๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 02:50:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารไทย ไม่แพ้ที่ใดในโลก  (อ่าน 13156 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 07:18:05 PM »

ว่าแล้วเอาของเมืองสุพรรณมาให้คนสุพรรณอย่างจุมโพ่นรินทร์ ดูและบอกหน่อยว่าผมให้ข้อมูลถูกต้องไหม

อันแรกกุ้งสุพรรณ เพื่อนชาวสุพรรณบอกว่าให้ลองเลือกกุ้งตัวเมียป้อมๆ เนื้อจะแน่นกว่ากุ้งตัวผู้
ลักษณะสังเกตให้ดูกุ้งตัวป้อมๆ สั้นๆ ไม่สวย ไม่เรียวยาวสวยอย่างกุ้งตัวผู้
ถามว่ากุ้งตัวผู้มันเรียวประมาณไหน เขาให้นึกถึงภาพโฆษณาอาหารต่างๆที่มีกุ้งมาประกอบ
เขาจะใช้ กุ้งตัวผู้ เพราะฟอร์มลำตัวกุ้งสวยกว่า  กุ้งตัวเมียไม่สวย แต่เนื้อแน่นกว่า อย่างภาพล่างครับ

ดอกสลิด หรือดอกขจร

กุ้งลงผัดน้ำมันหอย

ใส่ดอกสลิดสด คลุกเคล้า เติมน้ำปลาดี

เสร็จแล้วครับ

ผมค้นพบว่า เด็กที่กินผักยาก ลองเอาลวกน้ำร้อนก่อน ให้รสขม หรือเหม็นเขียว(สำหรับเด็ก)
ออกไปให้หมดก่อน 

หลังเทน้ำร้อนออก จะเอาไปใส่ไข่เจียว หรือทำอะไร อร่อยครับ ได้มันอย่างเดียวเลย

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

็Ha Ha  ฮา  พี่ "Submachine"  ทำอาหารเก่งอย่างนี้    ฮา

"สามี" คงทั้งรัก  ทั้งหลง  น๊ะคร๊า  ฮา  คิ๊ก  คิิ๊ก 

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 07:19:13 PM »

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ป้าชมแปลกๆ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:45:54 PM »

ผมขายผัดไทมากที่สุด แกงเหลืองลองลงมา ต้มยำกุ่ง ก็ขายดี อาหารไทยขายดี เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Grin
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:46:39 PM »

ตลาดเก่าเยาวราชครับอร่อย  ผัดไทยไข่คู่

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:47:09 PM »

ฮ่วย...ไม่น่าเข้ามาเล้ย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:57:46 PM »

รายนี้ต้องต้มเลือดหมู อะเอิ้กๆๆ ขำก๊าก ขำก๊าก

ว่าแต่เจ้โอของผมไปไหนเนี่ย   คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:01:25 PM »

รายนี้ต้องต้มเลือดหมู อะเอิ้กๆๆ ขำก๊าก ขำก๊าก

ว่าแต่เจ้โอของผมไปไหนเนี่ย   คิก คิก
งอน งอน งอน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:15:45 PM »

อ๊ะ...เพิ่งนึกออกว่า มีอีกเมนูนึงของกัลปพฤกษ์ที่ทานบ่อย

เนื้อต้มกะทิ กับ ข้าวสวยร้อนๆ เสริ์ฟพร้อมน้ำพริกกะปิถ้วยน้อยๆ

น้ำลายหก

กินทีไรเมนูเดิมๆ Grin Grin Grin ไว้จะลองเนื้อต้มกระทิบ้างครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:18:00 PM »

โรตีแกงเนื้อ กัลปพฤกษ์ ใส่พริกขี้หนูเม็ดเล็กในแกง Grin Grin Grin ผมกินบ่อย
  โอยร้านเดียวกันเลยต้องกินที่ประมวลครับ แต่ผมต้องเป็นแกงหมู อร่อยมากครับ คิก คิก ไหว้ เยี่ยม

แปลว่าร้านนี้ดัง Grin Grin Grin เค๊กชอคโกแลตก็อร่อยถูกปากมากครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:21:26 PM »

พึ่งรู้เยอร์มันดังแฮมเบอร์เกอร์ Grin Grin Grin แต่เบอร์ 10 นี่มันไก่ไรเนี่ยยยย

ฮัมบูร์กเกอร์ กับ ดัชชุนซอสเซจมันอาหารพื้นเมืองของเยอรมันนิครับลุง  Grin

พึ่งรู้ครับว่าแฮมเบอร์เกอร์เป็นอาหารเยอร์มัน.  Grin Grin Grin นึกว่าแฮมเบอร์เกอร์เป็นของอเมริกา

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:27:48 PM »

ยอดอยู่แล้ว Grin Grin Grin โชคดีเรามีกินทุกวัน ผมว่าผัดไทยดังไม่แพ้ต้มยำ
แต่นึกว่าพวกผงกะหรี่นี่มาจากอินเดียเสียอีก
มัสมั่นว่าไปเป็นอาหารไทยเชื้อสายอินเดียครับ
เคยกินอาหารอินเดียมีมัสมั่นเหมือนกัน แต่รสชาติจะอีกแบบครับ มันๆเลี่ยนๆกว่า
ผงกระหรี่-เครื่องแกงเรารับมาจากฝั่งตะวันตกครับ ว่ากันว่าเครื่องแกงที่ดีที่สุดในโลกต้องมาจากมัณฑะเลย์เท่านั้น
พริกขี้หนู-ชี้ฟ้าก็เพิ่งติดมากับเรือฝรั่งมาให้เราได้หัดกินกันเมื่อ400กว่าปีก่อน 300กว่าปีก่อนหน้านั้นเรากินกันแค่พริกไทย
แล้วพอเอามาทำเป็นอาหาร ใครสู้เราได้มั่ง ?
ของยังงี้มันอยู่ที่รสมือ+รส(ที่)นิยมด้วยครับ  Grin

บ้านเราอากาศร้อนปลูกสมุนไพรได้เยอะ สดๆ Grin Grin Grin อาหารเลยหลากหลาย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:29:03 PM »

ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ป้าชมแปลกๆ
แสดงว่าป้าเขารู้อะไรลึกๆครับ ขำก๊าก

ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:37:10 PM »

มัสมั่น ชอบใช้ขนมปังปอนด์นุ่มๆฉีกจิ้มกินครับ

เคี่ยวให้เนื้อมันเปื่อยๆแล้วใช้ปาท่องโก๋จิ้มก็อร่อยอยู่ครับ

"ผมจะเป็นคนดี"
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:43:27 AM »

คิก คิก คิก คิก

เข้าใจความรู้สึกพี่เลยครับ ตอนผมอยู่บ้านนอกอาหารไทยไม่ได้แตะลิ้นมาเกือบสองปี แล้วขับรถกับเพื่อนไปเที่ยวแอลเอ ถึงเมืองตอนเย็นรถกำลังติดอยู่บนฟรีเวย์ ไอ้เพื่อนคนนึงดันทะลึ่งเปรยขึ้นมาในรถว่า "เดี๋ยวจะสั่งคะน้าปลาเค็ม" ทำให้อีก 6 คนในรถมินิแวนน้ำลายไหลกันทั้งรถ รถก็ติด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:49:05 AM »

พึ่งรู้เยอร์มันดังแฮมเบอร์เกอร์ Grin Grin Grin แต่เบอร์ 10 นี่มันไก่ไรเนี่ยยยย

ฮัมบูร์กเกอร์ กับ ดัชชุนซอสเซจมันอาหารพื้นเมืองของเยอรมันนิครับลุง  Grin

พึ่งรู้ครับว่าแฮมเบอร์เกอร์เป็นอาหารเยอร์มัน.  Grin Grin Grin นึกว่าแฮมเบอร์เกอร์เป็นของอเมริกา
ผมก็เข้าใจแบบพี่ครับ  เพิ่งทราบนี้ละว่าของเยอรมัน

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์