๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:46:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน GLOCK ลั่น  (อ่าน 38372 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 28, 2006, 08:44:57 PM »

ยังไม่เจอกับตัวเองกระมัง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Awake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนเลวแล้วจะหาคนดีจากไหน?

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 28, 2006, 09:50:13 PM »

ใครกลัวก็ปล่อยมาให้ผมได้นะครับ Grin
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 28, 2006, 10:04:19 PM »

แสดงว่าเป็นปืนดี แต่ตอนใช้ต้องระมัด ระวัง ห้ามเผลอเด็ดขาด
saranrom41
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 28, 2006, 11:17:43 PM »

Smiley๑. เห็นด้วยกับท่านผู้การมะขิ่น ที่ว่าหากเลือกปืนที่มีระบบความปลอดภัยมากขึ้น ก็จะช่วยให้มีความปลอดภัยมากขึ้น ซึ่งอาจจะช่วยป้องกันเหตุผู้ใช้ปืนทำปืนลั่นได้
    ๒. เคยมีครูฝึกของผมท่านหนึ่ง ซึ่งเป็น จนท. Secret Service บอกผมว่าปืน Glock   
         ๒.๑. เป็นปืนที่มีความแข็งแรง (คงจะเห็นได้จากที่ท่าน อ. ผณิศวร กล่าวไว้ในตอน ต้นๆ ว่าเจ้าของปืนเพียงเปลี่ยน Slide release ก็นำปืนกลับมาใช้งานได้) 
                ในส่วนประสบการณ์ของครูฝึกนั้น ท่านเล่าว่าเคยไปสอนยิงปืนในประเทศแถบอาฟริกา ในขั้นตอนของการสอนยิงแบบ Double tap นั้น ระหว่างการฝึกยิง
                โดยใช้ปืน Glock ขนาด ๙ ม.ม. เมื่อยิงนัดแรกไปแล้วปรากฎว่าห้วกระสุนค้างอยู่ในลำกล้องเมื่อยิงนัดที่สองซ้ำ ปรากฎว่าปืนเพียงแต่ลำกล้องชำรุดบวม
                ไม่สามารถใช้การได้อีก แต่ลำกล้องก็ไม่ระเบิดไม่ได้ทำอันตรายใดๆ ต่อผู้ยิง (เรื่องนี้ครูฝึกเล่าให้ฟังนะครับ ผมไม่ได้เห็นเองและอาจจะมีส่วนตัวช่วยอื่นๆ อีก
                 เช่น ลูกกระสุนทั้งสองนัดนั้นไม่ได้มาตรฐานดินขับเสื่อมทำให้แรงดันลดน้อยลงไปก็ได้เลยทำให้ลำกล้องไม่ระเบิด เป็นต้น)
         ๒.๒  เป็นปืนที่มีความปลอดภัย (ซึ่งตอนที่ครูฝึกพูดนั้น ผมสงสัยมากว่ามันจะปลอดภัยอย่างไร) ครูฝึกได้อธิบายว่า นอกเหนือจากระบบความปลอดภัยต่างๆ เช่น
                 สมอล็อคเข็มแทงชนวน กระเดื่องนิรภัยหน้าไกแล้ว  ที่สำคัญ น้ำหนักมาตรฐานของไกปืน ๕.๕ ปอนด์ นั้นไม่มีทางที่กระสุนปืนจะลั่นออกไปได้เองเลย
                 นอกเสียจากมีเจตนาที่จะเหนี่ยวไก   ซึ่งตามที่ได้อ่านมาข้างต้นนั้นก็เกิดจากนิ้วหรือสิ่งของเข้าไปเหนี่ยวดึงไกปืนทั้งสิ้น ก็กลายเป็นข้อสนับสนุนคำพูด
                 ของครูฝึกของผม
     ทั้งหมดก็เป็นประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ   Smiley
ans66
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 28, 2006, 11:30:11 PM »

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked....

..คณะเรา...มัจฉาร่วมข้อง
zumo
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 12:22:56 AM »

ผมพกขึ้นลำตลอด พกติดตัวตลอด (บ้านเข้าซอยลึก ใกล้ผู้กองต่อ911)เเต่มีตัวช่วยครับ
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 03:23:15 AM »

ผมพกขึ้นลำตลอด พกติดตัวตลอด (บ้านเข้าซอยลึก ใกล้ผู้กองต่อ911)เเต่มีตัวช่วยครับ

Wink ตัวช่วยที่ไก นี้ก็น่าจะช่วยได้ ครับ  Grin Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Dan wesson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 05:31:00 AM »

Wink Wink Wink   ถ้าต้องใช้ความระมัดระวังอย่างนั้น  แม่บ้านหรือคุณสุภาพสตรี
                                         ก็ตกอยู่ในข่ายอันตรายน่ะสิ  Grin Grin Grin

มีคำแนะนำล่าสุด  ให้พ่อบ้านเก็บคืน...........แล้วซื้อกระบอกใหม่ให้เธอ

เป็นรีวอลเว่อร์
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 06:03:29 AM »

ผมเคยเขียนไว้เกี่ยวกับปืน Glock ที่เว็ป G&T ก่อนที่จะล่มไป  ว่ามีสิทธิที่จะลั่นได้ถ้าโดนอะไรเกี่ยวไกจนหน้าไกจมลง  แล้วก็เกิดขึ้นจริงๆ  ปืนอะไรก็มีโอกาศลั่นได้ ถ้าองค์ประกอบอำนวยพร้อมกันทุกอย่าง  ปืนระบบที่มีระบบนิรภัยที่ไก ที่ต้องกดหน้าไกให้จมก่อนเหนี่ยวไกได้  จะคล้ายๆกันหมด แล้วถ้าไม่มีตัวนิรภัยข้างนอกเสริม โอกาศที่จะเกิดลั่นแบบนี้ก็เป็นไปได้เหมือนๆกัน   ปืน SPringfield Armory XD จึงมีระบบป้องกันแบบหลังอ่อนเพิ่มขึ้นมาอีกตัว  ถ้าไกถูกเกี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น ถ้าหลังอ่อนไม่ถูกกดให้จมลง พร้อมๆกับการเหนี่ยวไก  ที่พูดมาไม่ได้เชียร์ XD เพราะผมก็ไม่มีใช้  แต่เห็นความแตกต่างที่ตรงนี้และเคยพูดไว้นานแล้ว  คงจะมีคนจำได้บ้าง
ผมไม่ได้ว่า Glock ไม่ดีนะครับ ไม่งั้นตำรวจ ทหารคงไม่ใช้กัน  แต่ที่แน่ๆ ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบไปซะทุกอย่างในโลกนี้   ผมเคยชอบ Glock มากเคยไปยิงที่ Shot Show ตอนที่นำเข้ามาขายใหม่ๆ  แต่พอไปยิงลองดูแล้วไม่ชอบเลยไม่เคยซื้อ  นานาจิตตังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2006, 06:05:14 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 06:31:14 AM »

ซื้อที่ร้านปืนเอกภัทรล่ะสิครับ?  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 07:03:12 AM »

ถ้ากล็อกทำไกให้หนัก 10 ปอนด์  ผมว่าไม่ต้องติดตัวล็อกหน้าไกครับ  จะปลอดภัยเท่าลูกโม่  หรือสมิธฯ DAO รุ่นแรกๆ ที่ดัดแปลงจาก 5906 นั่นแหละ   เจ้าตัวล็อกนี่ ดูๆ ไปเหมือนเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเมื่อเกิดคำถามว่า "ไม่มี safety เลยหรือไง"  และอีกอย่างที่ต้องไม่ลืมคือ  ซองปืนสำหรับกล็อก ต้องปิดโกร่งไกมิด  อย่าให้มีช่องสอดนิ้วได้

ถ้าย้ายตัวล็อกหน้าไกไปเป็นแบบหลังอ่อน(เหมือน HS2000 หรือ Spr.XD)จะช่วยให้ปลอดภัยมากขึ้นหรือไม่.... ถ้าไม่บีบด้าม ตัวยันสะพานไกจะบล็อก ไม่ให้เข็มถอยหลัง  ทำให้ "ง้างนก" ไม่ได้

พูดถึง XD  ที่ใส่หลังอ่อนมาให้ก็เพราะปืนมันง้างสุดพร้อมลั่นตลอดเวลาตั้งแต่ป้อนกระสุนขึ้นลำครับ  ไม่เหมือนกล็อกที่เข็มยังไม่ง้าง 
ลองถามตัวเองว่าอยากพกปืน 1911 ขึ้นลำนกง้างพร้อม โดยมีแต่หลังอ่อน ไม่มีห้ามไกด้านนอกหรือไม่ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 07:19:26 AM »

XD ก็มี ตัวล็อคหน้าไก นี่ครับ อาจารย์ และยังมี striker block safety อีกตัว รวมแล้วระบบเซฟตี้ สามตัว ถ้าหน้าไกเหนี่ยวไม่จม หลังอ่อนกดไม่จมพร้อมกับไก ตัว striker block จะไม่ตก ตัว striker จะไม่หลุดออกไปกระแทกแก๊ป
" The grip safety requires gripping of the pistol before the trigger mechanism can be activated. The unique design also prevents the forged, fully-machined slide from unlocking until the grip safety is depressed.” The combined grip safety and trigger safety, which MUST work in unison, makes it possible to “safely carry” an XD inside the pants WITHOUT a holster if necessary (although not recommended). The two XD user activated safeties, which must work in unison, help protect people who use poor judgment by fumbling around trying to catch a falling pistol, or who haphazardly pick a pistol up, or who are not consciously paying enough attention while handling a pistol and holstering it. "
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 07:45:39 AM »

ถ้ากล็อกทำไกให้หนัก 10 ปอนด์ ผมว่าไม่ต้องติดตัวล็อกหน้าไกครับ จะปลอดภัยเท่าลูกโม่ หรือสมิธฯ DAO รุ่นแรกๆ ที่ดัดแปลงจาก 5906 นั่นแหละ

มีครับอาจารย์  เป็นสปริงที่ตำรวจนิวยอร์กขอให้กล็อกทำให้  มี 8 ปอนด์ กับ 12 ปอนด์   ผมมีอยู่ทั้งสองตัว   กำลังหาจังหวะเอามาแนะนำในหนังสืออยู่เหมือนกัน (รอจังหวะมาสองปีแล้ว)   เอาไว้จะใส่กระเป๋าปืนทิ้งไว้นะครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:08:22 AM »

ตัวล็อกหน้าไกของ XD... เหมือนกล็อก  ตรงนี้ถือว่าเท่ากันไป
ตัวหลังอ่อน เมื่อบีบจึงจะเปิดทางให้เซียร์ลดตัวปลดเข็มได้ ถ้าไม่บีบเซียร์จะขยับตัวลงมาไม่ได้
แต่เข็มง้างสุดตลอดเวลานะครับ  ไม่มีทางเลือกให้ลดนก ง้างนก เข้าห้ามไก   มีแค่จะขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำเท่านั้น

ผมเพียงแต่อยากให้คิดถึงจุดนี้  ไม่ค่อยไว้ใจว่าชิ้นส่วนกลไกมันจะทำงาน100% ได้ตลอดเวลาครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:14:27 AM »

ตัวล็อกหน้าไกของ XD... เหมือนกล็อก ตรงนี้ถือว่าเท่ากันไป
ตัวหลังอ่อน เมื่อบีบจึงจะเปิดทางให้เซียร์ลดตัวปลดเข็มได้ ถ้าไม่บีบเซียร์จะขยับตัวลงมาไม่ได้
แต่เข็มง้างสุดตลอดเวลานะครับ ไม่มีทางเลือกให้ลดนก ง้างนก เข้าห้ามไก มีแค่จะขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำเท่านั้น

ผมเพียงแต่อยากให้คิดถึงจุดนี้ ไม่ค่อยไว้ใจว่าชิ้นส่วนกลไกมันจะทำงาน100% ได้ตลอดเวลาครับ
ครับผม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 11
  พิมพ์