๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 03:53:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นแล้วขัดตายังไงก็ไม่รู้ครับ  (อ่าน 11043 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 11:30:22 AM »

เคยเจอ  เจ้าหน้าที่ อส. (อาสาสมัครรักษาดินแดน) คนหนึ่ง ชอบเอาเครื่องหมายทางทหารมาติดเต็มหน้าอก พวกแบบว่า เสือคาบดาบ ปีกร่มเอราวัณ พรานเวหา ที่หัวไหล่ซ้าย ติดคำว่า COMMANDO ที่ไหล่ขวา เครื่องหมายชำนาญด้านอาวุธปืนเล็กยาว โอยหลายอย่างครับ ผมก็ถามพี่เป็น อส.ทำไมติดเหมือนทหารเลยล่ะ แกก็บอกพอดีไปฝึกมาเป็นรุ่นพิเศษ  เราก็เออ ไอ้นี่   ไม่เห็นเคยได้ยินข่าวเลย คราวนี้สิครับ ผมก็ไปคุยกับสัสดี ที่โอนย้ายมาจาก กรมรบพิเศษที่ 5 แกก็ว่า เออเดี๋ยววันหลัง จะถามดู  พอไม่กี่วัน พี่จ่าแกก็ไปหา อส.คนนี้  ตะลึงสิครับ  เจอประโยคคำถามรัวเป็นชุด ๆ แบบ เสธ.มะขิ่นบอก หน้าหงายไปเลย  ผมจับใจความได้ว่า "เองไม่อายเหรอไม่ได้ไปฝึกมาเสือกเอามาติด ไ้อ้หน้าด้าน ทีหลังอย่าให้เห็นนะ" รู้มั๊ย คนที่เค้าได้ติดต้องไปฝึกมา แทบตายกว่าจะไ้ด้  ตั้งแต่นั้นมา อส.คนนั้นก็ไม่กล้าแต่งอีกเลยครับ

ไม่ต้องอะไรมาหรอกครับ แค่นักศึกษาวิชาทหาร (รด.) ที่ผมเรียน จำได้ว่าตอนปี 1 กว่าจะได้ใส่หมวกแบเร่ต์  โห สุดยอดเหมือนกัน  ซ่อมทั้งวันครับ กว่าจะได้ใส่แบเร่ต์เขียว ชุดตัดมาใหม่ ๆ ลงแป้งอย่างดี พอไปถึงปั้บเป็นโคลน เลน ทั้งนั้น มีหลายคนถอดใจไม่มาเรียนอีกเลย  ไปเรียนวันแรก  150 คน  จบมาจริง  ๆ  84  นาย  ครับ รุ่นผม  เมื่อก่อนยอมรับว่าฝึกหนักมาก  แต่ตอนนี้ไปนั่งดูเด็กสมัยนี้ฝึก สบายมาก ไม่หนักเหมือนรุ่นก่อน ๆ เลย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 11:39:36 AM »

จำได้ว่าตอนฝึก ร.ด. ปี 5 นั้น ได้เลือกเหล่าผมอยู่เหล่าราบแต่ป้ายเหล่าที่ติดปกคอเสื้อหมดเลยได้เหล่าช่างมาแทน  ตอนฝึกนั้นแหมครูฝึกบอกว่า อนาคตเอ็งจะต้องเป็นผู้บังคับหมวดมาคุมพวกตูต้องเอาหนักๆหน่อย  ขอเหงื่อพวกเอ็งคนละขันละกันแลกกับดาวเนอะ ตกใจ ปีกที่ผมติดอยู่เป็นหลักสูตร พาราเซลครับเห็นครูฝึกบอกว่าจบไปแล้วรับราชการก็ติดอกเสื้อได้  ไม่ร้ว่าจริงหรือเปล่าอ้อไม่ต้องถามนะครับว่าใครเป็นชุดฝึกมั่ง  ลืมหมดแล่ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 12:48:47 PM »

ของซื้อขายได้ในตลาด แต่ความภาคภูมิใจไม่ได้อยู่ที่เครื่องหมาย อยู่ที่ตัวบุคคลที่ผ่านการฝึกฝนอย่างแท้จริงเท่านั้น
ติดเฉยๆไม่เห็นมีประโยชน์อะไร สรบ อปพร อส.ต่างๆ เห็นติดกันเกร่อ บางคนติด PPC 100 % แต่ยิงปืนไม่เป็นเยอะ

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 01:00:17 PM »

มีหลายท่านที่จบมาเยอะหลายหลักสูตร แต่เลือกประดับกับเครื่องแบบแต่พองามครับ

ถ้าประดับหมดคงลงไปเต็มด้านหลังแล้วครับ

ดอนเมือง​1
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 02:24:20 PM »

ไม่ทุกคนหรอพี่ ที่ทำงานที่ผมทำน่ะ ท่านนายกส่งไปอบรมวินัยที่ ร.ร.สงครามพิเศษ ศูนย์สงครามพิเศษ จ.ลพบุรี เลยพี่
กว่าจะจบมาได้แทบตาย

เข้าท่ามากครับ ของท่านเป็นส่วนท้องถิ่นรูปแบบไหน ครับ ของผมเป็นเทศบาลฯ เดี๋ยวจะแนะนำให้นายกฯทำตามมั่งครับ

เทศบาล ฯ เหมือนกันครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2005, 02:38:23 PM »

ไม่ทุกคนหรอพี่ ที่ทำงานที่ผมทำน่ะ ท่านนายกส่งไปอบรมวินัยที่ ร.ร.สงครามพิเศษ ศูนย์สงครามพิเศษ จ.ลพบุรี เลยพี่
กว่าจะจบมาได้แทบตาย

เข้าท่ามากครับ ของท่านเป็นส่วนท้องถิ่นรูปแบบไหน ครับ ของผมเป็นเทศบาลฯ เดี๋ยวจะแนะนำให้นายกฯทำตามมั่งครับ

เทศบาล ฯ เหมือนกันครับ

อา...เจอพี่น้องชาวท้องถิ่นแล้ว  ผมว่าในเวปนี้น่าจะมีเยอะนะครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์