๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:17:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ///***มาดูภัยใกล้ตัวกันนะครับ ( ไฟลุกไหม้ รถติดแก้ส ครับ )***///  (อ่าน 4350 ครั้ง)
Knight NANO ( รักในหลวง )
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

รักในหลวง เหนือสิ่งอื่นใด

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:48:17 AM »

กำลังหัดถ่ายภาพครับ บังเอิญ ไปอยู่ในเหตุการณ์พอดี  เลย  ถ่ายรูปมาลง เพื่อขอคำชี้แนะ จากพี่ๆ ทุกคนนะครับ   ไหว้

ทั้งหมด ถ่ายด้วยเลนส์  18-135 IS ที่ติดมากับกล้อง ( ไม่มีเงินซื้อเลนส์ ใหม่ๆ   เศร้า)

ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะครับ ไนท์จะได้เอาข้อผิดพลาดต่างๆไปปรับปรุงแก้ไขในการถ่ายภาพครั้งต่อไปครับ

ไหว้

รักในหลวงครับ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:19:47 AM »

ภาพสวยครับ ต้อนรับสมาชิกใหม่ +1 ครับ Grin
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:24:35 AM »

ชอบภาพที่ 2 ครับ  Wink
เอาภาพมาลงบ่อย ๆ นะครับ  Grin

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:29:29 AM »

ถ่ายที่หนองคายตามทะเบียนรถรึเปล่าครับ หรือแม่สาย +ต้อนรับด้วยครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:12:52 AM »

ถ้าวิ่งไปแล้วไฟติดโดยที่เราไม่รู้แล้วรถเป็นระบบไฟฟ้า  เกิดเครื่องดับ  ประตูล็อคหมด  จะทำยังไงครับ   ตกใจหน้าซีด

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:54:11 AM »

มาบวกให้เป็นกำลังใจค่ะ...เลนส์ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง...ดีรึเปล่าคะ  กำลังจะหาที่เอนกประสงค์ในตัวเดียวอยู่พอดี...  Cheesy

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:22:11 PM »

ถ้าวิ่งไปแล้วไฟติดโดยที่เราไม่รู้แล้วรถเป็นระบบไฟฟ้า  เกิดเครื่องดับ  ประตูล็อคหมด  จะทำยังไงครับ   ตกใจหน้าซีด
ด้วยเหตุนี้ผมถึงใช้รถรุ่นเก่าใช้มือหมุนครับ  ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:12:42 PM »

ภาพสวยครับ ต้อนรับสมาชิกใหม่ +1 ครับ Grin

ขอบคุณมากๆครับพี่ +1 ครับ

ชอบภาพที่ 2 ครับ  Wink
เอาภาพมาลงบ่อย ๆ นะครับ  Grin

จะเอาภาพมาลงบ่อยๆนะครับ  +1ครับ

ถ่ายที่หนองคายตามทะเบียนรถรึเปล่าครับ หรือแม่สาย +ต้อนรับด้วยครับ

เป็นรถ จากหนองคายนะครับ  แต่เค้าผ่านลำปางครับพี่  แล้วดันมาไฟลุกตอนอยู่หน้าบ้านไนท์พอดีเลย  Grin

ตกใจหน้าซีด

มาบวกให้เป็นกำลังใจค่ะ...เลนส์ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง...ดีรึเปล่าคะ  กำลังจะหาที่เอนกประสงค์ในตัวเดียวอยู่พอดี...  Cheesy

ขออนุญาตเรียก พี่ โมโม่  ตามชื่อที่เห็น นะครับ

เลนส์ตัวนี้ ใช้ได้ในระดับนึงนะครับ   คุณภาพใช้ได้เลยทีเดียว  หลายคน บอกว่า  ภาพคม และ ใส กว่า 55-250 อยู่นิดๆ

แต่จากที่ไนท์ลองยืมของเพื่อนๆ ที่ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน  เอามาลองถ่ายเปรียบเทียบ ที่ระยะ ซูมเท่ากัน  ไนท์ไม่เห็นมันจะมีความแตกต่างนะครับ

หรือว่า ตาไนท์อาจจะยังไม่ดีพอเลยแยกแยะไม่ออก   เศร้า

หาก พี่โมโม่ ต้องการเลนส์อเนกประสงค์ มีอีก ตัวที่เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากครับ   คือ  TAMRON 18-270

ตัวเดียวเที่ยวทั่วไทยได้เลย  ถ่ายนกก็พอไหว  แต่ไนท์จำได้เลยว่าไนท์เพิ่ง + รูปนก ของพี่โมโม่ไป แสดงว่า พี่โมโม่มี เลนส์ เทเลอยู่แล้ว  ถูกไหมครับ   Grin

แคนนอน 15-85  เป็น อีก ตัวนึงที่ จัดชุดมากับ 7D คุณภาพ ถือว่า อยู่ในระดับ ที่ดีกว่า 18-135 ครับ  ( ลองเอาของเพื่อนมา ใส่อีกเหมือนกัน แทบจะปาเลนส์ตัวเองทิ้งเลย เศร้า )

ตอนที่ไนท์ซื้อกล้องตัวนี้ เพิ่งจะมีกล้องตัวแรกครับ ยังถ่ายรูปไม่เป็นเลย  เห็น เลนส์ยาวกว่า ถูกกว่า ไนท์ เลย ไปเอา ชุด 18-135    เศร้า

แต่ ที่ พิมพ์มาซะยาวยืด ไนท์ แนะนำ 15-85 IS USM  ครับ   เพราะว่า  เวลาไปเที่ยว  ถ่ายวิว  ถ่าย คน  OK แล้วครับ

แต่ถ้าอยาก  ถ่ายวิว ถ่ายคน ถ่ายนก  ไปด้วย  คงต้อง  18-270  VC ของ TAMRON ครับ Grin

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:14:43 PM »

+1  ทุกท่านเลยนะครับ

Grin

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 02:38:37 PM »

ขอบคุณค่ะน้องไนท์... เยี่ยม

รูปนกพี่ใช้ 55-250 ค่ะ...เอามาลงของนิดหน่อยก็เลยชัดขึ้นมาอีกนิด... Grin

ถ้าจะปาเลนส์ตัวเองทิ้งเมื่อไหร่บอกด้วยนะคะว่าจะไปทิ้งที่ไหน... คิก คิก

ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:42:38 PM »

ขอบคุณค่ะน้องไนท์... เยี่ยม

รูปนกพี่ใช้ 55-250 ค่ะ...เอามาลงของนิดหน่อยก็เลยชัดขึ้นมาอีกนิด... Grin

ถ้าจะปาเลนส์ตัวเองทิ้งเมื่อไหร่บอกด้วยนะคะว่าจะไปทิ้งที่ไหน... คิก คิก

โห !!!   55-250  ภาพสวยคมกว่า 18-135 ของไนท์เยอะเลยครับ   แบบนี้  ไนท์ว่าไม่ต้องซื้อเลนส์เอนกประสงค์เพิ่มแล้วครับ

หา เลนส์วายด์ มาใช้  อย่าง ซิ๊กม่า  น่าจะ OK นะครับ เห็นคนใช้กันเยอะมากๆ

ส่วนเรื่องปาเลนส์  ปาไม่ได้ครับ  เดี๋ยว  เรื่องเข้าหูทางบ้าน  โดนยึดกล้องแน่เลยไนท์

หัวเราะร่าน้ำตาริน

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:25:00 PM »

ขออนุญาตเรียก พี่ โมโม่  ตามชื่อที่เห็น นะครับ
แนะนำน้องไนท์ว่า เรียกป้าก็ได้ครับ  Grin

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:28:27 PM »

แนะนำน้องไนท์ว่า เรียกป้าก็ได้ครับ  Grin
ตกใจ ตกใจ แลบลิ้น

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:12:42 AM »

รูปสวย + ใจกล้ามากครับ +1

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 02:44:24 PM »

ตกใจ ตกใจ แลบลิ้น

Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์