๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 06:41:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห่าไฟจะทำให้เสียเชิง  (อ่าน 14569 ครั้ง)
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 05:32:50 PM »

ผมอยู่ที่บ้านมีคนมาสอบถามเกี่ยวกะปืนเป็นประจำ     เขาคงคิดว่าเป็นเซียนปืนครับ      แต่แท้จริงไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ        ปีนี้ผมจับปืนเล็กๆขึ้นมาดูหลายกระบอก      ใครๆเห็นก็ถามว่าเห่าไฟหรือครับ      ผมไม่รู้จักแต่คิดว่าคงเป็นปืนรุ่นเก่า       จึงตอบเขาว่าไม่ใช่     เพราะปืนที่ผมจับเป็นปืนรุ่นปัจจุบันทั้งนั้น     ผมกลัวจะทำให้ชาวบ้านหมดความเชื่อถือ Huh Huh Huh     จึงอยากจะถามเพื่อนๆชาว อวป      ท่านใดรู้จักปืนเห่าไฟบ้างครับ       ประวัติเป็นมาอย่างไรครับ    หรือปืนเห่าไฟไม่มีจริง     ชาวบ้านใช้เรียกขานปืนเล็กๆครับ      Huh Huh Huh ในช่วงหลายๆปีก่อนผมไม่เคยสนใจปืนเลยครับ   
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 05:40:35 PM »

ผมรู้จักแต่เห่า โฮ่ง โฮ่งครับ สงใสต้องรอ GURU มาตอบ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 06:08:50 PM »

Grinไม่ใช่Guru ครับแต่พอจะเคยยิน(ไม่เคยเห็นของจริง)ว่า เป็น colt.38 โครง aluminiumครับ Grin

S76C+,C++
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 06:34:48 PM »

........ Grin..เท่าที่ผมทราบมา สมัยก่อน โคนล์ ทำปืนลูกโม่.38 สเปฯ ลำกล้องสั้น 2 นิ้ว ใช้ชื่อรุ่นว่า คอบบ้า ซึ่งแปลว่า งูเห่า  แต่คนไทยชอบเรียกมันว่า เห่าไฟ  พอเรียกกันไปๆมาๆ ก็เลยเหมารวมเรียกตาม กันไปหมดว่า ปืน .38 ลำกล้องสั้นๆว่า  เห่าไฟ  ครับ  ...ถูกผิดยังไงใครรู้ละเอียดกว่าผมก็บอกๆ กันหน่อยนะครับ แต่ที่ผมรู้มากแค่นี้แหละครับ... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 06:46:47 PM »

เอ...ผมเคยเห็นลูกซองยาว5นัดแบบพับฐาน  ก็เห็นเขาพากันเรียกเห่าไฟ Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 07:18:52 PM »

........ Grin..เท่าที่ผมทราบมา สมัยก่อน โคนล์ ทำปืนลูกโม่.38 สเปฯ ลำกล้องสั้น 2 นิ้ว ใช้ชื่อรุ่นว่า คอบบ้า ซึ่งแปลว่า งูเห่า  แต่คนไทยชอบเรียกมันว่า เห่าไฟ  พอเรียกกันไปๆมาๆ ก็เลยเหมารวมเรียกตาม กันไปหมดว่า ปืน .38 ลำกล้องสั้นๆว่า  เห่าไฟ  ครับ  ...ถูกผิดยังไงใครรู้ละเอียดกว่าผมก็บอกๆ กันหน่อยนะครับ แต่ที่ผมรู้มากแค่นี้แหละครับ... Grin Grin

ที่เรียกกันว่า "เห่าไฟ" เป็นฉายาที่เกิดจาก ผู้แต่งนิยายบู้ ยุค 30-40 ปีก่อนใช้ครับ จะเรียก"คอบบร้า" เฉยๆ ก็ดูเชยๆไม่เร้าใจผู้อ่านครับ

เอ...ผมเคยเห็นลูกซองยาว5นัดแบบพับฐาน  ก็เห็นเขาพากันเรียกเห่าไฟ Grin

"จงอางเพลิง" เป็นฉายาของปืนลูกซอง  ไฮสแตนดาร์ส รุ่นที่ท่านผู้การ สุพินท์ ทดสอบเล่มล่าสุดครับ ที่มาก็คงจะคล้ายๆกับ "เห่าไฟ" นั้นแหละ  ภายหลังชาวบ้านเห็นปืนลูกซองแบบ ลำกล้องสั้น พานท้ายพับได้จะเรียก "จงอางเพลิงทั้งหมด"

....ตามล่า...อีตอแหล
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:24:19 PM »

Huh Huh Huh
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:41:00 PM »

สมัยผมเด็ก ๆ   ตอนที่พระเอกหนังไทย  ต้องใส่หน้ากาก  กับคาดปืนลูกโม่ดับเบิลแอ็คชั่นด้วยซองปืนซิงเกิลแอ็คชั่น   ตอนนั้นเขาเรียกโคลท์คอบบร้า ลำกล้อง 2 นิ้วว่าเห่าไฟ
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:45:57 PM »

Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 10:24:01 AM »

ช่ายๆ  ที่บ้านผมก้อเรียกเช่นนั้น แล...

ผมว่าอะไรที่กล้องสั้นๆ แต่อำนาจสูงๆ จะเรียกชื่อค่อนข้างน่ากลัวทั้งน้าน แล
.. Grin Grin Grin
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 01:45:46 PM »

Huh Huh Huh บ้านผมไม่เห็นอ่ะครับ Huh Huh Huh
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 04:12:31 PM »

Huh Huh Huh บ้านผมไม่เห็นอ่ะครับ Huh Huh Huh
[/quot

ลืมตาซี่......จะได้เห็น Grin Grin Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 05:29:10 PM »

:Smiley ได้ยินตั้งแต่เด็กๆ ดูเหมือนว่าจะมาจากนิยายสมัยก่อน +หนังไทย ถ้าเห็นปืนลูกโม่ ขนาด 2 " ตัวดำๆ มักจะเรียกกันว่า ปืนเห่าไฟ น่าจะแผลงมาจาก ปืนโคลท์ คอบบร้า ที่คุณ นินจา ว่านะครับ... Wink พาลให้นึกถึงคำว่า "เห่าดง" หน้าตาเป็นไง... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 06:16:41 PM »

สำหรับ เห่าไฟ ขออ้างอิงจากคุณโทน73 (ฮ่าๆ เล่นง่าย เรื่องลอกการบ้านเพื่อน ผมถนัด) Grin Grin

คำว่าเห่าไฟ ใช้เรียก โค้ลท์ คอบบร้า .38เป็นปืน พกซ่อน ลำกล้องสองนิ้ว
มักปรากฎตัวในนิตยสาร "บางกอก" นิตยสารคนชอบนิยายบู๊ ลูกทุ่งๆ
นิยายบู๊ ดังๆ หลายๆเรื่อง เคยเรียงร้อยเป็นอักษร ผ่านหน้าหนังสือ บางกอก
และบางเรื่องได้รับเกียรติ อามาสร้างเป็นภาพยนตร์
อาทิ นักเลงโตเมืองอีสาน ที่นาท ภูวนัย และสรพงษ์ ชาตรี นำแสดง
หรือ นักเลงตราควาย อันนี้ สรพงษ์ นำแสดง ใช้ ลูกซองสั้นหักลำ แบบปืนเถื่อนไทยทำ
หรือ ชุมทางเขาชุมทอง.... หรือ ท่าฉาง ....และอีกหลายๆเรื่อง

บางเรื่องผู้ประพันธ์ เคยมอบ.38 คอบบร้าให้นางเอกใช้ และตั้งฉายาองครักษ์ของนางเอกคนสวยเสียใหม่ว่า"เห่าไฟ"
เหตุเนื่องจากลำกล้องที่สั้นจู๋ ยิงทีไฟปากลำกล้องแล่บ....ยาวกว่าพวกลำกล้องยาวๆ4นิ้วมาตรฐาน
ยิงกลายคืนจะมองชัดมาก ดังนั้นการที่นักประพันธ์เรียกเห่าไฟ เลยพออ้างอิงที่มาได้

ส่วนชาวบ้านผู้อ่านนิตยสารก็เลยมองแค่รวมๆ ถ้าปืนตัวดำๆ และลำกล้องสั้นๆ จะเรียกว่า"เห่าไฟ" ไปหมด
และบอกได้แค่อย่างเดียวว่า ยิงทีไฟแล่บ..บ...
ทั้งๆที่จริงๆแล้ว ประกายไฟที่แล่บ ยาวออกมา เป็นการฟ้องว่า หัวกระสุนพ้นปากลำกล้อง
ก่อนที่จะได้รับแรงส่งจากดินปืนอย่างเต็มที่ ..........

กล่าวถึงเห่าไฟและนิตยสาร บางกอกแล้ว...
ทำให้นึกถึงคำกล่าวของ ครูบ้านนอกท่านหนึ่ง ซึ่งว่าไว้

นุ่งผ้าขาวม้า มีเหล้าขาว มะขามเปียกหนึ่งปั้น และนิตยสารบางกอก ถือว่าสวรรค์รำไรๆ ของครูบ้านนอก (ยุคผมเป็นเด็กๆ)

และมีปืนอีกหลายตัวที่มีฉายาจากนิตยสาร"บางกอก" นิตยสารที่อยู่ยงคงกระพันมาจนทุกวันนี้
ส่วนปืน ไฮสแตนดาร์ด ที่เรียงจงอางเพลิง น่าจะ เอาชื่อเห่าไฟมาอ้างอิงเข้าหาปืนลูกซองสไตล์บูลผับ
ที่ย่อขนาด12เกจให้สั้นกระทัดรัดลง

ส่วนท่านวิสิษฐ์ถามว่าเห่าดงเป็นยังไง เอาตัวจริงๆที่ผมเคยเห็นในป่านะครับ ลำตัวค่อนข้างเรียวยาว และมีจุดขาว ขนาดเท่าเล็บนิ้วแม่โป้ง
วางอยู่บนลำตัวในระยะห่างๆ ราว1คืบต่อจุด และมีดอกจันทร์ที่หลังคอครับ

ในป่าทำให้นึกถึงคำกล่าวในภาพยนตร์ จูราสสิคปาร์คที่ว่า life have way "ชีวิตย่อมมีหนทาง"
เพราะบางที คุณอาจเจองูที่คล้ายกะงูไม่มีพิษ แต่กลับมีดอกจันทร์ที่ด้านหลังคอ นั่นแสดงว่ามีพิษแหงแซะ
ถามว่าเป็นงูอะไร บางทีนักอนุรักษ์ มึนตึ้บ
บอกได้แต่ว่า เป็นงูลูกผสม ระหว่างงูพิษกะงูไม่มีพิษ
และไม่ว่าพ่อมีพิษ แม่ไม่มีพิษ
หรือแม่มีพิษ แต่พ่อไม่มีพิษ
ลูกออกมามีพิษทุกตัวครับ
บางทีธรรมชาติก็มีอะไรแปลกๆมาให้สนเท่ห์เสมอ

จากใจ...ทีมงาน...ลุงมะ...มะ...มะ......เอ็ม..
(เฮ้อ..รอด. Grin)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 10:08:52 PM »

ว๊า...ถ้าใช่รุ่นนี้ ดันมีรูปให้ดูแบบลำกล้อง4นิ้วอ่ะค่ะ ลักษณะลำกล้องบาง โครงอัลลอยด์ ลองนึกภาพว่าเป็นลำกล้อง2นิ้วไปก่อนนะคะ Cheesy Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์