๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 02:22:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบความเร็วหัวกระสุน 6 แบบ  (อ่าน 5557 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:47:58 AM »

วันนี้ผมได้เข้าไปยิงปืนที่สนาม  700  ปี  เชียงใหม่  เป็นจังหวะพอดีกับที่ทางสนามกำลังทดสอบความเร็ว

กระสุนที่ใช้แข่งขันยิงเป้าอยู่  เลยได้โอกาสนำกระสุนที่ติดกระเป๋าไปหลายแบบและเป็นกระสุนที่มีขายในบ้านเรา

มายิงทดสอบความเร็วกันครับ

กระสุนปืนขนาด  9  มม. / ระยะยิงประมาณ  5  เมตร / ปืนที่ใช้ทดสอบ – กล็อก  17

พระเอกของเราในวันนี้เรียงจากซ้ายไปขวานะครับ

1.วินเชสเตอร์  115  เกรน  FMJ  

2.รอยัล  ไม่ทราบน้ำหนักหัวกระสุน  FMJ

3.สเปียร์ ลอว์แมน  115  เกรน  FMJ  

4.กระสุนปืนไม่ทราบยี่ห้อ / น้ำหนักหัวกระสุน  แต่ที่จานท้ายเขียนว่า  RP +P  JHP  ( ถ้าท่านใดทราบช่วย

เพิ่มเติมข้อมูลให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ )  

5.บุลเลตมาสเตอร์  115  เกรน  JHP  

6.ไฮดร้าช็อก  +P+  ไม่ทราบน้ำหนักหัวกระสุน  แต่จากผลการยิงน่าจะเป็น  147  เกรน

ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับที่ภาพอาจไม่ชัดเพราะถ่ายจากมือถือเนื่องจากไม่ได้เตรียมตัวไปล่วงหน้า  ไหว้

1.วินเชสเตอร์  115  เกรน  FMJ  ความเร็ว  1109  ฟุต / วินาที  พลังงาน  313  ฟุต / ปอนด์

2.รอยัล  ไม่ทราบน้ำหนักหัวกระสุน  FMJ  ความเร็ว  1130  ฟุต / วินาที

3.สเปียร์ ลอว์แมน  115  เกรน  FMJ  ความเร็ว  1193  ฟุต / วินาที  พลังงาน  363  ฟุต / ปอนด์

4.กระสุนปืนไม่ทราบยี่ห้อ / น้ำหนักหัวกระสุน  แต่ที่จานท้ายเขียนว่า  RP +P  JHP  ความเร็ว  1227  ฟุต / วินาที

5.บุลเลตมาสเตอร์  115  เกรน  JHP  ความเร็ว  1209 ฟุต / วินาที  พลังงาน  373  ฟุต / ปอนด์

6.ไฮดร้าช็อก  +P+  ไม่ทราบน้ำหนักหัวกระสุน  ความเร็ว  1113  ฟุต / วินาที  พลังงาน  404  ฟุต / ปอนด์  ( คำนวณ
จากน้ำหนักหัวกระสุน  147  เกรน )

ยิงทดสอบความเร็วเสร็จแล้วก็เลยมาลองยิงกล็อก  19  ของตัวเองดูบ้างครับที่ระยะ  15  เมตร  กระสุน  5  นัด

แรกที่วงด้วยลิขวิดสีขาวเป็นของรอยัล  FMJ  ที่ใช้ยิงทดสอบในตอนแรกครับ  ส่วน  5  นัดหลัง  เป็นกระสุนของไทย

อาร์ม  124  เกรน  FMJ  นับยังไงก็ได้แค่  4  รู  ( มันหายไปไหนนัดนึงหว่า )  มีอยู่นัดนึงที่แตกกลุ่มออกไปเป็นความผิด

ของผมเองครับที่แว่บในจังหวะสุดท้าย  อ๋อย

ต่อไปเป็น  Kimber  Ultra  Raptor  ของพี่ Adrenaline – รักในหลวง  ที่เคยยิงทดสอบไว้ก่อนหน้านี้ที่ระยะ  10  

เมตร  แต่คราวนี้เปลี่ยนมือปืนมาเป็นผมและขยายระยะออกไปที่  15  เมตร  ครับ  ยิงแค่  5  นัดครับ  เพราะกลัวจะหลุด

ตอน  5  นัดหลังเหมือนกล็อก  19  แต่ก็ยังมีแตกกลุ่มออกมานัดนึงอยู่ดี  หัวเราะร่าน้ำตาริน

รบกวนพี่ ๆ ช่วยวิจารณ์ด้วยครับว่าควรปรับปรุงและพัฒนาในด้านไหนบ้างครับ

ปล.ขอบคุณครูหมูที่ช่วยเอื้อเฟื้อสถานที่และอุปกรณ์วัดความเร็วครับ  ไหว้

ขอบคุณพี่ Adrenaline – รักในหลวง  ที่ช่วยเอื้อปืนและกระสุนปืนครับ  เข้าตำราเลยครับปืนยืม  ลูกขอ  เอาไว้

คราวหน้าผมจะไปรบกวนบ่อย ๆ นะครับ  อิ่ อิ่  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 01:50:11 AM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:50:28 AM »

ขอบคุณ ครับ ท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:43:40 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ
คนซ่อมทางรถไฟ--->trackmam 52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:51:30 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ  ไหว้
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:26:41 PM »

ไหว้++
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 08:28:32 PM »

RP +P  JHP คือ เรมิงตันครับ
ไฮดร้าช็อก  +P+  124 เกรนครับ ไม่มี 147 เกรนครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:26:04 PM »

RP +P  JHP คือ เรมิงตันครับ
ไฮดร้าช็อก  +P+  124 เกรนครับ ไม่มี 147 เกรนครับ

กระสุนที่เขียนว่า  RP +P  นั้น  ผมก็เข้าใจว่าเป็นกระสุนของเรมิงตันครับ  แต่ตอนซื้อเป็นการแบ่งซื้อมาจากพรรคพวกกัน

ครับเลยไม่เห็นกล่องกระสุนว่าเป็นยี่ห้อใดและน้ำหนักหัวกระสุนเท่าไหร่  แถมคนขายบอกว่าเป็นกระสุน  +P  ของวินเชสเตอร์

แต่ดูแล้วมันปลอกของเรมิงตันชัด ๆ  โดนชก  ก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นกระสุนของยี่ห้อไหนกันแน่ครับ  

ส่วนกระสุนของไฮดร้าช็อกผมเห็นว่ากระสุนในชั้น  +P+ ถ้าเป็นหัวเบาขนาด  ๑๑๕  หรือ  ๑๒๔  เกรน  น่าจะบินที่  + ๑๒๐๐  ฟุต / วินาที

พอเห็นว่า  บินแค่  ๑๑๐๐  นิด ๆ เลยคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นขนาด  ๑๔๗  เกรน  เพราะเป็นลูกที่แบ่งมาจากพี่อีกคนหนึ่งครับเลยไม่ทราบ

รายละเอียดของหัวกระสุน  และไม่ได้นำข้อเท็จจริงที่ว่าเป็นการยิงทดสอบแค่นัดเดียวอาจมีความผิดพลาดได้ครับ  

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล   ไหว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 03:29:17 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:40:36 PM »

ขอบคุณครับ

Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:12:14 PM »

ใช่ครับทดสอบเพียงนัดเดียวอาจคลาดเคลื่อนได้
แต่ลูกคัวนี้ของFederal แรงแค่ชื่อจริงๆครับ
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:15:31 PM »

มองไม่ออกว่าจะพัฒนาหรือปรับปรุงตรงไหน เยี่ยมมากแล้วครับ ขอบคุณครับกับผลทดสอบ...+
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:31:08 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

c.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:18:49 AM »

เรมิงตันก็วิ่งเร็วเหมือนกัน 
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:56:01 AM »

ขอบคุณครับที่ทดสอบให้ชม.. Cheesy เยี่ยม ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 07:57:59 PM »

ขอบคุณครับ...ที่นำมาให้ชม จริงๆ อยากให้ยิงหลายๆ นัด จะได้หาอัตราความเร็วเฉลี่ย...แต่เข้าใจว่ากระสุนหายากและราคาแต่ละนัดก็ไม่ใช่ถูกๆ สรุปว่าทั้งหมดออกมาดีแล้วครับ..

Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:25:41 PM »

ดูความเร็ว ลูกบุลเล็ทก็พอแล้วครับ แรงดีๆ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์