๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 01:22:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Air Arms S400 MPR-FT .177  (อ่าน 62125 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:31:59 PM »

....ผมไม่เชื่อว่าไม่แตกหรือทะลุ...อย่างนี้ต้องลองยิงพิสูจน์ดูครับ....
ซีอาร์วี  ยังไม่รู้ผล..จะล่อหลังคาโรงงานอีกแล้วเหรอเนี่ย   คิก คิก คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:36:59 PM »

....ผมไม่เชื่อว่าไม่แตกหรือทะลุ...อย่างนี้ต้องลองยิงพิสูจน์ดูครับ....
ซีอาร์วี  ยังไม่รู้ผล..จะล่อหลังคาโรงงานอีกแล้วเหรอเนี่ย   คิก คิก คิก คิก

คิดซะว่าทำรูระบายความร้อนก็แล้วกันครับ
Marauder
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:51:13 AM »

ตามรูปที่ถ่ายมาให้ดูยิงเข้าไปเลยครับ  ระยะ 50 เมตร และทำมุมเฉียง กระสุนปืนลมเบอร์ 2 ไม่ระคายผิวกระเบื้องหรอกครับ  ถ้ายิงตรงๆ ระยะ 35 เมตรรับรองว่าทะลุทุกนัดครับ แต่ถ้าเป็นอย่างหนา 5 ม.ม. ตราช้าง ก็ไม่ระคายผิวกระเบื้องอีกแหละ    ไหว้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:29:47 AM »

หลงรัก หลงรัก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:05:21 AM »

ตามรูปที่ถ่ายมาให้ดูยิงเข้าไปเลยครับ  ระยะ 50 เมตร และทำมุมเฉียง กระสุนปืนลมเบอร์ 2 ไม่ระคายผิวกระเบื้องหรอกครับ  ถ้ายิงตรงๆ ระยะ 35 เมตรรับรองว่าทะลุทุกนัดครับ แต่ถ้าเป็นอย่างหนา 5 ม.ม. ตราช้าง ก็ไม่ระคายผิวกระเบื้องอีกแหละ    ไหว้

เรื่องจริงไม่อิงนิยายครับ ถ้ายิงแนวเฉียงยิงไม่เข้าครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:36:18 AM »

ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองยิงดูเหมือนกันครับ...
เพียงแต่ว่าได้ดุจากกราฟแสดงพลังงานของโปรแกรม กล้องของ HAWK แล้วได้เห็นค่าพลังงานยังมีมากถึง 15 ฟุต-ปอนด์ ที่ระยะ 50 เมตร
จากการยิงโดยใช้ลูกกระสุนขนาด .22 หนัก 15.9 เกรน ความเร็วที่ปากกระบอกปืน 800ฟุต/วินาที ครับ
ส่วนมุมของหลังคานั้นจะสร้างไว้กี่องศา และลูกกระสุนตกกระทบที่ผิวกระเบื้องหลังคากี่องศานั้นผมไม่ทราบครับ
รู้แต่ว่าวิถีลูกกระสุนมันวิ่งโค้งลงหาแผ่นกระเบื้องครับ แล้วถ้ากระเบื้องทำมุมก็จะรับแรงกระทบเพิ่มมากขึ้นด้วย..
แต่จะถึงขั้นแตก..ทะลุ..หรือร้า้วหรือไม่นั้น ยังไม่ได้ลองครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:44:19 PM »

ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองยิงดูเหมือนกันครับ...
เพียงแต่ว่าได้ดุจากกราฟแสดงพลังงานของโปรแกรม กล้องของ HAWK แล้วได้เห็นค่าพลังงานยังมีมากถึง 15 ฟุต-ปอนด์ ที่ระยะ 50 เมตร
จากการยิงโดยใช้ลูกกระสุนขนาด .22 หนัก 15.9 เกรน ความเร็วที่ปากกระบอกปืน 800ฟุต/วินาที ครับ
ส่วนมุมของหลังคานั้นจะสร้างไว้กี่องศา และลูกกระสุนตกกระทบที่ผิวกระเบื้องหลังคากี่องศานั้นผมไม่ทราบครับ
รู้แต่ว่าวิถีลูกกระสุนมันวิ่งโค้งลงหาแผ่นกระเบื้องครับ แล้วถ้ากระเบื้องทำมุมก็จะรับแรงกระทบเพิ่มมากขึ้นด้วย..
แต่จะถึงขั้นแตก..ทะลุ..หรือร้า้วหรือไม่นั้น ยังไม่ได้ลองครับ

วิถีกระสุนมันไม่ได้ย้อยโค้งลงหาอย่างที่คิดหรอกครับ ลองสักนัดแล้วจะติดใจครับ
เสียงกระสุนโดนหลังคาดังแกร๊กเบา ๆ เท่านั้น  ดูมุมหลังคาโรงคาทำลาดไว้มาก

หากยิงแม่น ก็ไม่ต้องกลัวว่ากระสุนจะไปโดนหลังคา มันจะฝังอยู่ในตัวนกพิราบ
หรือหากทะลุแรงกระสุนก็ลดลงไปเยอะ

อย่างผมเองหลายปีก่อนยิงมุมสูงระยะใกล้กระสุนกินต่ำโดนชายหลังคาบ้านข้าง ๆ ทะลุ
ผมสงสัยว่าทำไมมันแรงอย่างนี้ จึงลองอีก 2 ครั้ง คราวนี้ยิงหลังคาโดยตรงเลย พบว่าทะลุทุกนัด
ก็ลองไป 3 นัด มีรู 3 รู ดูเหมือนเอากระเบื้องที่มีรูตะปูมามุงหลังคา ใจคอไม่ดีเลยกลัวเจ้าของเขาเห็น
ก็โชคดีครับ หลังจากนั้นไม่นานมีลมพัดกิ่งไม้ใหญ่ล้มทับชายหลังคาพังป่นปี้เป็นการทำลายหลักฐานไปในตัว

หลังจากนั้นผมก็ไปหากระเบื้องลอนคู่มาลองยิง ยิงทุกระยะ ทุกมุม พบว่าระยะ 25 เมตรมุมเฉียงไม่มีทางยิงเข้าเลยครับ
กระเบื้องมีรอยตะกั่วเปื้อนเป็นทาง แต่ถ้าตั้งฉากกับวิถีกระสุนก็ทะลุทุกนัดครับ

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:56:31 PM »

มีคนบอกว่า " ผู้ล่าเป็นผู้กำหนดสถานที่ล่า "   แต่ความเป็นจริงแล้วไม่เป็นเช่นนั้นเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  บางครั้งต้องอยู่บนต้นไม้ยิงลงมา  บางครั้งอยู่ใต้ต้นไม้ยิงขึ้นไป บางครั้งอยู่ระดับสายไฟใกล้ๆบ้านคน บางครั้งอยู่ผิวน้ำ หรือบางครั้งเคลื่อนไหวตลอด  ด้วยเครื่องมือที่มีอยู่เราสามารถสำเร็จเป้าหมายยากๆ นั้นได้ตางหากคือความภูมิใจ  ไม่ใช่ซากศพที่วางอยู่ตรงหน้า  ....  นี่คือทฤษฎีของใครไม่รู้ ....จำได้แค่นี้ อิอิ Grin Grin Grin

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:05:07 PM »

เอาภาพเก่ามาแสดงอีกรอบ

บ้านใครมีนกพิราบมาเกาะแบบนี้บ้าง

นกพิราบมันเป็นตัวสร้างปัญหาเรื่อง ไรนก   มูลนก  และไข้หวัดนก

มูลของมันสร้างความเสียหายให้กับอุปกรณ์เกี่ยวกับเคเบิ้ลที่อยู่นอกอาคาร

ไม่ควรให้นกพิราบมาเกาะอาศัย เพราะมันจะถ่ายมูลทิ้งไว้แบบนี้

อันที่จริงล้นจากด้านบนลงมา  สงสัยจริง ๆ ว่าตรงนี้เป็นส้วมของนกพิราบหรือเปล่า

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:18:40 PM »

ปลาสวย +1

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:46:11 PM »

วิถีกระสุนมันไม่ได้ย้อยโค้งลงหาอย่างที่คิดหรอกครับ ลองสักนัดแล้วจะติดใจครับ
เสียงกระสุนโดนหลังคาดังแกร๊กเบา ๆ เท่านั้น  ดูมุมหลังคาโรงคาทำลาดไว้มาก

หากยิงแม่น ก็ไม่ต้องกลัวว่ากระสุนจะไปโดนหลังคา มันจะฝังอยู่ในตัวนกพิราบ
หรือหากทะลุแรงกระสุนก็ลดลงไปเยอะ

อย่างผมเองหลายปีก่อนยิงมุมสูงระยะใกล้กระสุนกินต่ำโดนชายหลังคาบ้านข้าง ๆ ทะลุ
ผมสงสัยว่าทำไมมันแรงอย่างนี้ จึงลองอีก 2 ครั้ง คราวนี้ยิงหลังคาโดยตรงเลย พบว่าทะลุทุกนัด
ก็ลองไป 3 นัด มีรู 3 รู ดูเหมือนเอากระเบื้องที่มีรูตะปูมามุงหลังคา ใจคอไม่ดีเลยกลัวเจ้าของเขาเห็น
ก็โชคดีครับ หลังจากนั้นไม่นานมีลมพัดกิ่งไม้ใหญ่ล้มทับชายหลังคาพังป่นปี้เป็นการทำลายหลักฐานไปในตัว

หลังจากนั้นผมก็ไปหากระเบื้องลอนคู่มาลองยิง ยิงทุกระยะ ทุกมุม พบว่าระยะ 25 เมตรมุมเฉียงไม่มีทางยิงเข้าเลยครับ
กระเบื้องมีรอยตะกั่วเปื้อนเป็นทาง แต่ถ้าตั้งฉากกับวิถีกระสุนก็ทะลุทุกนัดครับ

จัดไปครับ......ยัััังไงก็อย่าให้ค้างคาเหมือน CRV นะครับทั้งสองท่านเลย   Grin Grin

ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:24:17 PM »

คิดซะว่าทำรูระบายความร้อนก็แล้วกันครับ

จัดไปครับ......ยัััังไงก็อย่าให้ค้างคาเหมือน CRV นะครับทั้งสองท่านเลย   Grin Grin

...เรื่องรถ"ตองเอ็ด"นั้น..อย่าลองเลย ครับ รูระบายความร้อน"ซีอาร์วี"(หลังคารง.)..ก็มีอยู่แล้ว  ผมยังเห็นเจ้าของรถ CRV โพสขึ้น  หลงรัก หลงรัก แล้ว  ผมเลยอดสงสารรถ"ตองเอ็ด" ไม่ได้..จึงขอคล้อยตามคุณ อู๋ ดีกว่า ขอรับ  ขำก๊าก ขำก๊ากไหว้
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 07:59:43 AM »

Grin Grin Grin   Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:29:12 AM โดย Phitsanawat » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:41:39 PM »

ป่านนี้คงไปลองยิงนกพิราบระยะ 50 เมตรบนหลังคาโรงงานแล้วกำลังติดใจ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 12:35:15 PM »

ขออนุญาต..ลงผลทดสอบปืน S400..ระหว่างรอผลการแข่งขัน"อัดลมปะทะลูกกรด"ในช่วงนี้ นะครับ ไหว้
    จากการไปยิงปืนทดสอบกับท่านประธานฯและเลขา สำราญ..เมื่อวานนี้..ณ.สนามศรภ.  โดยครั้งแรกใช้ปืน MPR-FT"เจ้าตอง 8" ที่ระยะ 50เมตร   เพื่อทดสอบระยะของวงล้อใหม่(Sild Wheel) ครับ  โดยยิงทดสอบกับเป้าจุดกระดาษก่อน...

จากนั้น..ผมจึงยิงเป้าจริงของศรภ."แข่งขันปืนยาวอัดลมระยะ 10เมตร"จำนวน 2เป้า  ผล..ปรากฎว่าเป้าที่ 1สามารถทำกลุ่มได้ 2.3 cm.และเป้าที่ 2 ทำกลุ่มได้ 2.5 cm. ครับ..นับว่าทำกลุ่มกระสุนได้ดีขึ้นจากครั้งก่อน  ต่อไปผมต้องฝึกซ้อมการยิงประเภท "Field Target"ให้มากขึ้น  เพื่อรองรับ..ศึกการแข่งขันของชมรมฯในวันเสาร์ที่ 2เม.ย.ศกนี้ ขอรับ

ขอบคุณ
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18
  พิมพ์