๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 07:55:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Browning Hi-Power ตัวดันสะพานไกสึกผิดปกติ  (อ่าน 5807 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:00:19 AM »

สอบถามหน่อยครับ..........Browning Hi-Power  ตัวซิลเวอร์โครม(ซื้อสวัสดิการมา)ตามรูป.........

ยิงไปประมาณ 200 นัด  ตรงตัวโยงสะพานไกสึกจนน่าเกลียด..........สอบถาม

สาเหตุ และ การแก้ไขครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:16:48 AM »

รายงานตัวฮับ......คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:27:50 AM »

ชิ้นส่วนที่สึก....เป็นเพราะการดัดแปลงชิ้นส่วนของปืน
เพื่อจุดประสงค์ให้ปืนทำงานผิดแผกไปจากเดิม ครับ

ชิ้นส่วนดังกล่าว...ไม่เกี่ยวข้องกับการทำให้...
น้ำหนักไกของปืน เบา ลง ไปจากเดิมเลยครับ....

เน้นย้ำครับ  การใช้งานปืนในลักษณะปกติ
จะไม่ทำให้ชิ้นส่วนนี้ ต้องสึกหรอ ครับ

ชิ้นส่วนนี้เรียกว่า trigger lever ครับ........
ทำหน้าที่ เชื่อมโยงการทำงานของไกปืนจากโครงปืน
ขึ้นไปสู่ระบบลั่นไก ซึ่งอยู่บนลำเลื่อนของปืน ครับ

กรณีนี้ สามารถแก้ไข (ซ่อม) ได้ครับ
ส่วนถ้าจะเปลี่ยนอะไหล่....
แฮ่ะ แฮ่ะ  สำหรับเมืองไทย ต้องทำขึ้นมาใหม่ทั้งอัน ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2008, 09:37:58 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:36:28 AM »

กรณีนี้ เป็นอุทาหรณ์ ได้เลยครับ

เจ้าของปืนบราวนิงค์ไฮฯ ที่ดัดแปลงปืนให้มีการใช้งาน
ที่ผิดลักษณะ......ในกรณีนี้

ต้องยอมรับ ผลพวงที่จะตามมา สำหรับการสึกหรอของชิ้นส่วนดังกล่าว
อย่างไม่มีทางเลี่ยง ครับ...

เว้นแต่จะทำการดัดแปลง...โดยเพิ่มระบบคันบังคับ
เข้าไปในโครงปืน....ครับ....

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:43:04 AM »

กรณีที่เป็นปืนใหม่.....(ยิงไปเพียง 200 นัด)
รวมถึง ไม่มีการดัดแปลงใด ๆ จากเจ้าของปืน...

แสดงว่า  ปืนกระบอกนี้ ถูกสับเปลี่ยนอะไหล่มาครับ....
เนื่องมาจากพบได้ทั่วไปว่า  มีการดัดแปลงบราวนิงค์ไฮฯ ในลักษณะนี้
อยู่บ่อยครั้ง...ครับ....
เป็นการดัดแปลงโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์อ่ะครับ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:44:35 AM »

ยืนยันว่าเป็นปืนใหม่ครับ...........

มีร้านเดียวที่ทำสวัสดิการปืนรุ่นนี้................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:52:03 AM »

ยืนยันว่าเป็นปืนใหม่ครับ...........

มีร้านเดียวที่ทำสวัสดิการปืนรุ่นนี้................

ยืนยันเช่นกันครับ

การใช้งานปืน ตามปกติ จะไม่ทำให้ชิ้นส่วนนี้ สึกหรอเป็นอันขาด...ครับ
เพราะเมื่อกระสุนลั่น trigger lever จะถูกโยกหลบไป...
ในขณะที่ลำเลื่อนปืนเคลื่อนถอยหลัง ครับ...

ชิ้นส่วนนี้...ใช้งานเต็ม ๆ
เท่าที่เคยพบ..ก็แค่ รมดำ ลอก เท่านั้นครับ...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:54:49 AM »

จุดประสงค์ที่ทำให้ชิ้นส่วนนี้...
เป็นแบบในภาพ...

มีอยู่อย่างเดียวครับ...

คือต้องการให้ลำเลื่อนถอยหลัง...
เพื่อเป็นการบริหารกลไกการบรรจุกระสุน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2008, 09:58:32 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:09:10 AM »

เรื่องของชิ้นส่วน หมดไป....คริ คริ

ที่นี้ก็มาถึง....."งานเข้าร้านที่จำหน่ายอาวุธปืนรุ่นนี้ ในกรณี สวัสดิการ"
แล้วล่ะครับ  คริ คริ

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:52:43 AM »

สุดยอดครับ พี่ 51  เจ๋ง จริงๆ  Grin Grin

แต่ชัวร์แน่เลยเหรอครับ  เป็นไปได้มั๊ยว่าสไลด์ถอยเร็วกว่า เลยโดนเสียดสี

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:01:30 AM »

พี่มะขิ่น  ตอนยิงรู้สึกว่าสไลด์วิ่งถอยหลังมาเร็วและแรงผิดปกติไหมครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:02:07 AM »

ต้องถามเจ้าของก่อนครับ ............. ผมยังไม่ได้ยิงปืนกระบอกนี้

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:17:54 AM »

การใช้งานปืน ตามปกติ จะไม่ทำให้ชิ้นส่วนนี้ สึกหรอเป็นอันขาด...ครับ
เพราะเมื่อกระสุนลั่น trigger lever จะถูกโยกหลบไป...
ในขณะที่ลำเลื่อนปืนเคลื่อนถอยหลัง ครับ...

ถ้าใช้กระสุนแรงสูง  , รีคอยล์สปริงเสื่อม  , สปริงนกสับถูกตัด   จังหวะการทำงานจะผิดไป  แล้ว trigger lever จะ โยกหลบไม่ทัน จนเกิดอาการครูดกับร่องในสไลด์

หาทางปรับจังหวะการทำงานของปืนเป็นปกติเสียก่อน แล้วค่อยเชื่อมพอกชิ้นส่วนที่สึกไป 

ร้านที่ว่าชอบแต่งไกปืนเกินคำสั่งลูกค้าเสียด้วยสิ

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 09:13:48 PM »

สรุปแล้วครับ .............

ปืน Browning Hi-Power กระบอกนี้ ............ลูกน้องผมซื้อจากสวัสดิการทหารบก (ตรวจสอบได้ว่าซื้อจากที่ไหนจากหน้าโฆษณาในหนังสือ) ..............

ปืนใหม่เอี่ยม ..............ทุกชิ้นส่วน เว้นแต่ชิ้นส่วนนี้ที่เรียกว่า trigger lever  ซึ่งเจ้าตัวไม่ได้ตรวจดูตอนรับปืน .......โดยตรวจเฉพาะแต่ภายนอก เห็นว่าเรียบร้อยดี ...............

ในการยิง ปืนทำงานเป็นปกติ ไม่มีเหตุขัดข้องแต่อย่างใด ............. เมื่อเปรียบเทียบกับ Browning Hi-Power กระบอกอื่นๆ ที่ไม่ได้ซื้อจากที่นี่ ซึ่งเป็นปืนเก่า 10 กว่าปี ยิงมาไม่ต่ำกว่าพันนัด.............trigger lever มีแค่รอยเสียดสีธรรมดาๆเท่านั้น.............

จากมาตรฐานการผลิตของโรงงาน FN ............. ชิ้นส่วนดังกล่าว ไม่น่าที่จะมีการบกพร่องมาจากโรงงาน(QC) ...................

ทำให้อนุมานได้เป็นสองประเด็นว่า ..............trigger lever ของปืนกระบอกนี้ อาจจะถูกสับเปลี่ยนภายหลังจากนำเข้ามาในราชอาณาจักร หรือไม่ก็ ตก QC

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 10:43:21 PM »

สรุปแล้วครับ .............

ปืน Browning Hi-Power กระบอกนี้ ............ลูกน้องผมซื้อจากสวัสดิการทหารบก (ตรวจสอบได้ว่าซื้อจากที่ไหนจากหน้าโฆษณาในหนังสือ) ..............

ปืนใหม่เอี่ยม ..............ทุกชิ้นส่วน เว้นแต่ชิ้นส่วนนี้ที่เรียกว่า trigger lever  ซึ่งเจ้าตัวไม่ได้ตรวจดูตอนรับปืน .......โดยตรวจเฉพาะแต่ภายนอก เห็นว่าเรียบร้อยดี ...............

ในการยิง ปืนทำงานเป็นปกติ ไม่มีเหตุขัดข้องแต่อย่างใด ............. เมื่อเปรียบเทียบกับ Browning Hi-Power กระบอกอื่นๆ ที่ไม่ได้ซื้อจากที่นี่ ซึ่งเป็นปืนเก่า 10 กว่าปี ยิงมาไม่ต่ำกว่าพันนัด.............trigger lever มีแค่รอยเสียดสีธรรมดาๆเท่านั้น.............

จากมาตรฐานการผลิตของโรงงาน FN ............. ชิ้นส่วนดังกล่าว ไม่น่าที่จะมีการบกพร่องมาจากโรงงาน(QC) ...................

ทำให้อนุมานได้เป็นสองประเด็นว่า ..............trigger lever ของปืนกระบอกนี้ อาจจะถูกสับเปลี่ยนภายหลังจากนำเข้ามาในราชอาณาจักร หรือไม่ก็ ตก QC

งานเข้าอีกแล้วครับ แลบลิ้น

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์