ผมเองก็เคยเจอ แบบว่าตีคู่กันเลย  ทั้ง 2 เลน รถข้างหลังติดกันยาวเป็นขบวน  ก็ลอง คิดถึงใจเขาใจเราบ้าง     บางที่เราคิดว่าเราเร็วแล้ว แต่ บางคนอาจมองว่าช้าก็ได้   สมมติว่า ถ้าเป็นคุณ มีญาติ กำลังป่วยหนัก ต้องรีบไปโรงพยาบาลด่วน  แต่กลับมาเจอ ขับแช่ขวาขวางทาง  ไปไม่ทัน   ถ้าหมอบอกว่า  มาเร็วกว่านี้หน่อย คงไม่เป็นอะไรมาก    คุณจะรู้สึกอย่างไร

ส่วน เอาปืนมาโชว์ ก็เกินไปหน่อย
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 10:11:27 PM »

เจ้าของกระทู้นี้มาแปลกแฮ่ะ?! Huhแต่ช่างเขาเถอะ Shocked
มาถามเพื่อนสมาชิกดีกว่าครับ....เวลาขับรถออกต่างจังหวัดผมเคยเจอพวกขับรถโดยสารประจำทางชอบวิ่งขวาตลอดถนนก็โล่งแต่ทำไมพวกนี้ไม่ค่อยชอบหลบซ้ายให้ทั้งที่ผมก็กระพริบไฟขอทาง
กับอีกประเภท ชอบขับช้าแช่ขวาพอขอทางกับเปิดไฟเลี้ยวทำนองว่ากำลังจะเลี้ยวข้างหน้าถ้าอยากแซงก็ไปซ้ายแต่พอถึงทางเลี้ยวกับไม่เลี้ยวซะงั้นยังคงตั้งหน้าตั้งตาวิ่งขวาต่อ พอขอทางอีกก็ทำอย่าง
เดิมอีก(โดยเฉพาะพวกรถตู้เนี่ยตัวดีเลย) เพื่อนๆพี่ๆในเว็บนี้มีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ Embarrassed ส่วนตัวผมว่ามันเห็นแก่ตัวดีนะครับเราควรจะมีมาตรการแก้เผ็ดคนประเภทนี้ยังไงดีครับให้เขาเลิกนิสัยเช่นนี้ Huhหรือว่าจะเอาอย่างที่เจ้าของกระทู้ไปเจอมาดีครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 09:27:51 AM »

มีปัญหาในการขับรถอีกอย่างค่ะ
ทำไมรถเดี๋ยวนี้ ชอบเปิดไฟตัดหมอกหน้า และหลังค่ะ ทั้งที่ไม่ได้หมอกเยอะอย่างภาคเหนือ
ขับรถไปแสบตามาก ๆ เวลาขับตามคันหน้าที่เปิดไฟตัดหมอกหลังค่ะ  อย่างนี้ผิดกฏหมาย ข้อไหนบ้างหรือเปล่าคะ
พี่ ๆ ทุกคน

เคยเจอบ่อยครับ ประเภทเปิดไฟตัดหมอกแทนไฟหรี่ตอนโพล้เพล้  ผิดกฏหมายแน่นอนครับ  รวมถึง ประเภทชอบเปิดไฟฉุกเฉินเวลาผ่านแยกด้วย ผิดเช่นกัน
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:38:59 AM »

เวลาขับรถผ่านทางแยกไม่ต้องเปิดไฟฉุกเฉินนะครับผมเห็นหลายๆท่านเข้าใจผิดกันมาก
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 02:44:37 PM »

อ่านมา 10 หน้า (ปัจจุบัน 17 หน้า) ไม่ไหวครับตาลาย  Grin

ปกติผมขับเลนซ้าย - กลาง  เป็นประจำครับ
เพราะใช้ความเร็วไม่มาก  ขับเร็วแล้วประสาทเครียดครับ
ต้องเพิ่มความระมัดระวังสูง  ทั้งเครื่องยนต์สึกหรอ - เปลืองน้ำมัน
อีกทั้งมีปัญหากับเจ้าหน้าที่บ้านเมือง  และเพื่อนร่วมทางอีก  งุบงิบเงินไว้ซื้อปืนดีกว่า  Cheesy

เรื่องชักปืนมาโชว์ควรแจ้งตำรวจครับ  ว่าแต่ถ้าตัวเราก็พกด้วย  มันดูแปลก ๆ........ขออภัยตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 03:56:39 PM »

เรื่องการพกปืนเนี่ยนะครับ เท่าที่เห็นมา เหตุจำเป็นเร่งด่วนเนี่ยใช้เวลาเจอด่านตรวจค้น  แต่ถ้ากรณีมีการยิงกันบนท้องถนนโดยยไม่มีเหตุอันควรเนี่ย  ล้วนต้องมีข้อหา พกพา ตามมา(ในชั้นสอบสวนของตำรวจอะนะครับ) ส่วนเมื่อเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมแล้ว  อาจะมีความเห็นเป็นอย่างอื่นก็ได้
   ดังนั้นไม่จำเป็นจริงๆ หรือภยันตรายใกล้มากถึง  ก็ไม่ควรนำมันออกมาแสดง หรือใช้งานครับ

cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:14:45 PM »

รถกระบะ Vigoใช่ไหมครับ
Vigoนักเลงแห่งท้องถนนโดยแท้
CZ75D
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:30:31 PM »

งานนี้ถ้าตอบโต้มีแต่เสียครับ.... Embarrassed
คิดยังไงก็ไม่คุ้ม
แต่ถ้าผมมีปืนผมก็จะชักออกมาให้เขาดูเหมือนกัน Grin
จะได้รู้ว่าไม่ได้มีแต่เขาคนเดียวที่มีปืน งอน
หลังจากนั้นตัวใครตัวมัน Grin
งานนี้ถ้าตอบโต้มีแต่เสียครับ....
คิดยังไงก็ไม่คุ้ม
แต่ถ้าผมมีปืนผมก็จะชักออกมาให้เขาดูเหมือนกัน
จะได้รู้ว่าไม่ได้มีแต่เขาคนเดียวที่มีปืน
หลังจากนั้นตัวใครตัวมัน

ผมเห็นด้วยกับพี่เป็นอย่างยิ่ง
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:35:12 PM »

มีอีกจำพวหนึ่งครับ ไฟเขียวปุ๊บมันบีบแตรปั๊ม ใครจะออกตัวได้เร็วขนาดนั้น ถ้าไม่ใช่ป๊ะป๋ามัน[/b][/glow]
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:40:01 PM »

มีอีกจำพวหนึ่งครับ ไฟเขียวปุ๊บมันบีบแตรปั๊ม ใครจะออกตัวได้เร็วขนาดนั้น ถ้าไม่ใช่ป๊ะป๋ามัน[/b][/glow]
ใช่ๆๆๆๆๆๆๆเห็นด้วย

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17]
  พิมพ์