๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:29:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 193 194 195 [196] 197 198 199 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4030596 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2925 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:45:52 PM »

50 เมตร สำหรับ Hatsan AT44W-10 คงเป็นเรื่องลำบากพอสมควรครับ  ยิงโดนแต่ไม่ตายคาที่ หนีไปตายที่อื่น ปืนที่ยิงนกพิราบโดนแล้วอยู่คาที่ในระยะ 50 เมตร จะต้องยิงโดนหัว ลำคอ หักโคนปีกข้างใดข้างหนึ่ง ตัดขั้วหัวใจ โดนปอด เท่านั้น ด้วยเหตุนี้ผมจึงต้องเสาะแสวงหาปืนที่ทำกลุ่มกระสุนขนาดไม่เกิน 1 นิ้วที่ระยะ 50 เมตร สำหรับการปราบนกพิราบครับ ตามที่น้องเต้ยบอกไว้ก็ถูกต้องแล้วครับ  ใช้ปืน Gamo น่าจะเหมาะสมที่สุด ปืนดีราคาถูก หรือไม่ก็ปืนลมมือสองอย่าง HW 97K .22,  TX 200 .22 หรือปืนลูกกรด .22 LR.  ไปเลยสบายใจหายห่วงระยะ 50 เมตรไม่ใช่ปัญหาสำหรับปืนลูกกรด .22 LR. แต่มันเสียงดัง ลูกกระสุนแพงเท่านั้นเอง

หรือถ้าไม่รีบร้อนมากก็รอไปอีก 3- 4 เดือน พอผมลงไปรับปืนที่กรุงเทพฯ จะชวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปปราบให้ราบคราบครับ เพียงแต่อาจเปลืองเหล้าและกับแกล้มบ้างเล็กน้อยเท่านั้นเอง 
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #2926 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:02:34 PM »

50 เมตร สำหรับ Hatsan AT44W-10 คงเป็นเรื่องลำบากพอสมควรครับ  ยิงโดนแต่ไม่ตายคาที่ หนีไปตายที่อื่น ปืนที่ยิงนกพิราบโดนแล้วอยู่คาที่ในระยะ 50 เมตร จะต้องยิงโดนหัว ลำคอ หักโคนปีกข้างใดข้างหนึ่ง ตัดขั้วหัวใจ โดนปอด เท่านั้น ด้วยเหตุนี้ผมจึงต้องเสาะแสวงหาปืนที่ทำกลุ่มกระสุนขนาดไม่เกิน 1 นิ้วที่ระยะ 50 เมตร สำหรับการปราบนกพิราบครับ ตามที่น้องเต้ยบอกไว้ก็ถูกต้องแล้วครับ  ใช้ปืน Gamo น่าจะเหมาะสมที่สุด ปืนดีราคาถูก หรือไม่ก็ปืนลมมือสองอย่าง HW 97K .22,  TX 200 .22 หรือปืนลูกกรด .22 LR.  ไปเลยสบายใจหายห่วงระยะ 50 เมตรไม่ใช่ปัญหาสำหรับปืนลูกกรด .22 LR. แต่มันเสียงดัง ลูกกระสุนแพงเท่านั้นเอง

หรือถ้าไม่รีบร้อนมากก็รอไปอีก 3- 4 เดือน พอผมลงไปรับปืนที่กรุงเทพฯ จะชวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปปราบให้ราบคราบครับ เพียงแต่อาจเปลืองเหล้าและกับแกล้มบ้างเล็กน้อยเท่านั้นเอง 

หากว่าแนะนำให้ใช้ ลูกกรด.22 แล้ว
1.วิถีกระสุนที่ผมยิงจากพื้นสู่อากาศ (หลังคาบ้าน) สามารถ ทำอันตรายต่อ ชีวิต ทรัพย์สินบ้านอื่นๆหรือแม้แต่บ้านตัวเองได้ไหมครับ

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2927 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:06:51 PM »

รอดูราคาครับ ว่าแต่มีแต่คนจองเบอร์สองแหะ 

ท่านchaiwut ลองไปค้นขัอมูลย้อนหลังดูนะครับ ผมรวบรวมไว้ให้แล้วว่าทำไมทุกคนจึงเลือกขนาด .22 หรือเบอร์ 2 กันหมด
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2928 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:15:33 PM »

หากว่าแนะนำให้ใช้ ลูกกรด.22 แล้ว
1.วิถีกระสุนที่ผมยิงจากพื้นสู่อากาศ (หลังคาบ้าน) สามารถ ทำอันตรายต่อ ชีวิต ทรัพย์สินบ้านอื่นๆหรือแม้แต่บ้านตัวเองได้ไหมครับ

กระสุนที่ตกจากท้องฟ้าตามแรงดึงดูดของโลกในขนาด .22 ที่หนักแค่ 40 เกรนหรือประมาณ 2.5 กรัมคงไม่ทำอันตรายต่อคน สัตว์และสิ่งของถึงขนาดถึงตายได้หรอกครับ ลูกหนังสติ๊กยังหนักกว่ามากเลยครับ หล่นโดนหัวยังไม่ปูดเลยครับ  ถ้ายิงโดนกระเบื้องก็ทำให้หลังคากระเบื้องทะลุได้ แต่กระเบื้องซีแพคไม่สะทกสะท้านกับกระสุน .22LR. อยู่แล้ว
korn_
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2929 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:45:31 PM »

ทำไมไม่มีคนจองรุ่นclassicเลยไม่ทราบว่ารุ่นนี้ปรับความแรงได้เหมือนรุ่นxtraหรือไม่ ผมกำลังจะจองเพิ่มอีกหนึ่งกระบอกครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2930 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:03:07 AM »

การโมดิฟายS410 Xtra FAC ให้มีขนาดสั้นลงนั้นสามารถทำได้โดยการตัดส่วนปลายลำกล้องที่ติดตั้ง internal silencer ออกไป แล้วทำเกลียวที่ลำกล้องนอกเพื่อขัน coked muzzle end หรือตัวปิดปลายลำกล้อง ก็จะทำให้ตัวปืนสั้นลงอีก 100 มม. หรือ 10 ซม. หรือ  4 นิ้ว ซึ่งในต่างประเทศเขาก็ทำกันอยู่แล้วตามร้านแต่งปืนคัสตอม  แต่ตัวเก็บเสียงมันจะถูกตัดทิ้งไปทำให้เสียงดังกลายเป็นปกติที่ระดับเสียง 104 เดซิเบล(ไม่เบาเลย)  แต่สิ่งที่ตามมาก็คือความแม่นยำเพิ่มขึ้น เพราะจากการศึกษาข้อมูลเรื่องปืนเก็บเสียงมีรายงานว่า กระบอกเก็บเสียงมีผลทำให้ความแม่นยำของปืนลดลง เพราะการเปลี่ยนแปลงทิศทางของอากาศที่มาจากการขยายตัวของดินขับกระสุนมีผลทำให้วิถีกระสุนเปลี่ยนไป ส่งผลให้ความแม่นยำลดลง (มิน่าปืนสไนเปอร์ส่วนใหญ่จึงไม่ติดที่เก็บเสียงเพราะยิงระยะไกลฝ่ายตรงข้ามพอได้ยินเสียงปืนก็ตายแล้ว) 

ความจริงการตัดเอา internal silencer ออกไปแล้วมีเสียงดังมากกว่าเดิมก็ไม่เป็นการเสียหายแต่อย่างไร  เพราะกระสุนที่วิ่งแหวกอากาศไปมันก็เสียงดังเท่าเดิม เมื่อทะลุเป้าหมายแล้วรูปทรงหัวกระสุนมันเปลี่ยนไปก็ยิ่งเสียงดังมากกว่าเดิม นกมันไม่มารอให้ยิงนัดที่สองอยู่แล้ว ตกใจบินหนีไปหมดแน่  ถ้าไม่เอามายิงในบ้านยิงแต่ในสนามยิงปืนคงไม่มีปัญหาเรื่องเสียงดังไปรบกวนชาวบ้านแน่  แถมได้ความแม่นยำที่เพิ่มขึ้นอีก ปืนก็กระทัดรัดลงความยาวหายไปตั้ง 4 นิ้ว แบกเข้าป่า เข้าพงได้สบาย ยิงกระสุนได้ 100 นัดต่อการเติมลม 200 บาร์ เติมลมครั้งเดียวใช้ได้ไปตลอดทริปไม่ต้องแบกปั้มแบกถังลมไปให้เหนื่อยแรง

การที่ปืนรุ่น Xtra FAC ยาวกว่ารุ่นอื่นๆ น่าจะมาจากการทำที่เก็บเสียงที่ยาวกว่าเพื่อประสิทธิภาพที่ดีกว่าในการลดเสียงนี่แหละครับ เพราะที่ความแรงสูงสุดปืนน่าจะมีเสียงดังมาก จึงต้องทำที่เก็บเสียงยาวๆ  แต่ถ้าตัดออกไปเสียงก็ดังเท่ากับไม่ได้ติดอะไรเลยเท่านั้นเอง แต่ขอยืนยันว่า ความแม่นยำ ความแรง ความเร็วไม่สูญเสียไปอย่างแน่นอนเพราะเราไม่ได้ตัดลำกล้องปืนแต่อย่างไร ลำกล้องยังคงยาว 494 มม. เท่าเดิม แต่ได้ความคล่องตัวมากขึ้น เผลอๆ อาจแม่นยำกว่าเดิมอีกด้วยซ้ำ ในกรณีเมืองไทยห้ามใช้ท่อเก็บเสียงยิ่งเหมาะเข้าไปใหญ่ ตัดออกแล้วก็ไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างไร เพราะใบ ป. 3 ไม่ระบุความยาวลำกล้องปืน ระบุแต่ขนาด

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #2931 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:07:56 AM »

หลังคาบ้านสองชั้นผมว่าไม่น่าถึงห้าสิบเมตรนะครับน่าจะประมาณสามสิบ ผมว่าใช้เบอร์ 1 ยิงหัวน่าจะได้ครับระยะนี้ไม่น่ามีปัญหา

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2932 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:09:27 AM »

ทำไมไม่มีคนจองรุ่นclassicเลยไม่ทราบว่ารุ่นนี้ปรับความแรงได้เหมือนรุ่นxtraหรือไม่ ผมกำลังจะจองเพิ่มอีกหนึ่งกระบอกครับ

ว๊าก ก ก ท่าน korn อะไรจะขนาดนั้นขอใบ ป .3 ได้ทีละ 2 ใบ เลยหรือครับ แค่ใบเดียวผมยังลูกผีลูกคนอยู่เลย ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า

รุ่น Classis FAC สามารถปรับความแรงได้ครับ ประสิทธิภาพอยู่ระหว่างกลาง Carbine Fac กับ Xtra FAC ครับ
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #2933 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 05:53:39 AM »

หลังคาบ้านสองชั้นผมว่าไม่น่าถึงห้าสิบเมตรนะครับน่าจะประมาณสามสิบ ผมว่าใช้เบอร์ 1 ยิงหัวน่าจะได้ครับระยะนี้ไม่น่ามีปัญหา

เหตุที่ผมบอกว่าต้อง 50เมตร ก็เพราะอย่างนี้นี่เอง.........

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2934 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 08:13:17 AM »

ถูกต้องตามที่ท่าน Mr.nont วาดรูปมาให้ดูนั่นแหละครับ เราไม่สามารถยืนยิงตรงใต้ชายคาบ้านได้เพราะมันมองไม่เห็นนกพิราบที่จับอยู่  จึงต้องถอยออกไปไกลๆ ระยะมันก็กลายเป็น 50 เมตร มุมยิงจะประมาณ 30-40 องศา ว้าย ย  แบบนี้มันเป็นการยิงกระสุนวิถีโค้งดีๆ นี่เอง และเป็นมุมยิงที่กระสุนไปไกลมากๆ เลย มีโอกาสที่กระสุนจะลอยไปทำร้ายคน  สัตว์ หรือสิ่งของได้เลยครับ  ชักเริ่มเป็นห่วงท่าน Mr.nont แล้วซิว่าจะเอายังไงดี  ปืนลูกกรดอันตรายเกินไปสำหรับภาระกิจนี้

ท่าน Montri.7 หรือท่านอื่นที่ปืนลมสไนเปอร์อย่าง Anschuzt 2025, 9003 หรือ Steyr LG 110 FT  ที่ยิงแม่นเหมือนจับวาง มาช่วยท่าน Mr.nont ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2009, 09:42:38 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #2935 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:14:50 AM »

ถูกต้องตามที่ท่าน Mr.nont วาดรูปมาให้ดูนั่นแหละครับ เราไม่สามารถยืนยิงตรงใต้ชายคาบ้านได้เพราะมันมองไม่เห็นนกพิราบที่จับอยู่  จึงต้องถอยออกไปไกลๆ ระยะมันก็กลายเป็น 50 เมตร มุมยิงจะประมาณ 30-40 องศา ว้าย ย  แบบนี้มันเป็นการยิงกระสุนวิถีโค้งดีๆ นี่เอง และเป็นมุมยิงที่กระสุนไปไกลมากๆ เลย มีโอกาสที่กระสุนจะลอยไปทำร้ายคน  สัตว์ หรือสิ่งของได้เลยครับ  ชักเริ่มเป็นห่วงท่าน Mr.nont แล้วซิว่าจะเอายังไงดี  ปืนลูกกรดอันตรายเกินไปสำหรับภาระกิจนี้

ท่าน Montri.7 หรือท่านอื่นที่ปืนลมสไนเปอร์อย่าง Anschuzt 2025, 9003 หรือ Steyr LG 110 FT  ที่ยิงแม่นเหมือนจับวาง มาช่วยท่าน Mr.nont ด้วยครับ
นกพิราบในระยะนี้ ANSCHUTZ 9003 คงต้องได้ยืนมองแน่ๆเลย ถึงยิงโดนแต่นกพิราบคงจะคันๆ เคยลองกับนกเขาที่ระยะประมาณ 40 เมตร กระสุนหัวตัดยิงไม่เข้าไม่มีรอยของกระสุนเลย แต่ตัวนกคงตกใจเลยหล่นลงมาที่พื้นแต่ตาย คงเป็นเพราะหล่นลงพื้นตายมากกว่าโดนกระสุนซะอีก สูงจากต้นไม้ประมาณ 20 เมตร
chaiwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2936 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:46:36 AM »

เรียกท่านผม จั๊กจี๊ จังน้าโทรฟรี่  แรงแม่นสวยผมเข้าใจถูกใช่ไหมน้า
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #2937 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:41:59 PM »

เหตุที่ผมบอกว่าต้อง 50เมตร ก็เพราะอย่างนี้นี่เอง.........

เข้าใจชัดเจนครับอย่างนี้สงสัยต้องรอจังหวะที่นกมาใกล้ ๆ ชายคาแล้วหละครับ ถ้าจะยิงระยะ 50 เมตรแบบนี้คงไม่ใช่เรื่องง่ายแล้วหละครับ มุมยิงอันตรายมากครับ แต่ถ้าเป็น 30 เมตรเบอร์หนึ่งไม่มีเหลือครับ นกปากห่างตัวเท่าแม่ไก่เม็ดเดียวหางชี้ฟ้าครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
chai888
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #2938 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 12:49:08 PM »

รบกวนขอจองเพิ่ม 1กระบอกครับ จองช้าไปหน่อยแต่ยากได้จริงๆครับ
chai888 (0816287662 สมชาย อินทชาติ) - S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT พร้อมแมกกาซีนอะไหล่
ขอขอบผู้ดำเนินการสั่ง โดยเฉพาะคุณชลชาติ พลอยมีค่า ที่กรุณาให้ข้อมูลครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2939 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 02:15:45 PM »

ตอนนกพิราบมาเกาะหลังคาก็กลุ้มใจหนัก
แต่พอไม่มีนกพิราบมาเกาะกลุ้มใจหนักกว่า

ไม่ทราบว่าใครมีหุ่นนกพิราบบ้าง
จะเอามาปักไว้กลางสนาม
เผื่อนกพิราบตัวจริงจะลงมาให้หายกลุ้มบ้าง
หน้า: 1 ... 193 194 195 [196] 197 198 199 ... 807
  พิมพ์