๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 11:13:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล็อก ๑๙ โครงแตก  (อ่าน 52756 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:08:21 PM »

ถ้าเป็นตามกรณีพลาสติกแข็งตัวก่อนที่จะสมานเป็นเนื้อเดียวกันดังที่พี่ Iron ว่าไว้

คงมีหลายกระบอก มาเป็นล็อตแน่ๆ
โครงพลาสติดด้านหน้าส่วนที่โค้งด้านในตามรูป จะมีพลาสติกส่วนเกินช่วงที่โมลด์ประกบกันซึ่งทางโรงงานจะให้คนงานใช้มีด

ปาดออก(ถ้ามีกล็อกลองสังเกตุจะเห็นชัดครับ) ซึ่งเป็นการช่วยตรวจสอบรอยแยกไปในตัว

แต่เนื่องจากการผลิตจำนวนมากๆอาจจะหลุดออกมาจากขั้นตอนนี้ได้บ้าง แต่ก็ยังต้องมีการสุ่มตัวอย่างข้อบกพร่องจากการฉีดอีกครั้ง

ดังนั้นน่าจะเป็นไปได้ที่มีการหลุดออกมาบางล็อต แต่เชื่อว่าไม่น่าจะมากครับ

อาจจะมีเยอะหน่อยคือเนื้อประสานกันไม่สนิทแต่สังเกตุไม่เห็น แต่เนื้อพลาสติกมาแยกออกทีหลังเมื่อเราประกอบไฟฉายแล้วยิงเพราะมี

แรงกระแทกระหว่างไฟฉายกับรางด้านหน้าโครงปืนครับ

สรุปอีกครั้งว่าแม้จะมีการแยกตัวก็ไม่มีผลต่อความแข็งแรงโดยรวมของปืน เพราะไม่ได้เป็นจุดรับแรงจากสไลด์โดยตรง เพียงแต่บ่งบอกถึง

ขั้นตอนการผลิตและขั้นตอนการตรวจสอบคุณภาพของชิ้นงานที่ผลิตออกมา มีการควบคุมคุณภาพต่ำกว่ารุ่นเก่าๆครับ

อีกนิดนะครับ ถ้าราคากล็อกบ้านเราอยู่ที่ 45000-50000 บาท ผมก็คงซื้อกล็อกเพิ่มอีก เพียงแต่ตอนซื้อต้องเลือกดีๆหน่อย

และต้องลองบีบตรงบริเวณโครงพลาสติกด้านหน้าดูว่ามีการแยกตัวหรือเปล่า

แต่ถ้าราคาที่ขายกันแบบตอนนี้ประมาณแสนบาทผมไม่เลือกกล็อกแน่นอนครับ

เจตนาในการเข้ามาคุยของผมไม่ได้ต้องการดิสเครดิสกล็อกนะครับ เพียงแต่ผมถือว่าผู้บริโภคควรได้รับรู้ข้อมูลที่แท้จริงและถูกต้อง

ในการตัดสินใจซื้อสินค้าครับ(ผมมีกล็อก 26 และใช้มาประมาณ 10ปีไม่เคยมีปัญหาครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:12:46 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
rifel-lp
สัจจะ......คือค่าของคน
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 01:39:05 PM »

เป็นแบบนี้ละแย่เลย
5801
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 02:38:05 PM »

ลองใช้ f ให้ต่ำกว่า 5.6  หรือใช้โหมดมาโค ครับ  (ใช้ขาตั้งกล้องด้วยยิ่งดีครับ)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 02:57:40 PM »

สมาชิกซึ่งเป็นผู้ตั้งกระทู้เพื่อสอบถามและจุดกระแสในเรื่องนี้
ไม่ได้ทำอะไรมากไปกว่า    การแห่แบบไร้สาระ  ไร้สมมุติฐาน
post แล้วก็ไปนอนหม่ำนม...ไม่ออกความเห็นเพิ่มเลย...

สมาชิกหลายท่านที่ให้ความเห็นในเรื่องนี้
มีทั้งความรู้เฉพาะด้าน รวมถึงมีอาวุธปืนใช้งานทั้งเหล็กและโพลิเมอร์

หลายท่านเป็นสมาชิกที่อยู่มานาน มีการแสดงตัวตนจริง ๆ
ไม่ได้ลอย ลอยมา หาแก่นสารไม่ได้
เอาความรู้สึก...มา  ชี้นำ    ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยทดลองใช้ด้วยตนเอง....ในลักษณะนี้

รวมถึงจะ "แห่" กันไป  แบบเค้าว่ามา ก็ว่าตามกันไปงั้น ๆ
คงจะมิใช่ "วัฒนธรรม" ของผมเองครับ  คริ คริ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 03:03:56 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 03:45:16 PM »

สมาชิกซึ่งเป็นผู้ตั้งกระทู้เพื่อสอบถามและจุดกระแสในเรื่องนี้
ไม่ได้ทำอะไรมากไปกว่า    การแห่แบบไร้สาระ  ไร้สมมุติฐาน
post แล้วก็ไปนอนหม่ำนม...ไม่ออกความเห็นเพิ่มเลย...

สมาชิกหลายท่านที่ให้ความเห็นในเรื่องนี้
มีทั้งความรู้เฉพาะด้าน รวมถึงมีอาวุธปืนใช้งานทั้งเหล็กและโพลิเมอร์

หลายท่านเป็นสมาชิกที่อยู่มานาน มีการแสดงตัวตนจริง ๆ
ไม่ได้ลอย ลอยมา หาแก่นสารไม่ได้
เอาความรู้สึก...มา  ชี้นำ    ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยทดลองใช้ด้วยตนเอง....ในลักษณะนี้

รวมถึงจะ "แห่" กันไป  แบบเค้าว่ามา ก็ว่าตามกันไปงั้น ๆ
คงจะมิใช่ "วัฒนธรรม" ของผมเองครับ  คริ คริ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:03:12 AM โดย kit ๖๗๖๗ » บันทึกการเข้า

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 04:00:03 PM »

เข้าใจกันแล้ว... ผมลบมั่งดีกว่า...  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 01:07:51 PM โดย jungle » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 05:58:34 PM »

เรียน ท่าน ปลัด kit ๖๗๖๗

ท่านเข้าใจผิดไปแล้วครับ....คริ คริ
ผมใช้ภาพประกอบการ post แล้วครับ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
striking point
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 06:46:00 PM »

ขอถามแบบตรงๆโดยที่ไม่เสียดสีใครละกันนะครับ
"กล็อกยังใว้ใจได้อยู่ไหมครับ" ในความเห็นของทุกท่าน (ที่เคยใช้กล็อก)
ที่ผมถามในเว็บเพราะว่าอยากได้คำตอบหลากหลายๆแบบจะได้เอามาวิเคราะครับ
ผมต้องตัดสินใจซื้อเร็วนี้แล้วครับ
U-THAIPOOL
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

เมื่อศัตรูคาดไม่ถึง โอกาสก็เป็นของเรา

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 06:52:12 PM »

ปกติโพลิเมอร์พวกนี้จะเหนียวมาเลยนะครับ ตอกทะเบียนก็ไม่น่าจะร้าวได้เพราะเนื้อวัสดุก็สามารถให้ตัวได้พอสมควร

โพลิเมอร์พวกนี้คงจะเหนียวจริงๆครับขนาดนี้แล้วยังไม่เป็นไรเลย                          

ในภาพ โดนอะไรมาครับ.....

คางสไลด์วิ่งชนครับเป็นอาการปกติไม่มีผลต่อการใช้งานครับ
 วันนี้เข้าไปพบ คุณเชิดศักดิ์ ผจก.ฝ่ายการตลาดบริษัท โอฬ่ารพาณิชย์ และมีโอกาศได้พบ Mr. Sven De Souter อำนวยการฝ่ายฝึกอบรมระหว่างประเทศ ผู้จัดการทั่วไปประจำเอเชีย-แปซิฟิก
ซึ่งทางร้านได้ให้การต้อนรับและรับฟังปัณหาเป็นอย่างดี ถ้าเสียหายจากการใช้งานปกติ ที่ 40000 นัดหรือถายใน 10 ปี ทางกล็อก ยินดีรับผิดชอบครับตามที่รับฟังและสอบถามมาในวันนี้

Uploaded with ImageShack.us
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 06:53:08 PM »

ขอถามแบบตรงๆโดยที่ไม่เสียดสีใครละกันนะครับ
"กล็อกยังใว้ใจได้อยู่ไหมครับ" ในความเห็นของทุกท่าน (ที่เคยใช้กล็อก)
ที่ผมถามในเว็บเพราะว่าอยากได้คำตอบหลากหลายๆแบบจะได้เอามาวิเคราะครับ
ผมต้องตัดสินใจซื้อเร็วนี้แล้วครับ
สำหรับผมเพื่อนตายเลยครับ หลงรักแต่กล็อคที่มีตำหนิถ้าได้ข้อสรุปทางบริษัทก็น่าจะดีไม่น้อย  Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:07:20 PM »

ผมไม่เคยมีนิสัยกล่าวให้ร้าย เสียดสีใครๆ ในกระทู้นี้  หรือในเวบ    มาเจอแบบนี้ก็เสียใจ และเสียความรู้สึก   ผมอายุก็พอสมควร หัวก็เริ่มงอกแล้วนะครับ   จะให้ใครมากล่าวสีเสียด มันใช่เรื่อง    เจตนาในการตั้งกระทู้ก็ไม่มีสิ่งใดมาแอบแฝง   เมื่อสมาชิกท่านนี้   มากล่าวเช่นนี้  ผมก็งงๆอยู่   ให้ผมมาต่อล้อต่อเถียง คำต่อคำ มันไม่ใช่นิสัย 
ผมรับราชการ(ปลัด) ตอนนี้ ก็ระดับ ๗แล้ว   มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี มีจริยธรรม คุณธรรม  จะมาให้ใครก็ไม่รู้ สติดีหรือเปล่าก็ไม่รู้ มาด่าอย่างไร้เหตุผล  มันก็ใช่เรื่อง

จึงขอความกรุณาดังนี้
๑.  ผู้ดูแลเวบ   กรุณาลบกระทู้นี้ด้วยนะครับ
๒. สิ่งดีๆ  ที่สมาชิกหลายท่านได้มอบให้ ทั้งความรู้ความบันเทิง ผมขอขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง   
๓. ผมขอยุติบทบาท การเป็นสมาชิกในเวบนี้   ตั้งแต่บัดนี้ เป็นต้นไป

คุณ ๕๑ ไม่ได้หมายถึง หรือก้าวล่วง  คุณ kit ๖๗๖๗  นะครับ อย่ากังวลเลย

คุณ kit ๖๗๖๗ เป็นผู้มีน้ำใจนำเสนอด้วยความห่วงใย เปิดเป็นประเด็นเพื่อตามหาความจริง

และความเข้าใจ  ในอาวุธปืน ที่หลายท่านนิยมใช้ ซึ่งรวมถึงผมด้วย ครับ  Cheesy

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:20:05 PM »

มั่นใจได้ครับโดยเฉพาะขนาด9มม. เรื่องขัดลำผมยังไม่เคยเจอเลย ยิ่งถ้าซื้อราคาปืนสวัสดิการถือว่าคุ้มมาก

ที่ทักท้วงกันตรงที่ปืนตลาดมาทำราคาเวอร์จนเกินพอดีไปเยอะเช่นราคา 90,000-100,000 ถ้าเป็นแบบนั้น

ไปหาซื้อปืนพลาสติกเกรดสูงกว่าพวก HK คุ้มกว่า หรือถ้ามีปืนที่ใช้พกได้อยู่แล้ว หันไปสะสมปืนเหล็กแท้ทั้งกระบอก

ซึ่งในอนาคตในตลาดจะหายากขึ้นเพราะทุกบริษัทหันไปผลิตปืนพลาสติกต้นทุนต่ำผลิตได้เยอะๆกันหมดครับ
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:34:53 PM »

เอ่อ เสียใจด้วยนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน และก้อภาวนาว่าอย่าเกิดกับปืนผมเลย  ไหว้  ไหว้  ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:41:45 PM »

ตามนี้ครับ

แสดงว่า ปืนGlock ปัจจุบันนี้ไม่มีคุณภาพแล้ว ยิงแล้วขัดลำบ่อย แถมโครงพลากสติกแตกร้าวง่ายอีกด้วย

เห็นมากี่กระบอกแล้วครับ ที่ว่าขัดลำบ่อยน่ะ.... Smiley

แล้วโครงพลาสติกแตกร้าวง่ายนี่ เคยเห็นกับตาตัวเอง รูปถ่าย หรือเขาเล่าว่าครับ  Grin

ผมใช้กล็อก 19 อยู่ในป่า....  ป่าจริง ๆ ตอนไปทำฝายแม้ว เมื่อปีกลาย  ติดเอวตลอดเวลา......

เป็นเวลา 42 วัน ไม่ทำความสะอาดหรือถอดออกมาดูดำดูดีเลย  ซองผ้าใบชุ่มน้ำบ่อยครั้ง

4 - 5 วัน ก็จะใช้หากับข้าวเสียครั้งหนึ่ง (ตะกวด..)    ก็ไม่เห็นว่า มันจะงอแงหรือประท้วงอะไรเลย

จบภารกิจ สรุปงาน ส่งเอกสาร รับเบี้ยเลี้ยง ก็พาเขาไปสนามฯ ให้พลทหารที่สนามฯล้างให้

เอามาตั้งเคียงกับปืนสวัสดิการกระบอกล่าสุดที่เพื่อนสมาชิกเพิ่งไปเบิกมา ก็หาความแตกต่างไม่เจอ....

ตอนใช้ในป่านั้น มีสิ่งอื่น ที่ต้องกังวลมากกว่าสภาพปืนหลังใช้งาน  ก็เลยไถล ครูด กระทบ กระแทกบ่อยครั้ง....

แต่พอหลังจากตรวจสภาพปืนหลังจาก 42 วัน  ซองปืนต้องทิ้ง เพราะเหม็นอับแก้ไม่หาย และสนิมโลหะที่หมุดกับคลิป

ส่วนตัวปืน หาความแตกต่างกับปืนใหม่ ไม่เจอ......  Grin

กระบอกต่อไป....  ถ้าไม่ใช่ 1911 ก็ยังคง โพลิเมอร์.... Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:43:54 PM »

..ตอบในฐานะคนมีและใช้ G19 ว่ายังเชื่อใจและไว้ใจได้ครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์