๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 06:38:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม. ไม่น่าที่จะเป็นกระสุนที่เหมาะกับการดวลปืน  (อ่าน 37389 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:54:15 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=gSf5YohkjVc

ลิ๊งซ์ข้างบนเป็นเหตุการ์ณปล้นร้านทองเมื่อหลายปีก่อน  โจรวัยรุ่นเข้าไปปล้นแล้วเจ้าของร้านต่อสู้ เดชะบุญปืนโจรขัดข้องจึงถูกเจ้าของร้านยิงตาย  ประเด็นคือโจรโดนยิงเข้าช่องท้องสองนัดแต่ยังสามารถชี้ปืนพยายามยิงกลับ นี่ถ้าปืนโจรไม่ขัดข้องอาเฮียเจ้าของร้านอาจจะโดนยิงกลับได้  ที่น่าแปลกใจคือโจรโดนไปหลายนัดแล้วยังสามารถฮึดลุกขึ้นเอาปืนขว้างเจ้าของร้านเป็นครั้งสุดท้าย

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:15:18 AM »

เพราะไม่เข้าจุดสำคัญมั้งครับ อาจทะลุช่องท้องไปโดยไม่โดนอวัยะสำคัญอะไร
อีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับความอึดของร่างกาย หรือการเสพยาด้วยครับพี่

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:19:10 AM »

สงสัยท่านเจ้าของปืน (ร้านทอง) บรรจุกระสุน 9 มม. พาราฯ ไว้แค่สองนัดกระมัง ครับ
kimber2008
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:22:38 AM »

แต่หากเป็น .45 น่าจะอยู่นะครับ โดนบริเวณท้อง 2นัด (อยู่วัดครับไม่รู้วัดไหนศาลาไหน)..ฮา
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:25:01 AM »

เสียวเจ้าของร้านโดนสวนจังช่วงที่เดินตามไปใกล้คนร้าย ตกใจ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:25:28 AM »

เกี่ยวกับกระสุนที่ใช้และยิงไม่เข้าจุดสำคัญครับ

ถ้าเป็นกระสุนหัวรูน่าจะให้ผลการหยุดยั้งดีกว่าหัวหุ้มเปลือกแข็งครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:27:48 AM »

นอกจากประเด็นการขออนุญาตแล้ว...

อย่าลืมซิครับ ว่า  จุดเด่นของกระสุนขนาด 9 มม. คือขนไปได้แยะ แบกไปได้มาก....
ไม่ใช่โป้งจอด โป้งทรุด...

มีวิธีชดเชยในการหยุดยั้ง ได้อีกแยะครับ....
อาทิ กระสุนในแม็กฯ ก็เหลืออีกเพียบ  คริ คริ
CCTV ก็มี  เรื่องยิงนัดเดียว สองนัด นี่  ประเด็นนี้ มีเหตุบรรเทาตั้งแยะ...ครับ

ถ้าข้อเท็จจริง...ซึ่งต้องพิสูจน์  คืออำนาจการหยุดยั้ง....
ตรงนี้  มันเป็นทฤษฎี ไปแล้ว ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 11:55:02 AM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:41:09 AM »

รายนี้ เจ้าของร้านปืน ใช้ .๔๕ ไม่ใช่เหรอ ครับ  เคยใ้ห้ข่าวไว้อย่างนั้น

และผมก็ยังไม่้เห็นด้วยกับการ ตั้งหัวกระทู้ กับคนคอปืน นะครับ.  งอน..  คิก คิก คิก คิก 

yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:53:59 AM »

นาทีชีวิตครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:59:14 AM »

กรณีนี้  ไม่สามารถบ่งชัดได้ว่า  ใครใช้ปืน caliber ใด....

ถ้าให้ผมศึกษา  ผมขอข้อซึ่งต้องพิสูจน์...
ในกรณีของ เจตนาที่จะฆ่า...ระหว่าง มิจฉาชีพและสุจริตชน มากกว่า ครับ

มิจฉาชีพต้องการที่จะ ฆ่า มากกว่า สุจริตชน....
อย่างเห็นได้ชัดแจ้ง....

ดังนั้น สิ่งนี้เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ สุจริตชน พึงจะได้รับผลการกระทำจากมิจฉาชีพ...ครับ

มองแบบนี้  ผมว่า....ดูดีกว่าแยะ....คริ คริ
โดยเฉพาะในเรื่องของ การใช้อาวุธที่ได้รับให้มีและใช้ ตามกฎหมาย
เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน....

จากนิ้ว....ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2009, 12:02:00 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:15:18 PM »

อันนี้เคยดู DVD เบื้องหลังหนังฮอลลีวูดเรื่องอะไรซักอย่าง
คนที่เป็นครูมาฝึกสอนการยิงปืนให้กับนักแสดงบอกไว้ว่า...

ถ้าเราโดนยิงสองนัด เข้าที่เดียวกัน
ร่างกายยังไม่รู้ตัว สมองกำลังตรวจสอบ

แต่ถ้าโดนยิงสองนัด เข้าต่างที่กัน
ร่างกายจะบอกว่า สมองจะรู้ทันทีว่ามีอะไรผิดปกติแล้ว
และจะสั่งให้ระบบ Shut down ทันทีครับ

ฉะนั้นหลักการเค้าคือ ให้ใส่ไปสองนัด คนละตำบลกัน (แต่จังหวัดเดียวกัน...เฮ้ย..ม่ายช่าย)
เข้าไป นัดแรกเอาจุดใหญ่พุงหรืออก นัดสองหัว
หรือ ปังๆ ปังๆ อย่างละสองนัด ก็จำไม่ได้แล้ว
แต่จำได้ว่าให้เข้าคนละจุดครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:22:35 PM »

ในตำราฝรั่งหลายเล่ม เอาเฉพาะเล่มที่ดังที่สุดในบรรดานักนิยมปืนชอบอ้างอิงคือ ของอีตามาแชลและซานาว(เล่มแรก พิมพ์ปี 1992)... เขียนไว้ชัดเจนครับ ในบทแรกเลย"Mechanism of Collaps" บอกว่าจะใช้เวลาประมาณ 20 วินาทีครับ กว่าเป้าหมายจะล้มลงและหมดความสามารถในการต่อสู้... ซึ่งในระหว่าง 20 วินาทีนั้นอาจโดนสวนได้ตลอดเวลาครับ...

และจากสถิติ"นับศพ"ที่อีตามาแชลฯ เองนำมาใช้เป็นตัวเลขเปอร์เซ็นต์อำนาจหยุดยั้งนั้น ตะแกก็นับรวมเฉพาะที่ล้มในเวลาไม่เกิน 20 วิฯ และโดนปืนที่เข้าหน้าอกฯ... ไม่นับที่โดนกระสุนตัดไขสันหลัง หรือตัดก้านสมอง หรือโดนเปิดกระโหลก ฯลฯ เพราะพวกหลังนี้เกิดจากตำแหน่งโดนกระสุน ซึ่งไม่เกี่ยวกับกระสุนแรงหรือไม่แรง คือต่อให้โดน .22 ก็หยุดได้ครับ...

หากท่านใดเคยเห็นหลักสูตรป้องกันตัวของหลายสำนัก(โดยเฉพาะที่ธันเดอร์แรนช์ ของอีตาคลิ้นต์ สมิธ ที่บอกให้ลูกศิษย์ใช้แต่ 1911 ขนาด .45 acp เท่านั้นก็ตาม) จะพบว่าเขาสอนให้ยิงแล้ววิ่ง ยิงแล้วถีบ ถีบแล้วยิง แล้ววิ่งหนี+ย้ายไปยิงเป้าตัวใหม่ครับ... ทั้งหมดนี่เกิดจากอิทธิพลของหนังสืออีตามาแชลทั้งสิ้น...
นายกระจอก
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:44:10 PM »

Huh Huh Huh Huh

อย่าหวังพึ่งคนอื่น  ถ้าไม่หัดพึ่งตนเองก่อน
amorn_sp
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:55:20 PM »

เท่าที่ดูจากคลิปแล้ว คนที่ใส่เสื้อแดงแขนดำน่าจะนิ่งไปแล้ว เศร้า เศร้า

ที่เห็นลุกขึ้นมาเป็นคนใส่เสื้อขาว...แล้วก็โดน (เห็นปลอกกระเด็นนัดสุดท้าย)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:57:49 PM »

ใช้9มม.เป็นปืนพกป้องกันตัว อยากให้เลือกกระสุนให้ดีครับ เราไม่ได้ยิงได้ศพละหลายๆนัดเหมือนจนท.รัฐ

เลือกดีแล้วต้องยอมยิงทดสอบให้มั่นใจ จะได้ไม่ต้องไปเป็นกรณีศึกษา  อ๋อย
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์