๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:41:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพสุดท้าย ยานอวกาศ " โคลัมเบีย " อาทิตย์นี้  (อ่าน 5951 ครั้ง)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:36:56 PM »

ช่อง 9 ครับ รายการบันทึกโลก  เวลา 10.00 ( อาทิตย์ 20 สค.49 ) เห็นโฆษณา มาหลายวันแล้วน่าดูครับ

เลยเก็บมาบอกสมาชิก เผื่อมีใครอยากดู สารคดี ตั้งแต่การเตรียมตัวไป อวกาศ

จนถึงวินาทีสุดท้าย ที่ระเบิดขณะเข้าสู่วงโคจร  เศร้านะ น่าสงสารที่สุด

เสียดายความสามารถ ทำไมคนดีๆ เก่งๆ ต้องมีจุดจบแบบนี้  เศร้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2006, 02:52:06 PM โดย rattra » บันทึกการเข้า

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:51:09 PM »

ขอบคุณครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 02:25:45 PM »

ชอบมากครับแต่วันนี้ไม่ได้ดู..........เสียดายจัง

แต่เดี๋ยวคืนนี้หรือวันหลังจะเข้าไปดูที่เวป ครับ..........ไม่ยอมพลาดอยู่แล้ว

ขอบคุณพี่rattra ครับผม Wink

**ขอนอกเรื่องนิดครับ**
 จูบบบบแล้วทำไมคนเลวๆ...ชั่วๆ.................เครื่องบินที่มันซื้อด้วยเงินภาษีของคนจน....อ้างว่า เพื่อหน้าตาประเทศ(หรือของใคร)

ทำไมมันไม่ยอมตกซะทีเฮ้อ................ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 03:40:47 PM »

ขอบคุณครับ

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 04:43:06 PM »

ช่อง 9 ครับ รายการบันทึกโลก  เวลา 10.00 ( อาทิตย์ 20 สค.49 ) เห็นโฆษณา มาหลายวันแล้วน่าดูครับ

เลยเก็บมาบอกสมาชิก เผื่อมีใครอยากดู สารคดี ตั้งแต่การเตรียมตัวไป อวกาศ

จนถึงวินาทีสุดท้าย ที่ระเบิดขณะเข้าสู่วงโคจร  เศร้านะ น่าสงสารที่สุด

เสียดายความสามารถ ทำไมคนดีๆ เก่งๆ ต้องมีจุดจบแบบนี้  เศร้าครับ
ไม่ใช่ชาเลนเจอร์ หรือครับ Huhผมเคยดูสารคดีเขาถ่ายภาพเบื้องหลังตั้งแต่ซ้อมจนถึงระเบิดแล้ววกกลับไปถ่ายลูกศิษย์ของครูสาวเด็กๆร้องกรี๊ดกันลั่นโรงเรียน นึกแล้วน่าสงสารครับ

sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:37:22 PM »

ขอบคุณมาก จะรอดูครับ Grin

quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:49:56 PM »

ขอบคุณมากครับ  จะรอดูเหมือนกันครับ Cheesy
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:05:20 PM »

ช่อง 9 ครับ รายการบันทึกโลก เวลา 10.00 ( อาทิตย์ 20 สค.49 ) เห็นโฆษณา มาหลายวันแล้วน่าดูครับ

จนถึงวินาทีสุดท้าย ที่ระเบิดขณะเข้าสู่วงโคจร เศร้านะ น่าสงสารที่สุด

เสียดายความสามารถ ทำไมคนดีๆ เก่งๆ ต้องมีจุดจบแบบนี้ เศร้าครับ
ไม่ใช่ชาเลนเจอร์ หรือครับ Huhผมเคยดูสารคดีเขาถ่ายภาพเบื้องหลังตั้งแต่ซ้อมจนถึงระเบิดแล้ววกกลับไปถ่ายลูกศิษย์ของครูสาวเด็กๆร้องกรี๊ดกันลั่นโรงเรียน นึกแล้วน่าสงสารครับ

เป็น ยานโคลัมเบีย ครับ เหตุเกิดเมื่อประมาณ ๓ ปีที่ผ่านมา ยานเกิดลุกใหม้ตอนกลับเข้าสู้ชั้นบรรยากาศโลก ส่วน ยานชาแลนเจอร์ รู้สึกว่าเกิดเมื่อหลายปีก่อน ยานเกิดระเบิด หลังจากขึ้นจากฐานยิงได้ไม่นาน ครับ

rouroumel.multiply.com
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:16:10 PM »

พอดีมีข้อมูลนิดหน่อย...เป็นข้อมูลเก่า ๆ ครับ.... Smiley

ไขปริศนา "ยานโคลัมเบีย"บึ้ม! อุบัติเหตุหรือก่อการร้าย

ย้อนกลับไปเมื่อวันที่ 28 มกราคม 1986 หรือราวสามปี ก่อนประธานาธิบดี มิกคาอิล กอร์บาชอฟ ผู้นำสหภาพสาธารณรัฐสังคมนิยมรุสเซีย หรือสหภาพโซเวียต และประธานาธิบดี โรนัลด์ เรแกน ผู้นำประเทศสหรัฐจะได้ประกาศยุติสงครามเย็นระหว่างกัน ที่เกาะมอลตา เขตทะเลเมดิเตอร์เรเนียน ประชาชนหลายสิบล้านคนในค่ายประชาธิปไตยเสรีนิยมทั่วโลก ที่สามารถรับสัญญาณวิทยุโทรทัศน์ถ่ายทอดผ่านดาวเทียมของสหรัฐ ต่างเฝ้าจับตาดูการปล่อยยานกระสวยอวกาศ หรือยานขนส่งอวกาศ "ชาลเลนเจอร์" เที่ยวที่ 10 ด้วยความตื่นตาระคนชื่นชม ในความก้าวหน้าครั้งใหญ่อีกครั้งของมวลมนุษยชาติ

ทั้งนี้ ถึงแม้ยานดังกล่าวจะไม่ใช่ยานกระสวยอวกาศลำแรกของโลก แต่ก็เป็นลำแรกและเที่ยวบินแรก ที่มี นางคริสตี้ แม็กคอลิฟฟ์ คุณครูประจำโรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่ง ในเมืองคอนคอร์ด รัฐนิวแฮมเชียร์ ร่วมเดินทางบุกเบิกอวกาศกับบรรดานักบินอวกาศสหรัฐอีก 6 คน ที่ล้วนแต่ผ่านการฝึกบังคับควบคุมการบินระดับสูงสุด และการฝึกใช้ชีวิตในสภาวะเกือบไร้แรงโน้มถ่วง การทนต่อแรงเหวี่ยงและแรงดึงในระหว่างการเดินทางด้วยความเร็วสูงนับหลายหมื่นกิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือไม่ก็เป็นผู้เกี่ยวข้องกับงานที่ต้องการความเชี่ยวชาญความรู้ในระดับสูงอยู่แล้ว

คุณครูแม็กคอลิฟฟ์กลายเป็นคนดังระดับโลก ในฐานะพลเรือนสามัญระดับรากหญ้าคนแรกของโลก ที่จะได้ท่องอวกาศเคียงบ่าเคียงไหล่กับบรรดานักบินอวกาศชาย ที่มี ฟรานซิส สคอบี้ เป็นกัปตันใหญ่ มี นายไมเคิล สมิธ เป็นต้นหนเดินเรือ จูดิธ เรสนิก วิศวกรไฟฟ้าประจำยาน โรนัลด์ แม็กแนร์ นักฟิสิกส์ผู้ควบคุมกำหนดการต่างๆ ประจำเที่ยวบิน นาวาอากาศโทเอลลิสัน โอนิซูกะ นักบินทหารอากาศสหรัฐ และ เกรกอรี่ จาร์วิส วิศวกรซ่อมบำรุงจากบริษัทฮิวจ์แอร์คราฟต์ ฯ

แต่เพียง 74 วินาทีภายหลังจุดระเบิดระบบขับดันจรวดปล่อยยานขึ้นสู่เวหา ที่ศูนย์อวกาศเคนเนดี้ บนแหลมคานาเวอรัล รัฐฟลอริดา ผู้คนเกือบทั่วโลกที่เฝ้าชมความสำเร็จเบื้องต้นก็ถึงกับอ้าปากตาค้าง กับภาพการระเบิดของจรวดที่ยาน "ชาลเลนเจอร์" ใช้เกาะขึ้นสู่เพดานบินที่ต้องการ ก่อนออกบินผ่านชั้นอวกาศด้วยตนเอง ขณะอยู่สูงจากพื้นผิวโลกเพียง 10 ไมล์ และพุ่งออกจากพื้นโลกด้วยความเร็วถึง 3,163 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

นักบินและผู้ร่วมเดินทางทั้งหมดเสียชีวิต ผู้คนจำนวนมากถึงกับปล่อยโฮร้องไห้ออกมาโดยไม่ทันยั้ง พร้อมด้วยคำเอื้อนเอ่ยอันคุ้นหูบรรดาชาวคริสต์ทั้งหลายในโลกว่า "โอ้ พระเจ้า "และ "ฉันไม่อยากเชื่อสายตาของตัวเอง" "มันเรื่องไม่จริงใช่มั้ย" และ "เกิดอะไรกันขึ้น !"

หลังการตรวจสอบภาพบันทึกและข้อมูลการปล่อยยานที่มีการบันทึกไว้ทุกเศษเสี้ยววินาที จึงพบต้นเหตุของการระเบิด ว่าเกิดจากความบกพร่องของวงแหวนข้อต่อที่อยู่ใกล้กับถังเก็บออกซิเจนเหลว หรือ "โอ-ริง" ซึ่งมีการพบก่อนหน้านี้และก็ได้รับการซ่อมบำรุงแล้ว แต่ก็ยังเป็นปัญหาอยู่อีก และประธานาธิบดีโรนัลด์ เรแกน ได้สั่งการระงับโครงการกระสวยอวกาศทั้งหมดชั่วคราว ด้วยความโกรธเกรี้ยวและผลกระทบทางการเมืองที่เกิดขึ้นกับสหรัฐ

14 ปีต่อมา โครงการยานขนส่งอวกาศ ที่ดำเนินติดต่อกันมาด้วยความราบรื่น จนประชาชนทั่วโลกต่างไม่รู้สึกแปลกตาตื่นใจอันใดมากมาย กับการเดินทางไปๆ มาๆ ระหว่างโลกกับอวกาศด้วยยานขนส่งอวกาศของสหรัฐ จนกระทั่งกำเนิดสถานีอวกาศนานาชาติ ที่มี 16 ประเทศเข้าร่วมลงขันบำรุงโครงการมานานนับเกือบสิบปีเข้าไปแล้วด้วย กลับต้องตื่นตะลึงตกใจไปกับอุบัติเหตุร้ายแรงครั้งที่สองในรอบ 24 ปีของการเดินทางสู่อวกาศของมนุษย์โลกอีกครั้ง

กลางดึก เวลาประมาณ 22.30 น. ตามเวลาในประเทศไทย รายการข่าวโทรทัศน์จากสหรัฐได้เผยแพร่ข่าวการระเบิดหายไปของยานขนส่งอวกาศ "โคลัมเบีย" ยานขนส่งอวกาศลำแรกของสหรัฐและของโลก ขณะกำลังจะพุ่งผ่านน่านฟ้าเหนือรัฐเท็กซัส สู่เป้าหมายปลายทางที่จอดพักในรัฐฟลอริดา

เป็นการระเบิดก่อนที่ยาน "โคลัมเบีย" จะจบเที่ยวบินที่ 28 ซึ่งเที่ยวนี้ ได้มี พันเอกอิลัน รามอน นักบินทหารบกของอิสราเอลร่วมเดินทาง ในฐานะชาวยิวจากอิสราเอลคนแรกของโลกที่ได้รับโอกาสนี้ ในขณะที่ประธานาธิบดีสหรัฐ กำลังขับเคี่ยวอยู่กับสงครามต่อต้านลัทธิก่อการร้าย และการกดดันให้ประธานาธิบดี ซัดดัม ฮุสเซ็น ปลดวางตัวเองจากตำแหน่งผู้กุมอำนาจบังคับบัญชาสูงสุดเหนือกองทัพ ที่เคยถูกใช้รุกรานดินแดนคูเวต

ประกอบกับการที่สหรัฐเพิ่งจะผ่านเหตุการณ์วินาศกรรม 11 กันยายน 2544 มาหมาดๆ จึงทำให้เกิดความวิตกประมาทกันไปว่า หรือการระเบิดของยานโคลัมเบีย จะมาจากฝีมือนักก่อการร้าย ที่อาจยังแฝงฝังตัวเงียบอยู่ในหมู่ผู้คนของประเทศสหรัฐอเมริกา โดยเฉพาะเมื่อพิจารณาความเป็นไปได้หรือเทียบเคียงเหตุการณ์คร่าวๆ กับคราวที่เกิดการระเบิดกลางอากาศของเครื่องบินโดยสารพาณิชย์ที่นิวยอร์ก หรือความหาญกล้าบ้าเงียบและลืมความตายของเหล่าสลัดอากาศพลีชีพ

ซึ่งยากที่จะเป็นไปได้ เพราะขณะเกิดเหตุนั้น ยานโคลัมเบียอยู่สูงเหนือพื้นดินมากเกินระยะยิง และยังบินด้วยความเร็วสูงสุด ภายหลังพุ่งผ่านชั้นบรรยากาศรอบนอกของลูกโลก ด้วยความเร็วสูงนับหมื่นกิโลเมตรต่อชั่วโมง

ต้นตอของอุบัติเหตุนั้น อาจเป็นไปได้ว่าเกิดจากการหลอมลายละลายของผิวด้านในบางส่วนที่เกราะป้องกันความร้อนที่หลุดร่อนออกไป และเกิดการถ่ายทอดความร้อนออกไปจากจุดบกพร่องเล็กนิดเดียว ไปถึงระบบอื่นๆ ภายในลำตัวยาน

แน่นอนว่าอุบัติเหตุครั้งนี้ ไม่ว่าใครก็ไม่อาจยิ้มเยาะหรือเย้ยหยัน เพราะเป็นอุบัติเหตุที่กระทบต่อความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์ของมนุษยชาติโดยรวม

และใครก็ตาม ที่เกิดอาการยิ้มเยาะเย้ยหยัน ใครคนนั้นอาจเป็นพวกนักก่อการร้าย

เป็น "ปิศาจ" ที่ชมชอบหายนะอันเกิดแก่มนุษยชาติโดยรวม...!

จากหนังสือพิมพ์มติชนรายวัน 3 กุมภาพันธ์ 2546

ตอนท้าย ๆ เริ่มโยงไปเรื่องก่อการร้ายนู่น..........เลย..... Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 07:49:44 AM »

น่าติดตาม

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 07:59:55 AM »

ขอบพระคุณครับ......จะรอดูครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 11:22:41 AM »

ขอบคุณมากครับ....จะรอชมครับ Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 01:48:37 PM »

อยากรู้อัตราเร่งจากหยุดนิ่ง-ความเร็วสูงสุดครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 08:11:54 PM »

จะรอดูและกำลังจะขึ้นไปข้างบนดูดาวอังคาร (แล้วจะเห็นหรือเป่า).  Smiley
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 09:36:13 PM »

.....จะรอดูครับ.....ขอบคุณครับผม.........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์