๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 04:36:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนที่แต่งสำหรับแข่งขันรณยุทธ กับ ปืนสำหรับใช้งาน  (อ่าน 1770 ครั้ง)
บักหำน้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

สัตว์ทั่งปวงจักทอดทิ้งร่างไว้ในโลก

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 02:41:04 PM »

ปืนที่แต่งสำหรับแข่งขันรณยุทธ ถ้านำไปใช้งานจริงจะมีประสิทธิภาพดีกว่าปืนเดิมๆ หรือไม่ครับ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 02:57:03 PM »

พูดถึงปืนสั้นหรือปืนยาวครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
บักหำน้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

สัตว์ทั่งปวงจักทอดทิ้งร่างไว้ในโลก

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 04:45:47 PM »

ปืนสั้นครับ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 04:52:50 PM »

ปืนที่แต่งสำหรับแข่งขันรณยุทธ ถ้านำไปใช้งานจริงจะมีประสิทธิภาพดีกว่าปืนเดิมๆ หรือไม่ครับ

ในเรื่องการพกพา ผมว่า ถ้าเป็นการแข่งแบบ ปืน มาตรฐาน ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร

แต่ถ้าเก็บไว้ในลิ้นชัก อยู่กับบ้านตลอด ปืนที่ติดกล้อง ใส่ คอมพ์ ก็คงไม่ผิดอะไรเช่นกันครับ

ส่วนเรื่องประสิทธิภาพ นั้น ก็คงต้องดีกว่า ปืนธรรมดา อยู่แล้ว

แต่ถึงกระนั้น ปืนที่ดี ของแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ

การฝึกใช้ให้ชำนาญ และการมีสติ รู้ อยู่กับตัว

จะเป็นการดีที่สุดครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:26:28 PM »

เรื่องประสิทธิภาพดีกว่าแน่นอนครับ  แต่พอถึงเวลาใช้งานจริง มีตัวแปลหลายอย่างเข้ามาเกี่ยว ทั้งความตื่นเต้น ความตึงเครียด

ถ้าติดด๊อทก็จะทำให้เล็งเป้าได้เร็วขึ้น ถ้ามีหลายเป้าก็จะทำให้การเปลี่ยนเป้าหมายทำได้เร็วขึ้น

แต่ถ้าจะใช้งานจริง อาจจะชักเปืนขึ้นมาโดยด๊อทยังไม่ได้เปิด

ถ้าแต่งไก ก็จะทำให้การยิงดีขึ้น แต่โอกาสในการทำปืนลั่นก็เพิ่มขึ้นในการใช้งานจริง

ติดคอมพ์ก็จะทำให้ยิงนัดที่ 2 ได้เร็วขึ้นเพราะ recoil ของปืนน้อยลง แต่ถ้ายิงในเวลากลางคืนอาจจะยิงได้แค่นัดเดียว

เพราะแก๊สที่ออกมาจากคอมพ์จะทำให้ตาพล่า จนยิงนัดที่ 2 ไม่ได้ หรือ ปืนอาจจะเลือกกระสุน ถ้ากระสุนแรงไม่พอปืนก็จะเกิดการติดขัดได้

ติดบ่อแม็ก มีข้อดีทั้งในการแข่งและการใช้งานจริง แต่ขะไปเพิ่มน้ำหนักของปืน ทำให้พกไม่สบายเหมือนปืนใช้งานตัวเดิม

สรุปมีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนของผู้ใช้ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
หน้า: [1]
  พิมพ์