๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 04:45:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องกระสุนแต่ละประเภทด้วยครับ...........  (อ่าน 2231 ครั้ง)
Rungsawad
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:48:32 AM »

ผมเคยใช้แต่กระสุนปืน .38 ธรรมดาแบบหัวอ่อน เลยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับกระสุนประเภทอื่นเลยมีคำถามรบกวนผู้รู้ให้ความกระจ่างทีนะครับ..............

1.ความแตกต่างของกระสุนธรรมดา หัวอ่อน , สเปเชี่ยน , หัวแข็ง , หัวระเบิด (ในด้านผลของการใช้งาน)
2.ผลกระทบต่อเกรียวลำกล้อง จากกระสุนประเภทต่างๆ
3.หากท่านใดมีรูปตัวอย่างช่วยโพสเป็นวิทยาทานให้ผมทีนะครับ

ปล.ขอขอบคุณผู้ให้คำตอบทุกๆท่านไว้ล่วงหน้าก่อนเลยครับ.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 12:22:42 PM โดย Rungsawad » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:27:54 PM »

Lead Flat Nose

Lead Semi-Wadcutter

Jacketed Hollow Point

Full Profile Jacket

ลิงค์ที่รูปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 04:17:00 PM »

http://www.ordn.org/small-caliber-ammunition/179-2010-07-09-16-25-35.html
ลองอ่านดูอาจช่วยได้นิดหน่อย

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
Rungsawad
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 06:20:46 PM »

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านมากๆครับได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย.......
แล้วผลกระทบต่อเกรียวลำกล้องของกระสุนแต่ละชนิดล่ะครับ (ด้านการสึกหลอของเกรียวลำกล้องในการใช้กระสุนแบบต่างๆ) พอจะแนะนำเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ.......อยากรู้จริงๆครับ.......
AMAZONO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 07:00:33 PM »

Lead Flat Nose

Lead Semi-Wadcutter

Jacketed Hollow Point

Full Profile Jacket

ลิงค์ที่รูปครับ
ขอเก็บเกี่ยวความรู้ครับ
D-ARMY
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:50:05 AM »

ขอความกรุณา ท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยแนะนำ หนังสือ หรือ เว็บไซด์ ที่อธิบายเรื่องวิถีกระสุนแต่ล่ะชนิด โดยละเอียด  ไม่ทราบว่ามีไหมครับ หรือผมสามารถหาข้อมูลได้จากที่ใด ช่วยชี้แจงและแนะนำด้วยครับ ผมกำลังทำรายงานเรื่องนี้ครับจึงอยากได้ข้อมูลเชิงลึกและละเอียด ขอบพระคุณครับ Smiley
ทนายรูปหล่อ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:34:59 AM »

http://www.gunstactics.com/articles.php?cat_id=6
เอาไปลองดูครับไม่รู้ช่วยได้แค่ไหนครับ
D-ARMY
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 12:48:19 PM »

ขอบคุณครับคุณ ทนายรูปหล่อ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:11:30 PM »

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านมากๆครับได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย.......
แล้วผลกระทบต่อเกรียวลำกล้องของกระสุนแต่ละชนิดล่ะครับ (ด้านการสึกหลอของเกรียวลำกล้องในการใช้กระสุนแบบต่างๆ) พอจะแนะนำเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ.......อยากรู้จริงๆครับ.......
กระสุนปืนสั้นส่วนมากใช้ตะกั่วเป็นหลักครับ อาจมีการห่อด้วยเปลือกทองแดงบ้าง ทองเหลืองบ้าง นิเกิลบ้าง พวกนี้ "อ่อนกว่า" เหล็กลำกล้องปืนทั้งหมดครับ .... การสึกหรอของเกลียวลำกล้องไม่มีแบบใดที่สึกหรอมากเป็นพิเศษครับ

Rungsawad
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 08:01:57 PM »

โอ้....ชัดเป๊ะ ตรงเป้า กระจ่างมาก ขอบคุณพี่ๆทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ..... ไหว้  ไหว้  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์