๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 03:53:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ใช้อาวุธปืน ระทึกใจวันสงกรานต์  (อ่าน 33471 ครั้ง)
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:07:16 AM »

...ผมอ่านแล้ว  ด้วยใจผม ตาผม ปืนผม และแฟนผมก็นั่งอ่านกระทู้อยู่นี่  เราเห็นใจและเข้าข้างคุณเต็มที่  ถ้าเป็นผมๆจัดการมันหนักกว่าคุณทำแน่นอนครับ

...แต่พอผมลองเอาสายตากฎหมายที่บูชาโจรสุดจิตสุดใจ  อย่างกฎหมายไทยเข้าจับ  คุณผิดเต็มประตูไปหลายประตูเลยนะครับ  เพราะกฎหมายไทยชอบมองว่าคุณอยู่ในรถปลอดภัยพอตัวแล้ว  หนีก็หนีได้  ทำไมต้องไปยิง  มือถือก็คงมี  ทำไมไม่โทรแจ้งตำรวจ

...ยิงทำไมยิงตั้ง 10 นัด  แทนที่จะลงไปเปิดเอาปืนที่ฝาท้าย  หากุญแจล๊อคให้เจอ  ฉวยปืน  บรรจุกระสุนก่อน  กล่าวตักเตือนโจรให้รู้ผิดชอบชั่วดีเสียก่อน (โจรยังเป็นผู้เยาว์)  แล้วต้องรอให้มีภัยมาใกล้ถึงตัวจริงๆ  หนีไม่พ้นแล้ว  เช่น  คมสปาต้าห่างขมับขวาอยู่ราว 2 นิ้วฟุต  ค่อยตัดสินใจยิงโจร

...อนึ่ง  จำเลยย่อมเห็นเป็นประจักษ์แล้วว่าโจรทั้งฝูงยังเป็นเด็ก  ไม่มีอาวุธสงครามหรืออาวุธร้ายแรง  เป็นแต่เพียงอุปกรณ์งานสวน อุปกรณ์การฝีมือและอุปกรณ์ฝึกอาชีพ เช่น มีดทำสวน ท่อน้ำ เศษกระป๋องน้ำอัดลม เป็นต้น

...ทำนองนี้แหละครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:22:21 AM »

...ผมอ่านแล้ว  ด้วยใจผม ตาผม ปืนผม และแฟนผมก็นั่งอ่านกระทู้อยู่นี่  เราเห็นใจและเข้าข้างคุณเต็มที่  ถ้าเป็นผมๆจัดการมันหนักกว่าคุณทำแน่นอนครับ

...แต่พอผมลองเอาสายตากฎหมายที่บูชาโจรสุดจิตสุดใจ  อย่างกฎหมายไทยเข้าจับ  คุณผิดเต็มประตูไปหลายประตูเลยนะครับ  เพราะกฎหมายไทยชอบมองว่าคุณอยู่ในรถปลอดภัยพอตัวแล้ว  หนีก็หนีได้  ทำไมต้องไปยิง  มือถือก็คงมี  ทำไมไม่โทรแจ้งตำรวจ

...ยิงทำไมยิงตั้ง 10 นัด  แทนที่จะลงไปเปิดเอาปืนที่ฝาท้าย  หากุญแจล๊อคให้เจอ  ฉวยปืน  บรรจุกระสุนก่อน  กล่าวตักเตือนโจรให้รู้ผิดชอบชั่วดีเสียก่อน (โจรยังเป็นผู้เยาว์)  แล้วต้องรอให้มีภัยมาใกล้ถึงตัวจริงๆ  หนีไม่พ้นแล้ว  เช่น  คมสปาต้าห่างขมับขวาอยู่ราว 2 นิ้วฟุต  ค่อยตัดสินใจยิงโจร

...อนึ่ง  จำเลยย่อมเห็นเป็นประจักษ์แล้วว่าโจรทั้งฝูงยังเป็นเด็ก  ไม่มีอาวุธสงครามหรืออาวุธร้ายแรง  เป็นแต่เพียงอุปกรณ์งานสวน อุปกรณ์การฝีมือและอุปกรณ์ฝึกอาชีพ เช่น มีดทำสวน ท่อน้ำ เศษกระป๋องน้ำอัดลม เป็นต้น

...ยิงทำไมยิงตั้ง 10 นัด  แทนที่จะลงไปเปิดเอาปืนที่ฝาท้าย  หากุญแจล๊อคให้เจอ  ฉวยปืน  บรรจุกระสุนก่อน  
การพาปืน กับการพกปืนต่างกันครับ การพกปืนเพื่อการใช้งานป้องกันตัว ผู้พกต้องมีใบอนุญาตให้พกพาได้(ป12) ถ้าไม่มีถือว่าผิดกฎหมาย
ซึ่งถ้าจำเป็นคิดว่าไม่ปลอดภัย ผู้มีปืนก็คงต้องเสี่ยงพก  จริงๆแล้วกฎหมายก็กำหนดใว้ถูกต้อง เพราะคนพกปืนโดยไม่มีใบอนุญาตอาจเป็นผู้ร้าย หรือคนดีก็ได้
ส่วนการพาปืน โดยใส่ใว้ท้ายรถ แยกปืนกับกระสุน ใส่กุญแจ เป็นการแสดงเจตนาบริสุทธิ์ ว่าไม่ได้เตรียมการนำพาอาวุธปืนไปทำเรื่องร้ายๆ
ถ้าคิดว่าคนซื้อปืนได้ถุกต้องตามกฎหมาย แล้วพกปืนได้  คนมือเงินซื้อรถ ก็คงไม่ต้องมีใบขับขี่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 05:25:36 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:26:02 AM »

คนพาปืน ... ตาย

คนพกปืน ... โอกาสรอดตายเกิน 80 %
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:31:46 AM »

คนพกปืน ... โอกาสรอดตายเกิน 80 %
เยี่ยม ไหว้

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:57:00 AM »

คนมีปืน คนพกปืน ต้องมีสติและเหตุผลด้วยครับ ถึงจะรอดปลอดภัย
จริงๆแล้ว คนส่วนใหญ่ของประเทศ ไม่มีปืน และไม่ได้พกปืนครับ คนมีปืนผมว่าเป็นเพียงคนกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งเท่านั้นเอง
ลองสำรวจคนรอบๆข้างเราก็ได้ครับ อย่างที่ทำงานว่ามีปืนกันสักกี่คน ใครพกปืนออกจากบ้านกันบ้าง

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:15:02 AM »

ผมดูข่าวมีเด็กนักเรียนเกิดอุปทานหมู่(ผีเข้า)ประมาณว่าพออยู่รวมกันมากๆ เพื่อนทำไรเราก้ทำด้วย...วันรุ่น หรือวัยแก่ ก็ดี  เมื่อรวมตัว สุมหัวกันแล้ว หากมีการดื่มนิดๆ รวมกันเป็นแก๊งค์ ซิ่งมอเตอร์ไซค์...อุปทานหมู่ก็จะเกิด สัญชาติญาญสัตว์เดรัจฉาน จะออก  ไม่มีน้ำใจเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน  หากเราไปคนเดียว  หรือ ไปต่างถิ่น  เดินทางไกลๆ หรือ เรามีน้อยกว่า  พวกก็หาเรื่อง.....ผมว่า วันนั้นหากเจ้าของกระทู้ ไม่มีปืนยิงขู่ไปก่อน..วันนี้ท่านอาจจะไม่มีเวลามานั่งบอกเล่าเรื่องให้เราได้อ่านกันก็ได...หลายคน  ยอมเสี่ยงนำปืนติดรถเวลาเดินทาง  เพราะมีคำถาม  ว่า กลัวโจร  หรือกลัวตำรวจ

ดจร
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:32:41 AM »

ผมอ่านกระทู้มานานพอสมควร รู้สึกมีความเห็นใจ จขกท.มากครับ และขอแชร์ความรู้สึกดังนี้ครับ...
   ...วันประเพณีสำคัญของไทยอย่างวันสงกรานต์,ลอยกระทง,ปีใหม่ ผมว่าเดี๋ยวนี้วัยรุ่น(รวมทั้งวัยรุ่นตอนปลายด้วย)
      จะต้องมีเครื่องดื่มแอลกอฮอล์มาเป็นส่วนประกอบในการฉลอง...ดังนั้นสติสัมปชัญญะ บวกทั้งความคึกคะนองแบบวัยรุ่น
      อีกทั้งแรงยุของเพื่อนๆอาจชักนำไปในทางที่เลวร้ายได้ง่ายๆ...
    ...จากสถิติแล้ว จะเห็นว่าช่วงเทศกาลดังกล่าวทางการจะมีช่วง " 7 วันอันตรายมั่ง 10 วันอันตรายมั่ง " เพื่อเหตุผลในการลดการตาย
      จากอุบัติเหตุทางรถยนต์...นี่ก็เป็นผลจากเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เป็นส่วนใหญ่..ดังนั้นช่วงนี้นอกจากเราต้องระวังตัวเองแล้ว ยังต้อง
      มาคอยระวังเหตุ ที่อาจเกิดจากคนอื่นที่ไม่มีความรับผิดชอบอีก...
    ...ช่วงนี้คนเดินทางจะมาก ถีงมากที่สุด ถึงมีด่านเพิ่มขึ้นอย่างมากมาย ก็ไม่อาจเทียบได้กับปริมาณยวดยานที่สัญจรตามเส้นทางหลักๆได้
      ดังนั้น คนที่จะพาอาวุธ อาจจะด้วยเหตุผลเนื่องจากไม่ไว้วางใจถ้าเก็บไว้ที่บ้าน หรือเพื่อความอุ่นใจ ก็ต้องเสี่ยงกับการตรวจค้น ซึ่งเจ้าหน้าที่
      ก็คงทำได้ไม่ทั่วถึงอย่างที่กล่าวข้างต้น
    ...ดังนั้นผมสรุปได้ว่า ถ้าเป็นผม ผมก็จะไม่เก็บปืนไว้ที่บ้าน(ทั้งหมด) แต่จะเลือกนำพากระบอกที่พอจะป้องกันตัวไปได้ คือยอมเสี่ยงกับตำรวจ
     และเพื่อความไม่ประมาทถ้าเจอเหตุร้าย(อย่างที่ จขกท.เจอ) คือ "มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี" ครับ
    ...ผมยอมรับนับถือการตัดสินใจของ จขกท. ครับ แต่ท่านก็อาจจะลืมเรื่องกระสุนสำรองไปนิดนึง(อาจจะด้วยความตกใจ) แต่ผมก็ถือว่าท่านทำ
     สิ่งที่สมควรทำแล้ว แต่ถ้าเป็นผม ผมก็คงบรรจงเล็งให้ไอ้เด็กเวรพวกนี้มันรู้รสชาดของชีวิตบ้างซักเม็ดสองเม็ด เอาไม่ให้ถึงตายหรอกครับ

ปล.กฎหมายไทยบางข้อ ควรจะปรับปรุงให้ทันสมัยกับภัยคุกคามที่อาจเกิดกับชีวิตประชาชนคนทำมาหากินโดยสุจริตให้มากกว่านี้ครับ ...ด้วยความเคารพครับ  ไหว้ ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:08:51 AM »

การนำประสบการณ์เยี่ยงนี้มาบอกกล่าวแบ่งปัน ต้องบวก 1 ครับและขอแสดงความนับถือครับ ไหว้
จะเห็นได้ว่าท่านเจ้าของกระทู้ ไม่พยายามมีเรื่อง แต่ก็ไม่พ้น

ในบางกรณี การพกปืนพร้อมใช้เป็นสิ่งจำเป็น กว่าการพาปืน
เชื่อว่า ตำรวจ ศาล ยังสามารถคุยได้ แต่โจร อันธพาล คุยด้วยไม่ได้หรือไม่ให้โอกาสเราได้คุยเลย

ที่ควรระวัง กลุ่มมอเตอร์ไซด์วัยรุ่น มักมีปืน และใช้ปืนแสดงความเป็นหัวโจก

ขับผ่านพวกนี้ ต้องระวังเป็นพิเศษ
มีอยู่ครั้งหนึ่ง ขับผ่านกลุ่มใหญ่ประมาณ 5 ทุ่มครึ่ง ข่าวออกวันอาทิตย์ ยกพวกไปยิงเขาตาย เวลาสถานที่ ใช่เลย

อย่างไรก็ตาม สนับสนุนการตรวจค้นอาวุธ กลางคืน 4 -5 ทุ่มขึ้นไป ป้องปรามเมาแล้วขับด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 09:12:23 AM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:40:16 AM »

ให้ความเห็นมั่วไปนิด..  แบบคิดไปเองอีกแล้ว  มีเวลาเข้าไปอ่านกระทู้

www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=32218.0

www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=33376.0

เืรื่องของกฎหมาย เมื่อไม่รู้จริง อย่าไปคิดเอาเอง.. และอย่าไปโยนความผิดให้ใคร 
อ่านเก็บใจความให้เข้าใจไว้ จะได้เป็นประโยชน์  มากเลยนะครับ.  Wink

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:07:57 AM »

กระทู้นี้ผ่านมาได้ ปีเศษ แล้ว.  Cheesy

ประเด็นในเรื่องนี้ มันอยู่ที่ เมื่อมีอาวุธปืนติดตัว  จักต้องพากระสุนปืน ให้เพียงพอกับการใช้สอยด้วย
ส่วนเรื่องเด็กแว้น เค้าไม่ใช่โจร ไม่ใช่คนร้าย อย่าเพิ่งไปประเมิน ว่าเป็นโจร เป็นคนร้าย

จขกท.ใช้อาวุธปืน ยิงขู่ ขับไล่ นั้น เหมาะแก่สถานการณ์ และไม่เป็นความผิดกฎหมาย ในเรื่องยิงปืนในที่สาธารณะ
ต้องขับไล่ ให้พวกเขาเกิดความกลัว.. ก่อนที่จะเกิดการวิวาท ทำร้ายร่างกายกัน มีเหตุให้ต้องยิงขู่แล้วครับ
ยิงขู่แล้วแยกย้าย กันไป ไม่มีเจ็บตาย  มันก็ไม่มีเรื่องราวเป็นหนังชีวิตรัญทดอีก .

ตะก่อนเส้นทางนี้..  ผมผ่านไปบ่อยมาก ทั้งกลางวันและกลางคืน เพราะเป็นเส้นที่ผมผ่านไปเที่ยวป่า
และก็พา Sig ๒๒๖ + กระสุนอีก ๖๐ กว่านัด  + ป.๑๒   
ก็เคยยิงขู่ไล่ พวกขับขี่ขวางทางปิดถนน เตือนให้เปิดทางซะ  ก่อนที่พวกเขาจะำไปทำซ้ำ และ
เจอกับคนที่อารมณ์ร้าย เข้า จริง ๆ  Huh

Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 709

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:19:30 AM »

คืนวันที่ 31 ธันวาคม 2551 เวลา 5 ทุ่มกว่าๆ

ผมเกือบยิงคน 6 คน

มือผมสั่นเลยครับ ( กลัวจะยิงจริงๆ )

ยิงลงดินไป 10 นัด

ไปที่สภอ. ฯ โดนปรับไป 500 บาท

ทางร้อยเวร กับสายตรวจ ท่านเป็นตำรวจดีมากๆครับไม่งั้นผมคงแย่ ( ผมไม่ได้ติดสินบนนะครับ )

ตอนเมาไม่กลัวปืน  พอตอนเช้าจ๋อยกันหมด

มีอยู่ 1 ตัว ยังทำว่างท่าแต่ก็ไม่เอาจริง

กลุ่มที่มีเรื่องกับผมก็  ตำรวจเก่า , ทหารอากาศ , ทำงานโรงงาน , ลุกหลานมัน ( แต่โตแล้ว ) , เมียมันบางคน

เคยเจอกลางทาง ( คนในกลุ่มเดิม ) มีความคิดแว๊บเข้ามาในหัวว่า  ขับรถทับให้มันไส้แตกเลยดีไหม

มีปืนอย่างไรก็ต้องมีสติให้มากๆครับ ( ผมไม่ได้บอกให้ใจเย็นนะครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 05:14:43 PM โดย Nattapol » บันทึกการเข้า

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:31:01 AM »

ผมเห็นหลายๆคนที่ผมรู้จักที่มีปืนก็เห็นพกหรือเก็บไว้ในรถกันแทบทุกคนครับ  อย่าประมาทที่เห็็็็นว่าเป็นเด็กนะครับ พวกนี้ไม่ค่อยคิดอะไรด้วย
หวังให้ตัวเองเจ๋ง เด่นดัง เป็นพอ   คนเคยเกเรสมัยวัยรุ่นคงนึกออกครับ
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:15:48 PM »

...คนส่วนมากไม่มี ป.12 ไงครับ   เลยรู้จักแต่ปอเต๊กตึ้ง  กับปรโลก

...นี่ยังดีนะครับ  ที่คุณอา จขกท เจอแต่กับเด็กแว้นขาดสติที่ไม่พก STI  เพราะถ้ามันขาดสติพร้อมๆทั้งพก STI กันสักแค่ครึ่งฝูง   คุณอาท่าจะแย่

...ย่านไหนอันตราย  (อันตรายทำนองนี้ ที่ จขกท ได้พบ)   ผมว่าเราน่ามาแจ้งกันไว้นะครับ 
...อัพเดตประจำบนเว็บแบบ Newsletter จะได้ทราบพฤติการ/เวลา ของพวกเกกมะเหรกต่างๆ   เราจะได้มีโอกาสเลี่ยงเสีย  และจะได้ไม่ต้องข้องแวะกับความรุนแรง  หรืออย่างน้อยก็เตรียมการได้ทันครับ

...ขอบคุณคุณโร๊ดมากๆครับ   ตอนนี้ผมก็สะสมสำเนาเรื่องคดีทำนองนี้ไว้ศึกษาด้วยตนเองอยู่
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #208 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:17:11 PM »

ที่จังหวัดผม  นั่งกินข้าวต้มริมฟุตปาธดึกๆหนังเลิก  มีสิทธิเจอใครไม่รู้ยิงมากลางวงข้าว ทั้งที่ไม่มีเรื่องกับใครมาก่อน  ตำรวจเล่าว่า  เด็กๆวัยรุ่นตามอำเภอใกล้ๆ รวมก๊กกัน  ออกดึกๆมาทำทั้งนั้น  จับยาก 
POM_II
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #209 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:02:17 PM »

ฝากข้อคิดไว้สักนิดนะครับ ผมมีประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง

ผมกับเพื่อนไปนั่งดื่มกันย่านบางบัวทอง ระหว่างนั่งอยู่ที่ร้านผมกับเพื่อนก็ทำตัวดีครับ ไม่มีเรื่องกับใครทั้งสิ้น ประมาณสัก 5 ทุ่มมีกลุ่มวัยรุ่นเข้ามาที่ร้านประมาณ 10 คน ทุกคนส่งเสียงดังและดูเหมือนจะรู้จักกับเจ้าของร้าน และพวกเขาก็นั่งดื่มและกินกันประมาณเที่ยงคืนคงเมากันได้ที่ควัก .38 ออกมายิงขึ้นฟ้าที่หน้าร้านกันดือๆ ซะอย่างงั้น โชคดีที่ผมกับพวกเขาไม่ได้มีเรื่องอะไรกันนะ หากมีไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรเพราะไม่มีอาวุธติดตัวเลยในตอนนั้น

จึงอยากจะบอกว่าไม่ว่าที่ใด ก็อาจจะเกิดเหตุได้เสมอ แม้เรามีอาวุธ ก็จงอย่าคิดว่าไอ้เด็กบ้าพวกนั้นมันจะไม่มี ทางที่ดีภาวนาอย่าเจอพวกมันดีกว่า  ไหว้
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15
  พิมพ์