๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 05:10:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 112 113 114 [115] 116 117 118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบน้องสุดสวย AA s410 $ AA S510 #1  (อ่าน 314670 ครั้ง)
V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #1710 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:33:33 PM »

เออ!!! จริงๆอย่างกะอยู่ด้วยกันถ้าไม่บอกก็ไม่นึกถึง...... Grin
   แต่ผมยิงทดสอบเครื่องละนัดสลับกันไปครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองแบบที่พ่อเลี้ยงว่าดีกว่า แจ๋ว +1ครับ   เยี่ยม

อ้าว.. พี่ดุกยิงคนละนัดเหรอครับ.. ผมนึกว่าจับมันเข้าแถว แล้วยิงนัดนึง ดูว่าสองเครื่องวัดตรงกันไหม.. 5555  แต่ถ้าวัดคนละนัด ดููจากความเร็วแล้ว คงที่ดีมากเลยนะครับพี่..

ขอต่อในกระทู้นี้นะครับมันต่อเนื่องกัน   จากคำแนะนำของพ่อเลี้ยงวันนี้ลองใหม่ครับ  เรียงกันแล้วยิงนัดเดียว

ความเร็วไม่ต่างกันมากนัก  ตัวสีแดงอยู่หน้า ตัวสีฟ้า(ช้างตัวเดียว ฮิฮิ คิก คิก คิก คิก ) อยู่ข้างหลัง ห่างจากปลายกระบอกประมาณ1ฟุต
       ตัวสีแดงอยู่หน้าความเร็วจะสูงกว่าตัวสีฟ้า  ชักสงสัย Huh

รบกวนสอบถามเพื่อความเข้าใจนะครับพี่ ... ไหว้
ผมเข้าใจว่าสิ่งนี้เป็นเครื่องมือวัดชนิดนึง ที่ใช้วัดความเร็วของวัตถุ และจะต้องมีการสอบเทียบมาจรฐานกับตัวมาสเตอร์ เหมือนๆ กับเครื่องมือวัดทดสอบสอบต่างๆ ที่ใช้ในงานอุตสาหกรรมและอื่นๆ เลยอยากทราบว่าในเมืองไทยเรามีการสอบเทียบเครื่องวัดความเร็วกระสุนบ้างไหมครับ

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1711 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 12:19:20 AM »

อ้างถึง
รบกวนสอบถามเพื่อความเข้าใจนะครับพี่ ...
ผมเข้าใจว่าสิ่งนี้เป็นเครื่องมือวัดชนิดนึง ที่ใช้วัดความเร็วของวัตถุ และจะต้องมีการสอบเทียบมาจรฐานกับตัวมาสเตอร์ เหมือนๆ กับเครื่องมือวัดทดสอบสอบต่างๆ ที่ใช้ในงานอุตสาหกรรมและอื่นๆ เลยอยากทราบว่าในเมืองไทยเรามีการสอบเทียบเครื่องวัดความเร็วกระสุนบ้างไหมครับ

เท่าที่ผมรู้ ยังไม่เห็นมีที่ไหนที่ตรวจสอบมาตราฐานเครื่องวัดความเร็ว ถ้าเอาเครื่องมาเรียงกันห้าเครื่องก็ยังไม่รู้อยู่ดีว่าเครื่องไหนให้ค่าที่ถูกต้องที่สุด  บู่
ถึงมีจริงเราก็จะเจอปัญหาที่สองตามมาว่าเราจะปรับแก้เครื่องให้ตรงตามมาตราฐานได้อย่างไร เพราะมันไม่มีอะไรให้ปรับได้เลยครับ  ตกใจ นอกจากว่าจะมีความรู้ทางด้านอิเลคทรอนิค

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1712 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:36:54 AM »

พี่ดุกลองสลับตำแหน่งของเครื่องวัดทั้งสองเครื่องดูด้วยครับ ว่าผลออกมาต่างกันมากมั๊ย อีกประการหนึ่งเครื่องที่พี่ดุกใช้เราถอดเซนเซอร์มาหลายรอบแล้วพอประกอบกลับอาจจะมีผลต่อการวัดเพราะเครื่องคำนวณจากผลต่างของเวลาครับ  ไหว้ ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1713 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 01:31:51 PM »

มันจะต้องเอาความละเอียดถึงขนาดนั้นเชียวหรือครับ   กระสุนแต่ละนัดที่พวกเรายิงกันอยู่  ก็ยังไม่ได้ขนาด และน้ำหนักที่เท่ากันได้เลยนะ   แค่นี้ก็แม่นกว่าชาวบ้านเขามากแล้วนะครับ   ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก
KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #1714 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 03:49:30 PM »

แม่นแบบธรรมดาไม่พอแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

มันต้อง แม้นนแม่นครับน้าแม็ก  คิก คิก Grin Grin Grin

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1715 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:52:06 PM »

แม่นแบบธรรมดาไม่พอแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

มันต้อง แม้นนแม่นครับน้าแม็ก  คิก คิก Grin Grin Grin

หรือ จั๊ดแม่น  หรือ แม่นขะหนาด   ถ้ายังอยู่เชียงใหม่ลองให้คนเชียงใหม่แปลให้ฟังครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1716 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 10:00:51 PM »

พี่ดุกลองสลับตำแหน่งของเครื่องวัดทั้งสองเครื่องดูด้วยครับ ว่าผลออกมาต่างกันมากมั๊ย อีกประการหนึ่งเครื่องที่พี่ดุกใช้เราถอดเซนเซอร์มาหลายรอบแล้วพอประกอบกลับอาจจะมีผลต่อการวัดเพราะเครื่องคำนวณจากผลต่างของเวลาครับ  ไหว้ ไหว้

ผมลองดูแล้วครับ ลองอ่านใหม่ครับ  Grin

เครื่องที่อยู่ไกลลำกล้องปืนความเร็วจะสูงกว่าเครื่องที่อยู่ใกล้ลำกล้องปืน
Ohm-Amp
แค่เปลี่ยนความคิด.....ชีวิตก็เปลี่ยน
Full Member

คะแนน 80

AA 510S Beech stock

« ตอบ #1717 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:01:08 PM »

ผมลองดูแล้วครับ ลองอ่านใหม่ครับ  Grin

เครื่องที่อยู่ไกลลำกล้องปืนความเร็วจะสูงกว่าเครื่องที่อยู่ใกล้ลำกล้องปืน
งั้นก็หมายความว่าหากตั้งเครื่องวัดวางห่างจากปากลำกล้องไว้ให้พอดีกับพลังงานสูงสุดที่ได้จากสเปคของปืนยี่ห้อนั้นๆก็จะทราบความเร็วสูงสุดใช่ไหมครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1718 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:25:35 AM »

งั้นก็หมายความว่าหากตั้งเครื่องวัดวางห่างจากปากลำกล้องไว้ให้พอดีกับพลังงานสูงสุดที่ได้จากสเปคของปืนยี่ห้อนั้นๆก็จะทราบความเร็วสูงสุดใช่ไหมครับ

ความเร็วปากลำกล้องควรจะเป็นความเร็วสูงสุดของกระสุน   เมื่อกระสุนพ้นลำกล้องไปความเร็วจะลดต่ำลงเรื่อยๆ
มันไม่เป็นอย่างนี้เสมอไป ผมเคยอ่านบทความทดสอบธนู ทำการยิงธนูลอดเครื่องวัดที่วางต่อกันเป็นระยะ
พบว่าเมื่อลูกธนูพ้นคันธนูไปได้ระยะทางหนึ่งความเร็ว จึงจะขึ้นสู่สูงสุด ระยะทางนี้จะแค่ไหนขึ้นอยู่กับน้ำหนักธนู
นั้นแสดงว่าความเร็วที่พ้นคันธนูยังไม่ใช่ความเร็วสูงสุด

ผมก็คิดว่า(เดา) น่าจะมีผลกับกระสุนหนักเหมือนกัน ในกระสุนลูกเดียวกันจะเปลี่ยนสถานะเป็นกระสุนเบาหรือหนักได้
บนเงื่อนไขแรงดันแก็สที่ดันกระสุนที่มากหรือน้อย  พอดีเทคโนโลยีที่มียังไม่สามารถวัดเรื่องกระสุนได้ละเอียดขนาดนั้น
แต่สามารถวัดลูกธนูได้  ลองใช้เครื่องวัดความเร็ววางต่อกันเป็นระยะ ก็จะได้ผลการทดสอบความเร็ว
อย่าลืมสลับเครื่องวัดด้วยเพื่อย้ำผลครั้งแรก
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #1719 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:28:32 AM »

พี่ดุกลองสลับตำแหน่งของเครื่องวัดทั้งสองเครื่องดูด้วยครับ ว่าผลออกมาต่างกันมากมั๊ย อีกประการหนึ่งเครื่องที่พี่ดุกใช้เราถอดเซนเซอร์มาหลายรอบแล้วพอประกอบกลับอาจจะมีผลต่อการวัดเพราะเครื่องคำนวณจากผลต่างของเวลาครับ  ไหว้ ไหว้

ผมลองดูแล้วครับ ลองอ่านใหม่ครับ  Grin

นายช่าง ดุก ครับ  หลงรัก
     ลองคิดนอกกรอบ..แล้วทดสอบกันไหม ครับ  โดยเอาตัวหนึงวางตามปรกติ ส่วนอีกตัวหนึงจับล็อกแล้วคว่ำหน้าลงและจัดแนวจุดวัดให้เสมอกัน  ผมว่าความเร็วน่าจะใกล้เคียงหรือเท่ากัน ถ้าเครื่งวัดเที่ยงตรงและตัวด้านบน..สามารถวัดได้ นะขอรับ  คิก คิก คิก คิก ไหว้

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1720 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:58:28 AM »

เจ้าเครื่องขาว ผมยืมคุณเกรียงไกรมาใช้ที่บ้าน มันระบุข้างกล่องว่าให้วางห่างจากปากกระบอกปืน 5 - 15 ฟุต ครับ พี่ดุก..  ไม่รู้ว่ามันจะมีผลยังไงเหมือนกันครับ..
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #1721 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:01:24 AM »

มันจะต้องเอาความละเอียดถึงขนาดนั้นเชียวหรือครับ   กระสุนแต่ละนัดที่พวกเรายิงกันอยู่  ก็ยังไม่ได้ขนาด และน้ำหนักที่เท่ากันได้เลยนะ   แค่นี้ก็แม่นกว่าชาวบ้านเขามากแล้วนะครับ   ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก
คือการวิจัยค้นคว้าครับพี่ .. เยี่ยม เยี่ยม .อ้างอิงได้ด้วยตัวเลข เพื่อทำออกมาเป็นมาตรฐานและสูตรที่ตายตัว   ไหว้ ไหว้

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1722 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:08:52 AM »

เจ้าเครื่องขาว ผมยืมคุณเกรียงไกรมาใช้ที่บ้าน มันระบุข้างกล่องว่าให้วางห่างจากปากกระบอกปืน 5 - 15 ฟุต ครับ พี่ดุก..  ไม่รู้ว่ามันจะมีผลยังไงเหมือนกันครับ..

คู่มือเครื่องผมบอกว่า 7-10 ฟุต (2-3 หลา) สำหรับปืนสั้น 10-12 ฟุต (3-4 หลา) สำหรับปืนไรเฟิลแรงสูง
เข้าใจว่าปืนดินขับจะมีไฟที่แลบออกปากกระบอก ควัน และไอร้อน ที่อาจจะรบกวนการทำงานของตัวเซ็นเซอร์ในเครื่องวัด เลยต้องเว้นระยะห่างไว้ซักหน่อย

สำหรับปืนอัดลม ผมคิดว่าแค่ 1 ฟุต ก็น่าจะพอ

จากตารางด้านบน ลองดูที่ค่าของ ระยะ (Rang) ความเร็ว (Velocity)
ที่ปากกระบอกปืนคือระยะ 0 มีความเร็ว 910 ft/s แต่ที่ระยะ 1 หลาถัดมา ความเร็วตกลงไปที่ 906 ft/s และเหลือ 903 ft/s ที่ระยะ 2 หลา
เป็นผลมาจากค่า BC ที่ต่ำของลูกปืนอัดลม และก็เป็นเพราะรูปร่างของลูกปืนอัดลมเองที่ทำให้ค่า BC ต่ำ

ถ้าอยากวัดความเร็วปากกระบอก (Muzzle Velocity) ก็ต้องยิงให้ใกล้เครื่องวัดมากที่สุด และยิงให้ห่างจากเครื่องเท่ากันทุกนัด
ในกรณีที่เราต้องการทดสอบปืนต่างยี่ห้อหรือรุ่น ก็ต้องยิงกระสุนชนิดเดียวกัน โดยวางเครื่องให้ห่างปากกระบอกปืนเท่ากัน
เพื่อตัดตัวแปรค่า BC และระยะห่างระหว่างเครื่องกับปากกระบอกปืน เราถึงจะได้ตัวเลขความเร็วที่คลาดเคลื่อนน้อยที่สุดครับ

ตารางด้านล่างผมใส่ค่า BC และน้ำหนักลูกของปืนลูกกรดลงไป ลองเปรียบเทียบกับปืนอัดลมดู
ที่ระยะ 3 หลา ความเร็วลูกปืนลูกกรดอยู่ที่ 908 ft/s ตกลงไปเพียง 2 ft/s แต่ปืนอัดลมจะตกลงเหลือ 900 ft/s หรือลดลง 10 ft/s ในกรณีที่ความเร็วปากกระบอกเท่ากันที่ 910 ft/s

ที่มาของค่า BC ปืนลูกกรด http://www.exteriorballistics.com/ebexplained/22rimfire.cfm

เนื่องจากข้อจำกัดเรื่องแสงและสถานที่ ผมจะวางเครื่องห่างกระบอกปืนประมาณ 1 - 1.5 เมตร แล้วก็คำนวณทดความเร็วเอา
เช่นเครื่องอ่านได้ 905 ft/s ความเร็วปากกระบอกน่าจะอยู่ที่ 910 ft/s

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1723 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:43:05 AM »

แจ่มแจ้งเลย.... ขอบคุณครับคุณเอ๊กซ์ .. เอาข้อมูลมาให้รับรู้กันครับ..
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1724 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:24:49 PM »

วันนี้นั่งยิงระยะ 65-70 ม.ครับ... เพลินดีจริงๆ...  แต่ที่ระยะนี้..กระสุนมันเดินทางแป๊บเดียวจริงๆ... 910 fps ประมาณ 277 mps  ดังนี้น..ระยะ 70 ม. ใช้เวลาประมาณ .25 วินาทีเองง่ะ..

หน้า: 1 ... 112 113 114 [115] 116 117 118
  พิมพ์