๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 03:23:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 314 315 316 [317] 318 319 320 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4034240 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4740 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 09:02:30 PM »

ถังคุณcokoคุ้นๆจังเลย ใด้มาจากweb BB GUN ใช่มั้ยครับ คนขายอยู่บางนา Grin

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4741 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:07:06 PM »

ส่วนถ้าเป็นปืนที่หัวต่อแบบเติมลมเร็ว  (ที่ไม่ได้ถอดถังออกจากตัวปืน)  ก็สามารถซื้อสายต่อมาขันเข้ากับตัว yokeได้เลย รูปด้านล่าง

คุณ coko ครับ หัวต่อทองเหลืองที่ต่อกับ yoke ในรูป ได้มาพร้อมกับปืน หรือว่าต้องกลึงใหม่ครับ แล้วมันมีวาล์วสำหรับเปิด ปิด ลมด้วยใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
เวลาที่เราซื้อสายมาจะมีตัวทองเหลืองติดมากับสายแล้วครับสกรูตัวที่เห็นเป็นสกรูสำหรับปล่อยลมในสายใช้ในตอนที่เราอัดอากาศเต็มท่อแล้ว  เมื่อเราปิดวาล์วที่ตัวถังดำน้ำแล้ว  จะมีอากาศแรงดันสูงค้างอยู่ในท่อสกรูตัวนี้เอาไว้ระบายลมที่ค้างอยู่ในสายออกครับเมื่อลมในสายออกหมด  เวลาที่เราดึงหัวเติมลมเร็วมันจะดึงออกมาได้ง่ายแต่ถ้าเราไม่เปิดคายสกรูตัวนี้  เราจะดึงหัวเติมลมเร็วออกจากท่ออากาศได้ยากมาก
แล้วสามารถระบายลมโดยการปิดวาล์วที่ถังแล้วค่อยๆคลายตัวล็อกที่ yoke (ตัวสีดำ) ได้หรือเปล่าครับ  Huh

ทำได้แต่ไม่อยากให้ทำครับ
กิจกรรมเราไม่ได้อยู่กลางทะเลที่ปลอดฝุ่น แต่เป็นกิจกรรมกลางดินกลางทราย
ถ้าบังเอิญคนทำไม่ได้ใส่แว่นตา และเราไม่สามารถควบคุมช่องทางระบายลมที่ค้างสาย
ดังนั้นทิศทางลมระบายอาจเป่าเศษตะกอนที่ติดอยู่ตามซอกพุ่งเข้าลูกตาได้
ดังนั้นควรใช้วิธีหมุนวาวล์ระบายความดันดีกว่าครับ

เจ้าหัวทองเหลืองนี้แถมมากับปืนหรือว่าต้องซื้อต่างหากครับ

หัวทองเหลืองที่ต่อกับโยคก้ามปู ผมเข้าใจว่ากลึงเอง อย่าเข้าใจผิดว่าเจ้าของปืน
ต้องไปกลึงเองนะ เพียงแต่ไปขอให้ช่างกลึงเขากลึงให้ 

ต้องเข้าใจธรรมชาติของช่างกลึงนะ ส่วนใหญ่เวลาไปติดต่อ
จะไปพูดลอย ๆ เขาก็ไม่เข้าใจ ดีไม่ดีอาจไม่รับทำเลยก็ได้
ครั้นจะแสดงความรู้ด้านเขียนแบบ บรรจงเขียนแบบไปให้ดู
ด้วยความหวังว่างานต้องออกมาตามแบบเป๊ะ ๆ
ก็ต้องเข้าใจว่ามีน้อยนะครับช่างกลึงที่ชอบอ่านแบบ
แม้ชอบอ่านแบบ แต่อ่านแบบเกลียวเป็นมีน้อยคน
แต่ช่างกลึงที่สามารถกลึงเลียนแบบต้นแบบมีมากมายหาง่าย
ดังนั้นอาจจะโดนชาร์ทค่าอ่านแบบสักหลายตังค์ก็เป็นได้

วิธีที่ดีและง่ายที่สุดก็ต้องเอาต้นแบบไปให้ดู เดี๋ยวเขาจะเอาก้ามปูวัดนอกวัดใน
วัดโน้นวัดนี้ เอาฟิลเลอร์วัดเกลียวทาบอ่านค่าเกลียว ตามความเข้าใจของเขาเอง แล้วก็ลงมือ
กลึงเอากลึงเอาประเดี๋ยวเดียวก็เสร็จดูแล้วมันง้ายง่าย  ปัญหามีอยู่ว่าแล้วเราจะเอาต้นแบบจากไหนหละ
เป็นเรื่องอีกหละ ถ้าเป็นอย่างนี้หรือหาหยิบยืมใครไม่ได้ ก็คงต้องรอ
ได้ปืนกับเกลียวต้นแบบมาก่อนครับ ให้มันค่อยเป็นไปตามขั้นตอน

ผมก็กลึงเป็นครับเป็นแบบงูๆ ปลาๆ  เรียนจบช่างยนต์มา ก็ได้กลึงเป็นเทอม
อยู่เชียงใหม่ผมเข้าโรงกลึงเป็นว่าเล่น ก็ไม่พ้นเรื่องเครื่องยนต์กลไกหรอก
ช่วงนั้น รู้จักไปหมด โรงกลึงบางแห่ง สนิทสนมกันขนาดช่างกลึงไม่ว่าง (กำลังสีหญิงหน้าร้าน)
ผมรอไม่ได้ก็เข้ากลึงเองเลยแต่ต้องเป็นงานง่าย ๆ นะ ถ้างานยาก ๆ มันเงอะงะสักหน่อย
พอมันเห็นเราเงอะงะก็อดเข้าช่วยไม่ได้

เรื่องกลึงเกลียวผมก็ไม่ค่อยชำนาญ ซึ่งมันก็เข้าข่ายอุปกรณ์มีเกลียวที่เรากำลัง
หามาใช้กับปืนอัดลมของเราซะด้วย  ถ้าผมลองทำเองก็สรุปได้เลยว่าโอกาส
เปลืองวัสดุกลึงมีสูงมากกว่าจะได้อันที่ดี  สู้ให้คนชำนาญเขาทำดีกว่า
ตัวผมก็รอคิวซีงานกับหาเงินมาจ่ายค่ากลึงจะสะดวกที่สุด

หากใจร้อน ลองใหม่ ลองติดต่อคุณ coko คุณหมาน ดูก็ได้ครับ
บอกรุ่นปืนไปเผื่อฟลุ๊คอย่างผม ผมเองก็ได้ของ HW100 มา 1 ชุดครับ
ก็ได้ต้นแบบจากคุณสุธา ที่ทำก่อนผม ผมก็เลยไม่ต้องส่งเกลียวต้นแบบไปให้

Ratchakarn
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4742 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:52:43 PM »

ราคาจะอยู่ระหว่าง  1800-2500 บาท แล้วแต่ยี่ห้อครับ

คุณ Coko ครับ
       จะหาซื้อ Yoke ได้ที่ไหนครับ
รัชกาล
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #4743 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:24:00 PM »

ราคาจะอยู่ระหว่าง  1800-2500 บาท แล้วแต่ยี่ห้อครับ

รัชกาล
ได้ข่าวว่าที่พี่Coko ก็มีเหลืออยู่ตัวนึงนะครับ

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4744 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:24:25 PM »

รัชกาล
ร้านที่ขายเกี่ยวกับอุปกรณ์ดำน้ำครับหรือร้านที่เข้ารับอัดอากาศลงถังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2009, 11:26:14 PM โดย coko » บันทึกการเข้า
TULATULA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4745 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 10:40:00 AM »

ผมได้ c20มาแต่ผมยิงมือซ้ายจะทำด้ามใหม่ขอทราบจากพี่ว่าถาจะทำด้านไปที่ไหนดีครับเอาที่คุณภาพกับราคาไปกันได้นะครับ อ็อถ้าได้เบอร์ยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4746 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 12:04:16 PM »

ผมได้ c20มาแต่ผมยิงมือซ้ายจะทำด้ามใหม่ขอทราบจากพี่ว่าถาจะทำด้านไปที่ไหนดีครับเอาที่คุณภาพกับราคาไปกันได้นะครับ อ็อถ้าได้เบอร์ยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
มี2 ท่านครับที่ทราบเบอร์โทรครับ  ท่าน montri.7 กับท่าน   terk kung 
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4747 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:09:31 PM »

มี2 ท่านครับที่ทราบเบอร์โทรครับ  ท่าน montri.7 กับท่าน   terk kung 
อยากทราบร้านทำด้ามปืนสากลหน่อยครับ รบกวนแจ้งด้วย

คุณป๊อก ร้านพยนต์ ครับ
ตามลายแทงของคุณChayaninไปนะครับ...

ร้านพยนต์  ถ้าเริ่มจากที่ว่าการกรุงเทพมหานครตรงต้นโพธิ์ติดกับตึก   หันหน้าออกไปทางเสาชิงช้า
เสร็จแล้วขวาหัน   จะเห็นถนนที่ไปสุดทางที่ศาลเจ้าพ่อเสือ  เดินไปตามถนนนั้น  แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าซอย มหรรณพ 2  ร้านอยู่ถัดจากอู่แท็กซี่    โทรนัดก็ดีครับ   022229340 (ช่างป็อก)

พอดีเคยอ่านเจอเห็นสมาชิกในเว็ปบอร์ดบอกคุยกันว่าแกทำด้ามปืนสั้นเก่ง ปืนยาวนี้ไม่แน่ใจครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4748 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:12:21 PM »

มีร้านพยนอยู่แถวเสาชิงช้าครับเค้ารับทำด้ามปืนแข่งขันโดยเฉพาะเลยครับมีนักกีฬามาทำกันเยอะครับเบอร์โทร02-2229340 ครับลองติดต่อดูครับราคาไม่แพงครับน่าจะอยู่ที่ประมาณ3500ครับ

TULATULA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4749 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 02:14:24 PM »

ขอบคุณพี่มากครับ
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4750 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 10:21:46 AM »

ยกเลิกการขายชั่วคราวครับ ตกลงกับ ศรีภรรเมีย ไม่ได้ตอนแรกว่าจะขายซื้อกระบอกใหม่2กระบอก

แต่ศรีภรรเมียบอกไม่ให้ขายให้ชื้อใหม่1 กระบอก

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4751 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 10:45:28 AM »

อันนี้เกียวกับถังดำน้ำครับ  ถังดำน้ำที่มีขายในบ้านเราจะมีหัวถังอยู่ 2 แบบ 
แบบแรกเป็นแบบ  เค วาล์ว ตามรูปด้านล่างครับ

แบบที่ 2  เป็นแบบ  โย้ก วาล์ว   หรือหัวแบบ din  ตามรูปด้านล่าง

ในรูป คือ yoke ผมเรียกว่าก้ามปูแล้วกัน

ถามว่าต้องใช้ก้ามปูหรือไม่  ถ้าแบบแรกต้องใช้ก้ามปู( yoke) ครับ  ถ้าปืนกระบอกนั้นสามารถถอดกระบอกลมออกจากตัวปืนได้ก็สามารถนำตัวต่อที่แถมมากับตัวปืนขันเข้าไปที่ ก้ามปูได้เลยไม่ต้องซื้อสาย  จากรูปด้านล่างเป็นหัวต่อที่ติดมากับปืน  ซีแซด 200 เอส ครับ แต่ถ้ามีแบบหลัง  จะใช้ก้ามปูก็ได้หรือไม่ใช้ก็ได้ ถ้าไม่ใช้ก็ให้ใช้ประแจ 6 เหลี่ยม ขนาด 8 มิลขันออกมา  แล้วนำตัวต่อของปืนลมแบบที่ถอดท่อออกมาจากตัวปืนได้นำมาขันเข้าไปกับตัวต่อที่ขันเข้าไปกับหัว din วาล์ว

ส่วนถ้าเป็นปืนที่หัวต่อแบบเติมลมเร็ว  (ที่ไม่ได้ถอดถังออกจากตัวปืน)  ก็สามารถซื้อสายต่อมาขันเข้ากับตัว yokeได้เลย รูปด้านล่าง

ถ้าเป็นปืนของ air arm ตัวปืนจะต้องมีหัวต่อมาให้  เราก็สามารถนำมาใส่กับสายต่อได้แต่ต้องดูเกลียวว่าเป็นเกลียวเดียวกับ สายเติมหรือเปล่าถ้าไม่เหมือนกันก็สามารถกลึง ตัวต่อท่อเกลียวนอกเกลียวในมาต่อที่สายแล้วนำหัวต่อที่ติดมากับปืนมาขันเข้าไปอีกทีก็เป็นอันเสร็จ ในรูปเป็นหัวต่อของปืน ฮัดซาน  ในรูปเป็นหัวต่อที่กลึงขึ้นมาใหม่โดยให้เกลียวหัวต่อกับสายเป็นเกลียวเดียวกัน  ถ้าเป็นของเดิมที่ติดมากับตัวปืนจะต้องทำหัวต่อเกลียวนอกในอีกตัวเท่านั้นก็เป็นอันใช้ได้

ถ้าถังแบบแรกคือแบบเค วาล์ว เวลาเรานำถังไปอัดลมได้เลยไหมครับ หรือต้องติดตัวก้ามปูไปด้วยครับ ไหว้

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4752 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 11:37:53 AM »

อันนี้เกียวกับถังดำน้ำครับ  ถังดำน้ำที่มีขายในบ้านเราจะมีหัวถังอยู่ 2 แบบ 
แบบแรกเป็นแบบ  เค วาล์ว ตามรูปด้านล่างครับ

แบบที่ 2  เป็นแบบ  โย้ก วาล์ว   หรือหัวแบบ din  ตามรูปด้านล่าง

ในรูป คือ yoke ผมเรียกว่าก้ามปูแล้วกัน

ถามว่าต้องใช้ก้ามปูหรือไม่  ถ้าแบบแรกต้องใช้ก้ามปู( yoke) ครับ  ถ้าปืนกระบอกนั้นสามารถถอดกระบอกลมออกจากตัวปืนได้ก็สามารถนำตัวต่อที่แถมมากับตัวปืนขันเข้าไปที่ ก้ามปูได้เลยไม่ต้องซื้อสาย  จากรูปด้านล่างเป็นหัวต่อที่ติดมากับปืน  ซีแซด 200 เอส ครับ แต่ถ้ามีแบบหลัง  จะใช้ก้ามปูก็ได้หรือไม่ใช้ก็ได้ ถ้าไม่ใช้ก็ให้ใช้ประแจ 6 เหลี่ยม ขนาด 8 มิลขันออกมา  แล้วนำตัวต่อของปืนลมแบบที่ถอดท่อออกมาจากตัวปืนได้นำมาขันเข้าไปกับตัวต่อที่ขันเข้าไปกับหัว din วาล์ว

ถ้าเป็นปืนของ air arm ตัวปืนจะต้องมีหัวต่อมาให้  เราก็สามารถนำมาใส่กับสายต่อได้แต่ต้องดูเกลียวว่าเป็นเกลียวเดียวกับ สายเติมหรือเปล่าถ้าไม่เหมือนกันก็สามารถกลึง ตัวต่อท่อเกลียวนอกเกลียวในมาต่อที่สายแล้วนำหัวต่อที่ติดมากับปืนมาขันเข้าไปอีกทีก็เป็นอันเสร็จ ในรูปเป็นหัวต่อของปืน ฮัดซาน  ในรูปเป็นหัวต่อที่กลึงขึ้นมาใหม่โดยให้เกลียวหัวต่อกับสายเป็นเกลียวเดียวกัน  ถ้าเป็นของเดิมที่ติดมากับตัวปืนจะต้องทำหัวต่อเกลียวนอกในอีกตัวเท่านั้นก็เป็นอันใช้ได้

ถ้าถังแบบแรกคือแบบเค วาล์ว เวลาเรานำถังไปอัดลมได้เลยไหมครับ หรือต้องติดตัวก้ามปูไปด้วยครับ ไหว้

แบบที่ 2  เป็นแบบ  โย้ก วาล์ว   หรือหัวแบบ din  ตามรูปด้านล่าง

ต้องนำไปด้วยนะครับเดี๋ยวจะเสียเที่ยวถ้าร้านหรือสถานที่อื่นที่เราไปอัดลมเกิดเขาไม่มีก้ามปูให้ ตอนผมไปเติมลมใส่ถังที่สถานีดับเพลิง เขาจะยกเครื่องอัดมาเเล้วก็จะมีสายลมที่มีหัวเกลียวเหมือนกับหลอดลมปืนมาขันเข้าใส่กับก้ามปู แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้เราก็ถอดออกในตอนนั้นได้ นำติดไปด้วยดีกว่าไม่เอาไปนะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 11:43:25 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
kanit2501
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4753 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 12:05:18 PM »

ขอถามครับว่าตอนนีปืนยาวในตลาดจะเป็นปืนอัดอากาศเป็นส่วนใหญ่ แล้วถ้าเป็น CO2 จะยังมีอยู่หรือเปล่าครับหรือตอนนี้ไม่มีการเล่น CO2 กันแล้ว
และระยะแม่นสุดของ CO2 นี่ประมาณสักกี่เมตรครับ พอดีมีถัง Co2 อยู่ถ้าเปลี่ยนเป็นอัดอากาศก็ต้องหาถังใหม่อีกมันจะมีถังเต็มบ้างเลย
ก็เลยยังอยากเล่น Co2 อยู่ครับ และใครมี Co2 อยู่อยากให้มันอยู่บ้านใหม่ช่วยบอกด้วยครับสนใจอยู่
chang-chalet
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4754 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 01:12:39 PM »

ของผมเป็นปืนลมจีนแดงน่ะครับ ใช้มา 5 ปีแล้ว ยังแจ๋วอยู่ครับ เสียแต่ว่าไม่มีทะเบียบนี่แหละ อยากจะได้สักกระบอกที่ลงใน อวป.  เก็บตังค์น่ะ แป๊บเดียว แต่ ป.3 นี่สิ เซ็ง.............................
หน้า: 1 ... 314 315 316 [317] 318 319 320 ... 807
  พิมพ์