๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:35:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37257 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 10:55:53 AM »

สวัสดีครับท่านผู้การสุพินท์ ไหว้ Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 10:57:01 AM »

ไหว้วันนี้  ครูมาให้ความรู้จองแถวหน้าเลยครับ ไหว้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:03:59 AM »

เตรียม สมุด ดินสอ นั่งจดบรรยายแล้วครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:07:48 AM »

ลำกล้องปืนยุคแรกจริง ๆ   เป็นไม้ครับ  เอาท่อนไม้มาขุด
ต่อมาก็ทำจากบรอนซ์  ที่ยังเป็นทองแดง ผสมตะกั่ว ตอนนั้นยังใช้สังกะสีไม่เป็น
แล้วก็ใช้แผ่นเหล็ก   แต่ตอนนั้นยังไม่มีเตาไฟฟ้าหลอมเหล็ก  ต้องตีเป็นแผ่นยาว ๆ  ทาบบนท่อนไม้แล้วเชื่อมประสานด้วยตะกั่ว   วางแผ่นเหล็กชั้นที่สองให้เหลื่อมกัน   แล้วก็เพิ่มความหนาขึ้น  จากนั้นก็ใช้แผ่นเหล็กคาดรอบ ๆ เหมือนถังไม้  
ยุคต่อมาจึงใช้วิธีเอาเหล็กมาตีรวมกัน  พันรอบแท่งเหล็กเวียนไป แล้วก็พยายามตีให้ประสานรวมกัน   แต่ก็ยังเรียกว่า barrel  แล้วก็เรียกต่อ ๆ มาจนถึงทุกวันนี้

แล้ว ที่เวลา เค้าจะจุดระเบิด หรือ โยนระเบิด  ล่ะครับ

สำเนียง คล้าย ๆ กันครับ

fire in a hole  ความหมายคล้ายกัน   ถึงแม้ว่าปัจจุบันจะกดระเบิดด้วยกลไก  หรือจุดด้วยไฟฟ้า  ก็ยังพูดว่าเอาไฟจ่อรูนมหนู เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2008, 11:10:15 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:15:01 AM »

เอาอีกคำนึง
ทำไมถึงเรียกพานท้ายปืนว่า   "หุ้น"  (stock)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:32:54 AM »

ขออนุญาตครับ

โอย...เหนือความคาดหมายทั้งนั้น   ทำนายได้เลยว่ากระทู้นี้ ...ยาว...

ขอบคุณเป็นที่สุดครับท่าน  ด้วยความเคารพ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:41:13 AM »

เอาอีกคำนึง
ทำไมถึงเรียกพานท้ายปืนว่า   "หุ้น"  (stock)

ขอบพระคุณมากครับ

ก๊าก ก๊าก ก๊าก ผมละสงสัยว่าทำไมเขาเรียก "หุ้น" ว่า "แท่ง" - Stock

อือม์ ตอนนี้ขอเดาว่าเมื่อก่อนเป็นแค่แท่งๆ อย่าง hand cannon ที่พี่เจษเอารูปมาโพสครับ ส่วนปืนใหญ่ตั้งพื้นก็เป็นแท่งระดับซุงรอง "ถัง" โดยที่ไม่มีล้อ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:52:12 AM »

เอาอีกคำนึง
ทำไมถึงเรียกพานท้ายปืนว่า   "หุ้น"  (stock)
   .... ปืนแบบเก่าๆ ไม่มีพานท้ายเป็นรูปเป็นร่างชัดเจน พอทำไม้มาใส่เลยเรียกว่า Stock  ซึ่งหมายถึง ลำต้นไม้ โคนไม้ ตอไม้ (เดา) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2008, 02:59:52 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:59:40 AM »

เป็นเพราะไม้ท่อน ๆ ที่เอาลำกล้องไปรัด มันเป็นไม้สำรอง สำหรับซ่อมบ้านหรือเปล่า .... ของใกล้มือ Grin Grin

fire in a hole  ความหมายคล้ายกัน   ถึงแม้ว่าปัจจุบันจะกดระเบิดด้วยกลไก  หรือจุดด้วยไฟฟ้า  ก็ยังพูดว่าเอาไฟจ่อรูนมหนู เหมือนเดิม
คำนี้ได้ยินมาตลอด เพิ่งมาเข้าใจความหมายเดี๋ยวนี้เองครับ

Grin

Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 12:03:29 PM »

เอาอีกคำนึง

จาก Wikipedia นะครับ (ไม่รู้ว่าเท็จจริงอย่างไร)

Stock มากจากคำว่า " stoc " ในภาษาเยอรมัน ที่แปลว่า ลำต้น ต้นไม้ 

ตามรูปนี้  ของคุณ USP40  ครับ

เนื่องจากปืนดินดำรุ่นบุกเบิกใช้เชือกชนวนที่ติดไฟ( Fire)จี้ที่รูดินดำครับ

แล้วทำไม ต้องมาจากภาษาเยอรมัน  ??   ชาวเยอรมันเป็นผู้คิดค้นปืนชนิดนี้หรือครับผู้การ ??
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 12:08:42 PM »

เข้ามาอ่านแล้วตอบไม่ได้ซักอย่างเลยครับ  คาใจเรื่องไฟในรูมานานแล้ว เพิ่งเข้าใจวันนี้ครับ  Grin
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 12:20:46 PM »

เอาอีกคำนึงทำไมถึงเรียกพานท้ายปืนว่า "หุ้น"  (stock)
เวลาเอาปืนยาวเก็บในราวต้องเสียบพานท้ายลงไปก่อน (รู้ตัวคับว่าผิดแน่นอน เพราะถ้าง่าย ๆ แบบนี้ผู้การไม่เอามาถามแน่)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 12:27:32 PM »

แล้วทำไม  ลำกล้องปืนถึงเรียกว่า  "ถัง"

การผลิตลำกล้องใช้กรรมวิธี นำเหล็กแผ่นมาพันแกนเหล็ก แล้วผูกรัดเพื่อให้แผ่นเหล็กแนบติดกัน เผาให้ร้อนแล้วตีขึ้นรูปเชื่อมประสาน ทำหลายๆชั้น   ซึ้งจะเหมือนขั้นตอนการผลิตถังไม้ที่เอา แผ่นไม้มามาเรียงแล้วเอาลวดเหล็กมาผูกรัดให้แน่น

....ตามล่า...อีตอแหล
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 12:30:34 PM »

อ้าว เฉลย แล้วเหรอครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

....ตามล่า...อีตอแหล
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 12:54:49 PM »

ไหว้ สนทนาภาษาปืน  ได้ความรู้ครับ ขอขอบคุณครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 17
  พิมพ์