๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 05:52:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ใช้อาวุธปืน ระทึกใจวันสงกรานต์  (อ่าน 33474 ครั้ง)
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:32:05 AM »

ประสบการณ์ใช้อาวุธปืน ระทึกใจวันสงกรานต์

เขียนเรียบเรียงเรื่องของชาวบ้านมาให้เพื่อนๆ อ่านกันมากต่อมาก ไม่คิดว่าจะมาเจอกับตัวในสถานการณ์แบบนี้

เรื่องมันมีอยู่ว่า ช่วงวันหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมลาพักร้อนไปเที่ยวโดยมีจุดหมายคือรีสอร์ทของเพื่อนที่ทองผาภูมิโดยผมได้จองบ้านพักไว้ล่วงหน้ากับเพื่อนผู้เป็นเจ้าของบ้าน

วันที่ 14 ผมเดินทางออกมาจากรีสอร์ท เพื่อนัดเจอเพื่อนอีกคนที่ตลาดทองผาภูมิ คุยเรื่องเก่ากันอย่างออกรสออกชาติ ไม่ได้มีการดื่มสุราแต่อย่างใด (เพราะไม่สามารถดื่มได้) จนประมาณ 2 ทุ่มผมจึงขอตัวกลับ ถึงแม้ว่าเพื่อนจะบอกว่าให้ค้างด้วยกัน เพราะช่วงสงกรานต์อาจจะมีอันตราย แต่ผมเกรงใจ เพราะเพื่อนมีครอบครัวแล้ว เลยรีบออกมา

ระหว่างทางหลังจากออกมาจากตัวเมืองเพื่อมุ่งกลับรีสอร์ทได้สักพักใหญ่ๆ สองข้างทางเปลี่ยวได้ที่ ผมเห็นกลุ่มวัยรุ่นขับรถจักรยานยนต์กลุ่มใหญ่กลุ่มหนึ่ง คะเนว่าประมาณ 10 กว่าคัน ขับช้าๆ ขวางเต็มถนน ผมจึงขับตามหลังทิ้งระยะห่างเอาไว้ไกลๆ กะว่าเดี๋ยวพวกมันคงจะเลี้ยวไปทางอื่น หรือไม่ก็คงจะสลายตัวไปเอง ไม่อยากจะยุ่งไปแซงพวกมันกลัวจะมีเรื่อง

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:33:17 AM »

ผ่านไป 10 กว่านาที ที่ความเร็ว 20 - 40 ก.ม./ชม. ผมชักเริ่มรำคาญไอ้พวกนี้ เลยตัดสินใจเร่งความเร็วเพื่อที่จะแซง พวกมันยังคงขับขวางอยู่ผมจึงบีบแตรเตือนไป 1 ครั้ง คราวนี้พวกมันหันมามอง ตะโกนด่าผม พร้อมกับยกเท้าให้ ผมไม่สนรีบขับแซงทันทีที่มีจังหวะ และรีบเร่งเครื่องออกไปทันที คิดว่าพ้นแล้วผมจึงชะลอเครื่องขับไปตามปกติ

แค่ไม่นานเท่าไหร่ ไอ้เด็กนรกพวกนี้ก็ควบมอเตอร์ไซค์ตามมาทัน คราวนี้ขับล้อมหน้าล้อมหลัง ยกเท้าให้บ้าง โฉบมาถีบรถผมบ้างผมจะเร่งหนีก็ไม่ได้เพราะมันขวางอยู่ ผมจึงตัดสินใจว่าจะขับเบียดมันให้ล้มสักคันด้วยความโมโห แต่ก่อนจะทำอะไร พวกมันทั้งหมดขับแซงขึ้นไป พร้อมกับจอดขวางถนนห่างออกไปจากผมประมาณ 30 เมตร

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:34:37 AM »

ผมหยุดรถทันที จากแสงไฟหน้ารถ ผมเห็นพวกมันลงมายืนกันจนเต็มถนนมีทั้งผู้หญิงผู้ชาย ในมือมีทั้ง มีด ไม้ ก้อนหิน อะไรกันแค่ขับแซงพวกมันที่ขับขวางถนนแค่นี้มันจะฆ่าผมเชียวหรือเนี่ย

ก่อนที่ผมจะตัดสินใจทำอะไร ก้อนหิน และท่อนไม้หลายท่อน ปลิวมาใส่รถผมทันที ท่อนไม้ท่อนถนัดใจตกลงบนฝากระโปรงรถผมดังสนั่นผมถอยรถทันที เพื่อจะกลับรถขับออกไป หนีดีกว่าสู้ผมคิด แต่ทางที่แคบ การกลับรถของผมจึงขลุกขลักพอสมควร

ระหว่างที่ผมกำลังจะกลับรถอยู่นั้น ไอ้เด็กนรกท่าทางจะเป็นหัวโจกประมาณ 5 คน ในมือถือมีดสปาต้าและท่อนเหล็กปรี่เข้ามาหาผมในรถทันที ห่างออกไป 10 เมตรก่อนจะถึงตัว ผมตัดสินใจเด็ดขาดหยิบเอา G26 คู่ใจที่อยู่ใต้เบาะออกมาขึ้นลำ เปิดกระจกรถพร้อมกับยิงขู่ขึ้นฟ้าไป 3 นัดทันที

ปัง! ปัง! ปัง!  พวกมันชะงัก ผมลดปืนลง ยิงสาดลงพื้นตรงหน้าพวกมันทันที ปัง! ปัง! คราวนี้พวกมันหันกลับ วิ่งไปหาพวกมันที่ยืนออกันอยู่ พากันร้องโวยวายออกมาลั่น ผมยิงสาดลงพื้นตามหลังพวกมันไปอีกจนหมดแม็กกาซีนด้วยความโมโห กระสุน 9 mm ขุดดินตรงหน้าพวกมันกระจายคราวนี้พวกมันทิ้งรถมอเตอร์ไซค์กันระเนระนาดวิ่งลงข้างทางกันทันที

Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:36:21 AM »

ผมหักรถกลับทางเดิมมุ่งหน้าไปรีสอร์ท เร่งเครื่องเหยียบรถที่พวกมันจอดล้มกันเอาไว้ ผมขับรถออกมาอย่างใจหาย เพราะเพิ่งคิดได้ว่ามีกระสุนติดอยู่ในปืนแค่ 10 นัดเท่านั้น และใช้มันหมดไปแล้ว ถ้าพวกมันตามมาอีกคราวนี้แย่แน่ๆ กลับมาถึงรีสอร์ทผมจอดรถเอาผ้าคลุมกลับเข้าบ้านล็อคประตูแน่นหนา รีบโทรไปหาเพื่อนที่เป็นเจ้าของรีสอร์ทเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง เพื่อนบอกว่าจะให้ยามมาดูหน้าประตูทางเข้าให้
จนกระทั่งถึงเช้า เมื่อไม่มีเหตุการณ์อะไร ผมจึงออกมา

ผมอาศัยรถเพื่อนเจ้าของรีสอร์ท ออกมาหาเพื่อนที่ตลาดทองผาภูมิ เพราะกลัวมันจะจำได้ถ้าผมใช้รถคันเดิม เพื่อนบอกว่าคงเป็นวัยรุ่นกลุ่มที่กำลังตามตัวอยู่ เพราะเคยก่อเหตุจี้ชิงทรัพย์ชาวบ้านมาหลายครั้ง เพื่อนบอกรับปากว่าจะดูแลเรื่องนี้ให้ ผมจึงขอซื้อกระสุนจากเพื่อนมาอีก 20 นัด สำรองไว้ และรีบขอตัวกลับกรุงเทพฯ ทันที หมดอารมณ์เที่ยวต่างจังหวัดแล้ว เที่ยวใน กทม. แทนดีกว่า

ผมมาคิดอยู่ว่าที่ผมทำถือว่าทำถูกต้องไหม กับการนำปืนออกมายิงขู่ เลยพาลคิดไปอีกว่าหากยิงขู่แล้วพวกมันไม่กลัวผมคงจะแย่แน่ๆ เพราะกระสุนสำรองไม่มีเลย คิดทีไรใจหายแวบทุกที

ถ้าเป็นพี่ๆ ในห้องนี้จะแก้ปัญหากันอย่างไรครับ แล้วผมทำถูกหรือไม่กับกรณีนี้

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:39:40 AM »

ตื่นเต้นแล้ว ตกใจ ตกใจ ตกใจ
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:40:53 AM »

เป็นผมเจอแบบนี้คงไม่ยิงลงพื้นแน่ๆ  Grin Grin

สบายดี.........
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:47:18 AM »

โอ้..  ตกใจ ตกใจ ตกใจ น่ากลัวมาก

ผมคิดว่าผมต้องหาแม็กสำรองสักสองแม็กติดรถไว้เพิ่มครับ...  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:49:10 AM »

ถ้าเป็นผมถ้าพวกเขาจอดขวางทางแบบนี้ผมคงขับรถชนทับไปเลยครับ เขาไม่กลัวตายก็ให้รู้ไป

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:50:05 AM »

ตื่นเต้นจริงๆ ตกใจหน้าซีด เลี้ยวรถกลับจะทันไหมครับ อ๋อย
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:51:31 AM »

ข้อแรกคือควรมีกระสุนสำรองให้มาก อย่างน้อยต้องพก2แม๊ก
ข้อสองคือโอจะไม่ยิงสาดลงพื้นค่ะ
สองจุดหนึ่ง หากต้องการแค่ยิงขู่ 1-2นัด ดูอาการ หากเค้ากลัวและหนีก็จบ
สองจุดสอง หากจะยิงให้โดนก็ยิงเลยค่ะ
ที่สำคัญเหลือกระสุนไว้ด้วย เผื่อฉุกเฉินค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:52:08 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมผมมีไร่อยู่ที่นั่นครับ เอาตัวรอดได้ดีมากครับ มิฉะนั้นท่านอาจลอยอยู่ในแม่น้ำแควก็ได้ครับ ถนนเลียบแม่น้ำตลอดทาง กลางคืนไม่ค่อยมีใครใช้เท่าไรเปลี่ยวมาก ปล้นทรัพย์เสร็จก็หลบลงข้างทาง ที่สามารถติดต่อกันไปได้อย่างสบายครับ ตั้งแต่นิคมฯจนถึงตัวอำเภอระยะทาง 30 กม.นี้ จะไปตามหาที่ไหนครับ  เส้นทางนี้ มีการขนแรงงานพม่าจากอ.สังขละบุรีด้วยรถเก๋งเยอะมาก ถ้าใช้ทางกลางคืนก็ควรจะต้องมีกลุ่มซัก 2-3 คัน จึงค่อนข้างอุ่นใจครับ ไม่แวะพักข้างทางอย่างเด็ดขาด
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:52:19 AM »

เป็นผม(สติ+อำมหิต+ความแม่นแบบผม)  ผมจะจอดรถจิบน้ำผลไม้กระป๋อง  ฟังเพลง  แดนซ์วิทมีทูไนซ์  สักครึ่งชั่วโมง แล้วค่อยขับต่อ
แต่ถ้ามีกระสุนสัก1.5 เท่าของจำนวนวัยรุ่นกลุ่มนั้น  ก็คงขับตามทาง  และหากเหตุการณ์ส่อไปแบบนั้นคงยิงให้โดนตรงไหนก็ได้ที่เป็นกระดูกให้รู้รสชาติชีวิตบ้าง
เด็กเลวๆ แบบนี้สำหรับผมชีวิตมันมีค่าน้อยกว่า
ผู้ใหญ่เลวๆ ที่ต้องเลี้ยงดูครอบครัว
แต่ชีวิตคนเรามีค่าอยู่ดี   ผมว่า คุณเป็นผู้ใหญ่ใจดีคนนึงนะครับ ที่ทำแบบนั้น  

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:53:03 AM »

เหตุการณ์นี้หากเจอกับผู้หญิง  หรือคนไม่มีอาวุธติดตัว   จะเกิดอะไรขึ้น Huh Huh Huh ตกใจ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:54:56 AM »

หากโอไม่ได้เอาอาวุธไป ขับพุ่งชนอย่างเดียวเลยค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:56:31 AM »

หากไม่มีปืนติดตัวจะทำไงนี่  หรือหากมีแต่ยังไม่ประกอบจะทันการณ์ไหม
คิดแล้วคนดีสุจริตชนมีแต่เสียกับเสีย  อย่างน้อยก็ต้องซ่อมรถที่บุบนั่นแหล่ะ
เป็นผมยิงเสร็จ (ขู่) จะยืนเฝ้ารถของมัน  แล้วโทรตาม ตร. มายึดรถให้หมด
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์