๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:05:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องอาวุธปืนครับ  (อ่าน 6925 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 07:43:49 PM »

รูปล่างสุด
น้องบาเร็ตต้า ในปัจจุบันใช่ไหม ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:03:14 AM »

ผมคิดต่างกับ กับหมอ เหมือนกัน
จะพูดถึงเรื่องความปลอดภัย มันต้องมีข้อเท็จจริง แล้วดูข้อเท็จจริงแตกหรือเปล่า
เด็กยังเล็ก ๑-๓ ขวบ เมื่อข้อเท็จจริงยังไม่ได้ แล้วจะไปกังวลทำไม   

หมออ่านแล้วใช่ไหม ว่า คุณซับยังจัดกระเช้าไปเยี่ยม วันเมียเขาคลอด 
ในลักษณะเช่นนี้ ผมก็พอเข้าใจว่า ลูกยังเล็ก คง ๑-๓ ขวบ  มันยังไม่ได้เวลา
ที่ต้องมากังวลเรื่องความปลอดภัย กับเด็ก ในวัยนี้

ณ.เวลานี้ จึงควรให้ความสำคัญกับการเลือกปืนที่ดี
ทีเหมาะกับตัวเขา จะดีกว่าไหม  ้เมื่อมีปืนที่ดีแล้วจะเป็นปืนอะไรก็ตาม
เมื่อถึงเวลา ที่ีจักต้องแนะนำ อบรมสั่งสอน จึงค่อยว่ากันเวลานั้น

และสำหรับเด็กนั้น เห็นทุกอย่างเป็นของเล่น จะเรียกหาความรับผิดชอบจากเด็กไม่ได้     
ส่วนท่านใดจะฝึกสอนอย่างไร ก็ว่ากันไป แต่อย่าวางใจให้ เด็กเล่นปืน
......................
สำหรับผม มองว่า อาจเป็นเรื่องของ กาลเทศะ.. 
จะแนะนำเรื่องความปลอดภัย ก็ควรกระทำกับ เจ้าของปืนและแฟนเขา นั่นละจึงควร
เมื่อถึงเวลาที่ลูกโตขึ้น นั่นคือ ได้กาลเทศะ สำหรับตัวเขาแล้ว   

ลูกสาวผม อายุ ๒๕ แล้ว เขาขับรถยนต์ส่วนตัวของเขาเอง ผมก็ให้ กึ่งออโต ๙ พารา ให้เขาเก็บไว้
รอโอน ไปเป็นของเขา เหมือนกัน วัยนี้มีความรับผิดชอบ รู้อะไรควรไม่ควร

และตอนเล็ก ปืนผมวางไว้ ในห้องและห้าม ยุ่ง คำผมเด็ดขาด จะเอาอะไร ต้องบอก เมื่อถึงเวลา
เขาจะรู้ด้วยตนเอง   

ไหว้

ขออภัยพี่ ro@d อีกครั้งครับ...

พอดีท่านซับเคยตั้งกระทู้นี้ใน fb ใว้ก่อนแล้ว...

และผมอ่านละเอียดแล้วครับ...

ท่านซับมิได้ไปเยี่ยมครับ แค่ระลึกได้ว่าผจก.ของท่านซับเคยจัดกระเช้าไปเยี่ยมตอนคลอดครับ...

แปลว่าลูกยังอายุไม่มากและผู้ขอคำแนะนำก็บอกเองว่าต้องหาวิธีเก็บปืนให้พ้นมือเด็ก...

ท่านผู้ถามยังถามว่าท่านซับเก็บปืนอย่างไรให้พ้นมือลูก...

ซึ่งท่านซับสำรากออกมาว่า "แสรดดดด" เพราะลูกของท่านซับนั้นลงไปอยู่กับทิสชู่หมดแล้ว...ฮา...ขำก๊าก

ผมยังยืนยันเช่นเดิมว่าความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรกครับ...

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับพี่... ไหว้

อนึ่ง...ช่วงหลังผมใช้มือถือเล่นเนทตลอด มันพิมพ์ยาก พิมพ์ช้า ผมจึงอ่านละเอียด แต่พิมพ์น้อย อาจสื่อความหมายได้ไม่ชัดเจน ถ้อยคำอาจห้วนๆไปบ้างต้องขออภัยครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:34:57 AM »

.......... ไหว้ Cheesy.    ครับหมอ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 08:51:46 AM »

http://www.al.com/news/birmingham/index.ssf/2015/08/i_hurt_my_dad_family_distraugh.html   

'I hurt my Dad': Family distraught after 2-year-old boy accidentally shoots, kills father
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 09:40:03 AM »

รูปล่างสุด
น้องบาเร็ตต้า ในปัจจุบันใช่ไหม ครับ

ใช่ครับ พี่ ถ่ายเมื่อประมาณ 7-8 เดือนมานี่แหล่ะครับ สูง ยาว กว่าเพื่อนเลยในห้องเรียน 5555 ......... พี่สบายดีนะครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
คนรักกัน(Gun)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

คนรักกัน(Gun)

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 02:40:18 PM »

ความปลอดภัย..เป็นสิ่งสำคัญที่สุด ในการใช้อาวุธปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 02:51:31 PM โดย คนรักกัน(Gun) » บันทึกการเข้า

สติ เกิด ปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 12:10:52 AM »

http://www.al.com/news/birmingham/index.ssf/2015/08/i_hurt_my_dad_family_distraugh.html   

'I hurt my Dad': Family distraught after 2-year-old boy accidentally shoots, kills father

สงสารเด็กมากๆครับ...

เด็กดันจำได้เสียอีกว่าทำร้ายคุณพ่อ...

งานนี้จิตแพทย์เด็กต้องทำงานกันอีกเป็นสิบปี...

และไม่รู้ว่าเด็กจะมีผลกระทบด้านจิตใจร้ายแรงแค่ไหน... Cry

ส่วนปืนที่ใช้คือปืนกึ่งอัตโนมัติขนาดเก้าม.ม.ที่คุณพ่อเข้าเซฟเอาไว้เสมอ...

แสดงว่าเด็กสองขวบปลดเซฟและยกปืนขึ้นมาจากซองได้...

เพราะเหนี่ยวไกได้และกระสุนเข้าที่ศีรษะคุณพ่อ...

เรื่องเศร้าจริงๆครับ...
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 02:00:57 PM »

สำหรับผมเก็บปืนจริงเข้าตู้ล็อคอย่างดี และฝึกฝนการไขตู้ปลดล็อคอย่างเร็วเมื่อมีเหตุฉุกเฉินต้องการใช้ปืน
ส่วนลูกผมเอากฎความปลอดภัย 10 ข้อที่พิมพ์อยู่หลังกล่องกระสุนให้ลูกอ่าน
ของเล่นที่มีรูปร่างเป็นปืนแม้กระทั่งปืนฉีดน้ำ ผมให้ลูกทำตามกฎความปลอดภัย 10 ข้ออย่างเคร่งครัด
และกลายเป็นว่า ไม่เล่นปืนฉีดน้ำกันเลย เพราะยึดถือข้อที่ให้เล็งแนวปืนไปที่แนวปลอดภัยเท่านั้น
อายุสิบขวบก็ให้มาดูผมล้างทำความสะอาดปืน พาไปสนามยิงปืนบ้าง
ไม่เร่่งให้ฝึกยืงปืน ให้ลูกเลือกทำกิจกรรมที่อยากทำ จะขอฝึกเมื่อไหร่ก็ให้ฝึก
กะว่าโตอายุเลย 15 ค่อยพาไปฝึก แม้จะไม่ขอให้พาไปก็ตาม
ด้วยมีความคิดที่ว่า จะฝึกทั้งทีก็ให้ใช้งานจริงได้เลย

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 11:33:13 PM »

.........  ยิ้มีเลศนัย ผมอยู่คนเดียวเลยไม่ต้องระวัง ครับ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 06:00:07 PM »

ผมมีหลานชายและหญิง2คน  ผมสอนให้แกรู้จักปืนตั้งแต่เล็กๆ   ยิ่งตอนล้างปืน  เด็กๆจะไม่ชอบ  ทุกวันนี้แกจะไม่สนใจปืนเลยครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 09:18:28 PM »

รูปล่างสุด

ใช่ครับ พี่ ถ่ายเมื่อประมาณ 7-8 เดือนมานี่แหล่ะครับ สูง ยาว กว่าเพื่อนเลยในห้องเรียน 5555 ......... พี่สบายดีนะครับ
ป่านนี้คงโตเป็นสาวแล้ว คิก คิก

วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 11:41:21 PM »

ไหว้แล้วพี่ๆเริ่มให้ลูกเริ่มจับปืนกันตั้งแต่อายุเท่าไหร่ครับ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 08:54:06 AM »

ไหว้แล้วพี่ๆเริ่มให้ลูกเริ่มจับปืนกันตั้งแต่อายุเท่าไหร่ครับ ไหว้

ลูกผมจับปืนตั้งแต่มีแรงถือ  ชอบมาช่วยปลดกระสุนในซองกระสุน แล้วใส่กลับเพื่อลดแรงเครียดสปริง
7 ขวบก็ต้องเย็บคิ้ว 11 เข็ม เพราะโดนกล้องไรเฟิล  กระบอกนั้น.222  ถ้า.308 คงเยอะกว่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 09:35:18 PM »

คนโตผมให้หัดยิง .๒๒ ตั้งแต่ ๕ ขวบครับ...

ยิงโดนเพลททีดีใจกันทั้งบ้าน... คิก คิก
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 01:17:01 PM »

ไหว้ลูกชายผมเพิ่งจะสองขวบครึ่งครับ แต่ตอนนี้ดูไม่ออกบอกไม่ถูกครับว่าลูกคนหรือลูกลิงครับ ก็เลยถามพี่ๆว่าเริ่มให้จับปืนกันตอนกี่ขวบครับ. ปัจจุบันผมเก็บให้พ้นมือลูกโดยเอาไว้บนหลังตู้เสื้อผ้าครับ แล้วยังเก็บให้พ้นตาด้วยครับ มีกรณีเพื่อนผมพาครอบครัวไป ตจว. พอเจอด่านตรวจลูกสาววัยช่างจ้อก็รีบบอกคุณตำรวจว่า ไม่ต้องตรวจหรอกวันนี้พ่อเขาไม่ได้เอาปืนมา โชคดีที่วันนั้นเพื่อนผมไม่ได้เอาติดรถไปจริงๆ ไม่งั้นคงเที่ยวไม่สนุก  คิก คิก ไหว้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์