๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 08:21:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องตรวจอาการวินิจฉัยโรค สำหรับปืนป่วย  (อ่าน 27989 ครั้ง)
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:11:23 PM »

ให้เอาอะไหล่ของเก่าและของใหม่ถ่ายรูปเทียบดูครับ และโอริงเป็นของรุ่นมันใหม่
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:14:18 PM »

บางตัวอาจไม่ใช่ของรุ่นมัน ให้เปิดดูใน drawing อีกที
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 02:18:20 PM »

ภาพแรก คืออุปกรณ์อะไรครับ ติดตั้งอยู่ตรงไหนครับ เห็นภาพต่อ ๆ มาเขียนลูกศรสีแดง ไว้ด้วย
แต่ก็พอรู้จากที่คุณ  Terk Kung  อธิบายว่า ซีลเขียวมันจะประกบตรงนี้
ก็แสดงว่าอุปกรณ์เหล็กสีเทา 2 ตัวนี้จะประกบกันก็ต่อเมื่อดันก้านเข้าที่แล้ว
แต่ผมนึกไม่ออกว่าตัวไหนอยู่กับที่ ตัวไหนเคลื่อนไหว
ก็เดาว่า ตัวที่มีซีลสีเขียวเคลื่อนถอยหลัง  พอใส่กระสุนก็ดันตัวที่มีซีลเข้าประกบตัวล่าง
เพื่อให้ลมจากด้านล่างส่งผ่านซีลเขียวเข้าไปที่ลำกล้องปืนถูกต้องหรือเปล่าครับ
ลองถอดใหม่นะครับ แล้วดูว่าตัวล่างต้องใช้ซีลหรือเปล่า ผมว่าตัวล่างน่าจะถอยเข้าลึกหรือ
ประกอบกลับไม่ได้ศูนย์ ทำให้ตัวบนประกบปิดซีลไม่ถึง

ถ้าตรงนี้ไม่ใช่ คุณ Terk Kung  น่าจะดู ซีลที่โอริงท้ายลำกล้องด้วยนะครับ

ภาพเเรกสุดเลยเป็นบอดี้วาวปล่อยลมครับ ตัวในรูปนี้คือตัวที่เปลี่ยนใหม่เเล้ว ภาพต่อมีที่วงกลมไว้สามสีเป็นส่วนลำกล้องบอดี้วาวและเรคกูเรเตอร์ ส่วนตรงจุดที่ขยับได้ก็จะเป็นส่วนตรงยางโอริงสีเขียวตรงจุดเดียวครับที่เคลื่อนถอยหลังไปเวลาเราง้างขึ้นลำ ส่วนบอดี้วาวปล่อยลมนี้ตำแหน่งที่อยู่ก็คือตรงที่ชี้ลูกศรสีเเดงไว้ครับ ต้องขออภัยนิดนึงด้วยนะครับที่ถ่ายรูปมาไม่ครอบคลุม ทำให้ดูยาก ถ้าตอนนี้ปืนอยู่จะถ่ายทุกมุมให้ใหม่ครับ

ตามที่คุณซิสต้ากล่าวตรงที่ว่าประกอบกลับไม่ได้ศูนย์นี้ไม่ใช่นะครับ เพราะเวลาเราประกอบทุกชิ้นส่วนเข้าคืนนี้เราแค่วางอุปกรณ์มันไปเฉยๆก็จะลงล๊อคพอดีเลยครับโดยที่เราไม่ได้ไปฝืนมันเลยไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องประกอบกลับไม่ได้ศูนย์ครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 02:20:11 PM »

ให้เอาอะไหล่ของเก่าและของใหม่ถ่ายรูปเทียบดูครับ และโอริงเป็นของรุ่นมันใหม่
ลืมถ่ายรูปเปรียบเทียบครับ แต่ตอนนี้ปืนและอุปกรณ์ส่งซ่อมที่ร้านอยู่ครับเลยถ่ายไม่ได้ตอนนี้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 03:31:34 PM »

ตั้งศูนย์มี 3 แนว
แนวที่ 1  ให้มองตรงกับแนวเพลา เหมือนมองนาฬิกา รอยปาดจะต้องได้ระดับกับรอยปาดอีกอันทีจะมาเบียดประกบ
แนวที่  2  มองด้านข้างเพลาด้านไหนก็ได้ ศูนย์เพลาจะต้องไปชิดขวาซ้าย แต่จะต้องวางตำแหน่งพอดี
แนวที่ 3   ยังมองด้านข้างเพลาที่เดิม ศูนย์เพลาจะต้องไม่กินบนหรือล่าง

ถ้ามีการเสียศูนย์  แนวที่ 1 กับ 3 จะเป็นตัวทำให้ลมรั่วได้มากกว่า เพราะเป็นตัวทำให้ซีลเผยอไม่แน่นได้

เรื่องแนวศูนย์ต้องสอดคล้องกันทั้ง 2 ตัวที่จะมาประกบกัน ถ้าตัวใดตัวหนึ่งไม่ได้ศูนย์ก็จะทำให้ลมรั่วได้
บางที่อาจเป็นตัวบนก็ได้นะ

ตอนแรกผมก็เดาว่าเป็นตัวจ่ายลม แต่คุณ Terk Kung  บอกว่าดี ก็เลยสงสัยสองตัวนี้ครับ
ถ้าซีลดีหมด ก็มีเรื่องเดียวคือประกอบไม่ได้ศูนย์ทำให้ประกบกันไม่พอดี

Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 05:09:53 PM »

ตั้งศูนย์มี 3 แนว
แนวที่ 1  ให้มองตรงกับแนวเพลา เหมือนมองนาฬิกา รอยปาดจะต้องได้ระดับกับรอยปาดอีกอันทีจะมาเบียดประกบ
แนวที่  2  มองด้านข้างเพลาด้านไหนก็ได้ ศูนย์เพลาจะต้องไปชิดขวาซ้าย แต่จะต้องวางตำแหน่งพอดี
แนวที่ 3   ยังมองด้านข้างเพลาที่เดิม ศูนย์เพลาจะต้องไม่กินบนหรือล่าง

ถ้ามีการเสียศูนย์  แนวที่ 1 กับ 3 จะเป็นตัวทำให้ลมรั่วได้มากกว่า เพราะเป็นตัวทำให้ซีลเผยอไม่แน่นได้

เรื่องแนวศูนย์ต้องสอดคล้องกันทั้ง 2 ตัวที่จะมาประกบกัน ถ้าตัวใดตัวหนึ่งไม่ได้ศูนย์ก็จะทำให้ลมรั่วได้
บางที่อาจเป็นตัวบนก็ได้นะ

ตอนแรกผมก็เดาว่าเป็นตัวจ่ายลม แต่คุณ Terk Kung  บอกว่าดี ก็เลยสงสัยสองตัวนี้ครับ
ถ้าซีลดีหมด ก็มีเรื่องเดียวคือประกอบไม่ได้ศูนย์ทำให้ประกบกันไม่พอดี

ตามรูปนี้เลยครับ ผมใช้วงกลมสีเขียวเป็นการจำลองรูปของยางโอริงสีเขียวครับในตำแหน่งที่ปิดครอบรูลมครับ
รูปที่ 1 เป็นตำแหน่งของยางโอริงที่ควรจะปิดรูลมแบบนี้ครับคือครอบกลางรูลมพอดี

ส่วนรูปที่ 2 คือจะสังเกตุได้ว่ายางโอริงปิดครอบรูลมไม่กลางรู จะเน้นปิดไปทางด้านร่างมากกว่า ลมเลยรั่วออกจากด้านบนตามลูกศรสีแดงครับ

แต่เดี๋ยวยังไงก็คงต้องรอภาวนาขอให้ส่งซ่อมครั้งนี้ไม่มีปัญหาอีกครับ

* 11.jpg (40.29 KB, 800x600 - ดู 566 ครั้ง.)

* 111.jpg (41.07 KB, 800x600 - ดู 587 ครั้ง.)
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 05:13:39 PM »

พอดีเข้าเว็ปไปหาข้อมูลจากเว็ปนอกได้ข้อความนี้มาครับ เหมือนกับว่ารุ่น 9003 นี้มีปัญหาเรื่องหัววาวเลยจ่ายลมเลยถึงมีปัญหาเรื่องแรงตกครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเลย ท่านไดแปลภาษาอังกฤษได้ดีช่วยแปลคล่าวๆให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

Air rifle Model 9003 Premium S2

Only real innovations and an absolutely new technology lead you to the best results! The model 9003 Premium S2 is the new definition for top class target compressed air rifles.

Barreled action:
Recoil and vibration-free ANSCHÜTZ compressed air barreled action.Tension free connection and vibration damping fixing of the barreled action in the aluminum stock through patent-pending Soft Link® shock absorber pads and absolutely maintenance-free stabilizer working axially to shot release. Ultra-short lock time due to compound materials, optimized firing pin and new trigger unit. New and innovative safety concept.

Barreled action:
Fore-end stock adjustable in height, length and angle as well as complete PRO-Grip equipment.

The special highlight!
Be the designer of your new target compressed air rifle stock! Every 9003 Premium is delivered with seven pairs of different high-quality stock decoration stickers. Choose which of them fits your personal 9003 Premium most. The stickers can easily be removed if you feel like giving your stock a new outfit.

Delivered with:
Apart from the target compressed air rifle 9003 Premium the beautifully designed plastic rifle case contains an accessory box containing the following items: Soft Link® shock absorber pads, additional weights, filling adapter with air release screw, special grease, hex keys, instruction leaflet with original test target, the new service manual and the stock design stickers as described above.

S2 Version:

What is the difference of the present 9003 Premium and the 9003 Premium S2 version. Which parts are different?
The S2 version has improved air flow characteristics and needs about 50 % less impact energy to open the valve when firing the shot. Thus the air rifle barreled action is subjected to almost no vibrations. In addition trigger unit and cocking piston are considerably less subject to wear. This could be reached by changing the following components:

1. Valve body and valve (the valve body is coated with gold).
2. Action head (visible from the golden coating).
3. Improved cocking piston.
4. New stabilizer which has a higher mass and an extended adjusting range.
5. New spring box.
6. New pressure regulator.

Is it possible to convert the present 9003 Premium air rifles to the S2 version?
Yes, ANSCHÜTZ offers this 100 % upgrade. The sales price is approx. 550,00 EUR (incl. working hours) plus shipping and handling. In such a case the customer is to send the air rifle to ANSCHÜTZ via his local dealer.

Is it possible to visibly recognize the 9003 Premium S2 version?
Yes, the S2 version can be recognized from the golden coating on the action head and valve body. In addition „S2“ is imprinted in the housing.
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 07:00:31 PM »

อาการนี้เคยเกิดใน C60 ของผม น่าจะเกิดจากชุดลูกเลื่อน(ที่มี o-ring สีเขียว)เลื่อนเดินหน้าไม่สุด ถ้าตำแหน่งถูกต้อง รอยประกบของชิ้นส่วน
ทั้ง 2 ชิ้น คือชุดเรือนวาล์วปล่อยลม(ที่มีรูแต่ไม่มี o-ring ) กับ ชุดลูกเลื่อน(มี o-ring สีเขียว) จะต้องแนบสนิท เนื่องจากการออกแบบมาให้การทำงานเหมือนการทำงานของลิ่ม ดังนั้น ประสิทธิภาพกักลมจะดีที่สุดก็เมื่อผิวชิ้นงานทั้ง 2 เข้าใกล้กันถึงตำแหน่งที่ทางโรงงานออกแบบมา โดยดูได้จากตำแหน่งรูที่เจาะจะตรงกัน เมื่อรูตรงกันแล้ว แม้ว่าผิวโลหะทั้ง 2 ชิ้นจะยังไม่สัมผัสกัน ก็ถือว่าชุดลูกเลื่อนได้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องแล้ว ส่วนรอยช่องว่างที่เหลือระหว่างผิวโลหะก็เป็นหน้าที่ของ o-ring สีเขียว ดังนั้นการที่เราหนุน o-ring สีเขียว อาจส่งผลทำให้ลูกเลื่อนเดินหน้าไปไม่ถึงตำแหน่งที่ถูกต้องได้นะครับ
  Grin
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 07:47:26 PM »

ความเห็นเหมือนคุณ ku45 ครับ  ลูกเลื่อนเดินหน้าไม่สุด  และยิ่งหนุนใต้ซีลเขียวให้หนาเกินมันจะยิ่งทำให้เข้าที่ยากขึ้นอีก
ลองหาสาเหตุดูครับว่าทำไมมันเข้าไม่สุด  และวิธีตรวจสอบก็คือถอดเจ้าซีลเขียวตัวนั้นออกก่อนเพื่อดูตำแหน่งหน้าสุดของลูกเลื่อนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:33:37 PM »

สวัสดีครับ ผมใช้ ANSCHUTZ 2025  เคยเสียและมีอาการแบบนี้เหมือนกันครับ หลังจากเก็บไว้ไม่ได้ยิงเป็นปี พอจะเอามายิงใหม่ ขันท่อลมเข้าไปก็มีเสียงลมรั่วออกไปเบาๆ หลังจากนั้นก็ไม่สามารถเก็บลมได้ จะส่งซ่อมก็ลำบากเพราะอยู่ที่สุราษฎร์ธานี ก็เลยตัดสินใจรื้อออกมาเป็นชิ้นๆ  ถอดออกหมดแม้กระทั่งชุดเรกกูเรเตอร์ยังถอดออกมาเป็นแหวนสเตนเลสเรียงกันหลายชิ้น  สุดท้ายพบว่าบอดี้วาวปล่อยลมเสีย ก็เลยโทรสั่งซื้ออะไหล่ที่ ม.ฮะกีมี แล้วนำมาประกอบเข้าไปใหม่ ยิงได้ไม่นานปืนมีเสียงดังมากขึ้นแต่ไม่แน่น ความเร็วลดลงอีก ปรากฏว่ามีลมรั่วตรงโอริงสีเขียว ผมไปซื้อโอริงที่ร้านสีดำที่ขายทั่วไปมาใส่แทน มีขนาดเดียวกัน ยิงนัดแรกโอเคแรงเหมือนเดิม พอนัดที่สองมีเสียงดังแรงแต่ไม่แน่นปรากฏว่าโอริงสีดำที่เอามาเปลี่ยนขาดเป็นท่อนๆ เพราะแรงลมอัด ช่วงนั้นผมโทรศัพท์คุยกันอยู่กับคุณ montri.7 ก็เลยเล่าให้ฟัง คุณ montri.7 บอกว่ามีโอริงสีเขียวอยู่และได้กรุณาส่งมาให้ผมทางไปรษณีย์  ผมนำมาเปลี่ยนใหม่ปรากฏว่ายิงได้ดีเหมือนเดิมจนทุกวันนี้ครับ  ผมไม่ทราบว่า ANSCHUTZ 9003 กับ ANSCHUTZ 2025 จะเหมือนกันหรือเปล่า แต่ของผมรูตรงบอดี้วาวปล่อยลมไม่มีโอริงสีเขียวครับ โอริงสีเขียวจะอยู่ตรงที่ใส่กระสุนและคอยกันไม่ให้ลมรั่วออกไปหลังจากปิดลูกเลื่อนแล้ว ซึ่งเป็นจุดที่โอริงสีดำผมขาดกระเด็นไปเพราะจุดนี้จะมีแรงลมสูงมากขณะลั่นไก หากลมรั่วที่จุดนี้กระสุนจะไม่มีกำลังครับ

* P1020047001.jpg (59.92 KB, 800x450 - ดู 522 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2009, 09:17:23 PM โดย karh » บันทึกการเข้า
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:50:48 PM »

ผมมองเห็นภาพอยู่ครับ รู้สึกว่าอาการจะคล้ายกันเลย แต่ของผมเสียงไม่ดังนะครับ เสียงมันเบาผิดปกติ ปกติจะเสียงดังแน่น
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ แต่ยังไม่ได้จริงๆจนปัญญาเเล้วคงต้องหาวิธีติดต่อกับโรงงานเเล้วแหละครับ ให้เขาอัพเกรดให้เป็น S2 version ผมคิดว่าเวอร์ชั่นนี้ได้รับการปรับปรุงในส่วนตรงที่มีปัญหาทั้งนั้นเลยครับก็จะมี

1. Valve body and valve (the valve body is coated with gold).
2. Action head (visible from the golden coating).
3. Improved cocking piston.
4. New stabilizer which has a higher mass and an extended adjusting range.
5. New spring box.
6. New pressure regulator.

ส่วนตัวผมคิดว่าคงมีลูกค้าหลายท่านที่ซื้อไปใช้มีปัญหาเดียวกันกับผมแน่ๆเลยครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 10:25:47 AM »

อย่างที่อาจารย์ผณิศวรและคุณ ku45 บอกไว้ก็น่าคิด อาจตัวดันคดงอก็เป็นได้

โอริงกันรั่วมีหลายเกรดสำหรับงานที่ต่างกัน คือรับแรงดันได้ไม่เท่ากัน
ลองเอาไปเทียบขนาดโอริงของระบบไฮโดรลิกรถแทรกเตอร์ดูก่อนก็ได้
ครับ คุณ komatsu น่าจะรู้เรื่องนี้ดี ดีไม่ดีโชคดีก็ได้ราคาถูกกว่ากันเยอะ
เพราะวัสดุอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับปืนผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมมันต้องมีราคาสูง

คุณ Terk Kung  อย่าเอามือไปอังแถวรอยรั่วนะครับ
ความแรงซีลยังขาดครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 02:13:48 PM »

อย่างที่อาจารย์ผณิศวรและคุณ ku45 บอกไว้ก็น่าคิด อาจตัวดันคดงอก็เป็นได้

โอริงกันรั่วมีหลายเกรดสำหรับงานที่ต่างกัน คือรับแรงดันได้ไม่เท่ากัน
ลองเอาไปเทียบขนาดโอริงของระบบไฮโดรลิกรถแทรกเตอร์ดูก่อนก็ได้
ครับ คุณ komatsu น่าจะรู้เรื่องนี้ดี ดีไม่ดีโชคดีก็ได้ราคาถูกกว่ากันเยอะ
เพราะวัสดุอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับปืนผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมมันต้องมีราคาสูง

คุณ Terk Kung  อย่าเอามือไปอังแถวรอยรั่วนะครับ
ความแรงซีลยังขาดครับ

ขอบคุณครับ แต่ลมที่ตีออกไม่มาแรงอย่างที่คิดกันนะครับ
ส่วนรุ่น 2025 ก็มีตัวบอดี้วาวปล่อยลมคล้ายๆกันแต่รู้สึกว่าขนาดจะเล็กกว่านิดนึง เพราะเคยมีช่างซ่อมที่สนามกีฬาหัวหมากนำถอดออกมาจากรุ่นนี้มาลองใส่ดูผแต่ไม่ได้
ตรงจุดที่วงกลมไว้นี่แหละครับที่ลมมันรั่วออก

* index.jpg (59.96 KB, 800x450 - ดู 485 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:22:01 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:40:48 PM »

ครับอุปกรณ์ตัวที่คุณ Terk Kung ชี้นั้นผมคิดไปเองว่า เวลาดันตัวบนเข้ามาประกบแล้ว
นอกจากจะประกบเฉย ๆ ไม่พอตัวบนจะดันตัวล่างให้อัดแน่นไปดานหน้าอีกนิดหน่อยหรือเปล่าครับ
ด้วยเพือลดการรั่วของลมอีกด้านของอุปกรณ์ตัวล่าง

แล้วอุปกรณ์ตัวบนไม่มีสิทธิเสียเลยหรือครับ
Terk Tark
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:27:21 PM »

ครับอุปกรณ์ตัวที่คุณ Terk Kung ชี้นั้นผมคิดไปเองว่า เวลาดันตัวบนเข้ามาประกบแล้ว
นอกจากจะประกบเฉย ๆ ไม่พอตัวบนจะดันตัวล่างให้อัดแน่นไปดานหน้าอีกนิดหน่อยหรือเปล่าครับ
ด้วยเพือลดการรั่วของลมอีกด้านของอุปกรณ์ตัวล่าง

แล้วอุปกรณ์ตัวบนไม่มีสิทธิเสียเลยหรือครับ
ไม่ครับตัวล่างนี้ไม่สามารถขยับได้ครับก็จะมีเฉพาะตัวบนเท่านั้นที่เลื่อนไปปิดรูลมล่าง
อุปกรณ์ตัวบนที่ว่านี้คือตรงขอบๆรังเพลิงใช่ไหมครับ ก็มีโอกาสเสียได้เหมือนกันครับ แต่น้อยมากครับ เพราะเวลาเราดันลูกเลื่อนเข้าไปสุดมันจะบีบยางทุกรอบด้านอย่างเท่ากันจึงไม่มีโอกาสที่ลมจะรั่วออกทางทางนั้นได้เลยถ้ากรณีที่ยางโอริงไม่เสื่อมหรือขาด
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์