๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 08:43:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนจตุจักรเราดังไปทั่วโลกแล้วครับ  (อ่าน 3607 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:14:44 AM »

อ้าว มอบคุณโจไป 1 คะแนน
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:20:40 AM »

กรรม  แบร่

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:23:10 AM »

บ้านเราคงอีกซักระยะครับกว่าจะตามเค้าทัน ด้วยความที่เราเป็นพุทธ และกฎข้ออ้างของสังคมอีกมากมายครับ ผมกลัวก็แต่ว่า กว่าจะถึงวันนั้น สัตว์ป่าเราเอาแค่เก้ง ก็คงไม่มีคนจำหน้ามันได้แล้ว
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:31:51 AM »

ความต้องการมันมาจากพวกฝรั่งนั่นแหละ  การล่าสัตว์ ยิงสัตว์เล่น ก็ฝรั่ง

ผมอาจจะมองต่างมุมนะครับ ก็ขออภัยไว้ก่อนครับ

ผมขอยกตัวอย่างในอเมริกาครับ
การล่าสัตว์ การยิงสัตว์เล่นของพวกฝรั่งเป็นการทำบนพื้นฐานของกฎและกติกาของที่แต่ละรัฐกำหนดไว้ และ เป็นการกระทำที่ถูกต้องตามกฎหมาย กฎและกติกาคือ
ในหนึ่งปีจะมีการกำหนดช่วงเวลาที่สามารถล่าสัตว์ของคนที่ต้องการล่าสัตว์ได้ และ ปริมาณของสัตว์ที่ล่าได้ต่อหนึ่งใบอนุญาต โดยดูจากปริมาณของสัตว์ในแต่ละปี
การขอใบอนุญาตจะมีการเสียเงินหลายร้อยเหรียญ หากเป็นคนนอกรัฐนั้นๆจะต้องเสียแพงกว่าคนที่อยู่ในรัฐนั้นๆ และเงินเหล่านี้จะนำไปใช้เพื่อนำมาใช้เพื่อเพาะพันธุ์สัตว์และรักษาพันธุ์สัตว์ในป่า
หากมีการละเมิดกฎหมายหรือฝ่าฝืน จะถูกบทลงโทษอย่างหนัก เช่น รถยนต์และปืนที่ใช้จะถูกยึดเป็นของรัฐ และ เสียค่าปรับอีกหลายพันเหรียญ
ห้ามล่าเพื่อการค้าหรือขายไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม
สัตว์ที่รัฐกำหนดให้ล่าได้ก็มีการกำหนดไว้อย่างชัดเจน

สัตว์ที่คนอเมริกาชอบล่าได้แก่ กวาง Whitetail, Buck โดยล่าเพื่อกินเนื้อหรือล่าเพื่อเขาที่สวยงาม
ในอดีตการล่าสัตว์ก็เป็นสิ่งผิดกฎหมายในอเมริกา เพื่อป้องกันการสูญพันธุ์ของสัตว์ แต่ก็ไม่สามารถลดปริมาณการลดจำนวนลงของสัตว์ได้ จึงมีแนวคิดที่ให้คนล่าสัตว์ได้ในจำนวนที่จำกัดและระยะเวลาที่จำกัด รวมทั้งเงินจากใบอนุญาตก็นำมาใช้เพื่อการเพาะพันธุ์สัตว์ ซึ่งปัจจุบันจำนวนสัตว์ที่สามารถล่าได้อย่างกวาง เพิ่มขึ้นอย่างมาก รวมทั้งมีสุขภาพที่แข็งแรง เพราะคนที่ต้องการล่า ก็ต้องการล่าสัตว์ที่สมบูรณ์ จึงมีธุรกิจขายอาหารกวาง เพื่อให้คนที่ต้องการล่าซื้อไปให้กวางกิน เพื่อให้กวางสมบูรณ์

เคยมีคนบอกกับผมว่า ใครก็ต้องการล่ากวางที่สมบูรณ์แข็งแรงไม่เป็นโรคเพื่อกินและเขาที่สวยงาม และกฎหมายที่มีบทลงโทษอย่างหนักทำให้มีคนฝ่าฝืนน้อยมาก ปัจจุบันนี้กวางในอเมริกามีปริมาณเพิ่มขึ้นอย่างมาก (เทียบกับตอนห้ามล่า) และ ปริมาณที่สามารถล่าได้ต่อปีก็เพิ่มขึ้น เพื่อควบคุมประชากรของกวางไม่ให้มากจนเกินไป

ที่อยากจะบอกคือ ประเทศไทยหากเราคิดจะอนุรักษ์สัตว์ บางครั้งต้องคิดนอกกรอบบ้าง ครับ และเราอย่าไปโทษฝรั่ง เราต้องโทษตัวเราเองก่อนครับ สมันสูญพันธุ์ไปเพราะคนไทยเราเองไม่ใช่เพราะคนอื่นครับ
    เป็นการมองต่างมุมที่ดีมากครับ
   นี่ยังไม่นับปลา เสือตอ (บึงบอระเพ็ด นครสวรรค์) ปลาตะพัด (ตราด) ที่หมดไปนานแล้วจากแหล่งน้ำธรรมชาติประเทศนี้ ที่หมดไม่ใช่อะไรหรอกครับ ไทยล่อไทยเองนี่แหละครับ ถึงได้หมดไป

ทุกวันนี้เสือตอที่นำมาขายที่ประเทศไทยนี้ จตุจักร (แหล่งใหญ่) มาจากแหล่งน้ำจาก อินโด มาเล เขมร ลาว ของไทยเกลี้ยงไม่มีเหลือ เดือดร้อนกรมประมงอีก ที่ต้องเอาพ่อและแม่พันธุ์ ต่างประเทศมาเพราะพันธุ์ และปล่อยคืนสู้ธรรมชาติ

เพราะของไทยเรามันศูนพันธุ์ไปจากประเทศนี้นานแล้ว ทั้งอวน เบ็ด แห ยาเบื่อ ระเบิดปลา จับกันไม่มีพัก ไม่ว่าจะช่วงวางไข่หรือไม่ก็ตาม
เอากันให้มันส์สุดๆๆ คือพี่ไทย และตัวการหลักเลย คือการไร้ซึ่งจิตรสำนึก (อันนี้โคตรสำคัญ) ที่จะรักและหวงแหนแหล่งน้ำจากธรรมชาติ
ใช้ๆมันให้เต็มที่ รุ่นลูกหรือหลานช่างหัวมัน เอารุ่นเราก่อน  มันจะไม่หมดได้ยังไง

ผมเคยคุยเพื่อนฝรั้งที่ชอบเลี้ยงปลา เค้าบอกว่า "ประเทศยู ปล่อยให้เสือตอของยูศูนพันธุ์ได้ไง
 แล้วยูไม่รู้สึกอะไรเลยเหรอ ที่เอาปลาจากประเทศเพื่อนบ้านยูมาเลี้ยง ทั้งที่บ้านยูเคยมี และสวยกว่าของประเทศอื่นอีก"

"พอๆอย่าถามกูเลยไอ้หรั้ง ไปกินเบียร์กันดีกว่า มึงเลี้ยงกูนะ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2007, 11:44:47 AM โดย FUFUFUFU » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:39:59 AM »

ฮาครับ..ฮา........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:43:34 AM »

สารพัดอย่างไทยเรานำมาเป็นอาหารได้ กินปลาตั้งจัวใหญ่ตัวเล็ก ลูกปลา ไข่ปลา
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 05:53:49 PM »

อะไรขายได้ขายหมด อะไรที่ยิ่งห้ามยิ่งอยากได้ยิ่งหายากก็ทำให้ราคาแพง การลักลอบ การละเมิดเป็นสิ่งเย้ายวนใจ อันเกิดมาจากความอยากได้เงิน ทั้งนั้น แต่ไม่ใช่พวกเรานะ พวกไม่มีสำนึกและเห็นแก่ตัว สมควประนามดังๆให้ได้ยินกันทั่วๆ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:04:06 AM »

จะมีใครมาเก็บ ปืนผาหน้าไม้ลอบไซแหอวนฯลฯของผมไหมนี่.....ล่าเพื่อยังชีวิตหรือล่าเพื่ออำนาจบารมี....หรือมันคือเกมกีฬา? เศร้า

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:04:02 PM »

ถ้าดังในทางไม่ดี ไม่อยากให้ดังเลยครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:27:49 PM »

ความต้องการมันมาจากพวกฝรั่งนั่นแหละ  การล่าสัตว์ ยิงสัตว์เล่น ก็ฝรั่ง
    Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:36:56 PM »

ใครพอบอกได้ไหม จุดที่จับกุมการค้าสัตว์ป่า อยู่ที่จุดไหนของจตุจักร
(เคยไปหลายครั้ง แต่ไม่ทราบจุดพิกัดตรงนั้นสักที)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:37:57 PM »

ดังในทางไม่ดีอีกแล้ว

ผมคิดว่าห่านบ้านเราก็น้อยลงนะครับ มีให้เห็นน้อยมาก

Nothing else matters
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:55:52 PM »

ใครพอบอกได้ไหม จุดที่จับกุมการค้าสัตว์ป่า อยู่ที่จุดไหนของจตุจักร
(เคยไปหลายครั้ง แต่ไม่ทราบจุดพิกัดตรงนั้นสักที)

ผมเรียกไม่ถูกเหมือนกันพี่ซับว่ามันชื่อโชนอะไร
     แต่มันอยู่แถวๆที่ขายปลาแหละครับติดกันเลย ผมเคยไปเจอเค้าขายลูกลิง ลูกชะนี ด้วยนะครับ
   ไม่รู้ว่าเค้าไปจับมาได้ยังไง ลูกลิง ลูกชะนี (ไม่อยากจะคิดเลยว่าเค้ายิงแม่มัน แล้วเอาลูกมันมา
   หรือเค้าอาจจะเพราะพันธุ์เองก็อาจจะเป็นได้ ไม่อยากจะคิดในทางลบกับเค้า

อีกอย่างคือนกขุนทอง เดี๋ยวนี้ใครเคยเห็นมันอยู่บนกิ่งไม้ ตามธรรมชาติมั่งครับ เห็นแต่แบบที่อยู่ในกรง
  หรือมันจะมี แต่ผมไม่ได้สังเกตุมั้งครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์