๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 05:36:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม. ไม่น่าที่จะเป็นกระสุนที่เหมาะกับการดวลปืน  (อ่าน 37387 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:01:24 PM »

น่าจะคนละที่ กับจังหวัดสุรินทร์ครับ เพราะเจ้าของร้านที่สุรินทร์ ใช้ .45 ครับ และมี 3 คน ครับ

ตอนนั้นผู้ร้านใช้ 92 FS แต่ลืมปลดเซฟครับ

BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:08:49 PM »

น่าน้อยใจจังที่กังขาในประสิทธิภาพ
ของ 9 มม.

งั้นดูนี่ดีกว่า
http://www.youtube.com/watch?v=FdRvxPijoz0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 01:10:22 PM โดย noomanus » บันทึกการเข้า
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:09:47 PM »

แม้กระนั้น...ผมก็ยังคงมั่นใจในอนุภาพของกระสุน 9 มม. ที่ผมมีครอบครองไว้อยู่ครับ Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:15:13 PM »

ผมก็มั่นใจเช่นกัน
nongbe
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:19:10 PM »

เข้ามาชมครับ คิดว่า นอกจาก มี 9 มม. แล้วจะต้องพยามวิ่งให้ไวครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:50:03 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=FdRvxPijoz0

อันนี้เป็นสิบเอ็ดมอมอ.ครับ ดูราวกับมีเท้าที่มองไม่เห็นมาถีบนะครับ  โดนปุ๊บก้นหนักทันที

ในตำราฝรั่งหลายเล่ม เอาเฉพาะเล่มที่ดังที่สุดในบรรดานักนิยมปืนชอบอ้างอิงคือ ของอีตามาแชลและซานาว(เล่มแรก พิมพ์ปี 1992)... เขียนไว้ชัดเจนครับ ในบทแรกเลย"Mechanism of Collaps" บอกว่าจะใช้เวลาประมาณ 20 วินาทีครับ กว่าเป้าหมายจะล้มลงและหมดความสามารถในการต่อสู้... ซึ่งในระหว่าง 20 วินาทีนั้นอาจโดนสวนได้ตลอดเวลาครับ...

และจากสถิติ"นับศพ"ที่อีตามาแชลฯ เองนำมาใช้เป็นตัวเลขเปอร์เซ็นต์อำนาจหยุดยั้งนั้น ตะแกก็นับรวมเฉพาะที่ล้มในเวลาไม่เกิน 20 วิฯ และโดนปืนที่เข้าหน้าอกฯ... ไม่นับที่โดนกระสุนตัดไขสันหลัง หรือตัดก้านสมอง หรือโดนเปิดกระโหลก ฯลฯ เพราะพวกหลังนี้เกิดจากตำแหน่งโดนกระสุน ซึ่งไม่เกี่ยวกับกระสุนแรงหรือไม่แรง คือต่อให้โดน .22 ก็หยุดได้ครับ...

หากท่านใดเคยเห็นหลักสูตรป้องกันตัวของหลายสำนัก(โดยเฉพาะที่ธันเดอร์แรนช์ ของอีตาคลิ้นต์ สมิธ ที่บอกให้ลูกศิษย์ใช้แต่ 1911 ขนาด .45 acp เท่านั้นก็ตาม) จะพบว่าเขาสอนให้ยิงแล้ววิ่ง ยิงแล้วถีบ ถีบแล้วยิง แล้ววิ่งหนี+ย้ายไปยิงเป้าตัวใหม่ครับ... ทั้งหมดนี่เกิดจากอิทธิพลของหนังสืออีตามาแชลทั้งสิ้น...

ขออนุญาติ+1ครับคุณสมชาย

อันนี้เคยดู DVD เบื้องหลังหนังฮอลลีวูดเรื่องอะไรซักอย่าง
คนที่เป็นครูมาฝึกสอนการยิงปืนให้กับนักแสดงบอกไว้ว่า...

ถ้าเราโดนยิงสองนัด เข้าที่เดียวกัน
ร่างกายยังไม่รู้ตัว สมองกำลังตรวจสอบ

แต่ถ้าโดนยิงสองนัด เข้าต่างที่กัน
ร่างกายจะบอกว่า สมองจะรู้ทันทีว่ามีอะไรผิดปกติแล้ว
และจะสั่งให้ระบบ Shut down ทันทีครับ

ฉะนั้นหลักการเค้าคือ ให้ใส่ไปสองนัด คนละตำบลกัน (แต่จังหวัดเดียวกัน...เฮ้ย..ม่ายช่าย)
เข้าไป นัดแรกเอาจุดใหญ่พุงหรืออก นัดสองหัว
หรือ ปังๆ ปังๆ อย่างละสองนัด ก็จำไม่ได้แล้ว
แต่จำได้ว่าให้เข้าคนละจุดครับ

+1 ครับคุณโบว์ลิ่ง

ผมมีคลิปเก่าที่เจ้าของร้านใช้สิบเอ็ดอยู่สองสามอัน แต่ตอนนั้นคอมโดนไวรัสจึงถูกลบไป มีอยู่อันหนึ่งโจรโดนยิงท้องช่วงล่างๆแรงปะทะดันเท้าหลุดพื้นหน้าคะมำเข้ามา  น่าตกใจกับแรงปะทะมากครับ  แต่ไม่มีไม่เคยเห็นปฎิบัติการจริงของกระสุน .357 นะครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:53:35 PM »

ใช่ครับผมหมายถึง .45 ก็ยังโดนยิงสวนเลย

ตำรวจใช้.45 ซึ่งการยิงนั้นก็ได้เข้าจุดสำคัญคือหัวใจ
แต่ผู้ร้ายยังมีโอกาศที่จะยิงสวนออกมา จนทำให้ตำรวจนายนั้นเสียชีวิต

ผมจึงคิดว่าถ้าตำรวจใช้ 9 พารา  ก็คงจะบอกกันว่าที่ตำรวจนายนั้นเสียชีวิต
เพราะ 9 พารา มีประสิทธิภาพต่ำเกินไป ถ้าใช้ .45 คงจะไม่เสียชีวิต

จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 02:07:04 PM โดย noomanus » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:22:20 PM »

ยิงแล้วเปลี่ยนที่ ยิงแล้ววิ่ง น่าจะดีในการป้องกันตัวตามน้าสมชายว่าครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
King of Bullet
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:23:39 PM »

จากคลิปyoutube ของคุณอภิสิทธิ์
คนร้ายที่ถูกยิงคนแรก(แดงแขนดำ)นั่นนิ่งไปแล้วนี่ครับ

ส่วนที่เอาปืนขว้างนั่นอีกคนใส่เสื้อเทา(หรือถอดเสื้อ)พอปาปืนออกไปน่าจะโดนอีกเม็ดแล้วก็นิ่งไป

+1 noomanus

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:37:19 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าหน้าที่ตำรวจผู้เสียสละท่านนั้นครับ

ส่วนตัวผมนั้น เริ่มมีความคิด ที่จะเปลี่ยนจากกระสุน FMJ 124 เกรน เป็น JHP 115 เกรน ติดปืนเฝ้าบ้านไว้แทนแล้ว

หรือถ้าเป็นปืนลูกโม่ขนาด .38 ก็จะหันมาใช้พวกหัวรู JHP +P แทน  เยี่ยม

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 02:59:28 PM »

ได้ดูคลิ๊ปแบบนี้บ่อยๆ เพื่อมาดูความผิดพลาดของคนอื่น ฝึกตัวเองให้คล่อง  เยี่ยม

เสียใจกับคนดีที่เสียชีวิตค่ะ เศร้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:02:29 PM »

เพราะไม่เข้าจุดสำคัญมั้งครับ อาจทะลุช่องท้องไปโดยไม่โดนอวัยะสำคัญอะไร
อีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับความอึดของร่างกาย หรือการเสพยาด้วยครับพี่

จริงๆนะครับคุณแมว แวบแรกที่ผมดูคลิปนี้ผมรู้สึกได้ว่า โจรเสื้อแดงนี่ร่างกายฟิตแข็งแรงมากครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:25:01 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าหน้าที่ตำรวจผู้เสียสละท่านนั้นครับ

ส่วนตัวผมนั้น เริ่มมีความคิด ที่จะเปลี่ยนจากกระสุน FMJ 124 เกรน เป็น JHP 115 เกรน ติดปืนเฝ้าบ้านไว้แทนแล้ว

หรือถ้าเป็นปืนลูกโม่ขนาด .38 ก็จะหันมาใช้พวกหัวรู JHP +P แทน  เยี่ยม

ทำไหมึถงจะเปลี่ยนน้ำหนักหัวกระสุนละครับ ขอทราบเหตุผลครับพี่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:33:15 PM »

ทำไหมึถงจะเปลี่ยนน้ำหนักหัวกระสุนละครับ ขอทราบเหตุผลครับพี่

เรื่องน้ำหนักหัวกระสุนผมไม่ค่อยเกี่ยงเท่าไหร่ครับ  แต่ที่ผมมั่นใจกว่านั้นก็คือหัวรู ส่วนจะหนักกี่เกรน

จะเบาหรือหนักกว่า ลูกธรรมดา ก็ไม่เป็นไร เพราะหัวรูบานขยายได้ดีกว่าอยู่แล้วล่ะครับ  หลงรัก
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:41:23 PM »

งั้นสงสัยต้องหาหัวรู 124 มาใช้บ้างแล้วเรา

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 15
  พิมพ์