๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 03:17:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม. ไม่น่าที่จะเป็นกระสุนที่เหมาะกับการดวลปืน  (อ่าน 37385 ครั้ง)
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 03:17:19 PM »

การที่เรากำหนดจุดเอาไว้... จะทำให้เราเริ่มยิงได้เร็วครับ และสามารถเริ่มยิงจากบางท่าได้ เช่นนั่งบังเคาน์เตอร์ แต่แค่มือยื่นมือขึ้นมาขนานกับแนวตู้ฯ แล้วลั่นไกได้โดยไม่ต้องโผล่หัวดูครับ...

กรณี ร้านทอง ต้องเข้าใจในข้อเท็จจริงนี้ ครับ
เจ้าของมีหน้าที่ขายทอง เค้าไม่ใช่มือปืน ..ไม่มีความถนัดในเื่รื่องนี้  เท่าที่ทำได้ จึง

ป้องกันภัยตามมีตามเกิด และตามขีดความสามารถของเขา  แต่ที่ควรจะกระทำ
หา จนท. ๑ คน + ลูกซองกึ่ง auto ที่ร้านจัดให้ นั่งประจำ และมีกำบังตัว ระวังไว้ ใกล้ประตูทางออก
บวก ลบ คูณ หาร เพิ่มค่าใช้จ่ายสำหรับบ้างร้านที่จำเป็น ว่าคุ้มก็ทำ ครับ

หากมีคนร้าย จะเข้าปล้น มันเข้าได้ ออกไม่ได้ ให้มันคิดโจทย์ ๑๐ ครั้ง ก็ได้คำตอบออกมาเหมือนกัน
ว่า ต้องเอาชีวิตไปทิ้ง.. แล้วปล่อยให้ มันตัดสินใจเอาเอง ..  Grin

เห็นด้วยกับคุณโร้ด อย่างยิ่งครับ กับการมีปืนลูกซองกึ่งออโตฯ ไว้ตอบโต้คนร้าย
ในร้านทอง  เยี่ยม
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 03:29:23 PM »

หลงรัก
ครับ
กรณีร้านทอง เจ้าของคงต้องหมั่นฝึกยิงเร็วระยะ 2 เมตร แบบชี้นิ้วครับ
คือขณะลากปืนขึ้นชี้ ลากไกตาม ปืนหยุด ไกลั่น
 หลงรัก
เพื่อนผมมีร้านทอง ปืนใต้ลิ้นชักหน้าร้าน M 10 ลำกล้อง 3 นิ้ว ลูก.38+P
สปีดอีก 2
หลังร้านปืนออโต 11 มม
ชั้น 2 อีกหลายกระบอกในห้องนอน
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2009, 03:32:49 PM โดย A B A C U S » บันทึกการเข้า

safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 03:53:13 PM »

เรื่องยิงฮิปผมเห็นว่าเป็นเรื่องจวนตัวระยะประชิดถอยไม่ได้แล้วจริงๆถึงจะยิง
อาทิเช่น ใช้มือซ้ายปัดป้องมีดหรือปืนฯลฯ  ขณะที่มือขวาชักปืนจากเอวออก
มายิงฮิปเพื่อสกัดภัยคุกคามเป็นเบื้องต้น  ก่อนหาทางถอยหนี้หรือถอยไปตั้งหลัก
เพื่อยิงสกัดจากหลังที่กำบังซึ่งปลอดภัยกว่าการดวลระยะประชิด  
จากตัวอย่างที่ผมยกขึ้นอ้างและอีกหลายเหตุการณ์  
ทำให้ผมนึกต่อไปอีกว่าหลายท่านพกปืน
เซมิออโตไม่ขึ้นลำเพราะคิดว่าขึ้นลำทัน กิ๊วก๊าว

มีปืนไม่จำเป็นต้องได้ยิง
แต่ทำอย่างไรถึงจะไม่ถูกยิงเอาตัวเองให้รอดก่อน(สำคัญที่สุด)
หากต้องยิงพยายามยิงจากหลังที่กำบังเสมอ
หากไม่มีที่กำบังต้องลดเป้าหมายทำตัวเองให้เป็นเป้าที่ยิงได้ยาก
ไม่ว่าจะเป็นการเคลื่อนที่  หรือนั่งยิง  หรือนอนยิง
และต้องพร้อมที่จะเคลื่อนที่ต่อไปได้ตลอดเวลา
ส่วนจะยิงเข้าเป้าหรือไม่ขึ้นกับตัวแปรหลายประการ
 Cheesy Cheesy Cheesy

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 03:57:22 PM »

หลงรัก
ครับ
เรื่องนอนยิงผมไม่เคยฝึกหัด กลัวสกปรก Grin
สงสัยต้องหาวันว่างลองฝึกดู
 หลงรัก

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 04:12:14 PM »

ท่านอนยิงเป็นท่าบังคับในการฝึกยิง PPC เลยนะครับ

ผมไม่รู้ว่าร้านทองมีการทำประกันภัย ไว้เหมือนธนาคารหรือไม่

หากมีการทำประกันไว้ มีกล้องวงจรปิดระบุได้อย่างชัดเจนว่าถูกปล้น

หากคนร้ายไม่ประสงค์ต่อชีวิตอย่างเต็มที่แล้ว ผมว่าน่าจะทำอย่างที่ธนาคารปฏิบัติคือ

อย่าขัดขืนคนร้าย ปล่อยให้คนร้ายนำทรัพย์สินไป แต่ขอให้ระบุความเสียหาย/เงิน/ทอง ที่ถูกปล้นไปให้ถูกต้อง จะได้เคลมได้ถูก

โดยปล่อยหน้าที่ป้องกัน/ต่อสู้/ติดตามจับกุม เป็นงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่มาเฝ้าหรือทำคดีไปน่าจะดีกว่า

ในความคิดผม การยิงปะทะกับคนร้าย ไม่ว่าใคร เจ็บ/ตาย หรือ กระสุนลูกหลงไปถูกบุคคลที่ 3

จะเกิดเรื่องอีกหลาย ๆ เรื่องตามมา ให้ปวดหัวอีกเยอะ

ฝึกป้องกันตัวไว้บ้างก็ดี แต่ป้องปราม+ป้องกันความเสียหายไว้ล่วงหน้าดีกว่าครับ

เอ....หรือผมแก่แล้วนี่ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จึงมีแนวความคิดเลี่ยงการปะทะโดยไม่จำเป็น + ป้องกันสภาวะเสี่ยงก่อนเกิด

เดี๋ยวนี้ซ้อมยิงปืนมาก ๆ ก็ยังเหนื่อยแล้วครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2009, 04:30:55 PM โดย Sting » บันทึกการเข้า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 05:16:22 PM »

เรื่องยิงฮิปผมเห็นว่าเป็นเรื่องจวนตัวระยะประชิดถอยไม่ได้แล้วจริงๆถึงจะยิง
อาทิเช่น ใช้มือซ้ายปัดป้องมีดหรือปืนฯลฯ  ขณะที่มือขวาชักปืนจากเอวออก
มายิงฮิปเพื่อสกัดภัยคุกคามเป็นเบื้องต้น  ก่อนหาทางถอยหนี้หรือถอยไปตั้งหลัก
เพื่อยิงสกัดจากหลังที่กำบังซึ่งปลอดภัยกว่าการดวลระยะประชิด  
จากตัวอย่างที่ผมยกขึ้นอ้างและอีกหลายเหตุการณ์  
ทำให้ผมนึกต่อไปอีกว่าหลายท่านพกปืน
เซมิออโตไม่ขึ้นลำเพราะคิดว่าขึ้นลำทัน กิ๊วก๊าว

มีปืนไม่จำเป็นต้องได้ยิง
แต่ทำอย่างไรถึงจะไม่ถูกยิงเอาตัวเองให้รอดก่อน(สำคัญที่สุด)
หากต้องยิงพยายามยิงจากหลังที่กำบังเสมอ
หากไม่มีที่กำบังต้องลดเป้าหมายทำตัวเองให้เป็นเป้าที่ยิงได้ยาก
ไม่ว่าจะเป็นการเคลื่อนที่  หรือนั่งยิง  หรือนอนยิง
และต้องพร้อมที่จะเคลื่อนที่ต่อไปได้ตลอดเวลา
ส่วนจะยิงเข้าเป้าหรือไม่ขึ้นกับตัวแปรหลายประการ
 Cheesy Cheesy Cheesy

Cheesy  ถูกใจครับ ขอต่อยอดความเห็นของ คุณบินเดี่ยว ..

การใช้อาวุธปืน ในเมือง จะต้องเป็นไปในการป้องกันตัวเพื่อตอบโต้ กับโจร และคนร้าย

โจร คือ คนร้ายที่ประสงค์ต่อทรัพย์ โดยการใช้อาวุธ หวังประทุษร้าย เพื่อชิงเอาทรัพย์

ที่มันเจตนาลงเอยให้ท่านเป็นเหยื่อ ก็เพราะมันคิดว่าเป็นการง่าย ตรงที่ท่านมีทรัพย์ที่คุ้มค่า
และท่านไม่มีอาวุธปืนที่จะปกป้องตนเอง .. นี่คืิอข้อเท็จจริง ที่เป็นจริง 
และมันจะต้องมาประชิดตัวท่านก่อนลงมือ

ท่านจะต้อง ชิงจังหวะ และยัดกระสุนเข้าตัวมัน ไม่จำต้องไปปราณีตกับการยิง ๒ มือ ล่อด้วยมือข้างที่ถนัด
นี่แหละ จะเห็นว่าการ Hip อาจใช้ไม่ได้เลย..

ยิงให้โดนไว้ก่อน อย่าไปสน ว่าจะโดนตรงไหน.  ร่้างกายคน เมื่อถูกกระสุนปืน จะเสียสมดุล..
ตาท่านต้องจ้อง จับที่คนร้าย และมีโอกาสยัดมันอย่างปราณีตอีก ๑ นัด เมื่ออันตรายยังไม่หมดไป

คนร้าย ความหมายนั้นกว้างกว่า สรุปคือท่้านงานเข้า.. มีมือที่รับงาน .. และมักจะมาจากเืบื้องหลัง ด้านข้าง น้อยนักที่จะมาจากด้านหน้า..  ถ้ารู้ตัว การจัดการที่ต้นเหตุ ที่เป็นสาเหตุ อาจเป็นทางสลัดมือปืน ออกจากตัวท่าน

การยิงเพื่อการป้องกันตัว มักจะเป็นการฉุกเฉิน ระยะที่อาจเรียกว่าประชิด เป้ามันเกือบจะบังทางปืน
ของท่านไว้หมด การยิงให้พลาดเป้า อาจยากกว่ายิงให้โดนเป้า .. ซะอีก.  เยี่ยม

การรับเหตุการณ์ร้าย โดยที่ท่านมีอาวุธปืน อยู่ที่มีสติ ต้องรีบตัดสินใจ ว่า  "สู้ ต้องล่อมันก่อน" . เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2009, 05:21:21 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 06:44:31 PM »

โจรปล้นร้านทอง หรือโจรขึ้นบ้าน ผมเองไม่คิดว่าปล่อยให้มันขนของที่อยากได้ไปเฉยๆครับ โชคร้ายมันข่มขืนคนในบ้าน ปาดคอทิ้ง ซวยเลย เมื่อมันส่อเจตนาควรลงมือทันทีเมื่อทำได้ ทำการณ์ใดในร้าน ในบ้านเรา มีเหตุสมควรครับ

duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 06:45:54 PM »

ลูก 9 มม. หรืออะไรก็ตาม ใช้ไปเลยครับ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 08:39:20 PM »

วันนี้ผมฝากรูปไม่ได้เลยเลยโพสรูปไม่ได้ครับ ไว้พรุ่งนี้ครับ ส่วนมาตรการความปลอดภัยของผมก็ไม่มีอะไรมากครับ กระดิ่งสองลูกโตๆผูกกับมือดึงบานละลูกครับ ร้านทองสองคูหาแต่มีประตูเข้าทางเดียวครับอีกคูหาเป็นกระจกสิบหุนปิดไม่มีปะตู ดังนั้นมุมยิงเฉียงครับไม่มียิงตรงยิงแล้วถอยเข้าประตูครับข้างประตูมีแผ่นเหล็กหุนครึ่งแผ่นใหญ่ขนาดเมตรครึ่งคูณเมตรครึ่งปิดอยู่ครับ  ข้างแป้นเม้ามีโมเดลสิบเก้าเสียบอยู่และมีวิทยุสื่อสารอีกอันครับ(ผมเป็นอพปร.)ข้างประตูมี620อีกกระบอกครับ เดี๋ยวมีตังค์จะซื้อ 625อีกกระบอกครับ

ส่วนประกันสินค้านี่รับไม่ได้ครับเบี้ยสุดโหดเงื่อนไขแยะครับ ลูกซองยาวก็ยิงไม่เป็นด้วยครับ ไหว้ขอขอบคุณข้อแนะนำของทุกท่านครับมีประโยชน์ที่ผมลืมคิดไปหลายอย่างครับ เบสิคๆก็น้ำหนักตัวเกือบร้อยโลนี่คงต้องทำอะไรกับมันบ้างแล้วครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:35:15 PM »

อู๊ย......... 
ลูกซองยาว ไม่ยาก หรอกครับ พี่ อภิสิทธิ์
แหย่ ลำกล้องไปทางใด
ทางนั้น ก็ระเบิดเทิดเทิง
ตูมเดียว  เก้าเม็ด   
เข้า เม็ด สองเม็ด  ก็เอวัง
สองคูหา แปดเมตรเต็ม หักประตู เหลือ เจ็ดเมตร
ยังไม่บานเท่าไหร่ เข้าเป้า ขนาด ฟุต*ฟุต เต็มตัว พอดี

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:30:09 PM »

ลูกซองยาว ไม่ยาก หรอกครับ พี่ อภิสิทธิ์
สองคูหา แปดเมตรเต็ม หักประตู เหลือ เจ็ดเมตร
ยังไม่บานเท่าไหร่ เข้าเป้า ขนาด ฟุต*ฟุต เต็มตัว พอดี

ใส่ลูกปรายยิงนกก็ดีครับ... ระยะแค่นั้นม่านกระสุนแน่นไม่มีรูรั่วเลย ไม่ถึงตายทันทีแต่หมดความสามารถต่อสู้ทันทีเลยครับ...

แถมยังใช้วิธียิงผ่านแก้วน้ำ+ข้าวของ ที่วางอยู่บนเคาน์เตอร์... ให้เศษวัสดุแตกกระจายผสมปนเปกับเม็ดตะกั่ว เพิ่มพื้นที่คลุมเป้าหมายกว้างขึ้น+เพิ่มจำนวนเม็ดลูกปราย+เพิ่มอำนาจหยุดยั้งได้อีกด้วยครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:47:13 PM »

ลูกซอง ถ้ายิงทำลายประตู จะทำลายเฉพาะประตู อำนาจของเม็ดกระสุน จะลดลง

ลูกซอง จะทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ จะต้องไม่ยิงผ่านสิ่งกีดขวาง
ถ้ายิงใส่คอนกรีตหนา ในระยะใกล้ เม็ดกระสุน จะแตกกระจาย หมด

ยิงในคูหา ไม่ต้องกังวลเรื่อง การทะลุทะลวง .. ผมเคยทำ Benelli m๑ s ๙๐ ลั่นในคอนโด มาแล้ว
ลูก S&B เม็ดตะกั่วแตกกระจาย เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย มุมสะท้อน ๓ เมตร จอทีวี ยังไม่เป็นไรเลย  Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 11:19:25 PM »

ประมาณสองปีก่อน  มี คนไทย เข้าไปปล้นร้านขาย จิวเวอรี่ ในมาเลย์   เคยทำมาหลายครั้งแล้ว แต่ครั้งหลังสุดพลาด  ลืมดูชั้นสอง ว่ามี รปภ. ถือปืนลูกซองยาวอยู่   โดน รปภ เป่าดับไปสอง  รปภ.ก็ถูกสวนไปสอง  จับได้ สองหรือสามรายนี้แหละ รอประหาร  ที่หนีรอดมาก็มี
ปืนร่วง 5 กระบอก  มี เอ็ม 16 กันเกือบครบ  พร้อมปืนสั้นอีก

พลาดเพราะมองไม่เห็น รปภ .  ยิ่งถ้าเขารู้ว่า  มีปืนลูกซองยาว 2 กระบอก เขาคงไม่เสี่ยงลงมือ หรือถ้าจะลงมือต้องจัดการ รปภ ก่อน 
ปืนยาวประทับบ่า มันได้เปรียบปืนสั้นมาก  ยกเว้นระยะประชิดกันจริงๆเท่านั้น

....ตามล่า...อีตอแหล
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 10:21:56 AM »

870  18"  ด้ามสั้น  10-15 ม.เป้าคน ท่ายิงระดับเอวระดับอก เข้าสบายครับไวด้วย /.357ผมติดบ้านรองจากลูกซอง /9 มม.นอนก้นเซฟ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 11:11:04 AM »

ลูกซอง ถ้ายิงทำลายประตู จะทำลายเฉพาะประตู อำนาจของเม็ดกระสุน จะลดลง

ลูกซอง จะทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ จะต้องไม่ยิงผ่านสิ่งกีดขวาง
ถ้ายิงใส่คอนกรีตหนา ในระยะใกล้ เม็ดกระสุน จะแตกกระจาย หมด

ยิงในคูหา ไม่ต้องกังวลเรื่อง การทะลุทะลวง .. ผมเคยทำ Benelli m๑ s ๙๐ ลั่นในคอนโด มาแล้ว
ลูก S&B เม็ดตะกั่วแตกกระจาย เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย มุมสะท้อน ๓ เมตร จอทีวี ยังไม่เป็นไรเลย  Grin

เม็ดลูกปรายตะกั่ว ของกระสุนลูกซอง ที่ใช้อยู่โดยปกติ  เหมือนว่าจะไม่ผสมโลหะตัวอื่นเลยครับ   ความแข็งไม่มากเหมือนกระสุน ซ้อม .45  หรือพวกกระสุนหัวหุ้มทองแดงขนาดอื่นๆ
ผมแกะเอาเม็ดลูกปราย oo buck  ยิงด้วยหนังสะติ๊กอัดกำแพง   จะบี้แบนประมาณผลส้มผ่าซีก  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2009, 11:15:00 AM โดย Chayanin » บันทึกการเข้า

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15
  พิมพ์