๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 03:35:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปลูกใบกระเพราเป็นบ้างครับ  (อ่าน 21107 ครั้ง)
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 10:45:53 PM »

คือว่าผักชนิดนี้เป็นอะไรที่ปลูกขึ้นยากมากๆ ถ้าปลูกขายได้คงรวยนะผมว่า Grin ตอนหน้าร้อนของทุกๆปีผมจะปลูกพริก มะเขือใข่เต่า และพืชผักอีกหลายชนิด(ผักบ้านเรา) แต่ปีนี้นับว่าเป็นโชคดีมากที่ใบกระเพราะขึ้นแล้วก็ขึ้นสวยด้วย แต่พอเก็บมันมาผัดกินแปลกใจมากครับเพราะแทบจะไม่มีกลิ่นเลย ไม่รู้ว่าเกิดมาจะสาเหตุอะไรเพราะผักบ้านเราทุกอย่างที่ปลูกขึ้นได้ก็ไม่เคยเห็นมีตัวไหนแปลกไปจากที่เราปลูกได้ในเมืองไทย มีใบกระเพราะนี่เท่านั้นไม่ทราบว่าใครพอจะบอกได้มั้ยครับว่าเกิดอะไรขึ้น และมีวิธีปลูกอย่างไร Huh
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 10:57:02 PM »

ไม่เคยปลูกน่ะครับ แต่ที่บ้านมีขึ้นเป็นดงเลยครับ จำไม่ได้ว่า ใช้เม็ดโรย หรือว่า เอาก้านปักในดินที่แฉะๆครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 11:06:45 PM »

http://www.doae.go.th/library/html/detail/kapraw/index.htm

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 11:33:40 PM »

ถ้าอยู่เมืองไทยใบกระเพราเป็นอะไรที่ขึ้นได้ง่ายมากๆ
เอาเม็ดมันโรยๆลงดิน รดนำนิดๆหน่อย ขึ้นเป็นดงเลยครับ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2006, 11:41:41 PM »

พี่บุญเคยปลูกหรือเปล่าครับ ฝั่งนั้นน่าจะขึ้นง่ายกว่าทางที่ผมอยู่มาก ต้นกระเพรานี้ผมยอมรับครับว่าขึ้นได้ง่ายมากๆที่บ้านเรา ขนาดว่าที่ป่าที่ผมไปเป็นภูเขาหินแท้ๆหน้าร้อนก็แห้งแล้งแบบสุดๆใบกระเพราะยังขึ้นได้สบายเลย บางทีเราก็เห็นมันขึ้นอยู่ริมถนนบ้าง ตามรอยแตกของปูนบ้างน้ำก็ไม่ต้องรด แต่พอมาอยู่ที่นี่เป็นอะไรที่ขึ้นยากมากเลยครับ แถมพอขึ้นก็แทบไม่มีกลิ่นซะอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน ไว้ปีหน้าผมว่าจะเอาพันธุ์ยี่หร่ามาปลูกบ้างเอาใบมาผัดเผ็ดปลาดุกอร่อยอย่าบอกใคร คิดแล้วหิวเลยเรา น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2006, 11:49:14 PM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 01:08:01 AM »

พี่บุญเคยปลูกหรือเปล่าครับ ฝั่งนั้นน่าจะขึ้นง่ายกว่าทางที่ผมอยู่มาก ต้นกระเพรานี้ผมยอมรับครับว่าขึ้นได้ง่ายมากๆที่บ้านเรา ขนาดว่าที่ป่าที่ผมไปเป็นภูเขาหินแท้ๆหน้าร้อนก็แห้งแล้งแบบสุดๆใบกระเพราะยังขึ้นได้สบายเลย บางทีเราก็เห็นมันขึ้นอยู่ริมถนนบ้าง ตามรอยแตกของปูนบ้างน้ำก็ไม่ต้องรด แต่พอมาอยู่ที่นี่เป็นอะไรที่ขึ้นยากมากเลยครับ แถมพอขึ้นก็แทบไม่มีกลิ่นซะอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน ไว้ปีหน้าผมว่าจะเอาพันธุ์ยี่หร่ามาปลูกบ้างเอาใบมาผัดเผ็ดปลาดุกอร่อยอย่าบอกใคร คิดแล้วหิวเลยเรา น้ำลายหก
เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ ถ้าเราเอาเม็ดมันมาจากเมืองไทย ถ้าปลูกที่นี้จะตายง่ายมากๆ แบบว่าผิดอากาศ ถ้าจะทำจริงๆต้องใส่กระถาง หนาวก็ต้องยกเข้าบ้าน แดดจัดมากก็ต้งยกหลบใว้ตรงที่แดดอ่อน ยุ่งยากนิดหน่อย แต่ถ้าได้เม็ดพันธุ์ ที่เป็นรุ่นลูกรุ่นหลาน ก็จะเริ่มมีความทนต่อดินฟ้าอากาศที่นี่ดีขึ้น ผมมีต้นกระเพราพันธุ์อินเดีย ไม่แน่ใจว่าเรียกยี่หราหรือเปล่า ปลูกมาหลายปีแล้ว ทนแดดทนฝน ทนหนาวมากๆ ถ้าสนใจส่งที่อยู่มาครับจะส่งเม็นพันธุ์ไปให้ ต้นหนึ่งกินกันได้ทั้งหมู่บ้าน ใช้ใส่แทนกระเพราบ้านเราได้เลยครับ เพื่อนผมบางคนบอกอร่อยกว่าของไทยเราอีก 
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 02:26:20 AM »

ด้วยความยินดีครับอยากได้เลย ผมส่งที่อยู่ไปให้แล้วนะครับ ขอบคุณมากครับพี่. ว่าจะถามพี่หลายครั้งแล้วว่าเหรียญหลวงปู่ฝั่นได้มายังไงครับ ผมเองก็มีอยู่สองเหรียญได้มาเพราะว่าบ้านเก่าผมคนสกลครับอยู่ห่างจากวัดท่านสองกิโลเอง คุณยายผมได้มาจากมือหลวงปู่เองเลย แต่ก่อนมีเยอะครับแต่แจกเค้าไปเกือบหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2006, 02:31:39 AM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 03:04:29 AM »

แถวบ้านผมมีขายสดๆ แต่เฉพาะหน้าร้อน  กระเพาะไก่เผ็ดๆ ราดข้าวโป๊ะด้วยไข่ดาว  น้ำลายหก น้ำลายหก
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 03:49:45 AM »

ด้วยความยินดีครับอยากได้เลย ผมส่งที่อยู่ไปให้แล้วนะครับ ขอบคุณมากครับพี่. ว่าจะถามพี่หลายครั้งแล้วว่าเหรียญหลวงปู่ฝั่นได้มายังไงครับ ผมเองก็มีอยู่สองเหรียญได้มาเพราะว่าบ้านเก่าผมคนสกลครับอยู่ห่างจากวัดท่านสองกิโลเอง คุณยายผมได้มาจากมือหลวงปู่เองเลย แต่ก่อนมีเยอะครับแต่แจกเค้าไปเกือบหมดแล้ว
ได้รับที่อยู่แล้วครับ วัน2วันนี้จะส่งไปให้นะครับ
เหรียญหลวงปู่ฝั้นองค์นี้ผมเช่ามาครับ เปิดเข้าไปดูตามเว๊ปพระเห็นว่าราคาไม่แพง1พันกว่าบาท ก็เลยบูชาเอาใว้ ผมดูพระไม่เป็นบอกไม่ได้ว่าแท้แน่นอนหรือเปล่า แต่ด้วยความเคารพและเลื่อมใสในหลวงปู่ฝั้น เลยกล้าแขวนเดี่ยว  เพื่อนเคยบอกว่าเหรียญหลวงปู่ฝั้นรุ่นแรกๆจะมีปลอมมาก เหรียญนี้รู้สึกว่าจะเป็นรุ่นเจ็ด

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 04:32:01 AM »

แถวบ้านผมมีขายสดๆ แต่เฉพาะหน้าร้อน  กระเพาะไก่เผ็ดๆ ราดข้าวโป๊ะด้วยไข่ดาว  น้ำลายหก น้ำลายหก

เพื่อนๆผมมักจะเเซวว่า "กระเพราไก่ไข่ดาว" เป็นอาหาร"สิ้นคิด"เพราะไม่รู้จะสั่งอะไรกินนั่งนึกตั้งนานสุดท้ายก็สั่งอย่างที่ว่าแล้วนั่งนึกรายการอาหารทำไมกันนี่ Grin

ปล.เป็นเพียงมุขขำๆมิได้เจตนาว่ากล่าวแต่ประการใดจ้า..... หลงรัก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 05:04:45 AM »

เป็นก็เคยได้ยินครับ แต่ผมว่าเป็นอาหารสิ้นคิดที่อร่อยมากๆๆๆๆเลยผมกินได้ทุกวันครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 07:37:02 AM »

หลังบ้านผมใช้ก้านแก่หน่อย ปักไว้ไม่กี่วันก็งามแล้ว ปลูกง่ายไม่ต้องดูแลอะไรมากนัก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 07:48:57 AM »

เพื่อนๆผมมักจะเเซวว่า "กระเพราไก่ไข่ดาว" เป็นอาหาร"สิ้นคิด"เพราะไม่รู้จะสั่งอะไรกินนั่งนึกตั้งนานสุดท้ายก็สั่งอย่างที่ว่าแล้วนั่งนึกรายการอาหารทำไมกันนี่ Grin

ปล.เป็นเพียงมุขขำๆมิได้เจตนาว่ากล่าวแต่ประการใดจ้า..... หลงรัก
ผมก็กินได้ทุกวันเมื่อกัน  บางครั้งแหม่มผัดกะปลาหมึกให้กิน เอาเสต็คมาแลกก็ไม่เอา อิอิ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 08:03:47 AM »

ทางฝั่งตะวันออก ลองปลูกโหระพา  อาจจะขึ้นง่ายกว่า
ผมเคยสั่งผัดกระเพรา  แล้วกลิ่นแปลก ๆ  ถามได้ความว่าต้องใช้โหระพาแทน  แต่ก็พอกินได้ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2006, 08:11:26 AM »

ทางฝั่งตะวันออก ลองปลูกโหระพา อาจจะขึ้นง่ายกว่า
ผมเคยสั่งผัดกระเพรา แล้วกลิ่นแปลก ๆ ถามได้ความว่าต้องใช้โหระพาแทน แต่ก็พอกินได้ครับ
แถวบ้านผมลงไปถึง Florida จะปลูกได้ครับอากาศคล้ายบ้านเราครับพี่  จริงครับที่ตามร้านอาหารไทย  ถ้าเข้าไปสั่งผัดกระเพาจะเจอใบโหระพาแทน  ถ้าไม่ถามก่อนว่ามีกระเพาจริงหรือป่าวครับ   ผลไม้เช่น ลำใย ลิ้นจี่  ทุเรียนสด จะปลูกที่ Florida แล้วส่งขายทั่วประเทศ  เงาะก็มีครับ  แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้รสชาติสู้บ้านเราไม่ได้   แต่ก็ดีกว่าไม่มีเลยครับ  แหม่มเล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนมีผลไม้ไทยสดๆส่งเข้ามาขาย  แต่มีตัวแมลงมาด้วย  เลยสั่งห้ามเข้า  แต่ได้ข่าวว่ากำลังจะอนุญาตให้เข้าอีกแล้ว  แต่ต้องผ่านการฆ่าเชื่อก่อน  ถ้าจริงก็ดี  อยากกินลองกองครับ อิอิ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์