๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:44:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับหมาน้อยเมื่อโดนรถชน ตามกฎหมายคนเลี้ยงผิดใช่ไหมครับ  (อ่าน 5725 ครั้ง)
Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2006, 10:39:35 PM »

คือญาติที่อยู่ข้างบ้านเลี้ยงหมาน้อยไว้ วันนี้เกิดหลุดออกไปนอกถนน (บ้านอยู่ในซอยครับถนนในหมู่บ้าน) โดนรถชนร้องเอ๋ง เดินกระโผลกกระเผลกกลับมาหาเจ้าของที่กำลังออกมาตาม
งานนี้เจ้าของหมาน้อยรับผิดใช่ไหมครับถ้าสัตว์เลี้ยงเราหลุดไปกลางถนน ไปให้รถชน ไปให้รถเขาเสียหาย อาจเกิดอันตรายต่อผู้ใช้รถใช้ถนน
แต่น้อยใจแทนหมาน้อยอยู่อย่างครับ งานนี้ไม่มีเบรคเลยครับ ชนแล้วไปเลย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 08:13:09 AM »

เรื่องนี้ผมเคยประสบครับ............

ชนสุนัขตายแล้วเจ้าของจะเอาเรื่องให้ได้..........ไปตามตำรวจมาเองเลย............ผลคือ ผมได้ค่าเสียหายจากที่กันชนรถบุบไป 2000 บาท..........ส่วนเจ้าของสุนัขเจอข้อหา เลี้ยงสัตว์ในที่สาธาณะ ก่อให้เกิดความเสียหายต่อทรัพย์สินของผู้อื่น..........

จ๋อยสนิท............ที่จริงถ้าไม่เอะอะโวยวาย และคุยกันรู้เรื่องผมก็ไม่สนใจอยู่แล้ว

ระหว่างขับรถด้วยความเร็ว.......หากมีสุนัขหรือสัตว์ที่ไม่ใหญ่อย่าง วัว ควาย ตัดหน้า หรือหลีกเลี่ยงไม่ได้(ยกเว้นคน)............... "ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ"ชนดีกว่า.........เพราะ......

แค่อย่างมากก็รถพัง หรือบุบ.............แต่ถ้าหักหลบ อาจเกิดอุบัติเหตุที่ทำให้เศร้าได้.......เช่นหากคุณหักหลบสุนัขลงข้างทาง คนที่นั่งมากับคุณอาจรับเคราะห์กรรมหนัก อาจบาดเจ็บ พิการ หรือเสียชีวิต..............

ผมชนสุนัขเต็มๆมาหลายตัวแล้ว...........แต่ละตัวพรวดพราดออกมา เบรคและหลบเท่าที่การควบคุมรถจะทำได้............แต่หลบไม่ได้ก็ชนครับ.............หักหลบแบบสุดขีด ผมเห็น ไม่ตายก็พิการมาหลายคนแล้ว..........

แล้วค่อยไปทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ทีหลัง...........

แต่เพื่อนผมก็เคยชนวัวจังๆเพราะหักหลบไม่ได้.............. หม้อน้ำรถพังไป และได้เงินค่าซ่อมเรียบร้อยจากเจ้าของวัว...........เขาบอกว่า ถ้าเขาหักหลบ ลูกเมียเขาคงพิการหรือตายแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2006, 08:16:43 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 08:33:49 AM »

ผมเคยชนหมูครับ  สงสารมันเหมือนกัน แต่ก็เป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆ

mimi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 08:55:14 AM »

เฮ่ออออออ   สงสารหมาอ่ะค่ะ
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 08:57:19 AM »

หมาแปด แมวหนึ่งครับ ไม่เคยหักหลบ กรรมจริงๆ

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
T2520
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 09:19:12 AM »

ตั้งแต่ขับรถมา 3 ปี ผมชนหมาไป 2 ตัวแล้วครับ
ครั้งแรก ปรากฏว่าเสียชีวิตในที่เกิดเหตุ 1 ตัว  สเกริ์ตหน้าด้านซ้ายแตก ยังไม่ได้ซ่อม
ครั้งที่สอง บาดเจ็บสาหัส แต่ก้อประคองตัวกลับบ้านได้ ( หมา ) สเกริ์ตหน้าด้านขวาแตก
ยังไม่ได้ซ่อมอีกเหมือนกัน
ปล. แถวบ้านผมเค้าชอบเลี้ยงหมาไว้ข้างถนนครับ ( ถ้าเป็นมอเตอร์ไซด์ มันวิ่งตามจะไล่เห่าครับ บางครั้งก็กัด

ใจเย็นจนเริ่มจะชา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 10:01:11 AM »

เรื่องนี้ผมเคยประสบครับ............

ชนสุนัขตายแล้วเจ้าของจะเอาเรื่องให้ได้..........ไปตามตำรวจมาเองเลย............ผลคือ ผมได้ค่าเสียหายจากที่กันชนรถบุบไป 2000 บาท..........ส่วนเจ้าของสุนัขเจอข้อหา เลี้ยงสัตว์ในที่สาธาณะ ก่อให้เกิดความเสียหายต่อทรัพย์สินของผู้อื่น..........

จ๋อยสนิท............ที่จริงถ้าไม่เอะอะโวยวาย และคุยกันรู้เรื่องผมก็ไม่สนใจอยู่แล้ว

ระหว่างขับรถด้วยความเร็ว.......หากมีสุนัขหรือสัตว์ที่ไม่ใหญ่อย่าง วัว ควาย ตัดหน้า หรือหลีกเลี่ยงไม่ได้(ยกเว้นคน)............... "ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ"ชนดีกว่า.........เพราะ......

แค่อย่างมากก็รถพัง หรือบุบ.............แต่ถ้าหักหลบ อาจเกิดอุบัติเหตุที่ทำให้เศร้าได้.......เช่นหากคุณหักหลบสุนัขลงข้างทาง คนที่นั่งมากับคุณอาจรับเคราะห์กรรมหนัก อาจบาดเจ็บ พิการ หรือเสียชีวิต..............

ผมชนสุนัขเต็มๆมาหลายตัวแล้ว...........แต่ละตัวพรวดพราดออกมา เบรคและหลบเท่าที่การควบคุมรถจะทำได้............แต่หลบไม่ได้ก็ชนครับ.............หักหลบแบบสุดขีด ผมเห็น ไม่ตายก็พิการมาหลายคนแล้ว..........

แล้วค่อยไปทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ทีหลัง...........

แต่เพื่อนผมก็เคยชนวัวจังๆเพราะหักหลบไม่ได้.............. หม้อน้ำรถพังไป และได้เงินค่าซ่อมเรียบร้อยจากเจ้าของวัว...........เขาบอกว่า ถ้าเขาหักหลบ ลูกเมียเขาคงพิการหรือตายแน่ๆ
จริงตามที่มะขิ่นว่าใว้ครับ สมัยเด็กๆ คุณพ่อสอนขับรถ และสอนเรื่องต่างๆไปด้วย อย่างกรณีคนหรือสัตว์ตัดหน้า ท่านบอกให้เบรคอย่าหลบ หากรถมาด้วยความเร็ว หากเราหักหลบ อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ ซึ่งจะทำให้คนในรถบาดเจ็บหรือเสียขีวิตได้ แต่ถ้าเราเบรคไม่อยู่เขาอาจจะเสียชีวิตหรือบาดเจ็บเพียงคนเดียว Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 10:51:18 AM »

เสริมอีกเรื่องครับ...

เวลาเร่งแซงแล้วโดนคันที่ถูกแซงเร่งแข่ง ทำให้กลับเข้าเลนไม่ได้... ท่านให้หักพวงมาลัยปาดหน้าคันที่เร่งเครื่องแข่งกับเราครับ... ดีกว่าชนกับรถสวน หรือชนกับเสาไฟฟ้าข้างทาง หรือชนกับท้ายรถบรรทุกที่จอดอยู่...

เวลานายสมชายได้ยินคนชอบพูดกันว่า... แค่ขับรถปาดหน้ากันต้องยิงกันด้วยเหรอ...

นายสมชายว่ามันต้องดูด้วยครับ ว่าทำไมปาดหน้า บางเรื่องคนปาดหน้านิสัยไม่ดี... แต่บางเรื่องคนถูกปาดหน้ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ไปเร่งเครื่องแข่ง...
msirimas
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2006, 11:02:29 AM »

เคยชนประมาณ 2 ครั้ง ช่วงที่ทำงานอยู่ในจังหวัดจันทบุรี
เสียหายต้องซ่อมเองประมาณหมื่นกว่าบาทครั้งนึง ส่วนอีกครั้งนึงหนักหน่อย ไฟหน้า กระจัง กันชน ไฟหรี่ในกันชน หม้อน้ำ แผงแอร์ หมดไปร่วมสามหมื่น เชื่อมั้ยทั้ง 2 หน ประกันหมดอายุขาดต่อ เพียงแค่ 2-3 วัน
Win-Sa - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 12:18:22 AM »

เลี้ยงหมาน้อยก็ต้องดูแลไม่ให้หลุดออกมานอกบ้านกันละครับ ซอยแถวบ้านนอกจากไม่เบรคให้หมาน้อยแล้ว ตัวไหนแสบๆ ไปไล่มอไซค์บ่อยๆ โดนไล่ชนโดนเอาอีดาบฟันหลังก็มีครับ เราเลี้ยงแล้วต้องดูแลครับ เพราะหลุดไปก่อความเดือดร้อนจะโดนเล่นงานเอา หัวเราะร่าน้ำตาริน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 02:02:31 AM »

ลูกสาวผมเองครับ ไม่กินเนื้อ ไม่ฆ่าสัตว์ เมื่อเกือบปีที่ผ่านมา หักรถหลบหมา แต่ไม่หลบเสาไฟฟ้า Grin
เจ็บครับ แล้วรถก็เป็นอย่างที่เห็น Grin

.
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 02:23:28 AM »

สำหรับผม แล้วแต่ความเร็วรถครับ ถ้าหลบได้ รถไม่เสียหลัก ไม่มีรถอื่นในเลนข้างๆก็หลบ ไม่ได้ ก็กระทืบเบรคให้ความเร็วต่ำที่สุด ระวังรถหลังจิ้มตรูด   ล็อคพวงมาลัยตรง แล้วค่อยชน  เพราะกลัวหม้อน้ำแตก รถผมเตี้ย     แต่ถ้าตัวไหนพรวดพลาดมาก็ไม่หลบและไม่เบรค   

ขับรถมาเกือบ7-8ปี  คน2   หมา1   นก3   นกคงไม่รอด นอกนั้นปลอดภัยดี 
ยอมรับสงสารหมามากกว่าคน
เพราะคนมันพรวดพราดข้ามถนนไม่ดูรถ Cry   
อีกคนผมตั้งใจเพราะเข้ามาทำร้ายผม  Angry 
ส่วนหมา มันนอนของมันดีๆ มืด+ฝนตก ผมมองไม่เห็น ขับไปทับมันเองซะงั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 04:35:47 AM »

อูย....ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่บุญ แล้วน้องวิกกี้เป็นอะไรมากหรือไม่ครับ 
ชนด้านคนขับด้วย  ในรถมีใครนั่งไปด้วยกี่คนละครับ

mimi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 09:14:00 AM »

เมื่อเช้าหมาที่บริษัทโดนพนักงานขับรถเหยียบกลางตัว ยังไม่ตายแต่คงไม่รอดคงทรมานน่าดูเพิ่งซื้อยากันเห็บให้กินเมื่อวาน หดหู่ จัง ไปสู่สุขคติเถอะนะ:~)
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2006, 09:44:51 AM »

เคยชนแมวครับ น่าสงสารมากๆๆ
    เลือดออกเต็มเลย ตายสนิท
หน้า: [1] 2
  พิมพ์