๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 07:37:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮํสซาน 80 MOD ลูกเบอร์2 ยิงเสียงดังมากครับ ใส่ที่ลดเสียง ทำไงดี  (อ่าน 33729 ครั้ง)
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:15:12 PM »

ก่อนอืนต้องขอขอบคุณมากเลยนะครับที่บอกกล่าวตักเตือนกันด้วยความเป็นห่วง และหวังดี  ขอขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ แต่ผมแค่เคยทำปืนอัดลมตอนอยุ่ต่างจังหวัดนะครับ แค่ทำไช้เอง แต่ตอนนี้มาอยุ่กรุงเทพ ตอนนี้ก็รับซ่อมและดัดเเปลงอย่างเดียวครับ ไม่ได้ทำปืนทั้งกระบอกแล้ว เพราะมันผิดกฎหมายครับ แต่การซ่อมแซมและดัดแปลงปืนนี้ไม่รู้เหมือนกันนะครับ  ว่ามันผิดกฏหมายหรือเปล่า เพราะลูกค้าผมแต่ละคนที่เอาปืนมาทำก็มีแต่ตำรวจหรือไม่ก็ทหารทั้งนั้น ถ้าใครมีความคิดเห็นยังงัยก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ยังงัยก็ขอโฆษณานิดนึงนะครับ ใครมีงานเกี่ยวกับการ กลึง  ไส  มิลลิ่ง เจียร์ เชื่อม หรือทำโครงเหล็ก โคลงหลังคา ต่อเติม  ก็สนธนาพูดคุยกันได้นะครับ
ไปละครับ ขอบคุณอีกครั้ง ช่างกลึง  อ่อนนุช
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:44:00 PM »

ซ่อมแซมมันก็ต้องมี  ใบอณุญาตินะครับ  ถ้าไม่มีก็โดนจับได้นะครับ  ตัวอย่างก็มี  ที่เป็นคดีประมาณ 3-4 เดือนที่แล้วมานี้เองครับ
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:38:18 PM »

การทำโรงกลึง มันก็ต้องมีใบอณุญาติอยุ่แล้วครับ เรารับกลึงงานทุกประเภทครับ สมมุติตัวอย่างไห้ฟังนะครับ ลูกค้าคนนึงเอาชิ้นส่วนเล็กๆชิ้นนึงสมมุติว่าเป็นแท่งกลมๆยาวๆมาไห้เราทำขึ้นมาไหม่ตามตัวอย่าง เราก็ทำตาม แต่ลูกค้าไม่ได้บอกว่าเป็นชิ้นส่วนของอะไร แต่เราก็พอรู้ว่าเป็นชิ้นส่วนของปืนแน่ๆ แต่
ลูกค้าไม่ได้บอกว่าเป็นชิ้นส่วนของปืน และไม่มีอะไรบ่งบอกได้เลยว่าชิ้นส่วนนั้นเป็นชิ้นส่วนของปืน แบบนี้เราผิดหรือเปล่าครับ เพราะเจองานแบบนี้บ่อย
และอีกอย่าง ไม่มีใครหรอกครับ ที่จะถือปืนทั้งกระบอกมาซ่อมแซม ถ้ามาในลักษณะนี้ คงมาไม่ดีแน่ และคงไม่มีโรงกลึงไหนรับทำหรอกครับ เราก็เลือกรับงานเหมือนกัน เรื่องแบบนี้มันพูดยากนะ ของแบบนี้มองตาก็รู้กันครับ ผมว่าคงคบหาสมาคมกับลูกค้าเดิมๆดีกว่ามั๊งครับเนี่ย เพราะอุ่นใจกว่าเยอะ ขอบคุณ สำหรับคำเเนะนำที่ดี จาก   ช่างกลึง  อ่อนนุชครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 09:16:57 PM »

ถ้าแบบนั้น  ก็ไม่ผิดครับ  เพราะบอกได้ว่า  ไม่รู้  ทำตามตัวอย่างของลูกค้า   แต่ถ้ามาทั้งกระบอกอันนี้เต็มๆเลยครับ
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 09:19:31 PM »

ถูกต้องครับ การทำโรงกลึงคิดน้อยไปก็ติดคุกครับ แต่ถ้าคิดมากไปก็ไม่มีงานไห้ทำครับ คิดแบบแฟร์ๆดีกว่า ขอบคุณครับ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 04:02:12 PM »

ตัวลดเสียง กำลังจะเสร็จ ไมานานครับ
จะมาให้ชมกันครับ
[/quot
ตัวลดเสียง กำลังจะเสร็จ ไมานานครับ

ที่ทำมาเป็นไปตามไอเดีนร์นี้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 04:30:31 PM »

ไม่เคยแกะของนอกสักที่ เคยแกะดูแบบไทยทำเอง ตอนนั้นยังเด็กอยู่
ภายในมีกระบอกซ้อน โดยกระบอกใน จะเป็นตัวประคองแผ่นยางดิบวงกลม
เต็มกระบอกในพอดียางดิบมีความหนาประมาณไม่เกินเหลี่ยมดินสอ 
วางห่างกันเป็นระยะ ๆ อยู่ในร่องหนีบของโครงกระบอกอันใน 
แผ่นยางดิบทุกแผ่นจะโดนเจาะรูเท่ากับหัวกระสุน ทุกรูที่เจาะจะมีรอย
ผ่าเป็นกากะบาทตรงศูนย์กินยางเข้ามาเพื่อให้ยางดิ้นให้ตัวได้ดี

พอประกอบกระบอกในได้ยกเล็งดู รูยางจะตรงกันเป๊ะ ๆ ก็สอดกระบอกใน
เข้าไปในกระบอกนอกแล้วหมุนฝาปิด ที่ฝาปิดก็มีรูเหมือนกัน
กระบอกนอกอีกด้านจะมีเกลียวเพื่อหมุนเข้ากับเกลียวปลายลำกล้องปืน
ส่วนปลายลำกล้องปืนก็ต้องเอาไปกลึงทำเกลียวไว้เหมือนกัน
ลองยิงดูแค่ 2 แมกกาซีน  เสียงดังเหมือนตีหมอน เป็นปืน .32 ตัวเล็ก
พอยิงเสร็จก็แกะกระบอกออกมาดู พบว่ายางด้านในเสียรูปหมด
คงเป็นเพราะความร้อนจากไฟดินปืน แต่ใช้ทนพอดูเห็นว่ายิงได้หลายสิบนัด
กว่าจะเก็บเสียงไม่อยู่

SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 07:37:24 PM »

รอดูด้วยคนครับ
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 12:38:20 PM »

เสร็จแล้วบางส่วน
เป็นแบบนี้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 08:10:04 PM »

เสร็จแล้วบางส่วน
เป็นแบบนี้ครับ

อ้าวโดนกระตุกชายเสื้อหรือครับ รูปหายไปเลย
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 11:27:50 PM »

[/quot

ที่ทำมาเป็นไปตามไอเดีนร์นี้ครับ
    ตอนประกอบคงยากพอสมควร  รูที่เจาะโตเท่าไหร่ครับ  ค่ฉาก ค่าความขนาน คงจะน้อยมาก

ถ้าเจาะรูเท่ากับหัวกระสุน สงสัยจะยิงร้อยรูครับ6655 ขำก๊าก ไหว้
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 02:35:00 AM »

[/quot
ครับ
เสร็จเมื่อไร จะไปทดสอบ
และจะถ่ายคลิป มาให้ดูกันครับว่าลดเสียงได้ขนาดไหน
เพื่อบางท่านอาจเอาไปพัตณาต่อครับ
    ตอนประกอบคงยากพอสมควร  รูที่เจาะโตเท่าไหร่ครับ  ค่ฉาก ค่าความขนาน คงจะน้อยมาก

ถ้าเจาะรูเท่ากับหัวกระสุน สงสัยจะยิงร้อยรูครับ6655 ขำก๊าก ไหว้
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 01:46:59 PM »

เคยอ่านกระทู้นึงครับ แต่นานมาแล้ว ดูเหมือนจะเป็นเรื่องการทำเกลียวในรูกระบอก และตอนนั้นยังไม่ได้เป็นสมาชิกครับ เขาถามว่า การทำเกลียวหรือวัดเกลียว จะมีหลักเกณและวิธี  เรียกชื่อเกลียวยังงัย
 ลองฟังทางนี้ดูนะครับ
การเรียกชือของเกลียวปัจจุบันนี้มี2ประเภทนะครับ
1.เกลียวมิลลลิเมตร  เกลียวมิลลิเมตรจะมีวีธีวัดแบบนี้ครับ คือ  ยอดปลายของเกลียว2เกลียวมีความยาวเท่าไหร่ก็จะเป็นชื่อเรียกเกลียวนั้นครับ
เช่น   ความโตของสกรู12มิลลิเมตร ความยาวของเกลัยว2เกลียวจากปลายถึงปลาย1.5มิลลิเมตร  เกลียวนี้ก้อคือ สกรูเบอร์ 12เกลียว1.5  ครับ
เกลียวมิลลิเมตรที่ไช้กันแพร่หลายในปัจจุบันก็คือเกลียว 0.5-0.75-0.8-1.0-1.25-1.5-1.75-2.0-2.5-3.0-3.5-4.0-4.5-5.0ครับ   ยิ่งมีตัวเลขมากขึ้น
เกลียวก็จะยิ่งหยาบมากขึ้นนะครับและความลึกของเกลียวก็จะมากขึ้นด้วย
2.เกลียวนิ้ว  เกลียวนิ้วจะมีวีธีวัดไม่เหมือนกันกับเกลียวมิลนะครับ  คนละเรื่องกันเลย  วัดแบบนี้ครับ ในความยาว1นิ้ว ถ้ามีเกลียวกีเกลียว ก็จะเป็นชื่อของเกลียวนั้นครับ เช่า  สกรู1นิ้ว  ความความยาวเกลียวภายใน1นิ้วจำนวน8เกลียว  สกรูนี้ก็คือ  สกรูเบอร์  1นิ้ว  เกลียว8  ครับ 
มีเกลียวที่ไช้กันก็มีเกลียว  4-4ครึ่ง-5-5ครึ่ง-6-7-8-9-10-11-12-13-14--16-18-19-20-22-24-26-28-30-32-36-38-40-42-44
แต่เกลียวนิ้วถ้าตัวเลขเกลียวยิ่งมากก็จะยิ่งละเอียดนะครับ
หลักการทั้งหมดนี้ไช้เหมือนกันกับใบเลี่อยเเละสปริงครับ  บางคนไม่อยากซื้อสปริงที่ไช้ในปืนไหม่เพราะของมียี่ฮ่อนั้นมีราคาแพงครับก้อไช้หลักการเหล่านี้ได้  จะไห้แข็งไห้อ่อน ได้หมดครับ แล้วแต่คนจะดัดแปลง และมีคำถามว่า แล้วเรื่องมาตรฐานหละ เป็นยังงัย บอกได้เลยครับว่า ถ้าสปิงไม่ได้มาตรฐานมันคงไมถูกเรียกว่าสปริงหรอกครับ   สปริงมันก็มีความมาตรฐานไกล้เคียงกันครับ แต่ราคามันคนละเรื่อง
หรือใครคิดจะนำปืนที่รักของตัวเองไปเข้าโรงกลึงหรือซ่อมแซม ก็ควรคำนึงถึงเรื่องเหล่านี้นะครับ เพราะเข้าโรงกลึงที่ไม่ได้มาตรฐาน
ถ้าทำไปแล้ว  มันทำไห้เป็นเหมือนเดิมไม่ได้  เสียของกันเปล่าๆๆ
มีอะไรก็แลกเปลี่ยนความคิดเห็นพูดคุยสนธนากันได้นะครับวันนี้ขอไปดูมวยช่อง7เเระ  บายครับ ช่างกลึง  อ่อนนุช

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 11:35:51 PM »

เกลีวยทั้ง 2 ชนิดนี้ไม่ได้เกี่ยวกับ  เกลียวลำกล้องปืนเลยครับ  เกลียวในลำกล้องปืนเขาจะดูว่าการบิดเกลียวในลำกล้องปืนที่บิดครบ  1  รอบ ใช้ระยะทางกี่นิ้ว  เช่น  16  นิ้วต่อ 1 รอบเกลียว  และถ้าปืนที่มีแรงส่งสูง  ไม่ว่าจะเกิดจากดินขับ  หรือว่าแรงอัดของอากาศระยะเกลียวอาจจะสั้นลง เป็น 12  นิ้วต่อ  1  เกลียว  ทั้นีเพราะต้องการการหมุนของหัวกระสุนให้มีการหมุนที่เร็วขึ้น  เพื่อที่จะทรงตัวไปได้ระยะทางที่ไกลขึ้น  และเช่นเดียวกันปืนที่มีแรงส่งต่ำ  เช่นปืนลมที่พวกเราเล่นกันอยู่ระยะทางอาจจะยาวขึ้นเป็น  20-22  นิ้วต่อ  1  รอบเกลียวก็ได้ครับ
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 12:59:59 AM »

ออ แต่ผมพูดถึงเกลียวของสกรูครับ
ยังไม่ได้บอกถึง เกลียวของรูกระบอกเลย
มานก้อไม่ได้เกี่ยวกัน
เพราะไช้งานไม่เหมือนกัน
เกลียวของสกรูไช้บ่อยครับ
เลยคิดว่าน่าจะมีประโยชน์ของคนที่ได้อ่าน
แต่ถ้าเป็นการเอามะพร้าวห้าวไปขายสวน
ก็ต้องขอโทษทีครับ ขอโทษจริงๆๆ
ก็กะจะเขียนบอกไห้หมดครับ
แต่มันยาวสะเหลือเกินเลยเขียนแค่เกลียวสกรู
อีกนึดนึง
หลักในการสร้างเกลียวก็ไม่เหมือนกันนะคับ
มีการสร้างเกลียวได้หลายแบบ หลายวิธี
แต่ไม่บอกดีกว่าครับ
รอไห้ผู้รู้จริงมาบอกดีกว่า
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์